ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

อาจเป็นลูกปืนทองคำ ยิงจากปืนทองคำ คนยิงนั่งอยู่บนเก้าอี้ทองคำ นิ :lol:

ชอบประโยคนี้จัง 555+ !gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ราคา Silver แซง JPM ไปแล้ว ทิศทางจะเป็นยังไงต่อ ครับ

ลุยซื้อ เม็ดเงิน อีก ดีไหมครับ

ราคา Silver แซง JPM ไปแล้ว ทิศทางจะเป็นยังไงต่อ ครับ

ลุยซื้อ เม็ดเงิน อีก ดีไหมครับ

ผมซื้อโลหะเงินไว้เยอะ ผมไม่หวั่นไหวกับราคาที่แกวง่ขึ้นแกว่งลงในช่วงนี้ เพราะไม่ได้คิดขายในระยะเวลาสั้นนี้ อีกอย่างช่วงนี้ผมถือโลหะมีค่าผมสบายใจกว่าเงินกระดาษ

ทะลุ 40 เหรียญขึ้นมาแล้ว ถ้ายืนอยู่ในราคานี้ได้ น้องเงินก็คงจะเริ่มสตาร์ทเครื่องแล้วละคะ ขอให้ได้ไปต่อนะจ๊ะ b048a2d2.gif

น่าน้อยใจแทนน้องเงินจัง หมู่นี้ต้วมเตี้ยมจัง ไปไม่ถึงไหนเลย :( :(

อัตราส่วน ทองต่อเงิน ประมาณ 1:41 ครับ เกิน 40 ขึ้นมาผมว่าน่าซื้อเงินมาก

แบบว่า เมื่อวานก็พึ่งซื้อไปครับ :lol:

ช่วงนี้พี่ทองแรงแซงน้องเงิน แต่ธรรมชาติของพี่น้อง เดี๋ยวน้องเงินก็คงตามมา(หวังว่านะครับ) :lol:

คนถือค้อนยังคุมราคาไ้ดมากกว่าทอง ชนเส้น 40 หัวแตกหลายรอบแล้ว :angry:

ลองคิดเล่นๆนะครับว่า High เดิมคือ 50 เหรียญ เมือ 1980 แล้วก็ไม่เคยถึงอีกเลยมาเกือบ 30 ปี ที่ใกล้เคียงที่สุดก็ต้นปี คือ 47-48 เหรียญก่อนขุนค้อนจะล้มโต๊ะเพิ่มค่าพรีเมี่ยมเอาสามรอบสี่รอบใน 1 สัปดา แต่แนวทางเบื้องต้นเอาขี้หมูขี้หมา ขึ้นนิ่มๆลู่ทางยังเหลืออีก 10 กว่าเหรียญ(ไฮเก่า) ก็ขึ้นได้ตกโลละเกือบหมื่น จากเงินต้นโลกละ 38000-39000 ณ.ตอนนี้ ส่วนตัวผมยังมองว่าเป็นยักหลับที่ยังไม่ตืนครับ ถ้าตื่นแล้วคงได้ตื่นตาตื่นใจขึ้นอีกเยอะ เดี๋ยวนี้เวลาซื้อเงินก็ไม่ต้องถ่อไปไกลเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ เมื่อก่อนร้านก็น้อยกว่าจะซื้อทีต้องนั่งรถไปไกลมาก เดียวนี้ผมสั่งที่โต๊ะที่ทำงานเอา กดโอนในเน็ต ปริ้นสลิป copy แผ่นพร้อมบัตรประชา่ชน เขียนรายระเอียดแล้วแฟ็คไปที่ร้าน เสร็จแล้วทิ้งไว้สองสามเดือนค่อยไปเอาที ^^ ถ้าขยันก็ให้เค้าแฟ็คในรับกลับมา แต่ถ้าขี้เกียจ(แบบผม)ไม่ต้อง เอาแค่ใบต้นขั้วที่ fax ไปรับของ หวังว่าข้อมูลนี้คงเป็นประโยชน์นะครับ

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

น่าน้อยใจแทนน้องเงินจัง หมู่นี้ต้วมเตี้ยมจัง ไปไม่ถึงไหนเลย :( :(

เป็นหมูต้วมเตี้ยมหรือว่าจรวดกำลังเติมเชื้อเพลิงดีครับ :lol:

นั่นสิครับ... :wacko:

เหตุก็เพราะ Silver ถือเป็นสินค้าอุตสาหกรรมด้วย

เวลา ศก.ไม่ดีก็ได้ผลกระทบ + โดนการบิดเบือนราคาตลาดซะเยอะ ราคาเลยไม่ค่อยกระเตื้อง

ยังคงรอต่อไปครับ ปลายปีมีลุ้น ....

แบบว่า เมื่อวานก็พึ่งซื้อไปครับ อาทิตย์ก่อนก็พึ่งซื้อเช่นกัน !uu

ช่วงนี้พี่ทองแรงแซงน้องเงิน แต่ธรรมชาติของพี่น้อง เดี๋ยวน้องเงินก็คงตามมา(หวังว่านะครับ) :lol:

คนถือค้อนยังคุมราคาไ้ดมากกว่าทอง ชนเส้น 40 หัวแตกหลายรอบแล้ว :angry:

ลองคิดเล่นๆนะครับว่า High เดิมคือ 50 เหรียญ เมือ 1980 แล้วก็ไม่เคยถึงอีกเลยมาเกือบ 30 ปี ที่ใกล้เคียงที่สุดก็ต้นปี คือ 47-48 เหรียญก่อนขุนค้อนจะล้มโต๊ะเพิ่มค่าพรีเมี่ยมเอาสามรอบสี่รอบใน 1 สัปดา แต่แนวทางเบื้องต้นเอาขี้หมูขี้หมา ขึ้นนิ่มๆลู่ทางยังเหลืออีก 10 กว่าเหรียญ(ไฮเก่า) ก็ขึ้นได้ตกโลละเกือบหมื่น จากเงินต้นโลกละ 38000-39000 ณ.ตอนนี้ ส่วนตัวผมยังมองว่าเป็นยักหลับที่ยังไม่ตืนครับ ถ้าตื่นแล้วคงได้ตื่นตาตื่นใจขึ้นอีกเยอะ เดี๋ยวนี้เวลาซื้อเงินก็ไม่ต้องถ่อไปไกลเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ เมื่อก่อนร้านก็น้อยกว่าจะซื้อทีต้องนั่งรถไปไกลมาก เดียวนี้ผมสั่งที่โต๊ะที่ทำงานเอา กดโอนในเน็ต ปริ้นสลิป copy แผ่นพร้อมบัตรประชา่ชน เขียนรายระเอียดแล้วแฟ็คไปที่ร้าน เสร็จแล้วทิ้งไว้สองสามเดือนค่อยไปเอาที ^^ ถ้าขยันก็ให้เค้าแฟ็คในรับกลับมา แต่ถ้าขี้เกียจ(แบบผม)ไม่ต้อง เอาแค่ใบต้นขั้วที่ fax ไปรับของ หวังว่าข้อมูลนี้คงเป็นประโยชน์นะครับ

เหมือนกันเลยฝากคุณหลงไว้ยังไม่ได้ไปเอาสักที มีแต่ใบโอนเงินกะตั๋วที่คุณหลงแฟ็กมา หลายสิก กก แล้ว

ที่เคยอ่านมา JPM เอาหุ้นตัวเองเป็นตัวค้ำประกันการ naked short สัญญา silver ไว้

เนื่องจาก JPM ไม่สามารถยืม silver มา short ได้จริงๆ เพราะปริมาณที่ต้องการ short มันเยอะมาก

ถ้าเมื่อไหร่ที่ราคา silver ยืนเหนือราคาหุ้น JPM อย่างมั่นคงได้และไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

ความมั่นคงทางการเงินของ JPM คงสั่นคลอนน่าดูครับ

ไม่รู้ว่าคราวนี้เขาจะทุบลงอีกหรือเปล่า ลงอีก เดี๋ยวหาเงินมาซื้อเก็บไว้อีก laugh.gif

ที่เคยอ่านมา JPM เอาหุ้นตัวเองเป็นตัวค้ำประกันการ naked short สัญญา silver ไว้

เนื่องจาก JPM ไม่สามารถยืม silver มา short ได้จริงๆ เพราะปริมาณที่ต้องการ short มันเยอะมาก

ถ้าเมื่อไหร่ที่ราคา silver ยืนเหนือราคาหุ้น JPM อย่างมั่นคงได้และไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

ความมั่นคงทางการเงินของ JPM คงสั่นคลอนน่าดูครับ

ไม่รู้ว่าคราวนี้เขาจะทุบลงอีกหรือเปล่า ลงอีก เดี๋ยวหาเงินมาซื้อเก็บไว้อีก laugh.gif

ผมว่า JPM น่าจะรู้ตัวแล้วนะครับว่าทำไปก็ไม่ชนะ มีแต่จะเจ็บตัว ไม่แน่นเร็วๆนี้อาจจะเห็นเปลี่ยนจากทุบมา L บ้างก็ได้ 5555 :lol:

ไม่รู้จะขอบคุณคุณเน็กซ์ยังไงดีสำหรับความรู้พื้นฐานทั้งเรื่องทอง-เงิน รวมทั้งเศรษฐกิจที่เป็นจริง ไม่ใช่ภาพลวง

วันนี้สิ่งที่คุณเน็กซ์กล่าวไว้ ปรากฏให้เห็นชัดเจน และผมก็มั่นใจในทองและเงินมากขึ้น

มีครั้งเดียวเท่านั้นที่ทองทำนิวไฮแต่เงินไม่ในช่วงปลายปี 09 แต่หลังจากนั้นเงินก็วิ่งทำนิวไฮแรงมาก

รอบนี้ทองแถวๆ 1700 เงินอาจไม่ทำนิวไฮ แต่หลังจากนั้น คลื่น 5 ของเงินคงแรงเช่นเคย