ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

ขอถามผู้รู้ วันนี้ปิด GF 'J'. ใช่เปล่า. ถ้าตอนนี้ราคาทองspot: 1655. Dollar. แปลงเป็นเงินบาทควรเป็นเท่าไร่

24122 คะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ยิ้ม...มหานิยม

โดย สมเด็จพระสังฆราช (จวน อุฏฐายี)

มนุษย์มีคุณสมบัติพิเศษอย่างหนึ่งที่หาไม่ได้ในบรรดาสัตว์ที่มีชีวิตด้วยกัน สิ่งนั้นก็คือ “ยิ้ม” สัตว์โลกทุกชนิดที่ยกย่องว่ากันว่า เป็นสัตว์ฉลาดและฝึกหัดได้นานัปการ แต่ฝึกให้ “ยิ้ม” ไม่ได้ ยิ้มของคนซื้อขายไม่ได้ ยิ้มเป็นเครื่องดึงดูดให้คนเข้าใกล้ปราศจากความระแวง ยิ้มสามารถเป็นเกราะป้องกันภัยให้แก่ตนเองได้ด้วย แต่ต้องเป็นยิ้มตามปกติ มิใช่ยิ้มอย่างละคร ลิเก ที่โปรยยิ้มไปรอบๆ เวที เพราะนั่นเป็นยิ้มที่แต่งขึ้น ยิ้มแท้ต้องเป็นยิ้มที่เกิดจากใจจริง มีลักษณะที่เบิกบาน เยือกเย็น สดชื่น เป็นเครื่องดับและบรรเทาทุกข์ร้อนได้ ทำให้ผู้ยิ้มเป็นคนมีสติยั้งคิด ไม่ผลุนผลัน เมื่อฝ่ายหนึ่งหน้าบึ้งมาหา อีกฝ่ายหนึ่งยิ้มรับ เหตุร้ายย่อมกลายเป็นดี

โบราณท่านจึงให้ยิ้มไว้ก่อนเสมอ ยิ้มได้เมื่อภัยมา ย่อมช่วยให้เกิดสติ ไม่ตื่นเต้น วู่วาม ในเหตุอันใดที่เกิดขึ้น ยิ้มจึงส่งเสริมให้เป็นคนมีสติ ตรงข้ามกับความโกรธซึ่งทำให้ขาดสติ ไร้ความยั้งคิด ยิ้มไม่ต้องลงทุนซื้อหา แต่มีอยู่แล้วประจำตัวทุกคน เหมือนมีอาวุธในตัว ต้องหมั่นชโลมน้ำมันกันสนิมไว้ อย่าปล่อยให้สนิมจับจนฝืดไม่คล่องแคล่วทันท่วงที คนที่ยิ้มยากเพราะไม่เคยยิ้ม ถึงคราวยิ้ม ย่อมยิ้มไม่ออกจึงควรต้องหัดยิ้มไว้เสมอๆ “ยิ้มได้และยิ้มเป็นจะช่วยให้ปลอดภัยและสบายใจ ดังคำที่ว่า ยิ้มง่าย สบายทัก รักผู้อื่น ตื่นอยู่เสมอ แล้วจักมีความสุขใจโดยแท้จริง

เรียน ลูกค้าบริษัท จีที โกลด์ บูลเลี่ยน ผู้มีอุปการคุณทุกท่าน

เนื่องในวันอังคารที่ 1 พ.ค. 2555 เป็นวันแรงงาน และเป็นวันหยุดธนาคาร

ทางบริษัทจึงขอแจ้งปิดการทำธุรกรรมทางการเงิน, การ Clear Port และ

การนัดรับทองคำในวันพรุ่งนี้

อนึ่ง ท่านลูกค้าสามารถทำการซื้อ/ขายทองคำ ผ่านโทรศัพท์ และ ระบบออนไลน์

ในช่วงเวลาทำการ 9:45 - 01:00 ได้ตามปกติ

ขอบคุณครับ

หวัดดีคะจานอั๋น เพื่อนๆ มีความสุขมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเย็นของวันที่ 30/4/2555 เวลา 17.44 น.

เมื่อวันศุกร์สุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ราคาทองคำมีจุดสูงสุดอยู่ที่ 1667 และมีจุดต่ำสุดอยู่ที่ 1650 เหรียญ

รวมทั้งวันราคาทองคำวิ่งรวมตลอดวัน 27 เหรียญโดยราคาทองคำวันศุกร์เคลื่อนไหวเป็นไปในลักษณะ Side Ways Up สามารถขึ้นทดสอบแนวต้านหลัก 1660-1666 ได้สำเร็จและปิดตลาดเหนือ

1660 โดยปิดตลาดที่ 1662

และสัปดาห์ ที่ผ่านมา 23-27 เมษายน 2555 ราคาทองคำมีจุดสูงสุด 1667 ละมีจุดต่ำสุดอยู่ที่ 1623 เหรียญ รวมตลอดสัปดาห์ ราคาทองคำวิ่งขึ้นและลง รวมทั้งหมด 44 เหรียญ

โดยตลอดสัปดาห์ ราคาทองคำเป็นไปในลักษณะ Side Ways Up คือราคามีการลงมาทดสอบแนวรับและทำจุดต่ำสุดก่อนในวันจันทร์ หลังจากนั้นก็เริ่มจะขยับตัวขึ้นเป็น Up Trend ในวันถัดไปจนถึงวันศุกร์

ราคาทองคำสามารถขึ้นมาทดสอบ แนวต้านและปิดตลาดเหนือ 1650-1660 ได้สำเร็จ

ดังนั้นสัปดาห์นี้ ต้องติดตามดูครับว่า การที่ราคาทองคำ ขยับตัวขึ้นมาทดสอบแนวต้านหลัก ที่ 1660 ได้สำเร็จและปิดตลาดเหนือ 1660 ได้นั้นราคาทองคำจะสามารถขึ้นทดสอบแนวต้านหลัก

1680-1700 ได้หรือไม่ หรือว่าการขึ้นทดสอบแนวต้านในครั้งนี้จะเป็นการ เพียงแค่ขึ้นมาทดสอบกรอบ ที่ 1660-1670 แล้วย่อตัวลงปรับฐานต่อไปในกรอบ 30 เหรียญ และ 50 เหรียญ

ต่อไปอีกสักระยะอีกหรือไม่ครับ ตรงนี้แนะนำให้นักลงทุนต้องติตตามกันต่อไปนะครับ

แนวต้านและแนวรับตอนนี้

แนวต้าน ตอนนี้ก็คงต้องรอผ่าน 1667 ไปให้ได้ก่อนนะครับ ไม่ผ่านระวังแรงขาย*** 1670-1676ตรงนี้ละครับจุดสำคัญที่จะวัดว่าขึ้นหรือลง อีกครั้ง*** 1683**1692-1696***

แนวรับ ถ้านี้หลุด 1660 ลงมานิดนิด คงต้องรอดูครับว่า จะลงมาที่เท่าไหร่ โดยประเมินแนวรับแรก อยู่ที่ 1653-1650 ไม่ควรถ้าจะขึ้น ****1645 จุดพักตัวดูวดว่าดีดกลับได้หรือไม่ **

1643-1641** ถ้าหลุด 1636-1633 ***

กรอบเล็ก 1630-1660 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1620-1670 = 70 เหรียญ

ตัวเลขเศรษฐกิจทีสำคัญคืนนี้มีดังนี้นะครับ

1. เวลา 19:30 สหรัฐฯ ดัชนีราคาผ้บริโภค (ไม่รวมอาหารและพลังงาน) คาดการณ์เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

2.เวลา 19.30 สหรัฐฯ ค่าใช้จ่ายส่วนบุคคล คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

3.เวลา 19.30 น สหรัฐฯ รายได้ส่วนบุคคล คาดการณ์ไม่เปลี่ยนแปลง

4.เวลา 20:45 สหรัฐฯ ดัชนีมุมมองต่อการทําธุรกิจของฝ่ายจัดซื้อในภาคการผลิต (ชิคาโก) คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ

ตอนนี้ราคาทองคำถูกทิ้งลงมา 10 เหรียญอีกแล้วนะครับ จาก 1658 ลงมา ต่ำสุดน่าจะอยู่ประมาณ 1644 และตอนนี้กำลังดีดกลับ อยุ่ที่ 1650 อยู่ครับ

รอดูนะครับ ว่า ตอนนี้ จะดีดผ่าน 1654-1656 อีกได้หรือไม่นะครับ สุ้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :57 เขียนยังไม่ทันเสร็จเลยครับ มันรีบ เทขายออกมาก่อน สงสัยเค้าคงจะกลัวพวกเราขายก่อนมั้ง อิอิ :uu

ตอนนี้ราคาทองคำถูกทิ้งลงมา 10 เหรียญอีกแล้วนะครับ จาก 1658 ลงมา ต่ำสุดน่าจะอยู่ประมาณ 1644 และตอนนี้กำลังดีดกลับ อยุ่ที่ 1650 อยู่ครับ

รอดูนะครับ ว่า ตอนนี้ จะดีดผ่าน 1654-1656 อีกได้หรือไม่นะครับ สุ้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :57 เขียนยังไม่ทันเสร็จเลยครับ มันรีบ เทขายออกมาก่อน สงสัยเค้าคงจะกลัวพวกเราขายก่อนมั้ง อิอิ :uu

จานอั๋นนนนนนนนนนนนนนนนเพื่อนๆ :32post-4992-0-71505300-1335804840.gif :bye

ในชีวิตประจำวันของคนเรา

มีความหวังหรือความคาดหวังหลายสิ่งหลายอย่าง...

ที่ต้องการให้เกิดขึ้น...แต่กลับไม่เกิด

หรือสิ่งที่ไม่ต้องการให้เกิดขึ้น...แต่เกิดขึ้นมา

แม้ว่าเราจะประคับประครองเป็นอย่างดีแล้วก็ตาม

หากแต่ไม่เป็นไปตามความต้องการของใจเรา....

เมื่อนั้นแล้วเรามักจะเสียใจ ผิดหวัง เป็นทุกข์

ช่างมันเถอะ ปล่อยมันไป เพราะเราทำดีที่สุดแล้ว

ในโลกของความเป็นจริงมีว่า...

เราจะควบคุมทุกสิ่งอย่างให้เป็นไปตามความต้องการไม่ได้

มิเช่นนั้นแล้วคงไม่เป็นไปตามกฏ อนัตตา

ที่ว่า...ไร้ตัวตน และควบคุมบังคับบัญชาไม่ได้

นี่เองที่สรรพสิ่ง สรรพชีวิตต้องพบเจอ

อีกทั้งความแน่นอน ก็คือความไม่แน่นอน

เป็นเฉกเช่น อนิจจัง คือความไม่เที่ยง

เมื่อประสบด้วยตนเองแล้วตระหนักคิดเพื่อ...เข้าใจ

สิ่งทีผ่านเข้ามากระทบ หรือผ่านออกไปจากชีวิต

ไม่ว่าจะร้ายหรือดี สุข หรือทุกข์ เราก็จะคลายจากการยึดได้

เพราะสิ่งที่เราเผชิญอยู่ในชีวิตประจำวันก็คือ ไตรลักษณ์

(อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ที่พระพุทธองค์ทรงบัญญัติเอาไว้)

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

สวัสดีครับทุกคน :Hi สวัสดีตอนเช้าของวันที่ 1/5/2555 เวลา 10.12 น.

เริ่มต้นกันด้วย วันใหม่ของเดือนพฤษภาคมเดือนแห่งวันแรงงานและการเกษตรกรรมของประเทศไทย ถือได้เลยว่า

เดือนนี้เป็นอีกเดือนที่น่าระลึกและจดจำไว้นะครับ เนื่องจากมีวันสำคัญนั้นก็คือ วันพืชมงคลจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ ที่จะมีการเสี่ยงทาย

ถึงความอุดมสมบรูณ์และการกินดีอยู่ดีของคนไทยในปี 2555 นี้ ว่าปี้นี้คนไทยจะเป็นอย่างไร จะกินดีอยู่ดีหรือไม่นะครับ

เดือนเมษายน ราคาทองคำมีจุดต่ำสุดอยู่ที่ 1612 เหรียญ และมีจุดสูงสุดอยู่ที่ 1679 เหรียญ รวมทั้งเดือนเมษายน ราคาทองคำวิ่งรวมตลอดเดือน 67 เหรียญ

โดยราคาทองคำเป็นไปในลักษณะ Down Trend จากปลายเดือนมีนาคม ลงมาทำจุดต่ำสุด 1612 (New Low ประจำเดือนเมาษายน) ก่อนและหลังจากนั้น กลับตัวขึ้นเป็น Up Trend ขึ้นทดสอบแนวต้าน

1679 เหรียญ (New High ประจำเดือนเมษายน)ตรงนี้จะมีจุดสังเกตุได้อย่างหนึ่งนะครับ นั้นก็คือ ราคาทองคำเมื่อลงมาแรง ก็มักจะขึ้นแรงอยู่เสมอ ครับ หลังจากนัน้ไม่สามารถผ่านแนวต้าน 1679 ไปได้

ราคาทองคำจึงถูกแรงขายออกมา ตามเทคนิคการเก็งกำไร ระยะสั้น และเคลื่อนตัว Side Ways ปรับฐาน ต่อไปในกรอบ 30 เหรียญ 1630-1660 และในกรอบ 50 เหรียญ 1620-1670 เหรียญ

และกลับตัวขึ้นมาเป็น Up Trend จนถึงเมื่อวาน 30/4/2555 ครับ ราคาทองคำเปิดตลาดเดือนเมษายนอยู่ที่ 1669 เหรียญ และปิดตลาดประจำเดือน เมษายน 1664 เหรียญ ตรงนี้จะสังเกตุได้เลยนะครับ

ว่าตลาดเดือนเมษายนสรุปแล้ว เป็นไปในลักษณะ Side Ways สังเกตุได้จาก ราคาเปิดตลาดประจำเดือนและปิดตลาดประจำเดือนครับ นั้นหมายความว่า ตลาดทองคำเดือนเมษายนนักลงทุนส่วนใหญ่

ยังไม่มั่นใจและลงทุนกับตลาดทองคำนั้นเองครับ

กลับมาด้วยเรื่องทองเมื่อวานกันดีกว่า ครับ เมื่อวานราคาทองคำ ต้องบอกว่าอืม...พูดไม่ออกครับ เมื่ออยู่ดีดี ราคาทองคำ ลงมา ประมาณ 10 แบบ ไม่ถึง 5 วินาที ด้วยซ้ำไป

แค่กระพริบตา ราคาทองคำ จาก 1658 ก็พลัดหายไปในพริบตา ดูอีก 1645 ละ โดยราคาทองคำเมือ่วานมีจุดต่ำสุดอยู่ที่ 1644.60 เหรียญและมีจุดสูงสุดอยู่ที่ 1664.10 เหรียญ

ตลอดทั้งวันราคาทองคำวิ่งรวมทั้งหมด 20 เหรียญโดยราคาทองคำเป็นไปในลักษณะ Side Ways อยู่ที่ 1660-1664 อยู่นานในช่วงกลางวัน พอเริ่มเข้าสู่ตลาดอเมริการาคาทองคำ

กลับถูกแรงขาย แบบนี้คงต้องเรียกว่าราคาทองถูกทิ้้งออกมา และดีดกลับตัวขึ้นเป็น Side Way Up และปิดตลาดเหนือ 1660 อีกวัน โดยปิดตลาดอยู่ที่ 1664 เหรียญ

สาเหตุหลัก เรามาดูกันดีกว่า นะครับ ว่าเกิดจากอะไร

1.ราคาทองคำลงตอน 19.31 พอดีเป๊ะหลังจากตัวเลขของอเมริกาประกาศออกมา แต่ถ้าดูจากข่าวแล้วนะครับ ตัวเลขของอเมริกาที่ประกาศออกมา ตรงนี้ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะทำให้ราคาทองคำ ลงไป

ได้ถึงขนาดนั้น 10 เหรียญ แต่ถ้าดูจากเทคนิคคงพอจะบอกได้เล็กครับว่าถ้าราคาทองคำหลุด 1650 ลงไป จะมีจุดดีดกลับที่ 1645 ซึ่งถือว่าเป็นจุดวัดใจว่าจะขึ้นหรือลงต่อในระยะสั้น ช่วงนี้

2.ผมมองว่าการที่ราคาทองคำลงไปในลักษณะแบบนี้ คือลงแบบถูกเทขายหนักแล้วดีดกลับขึ้นมา ทันที นั้นอาจจะเป็นการ

-หลอกกิน จุด Stop loss ของนักลงทุนที่เจ้ามือมี Volumesและกลไกต่างๆของ ตลาดการซือ้-ขาย อยู่ในมือ หรือตลาดทองคำบางครั้งเราอาจจะมีเจ้ามือคอยดูแลพวกเราได้เป็นอย่างดีนัน้เองครับ

-ที่ลงไป 10 เหรียญ นั้นอาจจะเป็นการกระตุ้นการซื้อ-ขาย ให้นักลงทุน เริ่มกลับมาสนใจทองคำอีกครั้งก็มีความเป็นไปได้อีกเช่นกันครับ

3.อาจจะเป็นไปตามเทคนิคครับ เมื่อราคาทองคำ ไม่สามารถ ผ่าน 1666-1668 ไปได้ ราคาทองคำจึงเปลี่ยนลงมาทดสอบแนวรับบ้างโดยมีแนวรับ อยู่ที่ หลุด 1660 ลงไปทดสอบ 1655-1650

หลุด 1650 ลงไปทดสอบ 1645 แล้วดูตรงนี้ก่อนว่าดีดกลับหรือไม่ซึ่งเมื่อวานก็ดีดกลับและ สามารถผ่าน 1654-1658 ไปได้จึงส่งผลทำให้ราคาทองคำปิดตลาดเหนือ 1660 ตามทฤษฎีการเก็งกำไร

ของตลาดนะครับ เมื่อไม่ผ่านแนวต้านก็อาจจะมีการลงมาทดสอบแนวรับเป็นธรรมดา แต่บางครั้งอาจจะเผลอลงแรงไปนิด ทำให้ตกใจและตื่นเต้นกันเล็กน้อย ครับแต่สุดท้ายก็ไม่มีอะไรในกอไผ่ต่อไป

ตอนนี้ขอประเมินสถาการณ์เมื่อวานไว้เท่านี้ก่อนนะครับ :38คิดยังไม่ออก .......... อิอิ

แนวรับและแนวต้าน

แนวต้าน ตอนนี้ คงต้องรอและลุ้นให้1666-1668 ไปให้ได้เสียก่อนนะครับ ถ้าไปได้อาจจะได้เห็น 1674-1677 เลยนะครับ**1683**1696**(ทุกแนวต้านระวังแรงขายออกมาด้วยนะครับ)

แนวรับ ตอนนี้คงต้องรอดูก่อนครับว่า จะหลุด 1660หรือไม่ ถ้าหลุด ก็ประมาณ 1653-1657 ***และก็ 1650 ไม่ควรหลุด 1645 ดูว่าดีดกลับหรือหลุดอีกหรือไม่ ถ้าหลุดก็ 1643-1641 **

ถ้าหลุดก็เริ่มกันใหม่ในกรอบอีกครั้ง ครับ

กรอบเล็ก 1640-1670 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1620-1670 = 50 เหรียญ

กรอบเดือน พฤษภาคม 1600-1760 = 160 เหรียญ ตรงนี้กรอบเดือนนี้ ราคาทองคำอาจะวิ่งขึ้นและลงคล้ายกับเดือนเมษายนอยู่ครับ

คงต้องให้มีปัจจัย ต่าง ๆ มากระตุ้นให้ราครทองคำเปลี่ยนทิศทาง อีกที ครับ

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่น่าสนใจดังนี้นะครับ

1. เวลา 21:00 สหรัฐฯ ดัชนีมุมมองต่อการทําธุรกิจของฝ่ายจัดซื อ(ภาคการผลิต) คาดการณ์ส่งผลลบต่อราคาทองคำครับ

2. เวลา 21.00 สหรัฐฯ ยอดค่าใช้จ่ายภาคการก่อสร้าง คาดการณ์ส่งผลบวกต่อราคาทองคำครับ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ ครับ :37

วันนี้ ขอให้ ผักผ่อนกันให้เต็มที่นะครับ พรุ่งนี้ ค่อยกลับมาสู้กับราคาทองคำใหม่ก็ได้นะครับ ถ้าเหนือ่ายหนัก ก็พักบ้างนะครับ :0eeeff42: