ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

Please +++++++++++++ด้วยคน

ราคาสปอต 23500 น่าเข้าจริงๆๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไม่กล้าเข้าเลย ทำไมร่วงเยอะขนาดนี้เนี่ย. กะเข้าเฉลี่ยเดี๋ยวจะกลายเพิ่มดอยไปอีกอ่ะป่าว

หยุดมันตรงนี้เลย ได้มั้ย Please +++

พอหลุด 1600 ปุ๊บ ตาค้างไปเลย เพราะมันไม่ไหลลง มันกระโดดลงทีละ 5$ โหดมาก ดูซิจะใช่ SPDR มั้ย

อยากซื้อเหมือนกันคับ แต่มือสั่น กดไม่ไหว - -" คืนนี้ยังอีกยาวไกลด้วย Comex จะเอาไงหนอ

ใจเย็นๆไว้นะคับ เป็นกำลังใจให้ทุกๆท่าน

มึนค่ะ เมื่อไหร่จะได้ลงดอยคะเนี่ย ซื้อทีไร ร่วงทุกที เซ็งจิต

ตอนนี้ง่วงแล้วครับพี่น้อง ขอตัวไปนอนก่อนนะครับ :bye

1531 ครับ ดูกราฟ Day นะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบที่ให้ค่ะ รอการวิเคราะห์พรุ่งนี้ต่อค่ะ นอนหลับฝันดีค่ะ :)

:Announce หวัดดีเพื่อนๆทุกคน เมื่อคืนเป็นงัยบ้างคะโดดออกทันรึป่าว ซึนามิลงตอนดึกพัดซะกระหน่ำเลย บายดีรึป่าวส่งเสียงหน่อยคะ เหงาหงะไปไหนกันหมดคะเนี้ยะ สงสัยอากาศหนาวเลยนอนเพลินเลย หนังม้วนนี้จบแล้วยังหนอ อย่าเครียดกันนะคะ ใกล้ปีใหม่แล้ว :Kk

:Announce หวัดดีเพื่อนๆทุกคน เมื่อคืนเป็นงัยบ้างคะโดดออกทันรึป่าว ซึนามิลงตอนดึกพัดซะกระหน่ำเลย บายดีรึป่าวส่งเสียงหน่อยคะ เหงาหงะไปไหนกันหมดคะเนี้ยะ สงสัยอากาศหนาวเลยนอนเพลินเลย หนังม้วนนี้จบแล้วยังหนอ อย่าเครียดกันนะคะ ใกล้ปีใหม่แล้ว :Kk

หวัดดีค่ะ ตื่นแล้ว ตกใจเลย รับไว้นิดหน่อย ก็เลยมีดอยเพิ่มขึ้นอีก วันนี้อยากรู้ว่า ดอยใหม่จะออกได้ไหมเนี่ย ที่มีก็เยอะแล้วเฮ้อ ไม่เครียดหรอกเวลาอ่านคุณกระต่ายกับจานอั๋น ตามอ่านทุกวันค่ะ ชอบ ๆๆ

สวัสดีค่ะคุณกระต่ายทอง

วันนี้เอาไงดีคะ รอจานอั๋นมาแนะตามเคย :57 สู้ๆ

สวัสดีทุกคนจร้า..... ตื่นสายเลยวันนี้ แหะๆ วันนี้มีบทความมาฝากด้วยจร้า อ่านเล่นกันไปก่อนนะ

..........โหมโรงบทความแต่ละบทช่างดูน่ากลัวเสียจริงๆ ทำไมสถานที่แย่ๆแห่งนี้จึงมีคนแห่กันเข้ามาไม่ขาดสาย เปรียบดั่งแมลงเม่า หารู้ความร้อนของกองไฟไม่ โบยบินผ่านเข้าไป มีเท่าไหร่ย่อมมลายสิ้น

เคยได้ยินมั้ยครับ ว่าคนกว่า 80% ขาดทุนในตลาดเก็งกำไร นี่คือ FACT มีคำกล่าวจากคุณ พิชัย จาวลา ว่า ราคามักเคลื่อนตัวไปในทิศทางที่ Mass ขาดทุนเสมอ นี่คือ FACT !!! ยกตัวอย่าง..... ราคากำลังดิ่งเหวน่ากล้วมั่กๆ เมื่อ Mass เห็น ก็ SHOT ตามทันที และราคาก็ดิ่งลงๆ ไป ทำให้ Mass คิดว่าฉันกำไรแล้ว จนเกิดสิ่งเล็กๆที่เรียกว่าเทรน หากคน 80% กำลังเทรดตามเทรนอยู่ แสดงว่าคน 80% ทำกำไรพร้อมกันทั้งหมด แล้วคนจำนวน 20% จะเป็นผู้ขาดทุนให้คน 80% แสดงว่าคำกล่าวที่ว่า คนกว่า 80% ขาดทุนในตลาดเก็งกำไร ใช้ไม่ได้อีกต่อไป มันต้องแก้เป็น "คนกว่า 80% สามารถทำกำไรได้" จึงจะถูกต้อง แล้วความจริงคืออะไร

เทรนที่กำลังวิ่งสวยๆ มันคล้ายกับกองไฟที่ค่อยๆเพิ่มความแรงเรื่อยๆ แรกๆเชื้อน้อย มันก็แค่ยังอุ่นๆ อากาศก็ยังสดชื่น คนยังไม่เอะใจว่าตรงไหนคือทิศทาง เมื่อราคาเริ่มร้อนแรงเกิดเป็นเทรน ย่อมมีการคาดเดาต่างๆนาๆ จากทุกสำนัก ว่าราคาจะไปเท่านั้นเท่านี้ ข่าวนี้สนับสนุนให้ราคาต้องไปถึงเท่านี้แน่นอน ส่งผลให้ตลาดคึกคัก ทำให้ไฟยิ่งร้อนมากขึ้นเรื่อยๆ และเมื่อทุกคนคาดหวัง ก็จะเพิ่งเริ่มเข้าตลาดตามคำแนะนำของเหล่ากูรูสำนักต่างๆ ส่งผลให้คนกลุ่มน้อย ที่เป็นคนกำหนดทิศทางของตลาด รู้ไส้!!!

ยกตัวอย่าง ...มีคนคาดการณ์กันเป็นวงกว้างว่า ราคาทองคำต้องทะยานสู่ 2000$ ต่อออนซ์ ภายในปีนี้อย่างแน่นอน ข้อมูลนี้ใครๆก็รู้ ทุกคนก็เริ่มคำนวณกัน ตั้งแต่ราคา 1400$ เป็นต้นไป เมื่อราคาเพิ่มขึ้น ไป 1600$ ทุกคนยิ่งเชื่อว่าถึงแน่นอน แต่อนิจจา หารู้เท่าทันกลลวงไม่ ที่ราคา 1700$ ทุกคนกลัวตกรถ จึงแห่ซื้อกันอย่างบ้าคลั่ง อย่างหมดหน้าตัก ส่งผลให้ราคาขยับเข้าใกล้เป้าหมายขึ้นทุกทีๆ ใกล้ 2000$ แล้ว หากราคาทะลุ 2000 ไปได้ งานนี้รวยแน่ๆ เพราะคนจะบ้ากันยิ่งกว่านี้อีก อิๆ....เรานี้ชั่งโชคดีจริงๆเข้าตอน 1800$ ทะลุแนวต้านพอดีต้องรีบซื้อซ้ำ ราคาเลยพุ่งเร็วจนเกินไป เมื่อนักเก็งกำไรเขาเห็นว่าราคามันใกล้จุด Take Profit ของคนส่วนใหญ่แล้ว นั่นคือจุดที่ได้ราคาดีที่สุด เขาจึงพร้อมใจกันเทขายอย่างไม่ใยดี เมื่อคนส่วนใหญ่กำลังซื้อ คนส่วนน้อยขายออกมาทำไมจึงกระทบทำให้คนส่วนใหญ่เสียหายได้มหาศาล

เพราะอะไรหน่ะหรือ .... ก็เพราะต้นทุนมันต่างกันครับ คุณซื้อตอนแพงไปขายแพงกว่า ส่วนเขาซื้อตอนถูก ไปขายตอนแพง คุณว่าแนวคิดไหนทำกำไรได้จริงครับ

ทอง 1 บาท ซื้อตอนราคา 1000$ ใช้เงินน้อยกว่าปัจจุบันกี่เท่าตัว และหากลงทุนในสัดส่วนเท่าๆกัน

คนที่ซื้อตอน 1000$ ย่อมมีของมากกว่าคุณหลายเท่านัก เมื่อความต้องการซื้อสูงมากจนเกินพอดี หากเขาไม่ขายให้คุณ แล้วคุณจะซื้อได้อย่างไร

BlackHat....??

ก่อนคุณจะเอากำไรจากตลาด คุณควรจะคิดเสียก่อนว่า คุณจะเอาตัวรอดจากตลาดนี้ได้อย่างไร เทรดเดอร์หน้าใหม่ชอบคิดว่าจะทำแต่กำไรจากตลาดได้ จนไม่ได้วางแผนว่าจะเอาตัวรอดได้อย่างไร ตราบใดที่คุณยังไม่มีคำตอบว่าคุณจะเอาตัวรอดจากตลาดนี้ได้อย่างไร อย่าเพิ่งคิดว่าคุณจะมีกำไรนะครับ เพราะมันไม่มีทางเป็นไปได้เลย