ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Nexttonothing

โอกาส "เงิน" (จริงๆ) : ระยะประชิด

โพสต์แนะนำ

รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ

1.อยากทราบวิธีคำนวนครับ เงิน 1 Oz เท่ากับเงินกี่บาทครับ หากเงิน 1 กิโลเท่ากับ 65.6 บาท หาในเนตแล้วไม่เจอ เจอแต่ของทองคำ

ผมเป็นคนขี้เกียจเลยไม่เคยคำนวนเลยครับ จากที่คุณบอกมาแสดงว่าคุณรู้วิธีคำนวนทองคำ ผมแนะวิธีคำนวนราคาเงินแบบง่ายนะครับ

1)คำนวนราคาทองคำเป็นบาทตามที่คุณคำนวนเป็น(ผมคำนวนไม่เป็นนะ) สมมุติว่าเท่ากับA

2)เอาราคาSPOTทอง ณเวลาที่คุณคำนวน หารด้วยราคาSPOTเงินณเวลาที่คุณคำนวน ยกตัวอย่าง1659.90/30.42 = 54.57

3)---3.1)คุณรู้ราคาทองเป็นบาทจากการคำนวนของคุณแล้ว

---3.2)คุณรู้ว่าราคาทองแพงกว่าเงินณเวลานั้น 54.57เท่า

---3.3)คุุณแค่เอาราคาทอง/54.57 เป็นราคาเงินได้เลยครับ

4)วิธีคำนวนของผมจะถูกต้อง ถ้าสูตรการคำนวนทองและเงินไม่เอาผลบวกกำไรของคนกลางมาคิดในสูตรนะ(ค่าPremium) ถ้าเอาผลบวกกำไรมาคิดจะคลาดเคลื่อน สูตรนี้ต้องเป็นทอง99.9เทียบเงิน99.9นะ เอาทอง96.5มาคิดสูตรนี้เทียบกับเงิน99.9ไม่ได้

ผิดพลาดยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ ที่ตอบเพราะไม่อยากให้กระทู้เงียบเหงาครับ

2.ถ้าเราซื้อแร่เงินมาที่ 30.00 อยากทราบว่ามันต้องขึ้นไปที่เท่าไรถึงจะเริ่มมีกำไรครับ คิดแต่ตอนซื้ออย่างเดียวไม่เคยคิดถึงตอนขายคืนเลย ^ ^

ขอบคุณครับ

---ซื้อที่30.00 ถามว่าขึ้นไปเท่าไหร่ถึงมีกำไร คำถามนี้ตอบยากครับเพราะเวลาคุณขายคุณต้องแปลงเป็นเงินบาทแล้วเทียบกับเงินบาทตอนซื้อ(แต่อัตราแลกเปลี่ยนบาท/ดอลลาร์ไม่นิ่งทำให้ตอบเป็นราคาSPOTไม่ได้ครับ

---ตอบว่าราคาขึ้นไปกี่บาทจากราคาซื้อที่เป็นบาทแล้วมีกำไรจะง่ายกว่าครับ ที่รู้มาช่วงที่ราคาไม่ผันผวนมาก ทางร้านจะซื้อกลับในราคาที่ถูกกว่าขายประมาณบาทละ20บาท

1กิโลมี65.6บาท =1,312บาท ดังนั้นในภาวะที่ราคาไม่ผันผวนมาก คุณต้องขายในราคาที่มากกว่าตอนซื้อ 1,312บาทถึงมีกำไร แต่ช่วงภาวะราคาผันผวนมาก ทางร้านอาจคิดผลต่างมากกว่า20บาท/น้ำหนักเงิน1บาท

ที่ผ่านมาผมยังไม่เคยคิดเรื่องขายเลยนะ แบบกะถือยาว เลยไม่เคยคำนวนมาก่อนครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เข้าใจมากกว่าเดิมเลยครับ ผมก็กะเก็บยาวแต่ส่งสัยเลยถามไว้ก่อนครับคุณส้มโอ ขอบคุณครับบบบ

ว่าแล้วก็หาเรื่องคุย อยากรู้ว่าแต่ละคนต้องการเก็บแร่เงินกันไว้นานเท่าไรถึงจะปล่อยครับเนี่ย ผมกะว่าจะเก็บสิบปีอัพไม่ว่าราคาจะขึ้นจะดิ่งยังไง แบบว่ามาแนววีไอเลย คงเป็นเพราะซื้อไม่เยอะด้วยก็เลยพอทำใจได้หากไม่เป็นดังที่หวังนะครับ แต่ถ้าคนเก็บเยอะๆแล้วราคาพุ่งจริงๆละก็ อนาคตเศรษฐีชัดๆ

ใครพอจะมั่นใจได้บ้างครับว่าสิบปีหลังจากนี้เงินน่าจะกิโลละเท่าไร เดาเล่นๆแบบมีหลักการก็ได้ครับ อย่างน้อยให้คนเก็บยาวอย่างผมใจชื้้นก็ยังดี 555+

ผมหวังเอาไว้โลละสามแสนครับ โดยดูจากพื้นฐาน ความต้องการใช้แร่เงินในอนาคต ปริมาณแร่เงินที่น้อยลงทุกที และราคาทองคำที่พุ่งหนีห่างขึ้นไปเรื่อยๆถ้าคิดตามอัตราส่วนเรโชแล้ว เงินไม่น่าจะต่ำกว่านี้

แต่ในใจลึกๆผมอยากให้ถึงโลละล้านห้าเลยนะ ไม่อยากคิดถ้ามันถึงจริงๆ แต่อาจจะสักยี่สิบปีให้หลังถึงจะถึงราคานี้

เข้าใจมากกว่าเดิมเลยครับ ผมก็กะเก็บยาวแต่ส่งสัยเลยถามไว้ก่อนครับคุณส้มโอ ขอบคุณครับบบบ

ว่าแล้วก็หาเรื่องคุย อยากรู้ว่าแต่ละคนต้องการเก็บแร่เงินกันไว้นานเท่าไรถึงจะปล่อยครับเนี่ย ผมกะว่าจะเก็บสิบปีอัพไม่ว่าราคาจะขึ้นจะดิ่งยังไง แบบว่ามาแนววีไอเลย คงเป็นเพราะซื้อไม่เยอะด้วยก็เลยพอทำใจได้หากไม่เป็นดังที่หวังนะครับ แต่ถ้าคนเก็บเยอะๆแล้วราคาพุ่งจริงๆละก็ อนาคตเศรษฐีชัดๆ

ใครพอจะมั่นใจได้บ้างครับว่าสิบปีหลังจากนี้เงินน่าจะกิโลละเท่าไร เดาเล่นๆแบบมีหลักการก็ได้ครับ อย่างน้อยให้คนเก็บยาวอย่างผมใจชื้้นก็ยังดี 555+

ผมหวังเอาไว้โลละสามแสนครับ โดยดูจากพื้นฐาน ความต้องการใช้แร่เงินในอนาคต ปริมาณแร่เงินที่น้อยลงทุกที และราคาทองคำที่พุ่งหนีห่างขึ้นไปเรื่อยๆถ้าคิดตามอัตราส่วนเรโชแล้ว เงินไม่น่าจะต่ำกว่านี้

แต่ในใจลึกๆผมอยากให้ถึงโลละล้านห้าเลยนะ ไม่อยากคิดถ้ามันถึงจริงๆ แต่อาจจะสักยี่สิบปีให้หลังถึงจะถึงราคานี้

ถ้าอยากคิดง่ายๆ ก็เอาราคาเงินที่อยู่บนหัวมุมบนขวา x 65.6 ก็จะได้เป็นราคาต่อกิโลคร่าวๆ ครับ

คนที่เก่งTAครนึง เขาบอกว่าแนวโน้มเงินต่อทอง อาจจะไป1:10 อาจเห็นเงินโลละ500,000 อย่าตั้งความหวังอะไรมากเลยครับ ความแน่นอนที่สุดคือความไม่แน่นอนครับ

มันอยู่ว่าต่อไป โลกเราจะเป็นยังไงมากกว่าคับ ถ้าอเมริกา เป็นเหมือน zimbabwe ก็เสร็จ เงิน กับ ทอง ก็จะหาค่ามิได้ แต่ถ้าเรี่อยๆ เนี่อยๆ ก็อยู่ที่ว่าอเมริกา จะพิมพ์แบงค์ออกมาอีกเท่าไหร่ เป็นหนี้อยู่ แต่ชอบพิมพ์แบงค์ขึ้นมาใช้หนี้ตัวเอง หนี้ใช้ด้วยหนี้ จะอยู่ได้อีกนานแค่ไหนก็ต้องดูกันไปอะคับ แต่พิมพ์แน่ๆ อยู่ที่ว่า เมื่อไหร่เท่านั้น ครั้งที่แล้ว QE ทำเงินขึ้นไปกว่าเท่าตัว ถ้า QE อีก ก็คงจะหยุดไม่อยู่แล้วอะคับ ได้แต่ รอ รอ รอ แล้วก็เอาโลหะเงินที่มีมาดูเล่น 5555

มันอยู่ว่าต่อไป โลกเราจะเป็นยังไงมากกว่าคับ ถ้าอเมริกา เป็นเหมือน zimbabwe ก็เสร็จ เงิน กับ ทอง ก็จะหาค่ามิได้ แต่ถ้าเรี่อยๆ เนี่อยๆ ก็อยู่ที่ว่าอเมริกา จะพิมพ์แบงค์ออกมาอีกเท่าไหร่ เป็นหนี้อยู่ แต่ชอบพิมพ์แบงค์ขึ้นมาใช้หนี้ตัวเอง หนี้ใช้ด้วยหนี้ จะอยู่ได้อีกนานแค่ไหนก็ต้องดูกันไปอะคับ แต่พิมพ์แน่ๆ อยู่ที่ว่า เมื่อไหร่เท่านั้น ครั้งที่แล้ว QE ทำเงินขึ้นไปกว่าเท่าตัว ถ้า QE อีก ก็คงจะหยุดไม่อยู่แล้วอะคับ ได้แต่ รอ รอ รอ แล้วก็เอาโลหะเงินที่มีมาดูเล่น 5555

ระหว่างดูเม็ดเงินกับดูเหรียญเงิน ดูเหรียญเงินจะเพลินตากว่าเยอะเลยครับ วันที่เราเจอกันผมติดเหรียญเงินกษาปณ์ที่ระลึกและเหรียญเงินที่ระลึกของไทย ที่ผลิตในโอกาสสำคัญให้ชมเอามั้ย มีหลายเหรียญอยู่แต่ไม่แบ่งให้นะ เพราะมีอยู่อย่างละ1-2เหรียญเอง แต่ถ้าเป็นเหรียญUNDPของเพื่อนผมฝากขาย ยังไม่หมดอันนี้แบ่งจำหน่ายให้ได้

เงิน กับ ทอง ก็จะหาค่ามิได้ ประโยชน์นี้หลายคนฟังแล้วอาจไม่แน่ใจว่าราคาจะไปทางไหนเพราะแปลได้2ทาง(พุ่งทะยานฟ้าหรือต่ำติดดิน) สรุปคือประเมินค่ามิได้เพราะมีคุณค่าในตัวเองสูงมากกก

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

•  
    Siam Silver มีคำถามอะไรถามมาได้เลยนะครับ ยินดีให้คำปรึกษาเสมอ
    17 ชั่วโมงที่แล้ว · ถูกใจ

ส้มโอมือ หอมเย็นชื่นใจ เนื้อหาสำคัญของPosition limitที่จะบังคับใช้ คุมเข้มจำนวนสัญญามากน้อยขนาดไหนครับ
    9 ชั่วโมงที่แล้ว · ถูกใจ

Siam Silver
    ถ้าจะถามความเห็นจากผมจิงๆ ในความคิดผม CFTC หรือ CME หรือ COMEX ก็อยู่ในเครือข่ายของความควบคุมของ The Elitist . ถึงแม้จะเซ์ท position limit แต่ก็มีข้อแม้อะไรๆออกมาช่วย พวก แบงค์ ใหญ่ๆอยู่เสมอ พอถึงเวลาจะบังคับใช้ ก็มีเหตุการณ์อะไรๆเกิดขึ้นบ่อยๆ ทำให้ต้องเลื่อนไปบ้าง ให้เวลาแบงค์ไม่ต้อง report บ้าง สิ่งเดียวที่เราจะทำได้ก็คือ เก็บโลหะเงินจิงๆอย่างเดียว และรอวัน วันที่ไม่มีโลหะเงินเหลือในตลาด และ ไม่มีโลหะเงินให้ส่งตาม contract. และเมื่อถึงเวลานั้น คนที่คิดว่าตัวเองมีโลหะเงินอยู่ แต่แท้จิงก็มีแค่กระดาษ contract ใบหนึ่ง ที่จะถูกชดใช้ด้วยกระดาษอีกใบ ผมถึงอยากให้เก็บแต่ของที่เราจับต้องได้ อยู่กับตัว เพราะถ้าเราไม่มี ก็แสดงว่าเราไม่ได้เป็นเจ้าของ จริงไหมคับ?

คุฯส้มโอมือครับ ผมขอชมเหรียญ UNDP หน่อยสิ เผื่อชอบครับ

^ ^

ไม่แน่ใจว่าได้เห็นกันหรือยังนะครับ http://kingworldnews.com/kingworldnews/KWN_DailyWeb/Entries/2012/1/17_Von_Greyerz_-_Silver_Shortages_&_Gold_to_Accelerate_Higher.html

von Greyerz: founder and managing partner at Matterhorn Asset Management out of Switzerland

เขาเคยแนะนำให้ลูกค้าซื้อทองครึ่งพอร์ต ในปี 2002 ตอนทองราคา 300 เหรียญ

von Greyerz stated, “There are shortages of silver. It’s more difficult to get hold of silver. We can see the intervention (manipulation), every day, in the silver market. It trades down in Europe and then up in the East. In spite of that the trend is clearly up.

I can see silver exploding in the next few months. It should double in price in the next three to six months.”

ตามการคาดการณ์ของเขา อดใจรออีกหน่อยครับ อีก 2-3 เดือน ไม่เกิน 6 เดือน ราคาโลหะเงินน่าจะ พุ่งขึ้นอีก 1 เท่าตัวครับ

Siam Silver

นัก ลงทุนทั้งหลาย คงจะคุ้นเคยกับหนังสือ " พ่อรวยสอนลูก " จากนักเขียนและนักลงทุนชื่อดัง Robert Kiyosaki. เขาได้กล่าวในสัมมนาที่ผม ลิงค์ มาว่า "CASH IS TRASH" หรือแปลเป็นไทยว่า "เงินสด คือ ขยะ" เขาได้กล่าวไว้ว่า สักวัน เงินสดที่เราใช้อยู่ มูลค่าจะเหลือ 0. ถ้ามีวันนั้นจริงๆ คนที่เคยรวยเป็นร้อยล้าน พันล้าน อาจจะกลายเป็นขอทานได้ภายในพริบตา แล้วใครละ ที่จะมารวยแทนคนรวยพวกนั้น? อาจจะเป็นคนที่มีโลหะเงินเก็บไว้แทนก็เป็นได้ จะมีเวลาช่วงหนึ่งของการลงทุน ที่เขาเรียกว่า "Wealth Transfer" หรือ การแลกเปลี่ยนความมั่งคั่งจากผู้หนึ่งไปอีกผู้หนึ่ง คุณอยากจะเป็นผู้เปลี่ยน หรือ อยากจะเป็นคนที่ถูกเปลี่ยน? อันนี้ต้องเอาไปคิดกันเอาเองนะครับ ^^

ข้อมูลจาก

http://www.facebook.com/SiamSilver

Siam Silver

นัก ลงทุนทั้งหลาย คงจะคุ้นเคยกับหนังสือ " พ่อรวยสอนลูก " จากนักเขียนและนักลงทุนชื่อดัง Robert Kiyosaki. เขาได้กล่าวในสัมมนาที่ผม ลิงค์ มาว่า "CASH IS TRASH" หรือแปลเป็นไทยว่า "เงินสด คือ ขยะ" เขาได้กล่าวไว้ว่า สักวัน เงินสดที่เราใช้อยู่ มูลค่าจะเหลือ 0. ถ้ามีวันนั้นจริงๆ คนที่เคยรวยเป็นร้อยล้าน พันล้าน อาจจะกลายเป็นขอทานได้ภายในพริบตา แล้วใครละ ที่จะมารวยแทนคนรวยพวกนั้น? อาจจะเป็นคนที่มีโลหะเงินเก็บไว้แทนก็เป็นได้ จะมีเวลาช่วงหนึ่งของการลงทุน ที่เขาเรียกว่า "Wealth Transfer" หรือ การแลกเปลี่ยนความมั่งคั่งจากผู้หนึ่งไปอีกผู้หนึ่ง คุณอยากจะเป็นผู้เปลี่ยน หรือ อยากจะเป็นคนที่ถูกเปลี่ยน? อันนี้ต้องเอาไปคิดกันเอาเองนะครับ ^^

ข้อมูลจาก

http://www.facebook.com/SiamSilver

Wealth Transfer ที่เขาพูด

ทำให้ผมนึกถึงเรื่อง Gold Revaluation ในกระทู้โอกาสทองเลยครับ

ลองนึกภาพย้อนหลัง ถ้าซัก 5-6 ปีก่อน ผมได้ดูคลิปนี้

ผมคงว่า "คิโยซากิ ประสาทหลอนแน่ๆ!!!"

แต่ยิ่งอ่าน ยิ่งหาความรู้เพิ่ม

ถึงได้เห็นว่า การขโมยความมั่งคั่งจากประชาชน

ด้วยการทำให้เงินเฟ้อ (หรือจะเรียกกว่าการลดค่าเงินก็เถอะ)

มันเคยเกิดขึ้นมาในอดีตครั้งแล้ว ครั้งเล่า

เงินเฟ้อน่ากลัวกว่าสงคราม

น่ากลัวกว่าการปล้นสดมภ์

เพราะคนเราถูกฝึกมาให้รับรู้ว่า "ของที่หายไป" คืออะไร

แต่น้อยคนที่จะรับรู้(ได้อย่างทันเวลา) ว่า "มูลค่าที่หายไป" คืออะไร

Siam Silver

ข้อมูลจาก