ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

พูดได้คำเดียว .... ดอยหนาวมาก

ตัวเธอ ดอยหนาว :_cd :_cd แต่เพื่อนเยอะนะ

เป็นกำลังใจให้นะ เราดอยเดียวกัน สู้ๆๆๆๆ :v@ :v@

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

พูดได้คำเดียว .... ดอยหนาวมาก

:Kk คุณมนต์ลองหาจุดยืนใหม่ซิคะ การรอบางครั้งมันก้อ OKนะ แต่ประมวลดูแล้วคุณมนต์ไม่ค่อยชอบการรอ เพราะฉะนั้นคุณมนต์ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนแล้วลุยเลย อย่าคิดมากขึ้นก้อขายไม่ขึ้นก้อขายแล้วรอลงมาซื้อที่ต่ำกว่า มันมีความเสี่ยงทั้งนั้นไม่ว่าจะรอรึไม่รอ หาให้เจอคำตอบอยู่แค่เอื้อม ถ้ารับความเสี่ยงได้อะไรๆก้ออยู่แค่เอื้อม เงินทองเป็นของเรา มันไม่ยากอย่างที่คิดหรอกคะ มีคนบอกแนวทางแนวโน้มเราทุกวัน เล่นง่ายๆเข้าใจให้ง่ายๆ อย่าคิดลึก อย่าโลภมาก อย่าเสียดาย อย่าโทษตัวเองเพียงเท่านี้ก้อฮาตรึมแล้ว โชคดีทุกการตัดสินใจนะคะ :Kk

อาทิตย์นี้มีดีดกลับขึ้น 1700 จะเห็นบ้างไม๊คะ Rจานอั๋น ถือจนหนาวแล้ว

วิธีการลงทุนแบบ "แวลู อินเวสเตอร์" ส่วนตัวมองว่า "มันเสี่ยง" บางทีหุ้นลงก็ต้องถือ เพราะคุณคิดว่าพื้นฐานมันไม่เปลี่ยน เดี๋ยวมันก็ต้องกลับมา แต่เมื่อไรล่ะ...ถ้าคุณไม่ Cut Loss ตอนหุ้นลง "มันเสียโอกาส" วิธีการลงทุนโดยการถือหุ้นอยู่ในพอร์ต "ตลอดเวลา" ในมุมมองของ "เสี่ยยักษ์" วิชัย วชิรพงศ์ มีความเชื่อส่วนตัวว่า "มันเสี่ยงเกินไป" ด้วยความเชื่อที่ว่า ตลาดหุ้นนั้นมี "ฤดูกาล" (มีรอบ)ของมัน บางปีอาจจะมีรอบให้เล่น "หลายรอบ" บางปีตลาดหุ้นอาจจะมีรอบใหญ่ๆเพียงรอบเดียว แต่ตลาดหุ้นไม่เคยขาดโอกาสให้ซื้อเลย...แต่ต้อง "รอ" เพราะฉะนั้นอย่ากลัว "ตกรถไฟ" หรือกลัวจะ "ซื้อหุ้นดี" (ราคาเหมาะสม) ไม่ได้ "ให้ผมวิจารณ์วิธีการลงทุนแบบ "แวลู อินเวสเตอร์" (Value Investor) ส่วนตัวมองว่า "มันเสี่ยง" นะ! ถ้าพลาดทีเดียวจะเสียหายได้เยอะ บางทีหุ้นลงก็ต้องถือ เพราะคุณคิดว่าพื้นฐานมันไม่เปลี่ยน เดี๋ยวมันก็ต้องกลับมา แต่เมื่อไรล่ะ...ถ้าคุณไม่ Cut Loss ตอนหุ้นลง มันเสียโอกาส" เสี่ยยักษ์ เปรียบเทียบให้ฟังว่า อย่างพอร์ตผมมี 1,000 ล้านบาท ช่วงไหนเห็นท่าว่าตลาดไม่ดี ผมก็ลดพอร์ตลงมาเลย เหลือ 100 ล้านบาท "หุ้นตก...ผมยิ้มได้" เพราะผมคิดว่ายอมขาดทุนถือเงินสดเอาไว้ดีที่สุด เรามีโอกาสแก้ตัว แต่กับอีกคนๆหนึ่งที่เล่นหุ้นสไตล์ "แวลู อินเวสเตอร์" ถือหุ้นอยู่ 1,000 ล้านบาท "เต็มพอร์ต" วันไหนที่ตลาดหุ้นเกิด "แพนิค" (ตื่นตระหนก) วันเดียว เงินคุณหายไปเท่าไร "...อย่าคิดว่า คนที่เป็น "แวลู อินเวสเตอร์" จะไม่กู้ทุกคน หลายคนก็เล่นเครดิตบาลานซ์ ถ้าคุณมีพอร์ต 100 ล้านบาท มองตลาดดีมาก คุณกู้อีก 100 ล้านบาทรวมเป็น 200 ล้านบาท ซื้อเต็มพอร์ต วันไหนที่เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝัน หุ้นตกลงมาเยอะๆคุณเจ๊งเลยนะ เพราะคุณจะไม่กล้าขาย คิดว่าพื้นฐานหุ้นมันไม่เปลี่ยน คนที่ถือหุ้นเยอะๆเวลาจะขายทีไม่ใช่ง่าย ตรงนี้คือ "ความเสี่ยง" ที่หลายคนไม่ได้มอง"

เสี่ยยักษ์ ออกตัวว่าไม่ใช่ว่าวิธีการลงทุนแบบ "แวลู อินเวสเตอร์" จะไม่ดี คนที่สำเร็จกับวิธีนี้ก็มีเยอะ เพียงแต่อยากจะชี้ให้เห็นจุดอ่อนบางมุม ยกตัวอย่างนะ...ในช่วงที่ตลาดหุ้นเกิดวิกฤติ ตกมากๆ อย่าคิดว่า แวลู อินเวสเตอร์ จะกล้าซื้อทุกคน คนที่ใส่ไปหมดหน้าตักแล้ว อยากซื้อก็ไม่มีตังค์จะซื้อ ส่วนกรณีของ แวลู อินเวสเตอร์ ที่อยากจะขาย คุณไปซื้อหุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำเอาไว้เต็มพอร์ต ถ้าคุณขาย คุณก็เจ็บหนัก นี่ผมพูดจากประสบการณ์ในชีวิตจริงให้ฟัง ยิ่งคุณขาย...หุ้นยิ่งลงหนัก ตรงข้ามกับผม ตลาดหุ้นช่วงไหนเล่นแล้วไม่สบายใจ (รู้สึกว่าทำกำไรยาก) ผมล้างพอร์ตจาก 100% ลงมาเหลือ 10% ทันที "ถามว่า...เวลาหุ้นตกหนักๆใครมีเงินซื้อ ?? คุณหรือ ผม" เสี่ยยักษ์ ถามกลับ

เสี่ยยักษ์ยกตัวอย่าง "กรณี 9/11" (เครื่องบินผู้ก่อการร้ายพุ่งชนตึกแฝดเวิลด์เทรดที่สหรัฐอเมริกา เมื่อวันที่ 11 กันยายน 2544)นั่นคือ เหตุการณ์ไม่คาดฝัน มันนอกเหนือกฎเกณฑ์ วันนั้นขาดทุนทันที 26% คนที่กำลังจะ "เกิด" (กำลังสร้างเนื้อสร้างตัว) ไปเจอเหตุการณ์อย่างงั้น ไม่รู้จะเกิดยังไง "จำเอาไว้...ในภาวะที่ตลาดหุ้นเป็น "ขาลง" หรือภาวะตลาดตื่นตระหนก คนที่มีพอร์ต 100% จะเสียเปรียบและเสียโอกาสมาก เพราะว่าคุณจะไม่มีเงินซื้อ ได้แต่รอ ได้แต่นั่งดูคนอื่น ในท้ายที่สุด เชื่อเถอะว่า คนที่ถือหุ้นเต็มพอร์ต ช่วงที่ตลาดหุ้นไม่ดี คุณนั่นแหละคือคนที่ขายหนีตาย (ขายหลังผมและขาดทุนมากกว่าผม)"

เสี่ยยักษ์ สรุปประเด็นนี้ว่า หลักการเล่นหุ้นที่ปลอดภัย คุณไม่จำเป็นต้องถือหุ้นไว้ (เต็มพอร์ต) ตลอดเวลา ช่วงไหนที่ตลาดหุ้นไม่ดี เล่นหุ้นแล้วไม่สบายใจ รู้สึกอึดอัด ต้องลดพอร์ตแล้วถือเงินสดให้มากที่สุด...นี่คือหลักการที่ถูกต้อง ในช่วง 10 ปีมานี้ (2540-2550) คนที่เล่นหุ้นเป็นรอบ บางคนพอร์ตโตขึ้นมามากกว่า 100 เท่า นักเล่นหุ้นรายใหญ่ๆที่รู้จักหลายคนออกสตาร์ทด้วยเงินน้อยๆ เขาก็ประสบความสำเร็จได้ อย่าง น.พ.วิเศษ วชิรพงศ์ (ขุนศึกคู่กาย) เขาเริ่มต้นจากศูนย์ ในอนาคตก็ต้องมีเงินเป็นร้อยล้านแน่ "พูดกันตรงๆว่า ช่วงไหนที่ตลาดหุ้นไม่ดี พอร์ตเราต้องเหลือหุ้นให้น้อยไว้ก่อน ถ้าเราเข้าไปซื้อหุ้น(เต็มพอร์ต)ช่วงที่ตลาดไม่ดี เปรียบเทียบให้เห็นชัดๆเหมือน ลิงแก้แห...ยิ่งแก้ยิ่งยุ่ง" เสี่ยยักษ์ กล่าวปิดท้าย

ตำนานเสี่ยยักษ์ (ตอนที่ 25)

ตอนที่ 25 มองต่างมุม "แวลู อินเวสเตอร์"

ขอบคุณแหล่งที่มาจาก http://www.stock2morrow.com

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

ก็เพราะรอไงคุณกระต่ายทองถึงดอยสูง ก่อนหน้าว่าจะตัดขาดทุนก็เสียดาย ตัดที่ไรขึ้นไปทุกที เสียค่าโง่เยอะแล้ว ไม่เป็นไร ถือรอ ยังมีทุนเหลือ 50% รอซื้อของถูกเฉลี่ยดอย

ก็เพราะรอไงคุณกระต่ายทองถึงดอยสูง ก่อนหน้าว่าจะตัดขาดทุนก็เสียดาย ตัดที่ไรขึ้นไปทุกที เสียค่าโง่เยอะแล้ว ไม่เป็นไร ถือรอ ยังมีทุนเหลือ 50% รอซื้อของถูกเฉลี่ยดอย

:Kk อย่าซื้อเฉลี่ยนะคะ เพราะจะทำให้เราอึดอัด เครียดจะทำให้เราทุนจมด้วย ถึงเป็นทองแท่งไม่มีกำหนดระยะเวลาก้อเถอะ ที่ดอยก้อปล่อยไว้ ที่ซื้อใหม่ขึ้นมามีกำไรก้อขาย ลงก้อซื้อใหม่ หากำไรจากตรงนี้ไปก่อน ถ้าดีดขึ้นมาแรงๆก้อมีของขายอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวว่าเราจะซื้อขายไม่ทัน เพราะเรามีดอยดักอยู่แล้วนะจะบอกให้ :Kk เป็นกำลังใจให้นะคะ เวลาลงลงแรงเวลาขึ้นเค้าก้อจะขึ้นแรงได้ใจคะ :53 ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

หากเฉลี่ยซื้อ เพื่อลดการขาดทุน เมื่อซื้อแล้ว กำไรจากการซื้อซ้ำสามารถนำไปหักลบการขาดทุนจากการตัดสินใจพลาดครั้งก่อนได้แล้ว ผมแนะนำให้ขายทิ้งให้หมด ทั้งของเก่า และของใหม่ (เพราะเป็นการขายเอาตัวรอด) เวลาขายให้รอจังหวะขายเวลากราฟมัน Peak นะครับ ไม่ต้องเสียดาย เพราะนี่คือแผนการขายเพื่อลดการขาดทุน

หลังจากรอดแล้ว ก็ค่อยมองหาโอกาสใหม่ๆครับ

ปัญหาที่เจอบ่อยๆคือ >>> พอเฉลี่ยได้มีกำไรแล้วไม่ยอมขาย พอกราฟย่อตัว ก็กลัวว่าจะขาดทุน จึงค่อยมาขาย ไม่ยอมขายตอนมัน Peak ทำให้เสียโอกาสครับ

ถูกแก้ไข โดย Harnsin

หากเฉลี่ยซื้อ เพื่อลดการขาดทุน เมื่อซื้อแล้ว กำไรจากการซื้อซ้ำสามารถนำไปหักลบการขาดทุนจากการตัดสินใจพลาดครั้งก่อนได้แล้ว ผมแนะนำให้ขายทิ้งให้หมด ทั้งของเก่า และของใหม่ (เพราะเป็นการขายเอาตัวรอด) เวลาขายให้รอจังหวะขายเวลากราฟมัน Peak นะครับ ไม่ต้องเสียดาย เพราะนี่คือแผนการขายเพื่อลดการขาดทุน

หลังจากรอดแล้ว ก็ค่อยมองหาโอกาสใหม่ๆครับ

ปัญหาที่เจอบ่อยๆคือ >>> พอเฉลี่ยได้มีกำไรแล้วไม่ยอมขาย พอกราฟย่อตัว ก็กลัวว่าจะขาดทุน จึงค่อยมาขาย ไม่ยอมขายตอนมัน Peak ทำให้เสียโอกาสครับ

:Kk เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ทำได้แบบนี้มีแต่กำไรไม่มีขาดทุน สวรรค์อยู่แค่เอื้อมจิงมั้ยคะ ขอบคุณนะคะ อย่าลืมใช้ความระมัดระวังในการเข้าออกด้วยนะคะ แล้วจะรู้ว่ามันสุดยอด :Kk

:Hi เล่นทองแท่งออนไลน์กับGT GOLD คะ 02-6758888 มีตั้งแต่1บาทขึ้นไป ซื้อขายตั้งแต่9.45-ตี1 จัน-ศุกร์ ลองโทรดูนะคะ เราประทับใจในบริการก้อเลยบอกต่อ ซื้อขายT+2วันคะ OKนะคะ :53

ขอรบกวนถามนิดนึงค่ะสำหรับราคา online ของ GT เป็นไงบ้างคะ สามารถอ้างอิงราคาในเวปบอร์ดได้แค่ไหนคะ ส่วนตัวเล่นกับอีกที่นึงแต่ไม่มี online นะคะ ใช้โทรสั่งซื้อขาย sales ก็น่ารักคะ แต่การตั้งราคารู้สึกตะหงิดๆ พอราคาที่จะขายกลับต่ำกว่าราคากลางของเวป Gt แต่พอราคาที่จะซื้อราคากลับสูงกว่าบางครั้งเป็นร้อยเลย แล้วหน้าเวปของบริษัทเค๊าเองก็ไม่มีราคาเป็นบาทแจ้ง เลยรู้สึกว่าไม่ค่อย fair เท่าไหร่อยากจะเปลี่ยนบริษัทเหมือนกันค่ะ ก่อนหน้านั้นเคยซื้อตู้แดงก็โอเคอยู่แต่ไม่สะดวกในการไปรอซื้อ-ขายเลยเปลี่ยนเป็นแบบนี้แทนแต่รู้สึกว่าความสุขลดลงถ้าจะต้องเฝ้าราคาแบบนี้คิดว่าเล่นแบบ online เลยดีกว่าใช่มั๊ยคะเห็นราคาได้ก็เคาะเองเลย ม่ายงั๊นกว่าจะโทรติด ราคาที่ได้ก็หงุดหงิดหัวใจอีกห่างจากที่คิดไว้มากก็ซื้อ-ขายไม่ได้อีก ขอโทษทีค่ะบ่นซะใหญ่โต รบกวนขอความอนุเคราะห์ด้วยค่ะ...Pasaya

ขอบคุณคุณ Harnsin และคุณกระต่ายทองมากๆค่ะ

ที่ให้ความรู้และแนะแนวดีๆ

:Announce เพื่อนๆลองกดเข้าไปดูเวลาปิดเปิดของตลาดทองคำทั่วโลก เผื่อจะเป็นประโยชน์ในการเล่นนะคะ ขอให้เพื่อนๆโชคดีมีความสุขทุกนาทีนะคะ สวัสดีปีใหม่คะ ราตรีสวัสดิ์คะ :37

http://forex.timezon...ngkok&refresh=5

ใกล้เวลาปิดเปิดตลาดแร้วคะ โชคดีกันทุกคนนะคะ :Kk

ขอบคุณคุณ Harnsin และคุณกระต่ายทองมากๆค่ะ

ที่ให้ความรู้และแนะแนวดีๆ

ต้องขอบคุณ อ.อั๋นครับ ที่เปิดโอกาสให้ :Hi

ต้องขอบคุณ อ.อั๋นครับ ที่เปิดโอกาสให้ :Hi

:Kk คะการให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ ซึ้งนะเนี้ยะ อย่าลืมอารมณ์ดี ออกกำลังกาย ให้เวลากับตัวเองและคนรอบข้างด้วยนะคะ เงินทองไม่ใช่คำตอบของทุกอย่างในชีวิต การมีชีวิตท่ามกลางความสุขต่างหากคือคำตอบ :57จานอั๋นหายไปไหนคะเนี้ยะ คิดถึงแร้ว :_10 ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง