ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้มีเม็ดเงินอยู่ครับ ควรขายทิ้งมั้ยครับ เพราะดูๆแล้วน่าจะลงไปอีก - - หรือเก็บเพิ่มให้รู้แร้วรู้แรดไปเลย

physical silver ไม่เคยบอกให้ขายเพื่อเล่นรอบนะ ยากไปมั๊ง

แต่พวกกลุ่มที่ตีตั๋วเข้า SF cineplex ควรลุกออกจากที่นั่งได้แล้ว เพราะ alarm มันร้อง รถปอเต๊กตึ๊ง รถดับเพลิงมาจอดรอด้านหน้า ให้เผ่นออกมาตั้งหลักก่อนค่ะ ก่อนที่จะโดนขังเพราะมันไม่มีคนตั้ง bid 5555+++++ :P

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เงิน ช่วงนี้เอาไงดีครับ คุณ next ติดอยู่ 40กว่าๆ ครับ

สวัสดีค่ะคุณส้มโอมือ

ตามลิ้งค์นะคะ

http://www.sealthailand.com/index.php?option=com_content&view=article&id=87 เข้าไปที่กองทุนพระเจ้าตาก

แต่รู้สึกว่าเหรียญพระจ้าตากสินเหรียญใหญ่จะหมดแล้วเหลือแต่เหรียญขนาด20 มม.

หนักประมาณ 6.8 กรัม ราคาเช่าเหรียญละ 399 บาทค่ะ

มีพระยอดธงเงินแท้ด้วยนะคะ สวยมากๆ 499บาทเท่านั้นเองค่ะ

ส่วนเหรียญเงินแท้หน้าเหรียญรูปกรมหลวงชุมพรและหลวงปูอี๋ มีทั้งขนาด 30 มม.และ 20 มม.ค่ะ

-ขอบคุณครับ

เค้าใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์มาช่วยทุบเงินแล้วยังงี้ราคาก็ไม่ไปไหนซ่ะที

มีนคือ Algos ครับ มันจะทำงานได้ดีเมื่อมีข่าวลบเช่นการขึ้นมาร์จิ้น silver หรือช่วงที่คนสับสนลังเลเช่นหุ้นตกหนักๆ ก็ทุบมั่วตามน้ำไปเลย พฤหัส ศุกร์ ที่แล้วก็เป็นผลงานของมันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=xSLIDJ3HZHA

ถูกแก้ไข โดย chung6

เค้าใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์มาช่วยทุบเงินแล้วยังงี้ราคาก็ไม่ไปไหนซ่ะที

นั่นดิร้ายมาก เค้าสะกัดราคากลัวมันพุ่ง :mad: ซื้อ physical เพิ่ม ให้มันรู้กันไปข้างเลย พวกที่มี physical อย่ากลัวค่ะ ถือยาวซื้อเพิ่ม ตอนมันลง แต่ถ้าเป็น SV ก็ควรมีระบบ cut loss ไม่งั้นยาวค่ะ

ถูกแก้ไข โดย kunghdy

เอา 49 เลยหรือครับ แค่ 45 ผมก็เผ่นแล้ว ผมว่านักลงทุน เขามองน้องเงินเป็นสินค้าอุตสาหกรรม

พอเศรษฐกิจโลกไม่ดี น้องเงินก็พลอยเดี้ยงไปด้วย

คงอีกไม่ไกลแล้วสินะคะ น่าจะกลับตัวแล้วหรือเปล่า อิอิ

Silver ดูอาการยัง ร่อแร่ อยู่ เลยอ่ะ เหมือนไม่กล้าขึ้นเพราะกลัวโดนแบบสัปดาห์ที่แล้วหรือเปล่าน่ะ

คืนนี้ก็เป็นจุดแตกหักของ Silver เหมือนกันครับถ้า DOWN+OIL ลงแรงแล้ว Silver ถ้าสามารถกลับมายืนเหนือ 40$ ได้อย่างมั่นคงก็เป็นสัญญาณได้ว่าไม่น่าจะมี New low อีกแล้ว ลงได้อย่างมากก็ได้แค่ 0(ซึ่งเป็นไปไม่ได้) แต่ถ้าขึ้นได้อีกเป็นร้อยเหรียญครับ ถ้ารอเก็บอาจมีของถูกกว่านี้ แต่รอนานไปได้ซื้อแพงแน่นอนครับ ไม่เชื่อไปถามคุณ Next ได้เลยครับ 555

ถูกแก้ไข โดย chung6

ถ้าเล่นแบบตามข่าว ผมว่าราคาเงิน ยังอิง พวก ดรรชนี อุตสาหกรรมอยู่ หาก ดรรชนีอุตสาหกรรมเป็น + ราคาก็จะขึ้นตาม

ทุกอย่างต้องใช้เวลาครับ ช่วงที่ผ่านมาเมื่อหลายปีก่อน ผู้คนส่วนมากยังไม่รู้ว่าทองคำคือสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยง หลายปีก่อนพอมีปัญหาต่างๆทองคำก็โดนเทขายด้วย นักวิเคราะจะพูดว่าทองคำลงเพราะนักลงทุนขายสินทรัพย์เสี่ยงต่างๆไปถือดอลลาร์

เวลาเดินทางมาถึงวันนี้ วันนี้ทุกคนถึงเริ่มมองออกว่าทองคำเป็นสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงที่ดี โลหะเงินเพิ่งไล่ตามทองคำมาไม่นาน คนยังไม่รู้จักโลหะเงินดีแม้แต่พวกเราซึ่งเป็นกลุ่มที่ตามข้อมูลมาตลอดส่วนใหญ่เพิ่งจะซื้อโลหะเงินกันปีนี้เอง สินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงของของคนมีฐานะและธนาคารกลางของประเทศต่างๆคือทองคำ แต่โลหะเงินคือสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงของของคนที่มีเงินไม่มาก

ตอนนี้คนจำนวนมากเริ่มรู้แล้วว่าระบบเงินกระดาษมีปัญหา คนพอมีเงินจึงวิ่งหาสิ่งที่ปลอดภัยซึ่งคนส่วนมากรู้จักทองคำ ยิ่งทองคำวิ่งสูงมาก จะมีคนจำนวนหนึ่งเริ่มมองหาสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงตัวอื่นดูบ้าง คนรวยคนจนยังไงก็ไม่ต่างกันครับ ต่างก็ต้องการความปลอดภัยให้สินทรัพย์ของตัวเอง คนไม่รวยมีเงินน้อยแต่โลกใบนี้มีคนไม่รวยมากกว่าคนรวยมาก

ให้เวลาโลหะเงินอีกนิด ทองคำเริ่มตื่นมาตั้งแต่ปี2000 โลหะเงินเริ่มตื่นไม่นาน คนยังไม่ค่อยรู้จักโลหะเงิน(เมื่อ10ปีก่อนคนก็ไม่นิยมทองคำเท่าตอนนี้) เมื่อคนเริ่มรู้ว่าโลหะเงินเป็นสินทรัพย์ป้องกันความเสี่ยงอีกตัว เมื่อคนมีฐานะบางคนที่ขึ้นรถทองคำไม่ทัน(อาจเพิ่งรู้ปัญหาของระบบเงินกระดาษ) คนไม่รวยที่อยากป้องกันความเสี่ยงของเขาบ้างถึงมีเงินไม่เยอะ

ถ้ามองปัญหาของระบบเงินกระดาษเป็นแค่เริ่มต้น ถ้ามองว่าปัญหาระบบเงินกระดาษจะลุกลามบานปลายกว่านี้มาก โลหะเงินมีอนาคตดีมากเพราะราคาช่วงนี้เป็นราคาที่ยังขึ้นไม่มาก โลหะทองคำเริ่มเดินทางมาไกลแล้ว ถึงตอนนี้น่าจะเป็นเวลาประมาณ9-10โมงเช้าแล้ว ส่วนโลหะเงินเพิ่งเดินทางมาไม่นานประมาณเวลาก็6-7โมงเช้า ใครอยากได้ของราคาถูกก็ควรจ่ายของเวลาเช้าไว้บ้าง

ถ้าปัญหาระบบเงินกระดาษบานปลายกว่านี้ ขาใหญ่ที่กดโลหะเงินคงกดได้ไม่นาน พี่ใหญ่ทองคำเดินนำหน้าไปนานมากแล้ว น้องเล็กโลหะเงินกำลังเดินทางตามเส้นทางเดียวกันอยู่ ทุกอย่างต้องใช้เวลา ใครที่มองว่าปัญหาระบบเงินตรากระดาษยังลุกลามใหญ่กว่านี้เยอะแต่ไม่กล้าซื้อทองคำแล้ว ลองมองน้องเล็กโลหะเงินดูนะครับ ราคาโลหะเงินยังไม่ไปไหนถือว่าเป็นโอกาสของคนไม่มีของครับ ให้เวลาโลหะเงินดูบ้าง 1-2ปีจากวันนี้คุณอาจจะพูดว่ารู้งี้......

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

+1 ครับคุณ ส้มโอมือ อ่านแล้วชัดเจนมาก ผมมีครึ่ง port กำลังหาทางเข้าอีกครึ่ง

ตอนนี้ ทอง 1722 เงิน 39.24 อัตราส่วนทองต่อเงิน 43.88 เกิน 40 ผมว่าน่าเข้ามาก

เมื่อคืนรอดมาได้ ไม่ลงหนักตาม DOWN ไปด้วยก็ยังพอลุ้นได้อยู่ เห็นน้ำมันลงแล้วน่ากลัวมากๆๆๆ

ถูกแก้ไข โดย Boy

+1 ครับคุณ ส้มโอมือ อ่านแล้วชัดเจนมาก ผมมีครึ่ง port กำลังหาทางเข้าอีกครึ่ง

ตอนนี้ ทอง 1722 เงิน 39.24 อัตราส่วนทองต่อเงิน 43.88 เกิน 40 ผมว่าน่าเข้ามาก

เรียนถามผมเล่นทองแท่งถ้าจะเปลี่ยนไปเล่นเงินต้องไปซื้อที่ไหนครับ

ของผมซื้อที่เล่งหงษ์ เยาวราชครับ

แต่ถ้าจะหาที่อื่นในกระทู้นี้ย้อนลงไปมีบอกไว้หลายร้านครับ ลองหาดู

ของผมซื้อที่เล่งหงษ์ เยาวราชครับ

แต่ถ้าจะหาที่อื่นในกระทู้นี้ย้อนลงไปมีบอกไว้หลายร้านครับ ลองหาดู

ขอบคุณมากครับ