ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

จานอั๋น เพื่อนๆ :bye

จานอั๋น เพื่อนๆ :bye

:bye นอนเร็วจังเรยค่ะ ฝันดีนะคร้า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้าของวันที่ 27/4/2555 เวลา 9.30 น.

สุดสัปดาห์แห่งเดือนเห่งความสนุกสนาน ในช่วงสงกรานต์ และเดือนแห่งความร้อน สุด สุด ของปี

เมื่อวานราคาทองคำมีการเคลื่อนไหวเป็นไปในลักษณะ Up Trend ขึ้นทดสอบแนวต้านได้สำเร็จ

โดยราคาทองคำเมื่อวาน มีจุดสูงสุด 1660.95 มีจุดต่ำสุด 1641.80 เหรียญ รวมทั้งวันราคาวิ่งรวมทั้งหมดประมาณ 19 เหรียญ ปิดตลาดที่ 1656 เหรียญ

สาเหตุหลักคงจะมาจาก ถ้อยแถลงของประธานธนาคารกลางสหรัฐฯ ที่กล่าวว่าพร้อมจะใช้มาตรการเพิ่มเติมเพื่อกระตุ้นการขยายตัวของเศรษฐกิจหากจําเป็น ในคืนที่ผ่านมา

ดังนั้นจึงอาจะทำให้นักลงทุนเริ่มกลับมาคาดหวังกับ QE3 อีกครั้ง และเข้าเก็งกำไรและถือทองคำเพิ่มขึ้น ณ ขณะนี้ครับ

ประกอบกับช่วงนี้

กองทุนการเงินระหว่างประเทศ (ไอเอ็มเอฟ) และเจ้าหน้าที่รัฐบาลอาร์เจนตินาเปิดเผยว่าประเทศอาร์เจนตินา

ได้เพิ่มการถือครองทองคำสำรองอีก 7 ตัน ในเดือนกันยายนปีที่แล้ว 2554

และข้อมูล ข้อมูลของไอเอ็มเอฟ ยังเปิดเผยบ่งชี้อีกว่า เม็กซิโกได้เพิ่มการถือครองทองมากที่สุดในเดือนมี.ค.ในรอบ 1 ปีด้วย หลังจากเพิ่มทุนสำรองทองอีก 16.81 ตัน สู่ระดับ 122.58 ตัน

โดยเม็กซิโกเป็นผู้ซื้อทองสุทธิในปี 2554 และเพิ่มการถือครองทองเกือบ 100 ตัน สู่ 106 ตัน

และธนาคารกลางทั่วโลก ได้เพิ่มการถือครองเกือบ 500 ตันในปีที่ผ่านมา ซึ่งทำให้ธนาคารกลาง เป็นผู้ซื้อทองสุทธิเป็นครั้งแรกในรอบอย่างน้อย 20 ปี ขณะที่เม็กซิโก, เกาหลีใต้, ไทย, ฟิลิปปินส์

และรัสเซียได้เพิ่มการถือครองทองคำอย่างมาก แม้ประเทศขนาดเล็กกว่าอื่นๆ อาทิ โคลัมเบียและเบลารุส ก็เป็นผู้ซื้อทองอย่างมากด้วยเช่นกัน

ข้อมูลของไอเอ็มเอฟ สำหรับเดือนมี.ค.บ่งชี้ว่า รัสเซียได้เพิ่มการถือครองทอง 16.55 ตัน สู่ 895.75 ตันในเดือนที่ผ่านมา ขณะที่คาซัคสถาน เพิ่มการถือครองทองสำรอง 4.30 ตัน สู่ 96.16 ตัน

และการถือครองทองของคาซัคสถานเพิ่มขึ้นเกือบ 39 ตันหรือ 42% ในช่วง 12 เดือนที่ผ่านมา

อ้างอิงจาก โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

สามารถอ่านเพิ่มเติมได้ที่ กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

จริงๆ ข่าวนี้ ไม่ส่งผลกับทองในระยะสั้นนะครับ

แต่จะส่งผลกับนักลงทุนในระยะยาวครับเพราะจะทำให้นักลงทุนเชือ่มั่นอีกครั้งครับว่าทองคำยังเป็นแหล่งสำรองของระบบสกุลเงินอยู่

และจะทำให้นักลงทุนนะยะยาวทยอยเข้าซือ้สะสมไว้ ในคลังตนเอง ดังเฉกเช่น แต่ละประเทศเข้าซือ้ทองคำสะสมเก็บไว้ ในคลังประเทศครับ............

ตอนนี้ราคาทองคำ อยู่ที่ 1655 เหรียญ ในช่วงเช้านี้่ยังไม่ขยับไปไหนมาก คาดว่าราคาทองคำจะเริ่มผันผวนอีกครั้งในตลาดยุโรปและตลาดอเมริกา ครับ

ตอนนี้ราคาทองคำผันผวนมากที่สุด อยู่ที่ ประมาณ 1658-1654 = 4 เหรียญ ดังนั้นตอนนี้คงต้องรอให้ราคาทองคำหลุดขึ้นหรือลงออกกรอบไปก่อนนะครับ ถึงจะริ่มเห็นทิศทางที่ชัดเจนมากขึ้น

ส่วนกรอบ 10 เหรียญ คงต้องมองว่า จะหลุด 1650 หรือไม่ และจะผ่าน 1660 หรือไม่ ด้วยนะครับ

แนวรับและแนวต้าน มีดังนี้

แนวต้าน ตอนนี้คงต้องรอผ่าน 1659 เหรียญ ขึ้นไปก่อนนะครับ ไม่ผ่านก็ระวังแรงขายออกมานะครับ *** 1664-1666 ไม่ผ่านระวังแรงขายอีกครั้ง*** 1668-1670***1676-1678***

แนวรับ ตอนนี้ต้องดูที่ 1650 ว่าจะหลุดลงไปอีกครั้งหรือไม่นะครับ ถ้าหลุด รับแรกจะอยู่ที่ 1647-1645 ***1641 ไม่ควรหลุดแล้ว ถ้าหลุดสัญญาณเตือน ครั้งที่ 1 นะครับ*****

1634-1631***ถ้าหลุด สัญญาณเตือนครั้งที่ 2 ระวัง**1626-1622** ถ้าหลุดตรงนี้ อาจจะมี New Low นะครับ ********

กรอบเล็ก 1630-1660 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1620-1670 = 50 เหรียญ

กรอบ 10 เหรียญ ตอนนี้ 1650-1660 รอดูครับว่าราคาจะหลุดออกกรอบไปในทิศทางใดทางหนึ่งหรือไม่ ****

ตอนนี้ 11.41 น.ราคาวิ่งขึ้นและลงบ่อยที่สุดเฉลี่ยแล้วอยู่ที่ 1654-1658 = 4 เหรียญ

วันนี้ แนะนำดูนะครับ ว่า หลังจากที่ราคาลงไปทดสอบกรอบ ล่างที่ 1620-1630 อยู่หลายครั้งแล้วรับอยู่นั้น

ทำให้ ตอนนี้ ราคาทองคำเริ่มจะกลับมาทดสอบกรอบข้างบน บ้างเช่นกัน นะครับ ต้องติดตามดูครับ ว่า

***วันนี้ กรอบบน 1660-1670 จะต้านอยู่หรือไม่ นะครับ ****(ถ้าต้านอยู่ราคาทองคำก็จะกลับไป Side Ways กรอบ 30 เหรียญ - 50 เหรียญ เช่นเดิมดังในอดีตที่ผ่านมาครับ )

คืนนี้มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญดังนี้

1. เวลา 19:30 สหรัฐฯ ตัวเลข GDP (รายไตรมาส) คาดการณ์ เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ

2. เวลา 20:55 สหรัฐฯ ดัชนีความเชือมันของผู้บริโภค (ตัวเลขทบทวน) คาดการณ์ เป็นผลลบต่อราคาทองคำ

3. เวลา 20.55 สหรัฐฯ ตัวเลขคาดการณ์เงินเฟ้อ (ตัวเลขทบทวน) คาดการณ์ ไม่เปลี่ยนแปลง

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบครับ...... :v@

เที่ยงแร้วทานอาหารคะจานอั๋น และเพื่อนๆ มีความสุขมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ

ขอบคุณ Rจานอั๋น ค่ะ :17ซับเหงื่อหน่อยค่ะมันร้อนมั่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขอถามผู้รู้ วันนี้ปิด GF 'J'. ใช่เปล่า. ถ้าตอนนี้ราคาทองspot: 1655. Dollar. แปลงเป็นเงินบาทควรเป็นเท่าไร่