ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

ต้นทุนผมแพงกว่าคูณเม่าน้อยครับ แต่ผมไม่เครียดเลยครับ ทองขึ้นมากจาก200เหรียญ เงินขึ้นมาจาก4เหรียญ เงินกับทอง เดินมาเส้นทางเดียวกันเลยครับ

ขอวิ่งออกกำลังกายให้จบก่อนนะ(ตอนนี้ก็วิ่งไปพิมพ์ไป) วิ่งเสร็จแล้วจะรีบไปอาบน้ำ แล้วจะมาเขียนเหตุผลละเอียดว่าทำไมผมมองว่าโลหะเงินขึ้น ใจเย็นๆครับ ขอเหตุผลเป็นข้อๆจากเพื่อนคุณได้มั้ยว่าทำไมมองว่าโลหะเงินจะลง ยิ่งละเอียดยิ่งดีครับ ผมจะแก้เป็นข้อๆไปครับ

ใจเย็นๆครับ อย่าเครียดครับ โลกของการลงทุนถึงไม่ง่ายครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กางเต็นรอฟังเลยครับพี่ส้มโอมือ ^o^

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

มีคนแนะนำว่าถ้าราคาขึ้นพอได้ทุนให้ขายทิ้งซะ จะทำยังไงดีค่ะติดมาปีกว่า

เสียโอกาสเงินก้อนนี้ไปไม่รู้เท่าไร ขายทิ้งเอาทุน(ตอนนี้ยังขาดทุนเยอะด้วย)

เคยคุยกันคนที่ทำพวกจิวเวอรี่ทำตัวเรือน เขาซื้อเม็ดเงินมาใช้ทำจิวเวอรี่มานาน

เขาว่าsilverราคาไม่ไปไหนใกลหรอที่เคยขึ้นไป40-50$เป็นราคาปั่นกัน

ราคาตอนนี้จริงๆก็ถือว่าสูงแล้ว ราคาที่จริงควรจะอยู่แถว20-25$ไม่เกินนี้

แต่ก่อนเขาซื้อเม็ดเงินโลหมื่นกว่าบาทเอง ไม่นานเท่าไรนี้เองไม่ถึงสิบปี

เขายังว่าคิดยังไงไปซื้อเก็บตัวเองก็ไม่ได้ใช้ เขาเองตัองใช้ตลอดยังไม่ซื้อเก็บตอนถูกเลย

จมทุนเปล่าๆช่วงลงไป25-26$อย่าคิดว่าถูกนะ โดนเขาสวดมายับเลยค่ะ

โอ้ยเม่าน้อยฟังแล้วเครียดจริงๆทำไมก่อนซื้อไม่เคยคุยกับคนที่เขาใช้จริงๆเลย

และตอนไปซื้อเจ้าของร้าน(ขอไม่บอกชื่อ)ที่เม่าน้อยไปซื้อยังเตือนเลยว่ามันไม่เหมือนทองนะ

ทำไมชื้อเยอะจัง พิมพ์ไม่ไหวแล้วค่ะเครียดมาพอแค่นี้ก่อนนะค่ะ ขอหลบไปทำใจซักพัก :034

เคยคุยกันคนที่ทำพวกจิวเวอรี่ทำตัวเรือน เขาซื้อเม็ดเงินมาใช้ทำจิวเวอรี่มานาน

555ข้อนี้ไม่เป็นเหตุผลเลยครับ คนไทยทุกคนกินข้าวมาทุกคนตั้งแต่เริ่มมีฟัน กินมาตลอดอายุขัยเลย คนไทยกี่คนรู้เรื่องข้าวดีมากๆ เชื่อได้เลยคนไทยน้อยมากรู้เรื่องข้าวดี

ข้าวมีกี่พันธ์ ข้าวกล้อง ข้าวซ้อมมือ ต่างกันอย่างไร ข้าวถัง1กี่กิโล ข้าวเกวียน1กี่กิโล คนไทยหลายคนเข้าใจว่าเราปลูกข้าวมากที่สุดในโลก ผิดครับ จีนปลูกข้าวมากที่สุดในโลก จีนปลูกมากกว่าเราเยอะมากแต่คนจีนมีเยอะมากกกกก ข้าวที่เหลือจากการกินของคนจีนมีไม่มาก ผู้นำบางคนยังหลงประเด็นว่าไทยจะเป็นผู้คุมราคาข้าวได้เพราะส่งออกมากที่สุดของโลก ประเทศที่ปลูกเยอะจริงๆมีหลายประเทศ ถ้าเขาเพิ่มกำลังการผลิต ข้าวเพิ่มเยอะขึ้นอย่างมากดังนั้นคนคุมราคาจริง ต้องเป็นประเทศที่ปลูกมากกครับ

----ประเทศไทยบอกว่าชาวนาเป็นกระดูกสันหลังของประเทศ คนไทยคุ้นเคยกับการทำนามาตลอด เชื่อมั้ยผลผลิตข้าวต่อไร่ของคนไทยเฉลี่ยแล้วน้อยกว่าจีนและเวียดนามเยอะมาก ผลผลิตข้าวของไทยเฉลี่ยแล้ว400กิโลต่อไร่ ของจีนและเวียดนามเฉลี่ยแล้ว700ต่อไร่

----ตรรกที่ว่าคนที่ทำพวกจิวเวอรี่ต้องรู้เรื่องเงินดีกว่าคนที่สนใจและหาข้อมูลเรื่องเงิน ไม่ใช่ตรรกที่ถูกต้องครับ ผมเคยมีโอกาสนั่งทานข้าวกับนายกสมาคมอะไรสักอย่าง แต่เมื่อคุยกันแล้วผมรู้เรื่องพื้นฐานของสิ่งนั้นมากกว่านายกมากเลย

-----อย่าเชื่อเพราะ........ อย่าเชื่อเพราะ...... อย่าเชื่อเพราะ...... แต่ให้เชื่อเพราะ..........

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

ในห้องนี้ ดอยกันเยอะค่า แต่คนซื้อ silver ส่วนใหญ่ ถ้าซื้อด้วยความเข้าใจ ก็กะถือยาวอยู่แล้ว เป้าแรกเล็กๆที่ 70$ รออีกซักปีก็คุ้มนา ^^

ขอออกความเห็นนะครับ

สำหรับคนที่แนะนำคุณผมอยากลองถามดูว่าครับว่า เค้าแนะนำคุณก่อนหรือหลังราคาวิ่งครับ ตอนที่ราคาขึ้นไปเกือบห้าหมื่นในขณะที่คุณได้ซื้อไว้ตอนสามหมื่นห้า ไม่ทราบว่าเค้าพูดว่าอย่างไรบ้างมั้ยครับ เค้าแนะทำให้คุณขายตอนไหนบ้างมั้ยครับ สีหมื่น? สี่หมื่นห้า? หรือว่า เงียบเป็นเป่าสาก?

อยากให้ลองมองย้อนกลับไปดูนะครับว่าที่เค้าออกความเห็นมาเค้าออกตอนไหน ออกตอนที่สถานการเข้ากับเค้าแล้ว หรือว่าเป็นเหตุการคาดเดาล่วงหน้า

คนที่บอกคุณบอกว่าเป็นราคาเกิน 40 เหรียญเป็นราคาปั่นนี่ เค้าพอให้รายระเอียดได้มั้ยครับว่าใครปั่นบ้างครับเค้ารู้ถึงรายละเอียดตรงนี้มั้ย มีตัวเลขอะไรบ้าง หรือว่า "ก็ผมสัมผัสมันได้" มาแนวนี้ ถ้ามีตัวเลขรายระเอียดผมก็ชอบฟังนะครับ

ไม่งั้นลองถามผู้แนะนำดูครับว่าตอนนี้เราอยู่ตรงไหนของรูปตอบได้มั้ย

ยิ่งเป็นช่างเงินหรือคนที่ค้าจิวเวอร์รี่ระบบการหมุนเงินของเขาอาจต่างกับคุณก็ได้นะครับ ผมมองว่าการบริหารเงินของเขากับของคุณน่าจะเอามาเทียบกันได้ลำบากครับ

บางครั้งถ้าเราเจออะไรที่เหมือนเดิมมาเป็นเวลาเกือบ 30 ปีมันจะกลายเป็นภาพติดตาไปครับ ผมอยากตั้งคำถามกลับว่ามีสินค้ากี่ชิ้นครับที่ราคาตอนนี้ถูกกว่าเมื่อ 30 ปีก่อนบ้าง ยิ่งถ้าคิดอัตราเงินเฟ้อเข้าไปด้วย ผมว่าหายากนะครับ

แล้วราคาที่ถูกปั่นนี่เห็นด้วยครับแต่ในมุมที่กลับกันครับ คือปั่นให้ถูกมากกว่าครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจจากพี่ๆทุกท่าน

คือตอนที่silverขึ้นไปโลละห้าหมื่นตอนนั้นยังไม่รู้จักเม็ดเงินเลยค่ะ

ลงทุนแต่ทองอย่างเดียวมาตลอดซื้อขายประมาณปีละ1-3รอบทุกปี

ซื้อขายอาจไม่ค่อยถูกจังหวะบ้างแต่ก็ลงทุนซื้อขายสม่ำเสมอมาประมาณ10ปีค่ะ

และตอนที่silverขึ้นไปถึงโลละห้าหมื่นนี้ละค่ะทำให้เม่าน้อยเริ่มหันมาสนใจ

ประจวบกับราคาเริ่มลงมาเรื่อยๆจาก50$ลงมาแถว37-35$ทำให้ช่วงนั้นรู้สึกว่า

silverน่าสนใจมากกว่าทองและหลายคนที่เดิมลงทุนแต่ทองก็หันมาเล่นsilverกัน

เม่าน้อยเลยตัดสินใจมาลงทุนsilverแทนทองค่ะ:ซื้อช่วง37-34$หลังจากซื้อเต็มแล้ว

ราคาลงไปแค่ประมาณ32$แล้วก็เริ่มขึ้นมาเรื่อยๆจนถึง40-42$ช่วงทองขึ้นไป1900$

ช่วงนั้นเริ่มมีความคิดจะขายแล้วเหมือนกันแต่อ่านความเห็นหลายท่านว่ายังน่าขึ้นได้อีก

และตัวเองก็ตั้งเป้าว่าจะขายแถว45$โลละ43000-45000จะขาย เลยถือต่อ

แถมช่วงนั้นยังมีเพื่อนที่เล่นทองด้วยกันหลายคนสนใจจะซื้อมาถามข้อมูลว่าซื้อที่ไหนอีก

เพื่อนก็ไปซื้อกันมาคนละหลายสิบโลๆละ42xxx เลยทำให้เม่าน้อยตัดสินใจไม่ขายถือต่อทั้งหมด

แต่ช่วงก่อนหน้านี้ที่ลงไปแถว25$เพื่อนแต่ละคนก็เครียดมากมาถามว่าทำไมมันลงเยอะอย่างนี้อะทำไงดี

เหลือโลละ26000เองนะขาดทุนไปเกือบครึ่ง เม่าน้อยก็ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกัน

ได้แต่บอกไปว่าลงตามทองนะเดียวก็ขึ้น เพื่อนบ่นกันน่าดูทองก็ไม่ได้ซื้อเลยมาลงsilverกันหมด :034

---โลหะมีค่ามีอยู่ตามธรรมชาติเท่านั้น สร้างขึ้นใหม่หรือปลูกไม่ได้ เทคโนโลยีสมัยนี้ถึงทำได้แต่ราคาก็จะแพงมากก กี่คนรู้ว่าไม่เกิน20ปีจากนี้โลหะเงินจะหมดจากพื้นดิน พยายามserchหามานานพอควรแล้ว ยังหาคนแย้งว่าโลหะเงินจะหมดจากพื้นดินภายใน20ปีไม่เจอ ผมเลยชื่อว่าน่าจะจริง พื้นดินมีโลหะเงินน้อยมากดังนั้นโลหะเงินจะกลายเป็นธาตุหายาก 2-3ปีที่ผ่านมาธาตุหายากโดนจีนควบคุมการผลิตเท่านั้น ราคาเพิ่มขึ้นหลายร้อยเปอร์เซนต์ จำได้ว่าบางตัวขึ้นถึง900%

--อดีตเงินมีมากกว่าทองคำมาก แต่ทองมีราคาแพงดังนั้นเมื่อทองถูกใช้ไปในด้านไหนก็ตาม คนก็พยายามไปรวบรวมทองมารีไซเคิลใหม่ ทองจึงไม่ค่อยสูญหายไป แต่เงินโดนกดราคามานานมาก ราคาเงินถูกเกินเหตุ รอบนี้ที่จำได้เงินขึ้นมาจากราคา4เหรียญ เงินราคาถูกและใช้จำนวนน้อยในแต่ละชิ้นงานในงานอุตสาหกรรม เพราะความราคาถูก คนไม่ใส่ใจเก็บเงินมารีไซเคิล เงินสูญหายและกระจัดกระจายไป

--อดีตทองน้อยกว่าเงินเยอะมาก เคยอ่านเจอว่าปัจจุบันเงินมีน้อยกว่าทองคำ5-7เท่า น่าจะประมาณเอาจากเงินและทองที่อยู่บนพื้นดินรวมกับที่ยังไม่ได้ขุดขึ้นมา ทองคำธนาคารกลางทั่วโลกสะสมรวมกันประมาณ3หมื่นตัน(ส่วนที่มีอยู่ตามร้านทองและประชาชนถือไว้น่าจะเยอะมาก)

--ผมพยายามถามวิศวะมาหลายคนแล้ว ว่าโลหะเงินใช้ในงานอุตสาหกรรมต่างๆเยอะมั้ย ส่วนมากไม่ค่อยรู้เรื่องนี้หรือให้คำตอบได้ไม่มาก(วิศวะคอม วิศวไฟฟ้า) แต่มีวิศวะอีกสองคนที่เป็นคนเก่งมากๆที่ผมรู้จักว่านิซิเป็นกูรูจริง เป็นคนที่มีความรู้ด้านวิศวะลึกและกว้าง

คนแรกยังไม่มีโอกาสได้ถาม คนที่2เพิ่งถามวันนี้ คำตอบโลหะเงินใช้งานหลายด้านมาก เคลือบทำแผ่นอะไรจำชื่อไม่ได้ ใช้นำไฟ้ฟ้า เขาบอกว่าใช้เยอะและหลายอย่างแต่ไม่มีโอกาสคุยเพราะงานวุ่นมากทั้งผมและเขา คงหาโอกาสคุยช่วงจังหวะเหมาะสม

--เหรียญเงินUNDP ที่ไทยผลิตปี2549 ผลิต250,000เหรียญ เงิน99.9% น้ำหนักเหรียญ31.1กรัม ทั้งหมดใช้โลหะเงินในการผลิตเหรียญนี้ 7.775ตัน แต่สำหรับเหรียญ

เงินอเมริกันอีเกิ้ลผลิตเพื่อจำหน่ายไปทั่วโลกปีที่แล้ว35ล้านเหรียญ ปีนี้คาดว่าประมาณ41ล้านเหรียญ ถ้าเหรียญอเมริกันอีเกิ้ลของอเมริกาหนักเหรียญละ31.1กรัม(ผมไม่รู้น้ำหนักของเหรียญอเมริกันอีเกิ้ล) 41ล้านเหรียญ ใช้โลหะเงินประมาณ1,275ตัน

ที่เคยอ่านมาเหรียญอเมริกันอีเกิ้ลจะผลิตปีละ5แบบ โดยเเต่ละเเบบจะเป็นตัวแทนของแต่ละรัฐ คุ้นว่าเขาจะออกทุกปีจนครบ51แบบ(51รัฐ)

เรื่องเหรียญผมรู้น้อยนะ ผิดพลาดประการใดผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยครับ

ยังมีอีกครับเรื่องโลหะเงินแต่ได้เวลานอนแล้วครับ แล้วจะมาคุ้ยต่อ เพื่อนคุณเม่าน้อยรู้อะไรบ้างเกี่ยวกับเงินบ้างครับ มีข้อมูลอะไรดีๆจากเพื่อนคุณเม่าน้อยลองมาเล่าสู่กันฟังครับ ผมจะได้มีความรู้เพิ่มขึ้น บางที่สิงที่ผมรู้มาอาจผิดจะได้รีบหาโอกาสขายเงินออกไป

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะคุณส้มโอมือ

เพื่อนเม่าน้อยที่ซื้อตามไม่รู้เรื่องเม็ดเงินเลยค่ะตามกระแสอย่างเดียว รู้แต่ตอนนี้เขาว่าถูกน่าซื้อเดี่ยวจะขึ้น

ได้ยินเขากำลังนิยมอะไรก็จะเอามั้ง ซื้อมาแล้วยังมาถามว่าเขาไว้ทำอะไรหรอเม็ดๆเนี้ย

ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจจากพี่ๆทุกท่าน

คือตอนที่silverขึ้นไปโลละห้าหมื่นตอนนั้นยังไม่รู้จักเม็ดเงินเลยค่ะ

ลงทุนแต่ทองอย่างเดียวมาตลอดซื้อขายประมาณปีละ1-3รอบทุกปี

ซื้อขายอาจไม่ค่อยถูกจังหวะบ้างแต่ก็ลงทุนซื้อขายสม่ำเสมอมาประมาณ10ปีค่ะ

และตอนที่silverขึ้นไปถึงโลละห้าหมื่นนี้ละค่ะทำให้เม่าน้อยเริ่มหันมาสนใจ

ประจวบกับราคาเริ่มลงมาเรื่อยๆจาก50$ลงมาแถว37-35$ทำให้ช่วงนั้นรู้สึกว่า

silverน่าสนใจมากกว่าทองและหลายคนที่เดิมลงทุนแต่ทองก็หันมาเล่นsilverกัน

เม่าน้อยเลยตัดสินใจมาลงทุนsilverแทนทองค่ะ:ซื้อช่วง37-34$หลังจากซื้อเต็มแล้ว

ราคาลงไปแค่ประมาณ32$แล้วก็เริ่มขึ้นมาเรื่อยๆจนถึง40-42$ช่วงทองขึ้นไป1900$

ช่วงนั้นเริ่มมีความคิดจะขายแล้วเหมือนกันแต่อ่านความเห็นหลายท่านว่ายังน่าขึ้นได้อีก

และตัวเองก็ตั้งเป้าว่าจะขายแถว45$โลละ43000-45000จะขาย เลยถือต่อ

แถมช่วงนั้นยังมีเพื่อนที่เล่นทองด้วยกันหลายคนสนใจจะซื้อมาถามข้อมูลว่าซื้อที่ไหนอีก

เพื่อนก็ไปซื้อกันมาคนละหลายสิบโลๆละ42xxx เลยทำให้เม่าน้อยตัดสินใจไม่ขายถือต่อทั้งหมด

แต่ช่วงก่อนหน้านี้ที่ลงไปแถว25$เพื่อนแต่ละคนก็เครียดมากมาถามว่าทำไมมันลงเยอะอย่างนี้อะทำไงดี

เหลือโลละ26000เองนะขาดทุนไปเกือบครึ่ง เม่าน้อยก็ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกัน

ได้แต่บอกไปว่าลงตามทองนะเดียวก็ขึ้น เพื่อนบ่นกันน่าดูทองก็ไม่ได้ซื้อเลยมาลงsilverกันหมด :034

ตอนที่silverขึ้นไปถึงโลละห้าหมื่นนี้ละค่ะทำให้เม่าน้อยเริ่มหันมาสนใจ

ราคาลงไปแค่ประมาณ32$

เงินขึ้นไปถึง50เหรียญน่าจะเป็นปลายเมษายนหรือเดือนพฤษภาคมปีนี้ครับ เพราะตอนสงกรานต์เป็นครั้งแรกที่ผมไปเดินดูโลหะเงินแถววงเวียนใหญ่ครับ ช่วงนั้นโลหะเงินกำลังได้รับความสนใจมากราคากำลังขึ้นแรง ราคาประมาณ40,000บาทต่อกิโล หลังจากสงกรานต์ราคาโลหะเงินยิ่งขึ้นแรงจนไปถึง49-50เหรียญ(หลังจากนั้นเกิดการปรับฐานใหญ่ของโลหะเงินตามที่คุณเม่าน้อยเล่ามา) ดังนั้นคุณเม่าน้อยน่าจะถือโลหะเงินมาไม่เกิน8เดือนครับ แต่เพราะเจ้าตัวจิ๋วเวลาขึ้นๆจะขึ้นแรงและปรับฐานแรงกว่าทองคำ(สวิงขึ้นลงแรงกว่าทองคำ) ทำให้จิตใจที่กังวลและเห็นทองขึ้นแรงๆ ความรู้สึกของการที่รอว่าเมื่อไหร่เงินจะวิ่งสักที่ทองขึ้นไปเยอะมาก จึงนานมากๆเป็นปีกว่าทั้งๆที่ถือจริงไม่เกิน8เดือน

คุณเม่าน้อยเคยติดดอยทองคำเป็นปีมั้ย อาจไม่เคย แต่ที่ผมเคยจำได้มีเพื่อนๆในเวปนี้หลายคนติดดอยทองคำข้ามปี(ตอนติดก็มีโพสขอกำลังใจจากเพื่อนในเวป) แต่ทองการแกว่งตัวขึ้นลงน้อยกว่าโลหะเงิน ความน่ากลัวเลยน้อยกว่า บางปีเงินขึ้นถึง100%

เรื่องจริงที่เกิดกับตัวเอง ผมซื้อทองคำตอนราคา8000กว่า เริ่มต้นจากไม่มีความรู้อะไรเลย คิดว่าต้องหาข้อมูล ซื้อคอมครั้งแรกเลยในชีวิตเพื่อเข้าเนทหาข้อมูลซื้อเป็นnote book(ตอนซื้อยังไม่เคยเข้าเนทเลยในชีวิต) ซื้อnote bookครั้งแรก งานเข้าเลยใช้ไปได้ประมาณ30วัน main boardเสีย ส่งศูนย์ซ่อมต้องรออะไหล่จากต่างประเทศ(รอ45วัน ตามด้วยRAMที่เขาแถมตอนที่ซื้อเครื่องเสียอีกต้องรอเคลมของอีก ถึงไม่เสียเงินเพิ่มแต่เสียเวลาเยอะมาก ช่วงคอมเสียทองขึ้นแรงพอควรแล้วปรับฐานเสร็จช่วงคอมเสีย ถือทองยาวเหมือนกัน

ผมซื้อขายทองไปเรื่อยๆจนทองคำข้าม10000บาท หลังจากนั้นทองคำขึ้นแรงอีกรอบและปรับฐานมาอยู่ประมาณ1หมื่อนต้นๆอีกครั้ง

ทองปรับฐานรอบนี้เพื่อนที่เรียนมหาวิทยาลัยด้วยกันมา โทรหาผมถามถึงความน่าสนใจในทองคำ(ปกติไม่เคยโทรคุยกันเลย ไม่แน่ใจว่าเขาได้ข่าวจากใครว่าผมลงทุนกับทองคำ) ตอนนั้นผมก็ยังรู้อะไรไม่มากเกี่ยวกับทองคำและการลงทุน ผมก็บอกว่าทองคำน่าสนใจน่าซื้อเก็บ ช่วงที่โทรมาเพื่อนเชื่อมั้นทองคำและบอกว่าเขาถือยาวได้ไม่มีปัญหา เขาถือทองคำร่วม1ปีโดยราคาไม่ไปไหน บางครั้งลงต่ำกว่าราคาที่เขาซื้ออีก สุดท้ายราคาทองคำขยับช่วงปลายปี พอเริ่มขยับและมีกำไรนิดหน่อยเพื่อนผมรีบขายออกหมด คงอึดอัดที่ทนถือมานานนน พอเพื่อนผมขายเท่านั้นราคาขึ้นแรงและสูงกว่าราคาที่เพื่อนผมขายมากกว่า1พันบาท ส่วนผมถือว่ารอบนั้นโชคดียังถือต่อไม่รีบขายเลยมีกำไร

เพื่อนผมขายทองรอบนั้นแล้วเขาก็หันหลังให้ทองเลย(เพราะไม่เคยโทรมาถามเรื่องทองอีกเลย) ไตรมาส3ปีนี้ทองบูมสุดๆอีกครั้ง หลังจากทองขึ้นไปประมาณ1900เหรียญแล้วปรับฐานลงมาบ้าง เพื่อนผมคนเดิมโทรมาถามเรื่องทองอีกแล้ว ครั้งนี้เขามุ่งมั่นกว่าครั้งเก่าอีกและบอกว่าถือยาวได้ ตอนนี้เขาอยู่ดอยทองคำมาหลายเดือนแล้ว(รอบนี้มีโทรถามผมเรื่องทองทั้งหมด3ครั้งแล้ว ผมก็ตอบว่าปัจจัยพื้นฐานของคำยังดีมากส่วนพื้นฐานของเงินกระดาษแย่ลงเรื่อยๆ

เงินขึ้นลงแรงกว่าทองครับ ที่ฟังมาเงินเคยขึ้นจาก10เหรียญไปถึง20เหรียญแล้วปรับฐานกลับมาที่10เหรียญก็เคยมาแล้ว หลังจากนั้นเงินก็ขึ้นต่อและสร้างhighของรอบใหม่ที่49-50เหรียญแล้วก็ปรับฐานแรง ตอนนี้สำหรับผมลุ้นเงินเมื่อไหร่จะสร้าง new all time highทะลุเกิน50เหรียญแล้วยืนเหนือ50เหรียญได้ ทองคำเมื่อสร้างnew all time highทะลุ850เหรียญ เกิดอะไรขึ้นกับราคาทองคำคุณเม่าน้อยคงเห็นกับตาตัวเองมาแล้ว

นับจาก18พฤศจิกายน ไป2เดือน position limitน่าจะมีผลบังคับใช้ ไม่มีข้อมูลในรายละเอียดว่าบังคับอย่างไรบ้าง จะบังคับตูมเลยหรือบังคับแบบขั้นบรรได

คุยเรื่องประสพการณ์การลงทุนซะนาน เพื่อนที่รอฟังเรื่องพื้นฐานคงเบื่อแย่ คงต้องรอค่ำนี้หลังเลิกงานแล้วครับ

ฮ่า ฟังประสบการของพี่ส้มโอมือแล้วรู้สึกว่าเลยว่า พี่เค้าผ่านอะไรมาเยอะจริงๆ ครับ ไอ้ที่เราเจอกันอยู่ตอนนี้เรื่องจิ้บๆ ^^

COT Silver เป็นแบบสัญญารวมของตลาดฟิวเจอร์และ Option แบบย้อนหลังแบบสุ่มตั้งแต่ปีที่แล้วขอรับ และรูปสุดท้ายปีล่าสุด

ทำไมกลุ่มสถาบัน สัญญาขายลดลงแต่ซื้อเพิ่มขึ้นหวา =_=

สถาบันจากซื้อ 37k มาเป็น 45k แต่ลดสัญญากขาย 100k ลงมาเหลือ 75k

ส่วนแมงเม่าก็โดนออกจากตลาดไปเยอะคาดว่ามาจากช่วงเพิ่มเงินเดิมพัน(Margin) แบบบ้าคลั่งที่ผ่านมาคงโดน Call กันไปเยอะ เหลือรอดจาก 60k เหลืออยู่แค่ 20k

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ถูกแก้ไข โดย leo_attack

ทองตั้งแต่เม่าน้อยลงทุนมาเกือบสิบปีพอขายออกไปแล้วจะซื้อมาเก็บใหม่

ต้องซื้อแพงกว่าที่ซื้อครั้งก่อนทุกครั้งบางครั้งต้องซื้อแพงกว่าที่ขายครั้งก่อนอีกด้วยค่ะ

และทองซื้อแล้วยังไม่เคยลงต่ำกว่า20%ที่ซื้อ ไม่เหมือนเม็ดเงินที่ราคาเคลื่อนไหว

หวือหวาน่าใจหายมาก หุ้นเม่าน้อยไม่กล้าเล่นเลยเน้นทอง พอได้ลองsilverเม่าน้อยว่า

บางช่วงขึ้นลงแรงน่ากลัวเหมือนหุ้นปั่นเลยค่ะ

ไม่กลัวครับ วันนี้จัดเข้าอีก1ตัว

ค่อยๆเข้าซื้อ เดือนละตัว2ตัว วันนี้มี20 ตัวแล้ว

ซื้อตั้งแต่ 45K วันนี้ซื้อ 30K

ผมแบ่งเป็นสัดส่วน ทอง/เงิน 70/30

หวังว่าน้องเิงินจะทำนิวไฺฮได้ในปีหน้านะคะ

ถือว่าเป็นเงินเก็บ เลยได้เก็บยาววๆๆ อิอิ

ธรรมชาติของน้ำสุดท้ายจะต้องไหลไปที่ต่ำเสมอ ไม่ว่าจะมีอะไรมาขวางกั้นสุดท้ายน้ำก็แทรกซึมทะลุทะลวงไปจนได้ ธรรมชาติของเงินในมือของนักเก็งกำไร มีลักษณะเหมือนน้ำมาก สุดท้ายเงินเก็งกำไรจะแทรกซึมทะลุทะลวงไปหาสินทรัพย์ที่มีราคาต่ำเกินจริงเสมอ ยิ่งราคาต่ำเกินจริงมากกกก็จะยิ่งมีแรงแทรกซึมทะลุทะลวงอย่างมาก ยิ่งพยายามขวางกันมากกก็ยิ่งทำให้ราคาต่ำเกินจริงยิ่งมาก ยิ่งเพิ่มแรงดึงดูดต่อเงินเก็งกำไรมากขึ้นเรื่อยๆ สุดท้ายแรงขวางกั้นต่างๆก็ต้องพ่ายแพ้

น้ำจะไหลจากที่สูงไปยังที่ต่ำเสมอ ไม่มีอะไรขวางการไหลของน้ำได้ อย่างมากก็แค่ยับยั้งหรือชะลอไปชั่วคราว สุดท้ายก็ต้องเป็นไปตามกฎของธรรมชาติ เช่นเดียวกันไม่มีอะไรสามารถขวางกั้นการไหลของเงินเก็งกำไรที่ไหลไปหาสินทรัพย์ที่มีราคาถูกเกินจริงมากกกได้ ยิ่งขวางก็ยิ่งทำให้ราคาต่ำเกินจริงมากกก ซึ่งจะเพิ่มแรงดึงดูดของเงินเก็งกำไรมากขึ้นเรื่อยๆ สุดท้ายผู้ขวางกั้นก็จะต้านไม่ไหวและพังอย่างพินาศ

ทองคำรอบนี้ขึ้นมาจากประมาณ200เหรียญ โลหะเงินขึ้นมาจากประมาณ4เหรียญ โลหะเงินและทองคำขึ้นมาด้วยเหตุผลอะไร เป็นเหตุผลเดียวกันมั้ย หรือเหตุผลการขึ้นของทองคำและโลหะเงินขึ้นด้วยเหตุผลคนละอย่าง

ถ้าขึ้นเพราะเงินกระดาษด้อยค่าลงเรื่อยๆ ถามว่าปัจจัยเดิมยังมากอยู่มั้ย ปัจจัยเดิมเบาลงแล้วหรือรุนแรงหนักขึ้น

โลหะเงินขึ้นมาจาก4เหรียญตั้งแต่ประมาณปี2000-2001(ประมาณนี้ ไม่ได้ตามย้อนหลังไปดูข้อมูลละเอียด แต่ที่เคยอ่านมาน่าจะประมาณนี้) ถ้าขึ้นด้วยการปั่นล้วนๆก็ควรระวังการไหลรูดของโลหะเงินในวันใดวันนึง แต่ถ้าขึ้นเพราะราคาต่ำเกินจริงมากกก ต้องดูว่าผู้กดราคาณวันนี้กับอดีตที่ผ่านมา(ตั้งแต่ปี2000-2001) ผู้กดมีแรงกดมากขึ้นหรือน้อยลงณปัจจุบันนี้ ราคาปัจจุบันมีราคาต่ำเกินจริงมากมั้ย(สินทรัพย์เก็งกำไรที่มีราคาต่ำเกินจริงมากกว่าโลหะเงินมีอีกกี่ตัว มีมากตัวมั้ย(สิ่งนี้ผมไม่ทราบ)

ประวัติศาสตร์น่าจะซ้ำรอยเดิมเสมอ ถ้าเหตุผลที่โลหะเงินขึ้นมาจาก4เหรียญยังครบถ้วนและปัญหาต่างๆยังไม่น้อยลงหรือรุนแรงมากขึ้น ผมก็เชื่อว่าโลหะเงินน่าจะยังเป็นขาขึ้นต่อ แต่ถ้าโลหะเงินขึ้นเพราะการปั่นก็ตัวใครตัวเผือกก็แล้วกันครับ

ขอบคุณครับคุณส้มโอมือที่ให้คำแนะนำที่ดี ๆ แก่ผมมาโดยตลอด ถ้าผมไม่ได้แนวทางการลงทุนตามระบบของคุณเสมและคุณส้มโอมือ ผมก็คงเข้า ๆ ออก ๆ ซื้อ ๆ ขาย ๆ ขึ้นลงหวั่นไหวตามตลาดรายวันไปเรื่อย ๆ แบบไม่มีความสุขในการลงทุนและเสียเวลามากมายไปกับการดูตลาดรายวัน แต่เมื่อได้ลงทุนตามระบบ ผมก็รู้ว่าใช่เลยเหมาะกับผมมาก เพราะผมงานเยอะ มีเวลาลงทุนน้อย ไม่มีเวลาอ่านข่าวหรือศึกษาปัจจัยต่าง ๆ การดูกราฟวันละครั้งสามารถตัดสินใจเข้าซื้อขายตามระบบได้เลย และได้ผลตอบแทนที่ผมพอใจแล้ว แม้จะไม่ได้กำไรสูงสุด แต่ก็เกินพอเพียงจริง ๆ ครับ

แต่ผมก็ไม่ได้หยุดอ่านข่าวหรือปัจจัยต่าง ๆ ไปนะครับ ผมอ่านเสมอเมื่อมีเวลา แต่ไม่ได้เอามาเป็นจุดซื้อขายเท่านั้นเอง ล่าสุดผมก็ไปอ่านความเห็นของคุณส้มโอมือที่ตอบให้กำไลังใจคุณเม่าน้อย เรื่องค่าของโลหะเงิน เป็นความเห็นที่มีเหตุมีผลยอดเย่ียมมากครัีบ และเมื่อผมดูกราฟประกอบแล้ว เชื่อว่าภายในกลางเดือนหน้า โลหะเงินจะดีดขึ้นแรงระเบิดระเบ้อครับ เพราะกราฟกำลังทำ bullish divergence ที่ macd และ rsi ในรอบใหญ่ เหมือนกับน้ำมันเมื่อกลางปีนี้เลย