ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

jaguza69

ร่วมด้วยช่วยกัน (รวย ^u^)

โพสต์แนะนำ

มาแล้วครับ อาแปะ เอามาให้อ่านกันครับ

นายกส.ค้าทองยันราคาปีนี้ไม่ถึง3หมื่นบ.

นายจิตติ ตั้งสิทธิ์ภักดี นายกสมาคมค้าทองคำ กล่าวว่า ปัจจุบันแม้ว่าราคาทองจะปรับตัวขึ้นมาแรงมายืนถึงระดับ1,600- 1,700 ดอลลาร์/ออนซ์ หรือ 25,000-27,000 บาท/บาททองคำ เนื่องจากกังวลเรื่องปัญหาความขัดแย้งของประเทศอิหร่านกับกลุ่มอียู และเมื่อราคาทองขยับแรงก็จะมีแรงขายทำกำไร ดังนั้นแนวโน้มราคาทองปีนี้มั่นใจว่าราคาทองจะไม่มีโอกาสแตะระดับ 2 พันดอลลาร์/ออนซ์หรือ 3 หมื่นบาท/บาททองคำ

"สำหรับกรอบการเคลื่อนไหวของราคาทองคำในปีนี้น่าจะอยู่ที่ 1480-1980 ดอลลาร์/ออนซ์ และสิ่งที่น่าสนใจคือช่วงหลังน้ำท่วมและเทศกาลตรุษจีนมีคนแห่มาซื้อทอง รูปพรรณมากขึ้นประมาณ 10% จากเดิมที่นิยมซื้อทองแท่งมากกว่า สาเหตุที่คนซื้อทองคำรูปพรรณมากขึ้น เนื่องจากราคาทองคำปรับลดลงในช่วงที่ผ่านมา ประกอบกับช่วงปลายปีถึงต้นปีมีรายได้จากเงินโบนัส ทำให้ประชาชนมีสภาพคล่องมากขึ้น และราคาทองแท่งก็อยู่ระดับสูง"

นายจิตติ กล่าวว่า ทิศทางราคาทอคำในปีนี้ยังผันผวน โดยเฉพาะในช่วงไตรมาส 2 ที่ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ โดยคาดว่าราคาทองคำอาจจะปรับฐานลงมาถึงระดับ 1,522 ดอลลาร์สหรัฐต่อออนซ์ ก่อนที่จะปรับสูงขึ้นเพื่อทำสถิติใหม่เกินระดับ 1,922 ดอลลาร์สหรัฐต่อออนซ์ หรือประมาณ 27,000 บาท ที่อัตราแลกเปลี่ยน 30 บาท ต่อดอลลาร์

ทั้งนี้ ปัจจัยที่มีผลต่อราคาทองคำมากที่สุด คือปัญหาหนี้สาธารณะยุโรป หากยังไม่คลี่คลายนักลงทุนะเลือกลงทุนในทองคำมากขึ้น เพราะเป็นสินทัพย์ที่มีความปลอดภัยมากที่สุด โดยขอให้นักลงทุนอย่าตื่นตระหนกกับกระแสข่าวการแก้ปัญหาหนี้ยุโรป เพราะอาจจะเป็นปล่อยข่าวในการเก็งกำไรทองคำของกองทุน

นายกสมาคมค้าทองคำ กล่าวอีกว่า ราคาทองคำในประเทศปรับขึ้นมาตั้งแต่ต้นปี 2555 ประมาณ 2,000 -2,200 บาท ซึ่งถือว่าค่อนข้างรวดเร็ว ดังนั้นนกลงทุนควรทะยอยขายทำกำไรเป็นระยะ และในปีนี้คาดว่าจะมีจำนวนนักลงทุนเข้ามาเก็งกำไรในทองคำ เพราะยังมีโอกาสที่จะทำกำไร เนื่องจากราคายังความผันผวน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อาแปะแกให้ทยอยขายเราก็เชื่อตามแก คือเราก็ทยอยซื้อครับบบ

อาแปะฟันธง ทองไม่ถึง3หมื่น เราสรุปได้ว่า

ทองทะลุ 3หมื่นชัวร์คร้าบบบ

^u^ 55555

ขำๆอย่าซีเรียสครับ

ใครที่ซื้อแถว1690-1705 ได้ตามที่เคยบอกไว้พร้อมผมก็ปิดทำกำไรไปส่วนหนึ่งก่อนครับ ลดความเสี่ยง แถมได้ค่าขนม $40-50

ทองพุ่งก็ทยอยทำกำไร ทองลงก็ทยอยซื้อ ไม่ยากครับ ใครก็พูดได้แต่ทำจริงยาก

ตอนนี้สัญญาณดูดี และเป็นจังหวะแบบนี้ที่ผมจะทำกำไรงามๆครับ

ส่วนตัวยังไม่เชื่อว่าจะมีลากไม่ยาวๆกลับไป high เดิม เพราะมี gap ใหญ่ อยู่ 1720-1730

เชื่อลึกๆว่ามีโอกาสทุบลงมา 1650-1680 อีกครั้งก่อนค่อยกลับไป high อีกครั้ง

โชคดีร่ำรวยกันทุกๆท่านครับ

^u^

"เชื่อลึกๆว่ามีโอกาสทุบลงมา 1650-1680 อีกครั้งก่อนค่อยกลับไป high อีกครั้ง"

ผมบอกไว้เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ใครซื้อตามผมไป ก็คงยิ้มออก ครับ

เที่ยวที่แล้ว ซื้อ 1700 ปล่อย 1760 ขายหมูไป $30 เพราะไป high 179x

แอบขายไป 1785 มาปล่อยหมู 1710 เร็วไปอีก $30 เพราะไป low 168x

เที่ยวนี้ซื้อ 1705 ครับ รอลุ้นทะลุ 1735-40 ไปปล่อย 2000 ครับ

ขอคิดใหญ่ไว้ก่อนครับ

^u^

จังหวะนี้ใครจะขายหรือ short ไม่แนะนำครับ ลงมาเยอะ อาจมีแรงทยอยขายตามข่าวร้ายของFEDที่ยังไม่ยืนยัน QE3 ก็เลยโดนทุบเละ

แต่กองทุนก็เก็บเข้าพอร์ตเพิ่ม ทำให้น่าสังเกตว่าจะ ลงจริง

หรือแคาหลอกทุบ สลัดคนถือของทิ้ง

^u^

MACD พ้นจุดต่ำสุดไปแล้วครับ อาทิตย์หน้าลุ้นทดสอบ 50% แถวๆ 1738 หลุดได้ไป 1750 ถ้าจะกลับขึ้นต้องทะลุ 1765 ไปให้ได้ครับ

ไม่อย่างนั้นมีโอกาสลงไปทดสอบ 1650-1680 อีกครั้งก่อนถึงจะกลับขึ้นไปได้

ใครซื้อไว้ stop loss 1640 ครับ หลุดจากตรงนี้ไป เป็นขาลงหนักครับ ตัวใครตัวมันครับ

^u^