ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ Rจานอั๋น ว่าแต่ ถ้าหลุด 1520 ไปแล้วจะเป็นไงเหรอครับ อยากรู้อ่ะครับจะได้เตรียมรับสถานการณ์ถูก :Wt

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ Rจานอั๋น ว่าแต่ ถ้าหลุด 1520 ไปแล้วจะเป็นไงเหรอครับ อยากรู้อ่ะครับจะได้เตรียมรับสถานการณ์ถูก :Wt

World Markets: สรุปภาวะตลาดหุ้น น้ำมัน ทองคำ และตลาดเงินต่างประเทศ

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 9 กรกฎาคม 2555 06:12:06 น.

ตลาดหุ้นยุโรปปิดร่วงลงเมื่อวันศุกร์ (6 ก.ค.) หลังจากกระทรวงแรงงานเปิดเผยตัวเลขจ้างงานเดือนมิ.ย.เพิ่มน้อยเกินคาดและอัตราว่างงานที่ยังอยู่ในระดับสูง ซึ่งตัวเลขดังกล่าวทำให้นักลงทุนวิตกกังวลเกี่ยวกับตลาดแรงงานและเศรษฐกิจของสหรัฐ

ดัชนี Stoxx Europe 600 ร่วงลง 1% ปิดที่ 254.41 จุด

ดัชนี CAC-40 ตลาดหุ้นฝรั่งเศสปิดที่ 3168.79 จุด ลบ 60.57 จุด ดัชนี DAX ตลาดหุ้นเยอรมนีปิดที่ 6410.11 จุด ลบ 125.45 จุด ดัชนี FTSE 100 ตลาดหุ้นลอนดอนปิดที่ 5662.63 จุด ลบ 30.00 จุด

-- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อวันศุกร์ (6 ก.ค.) เนื่องจากความกังวลเกี่ยวกับแนวโน้มตลาดแรงงานและเศรษฐกิจสหรัฐ ภายหลังกระทรวงแรงงานเปิดเผยตัวเลขจ้างงานเดือนมิ.ย.เพิ่มน้อยเกินคาดและอัตราว่างงานที่ยังอยู่ในระดับสูง

ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ปรับตัวลง 124.20 จุด หรือ 0.96% ปิดที่ 12,772.47 จุด หลังจากที่ร่วงลงหนักถึง 193 จุดในช่วงแรกของการซื้อขาย

ดัชนี S&P 500 ลดลง 12.90 จุด หรือ 0.94% ปิดที่ 1,354.68 จุด และดัชนี Nasdaq ปรับตัวลง 38.79 จุด หรือ 1.30% ปิดที่ 2,937.33 จุด

สำหรับตลอดทั้งสัปดาห์ ดัชนีดาวโจนส์ลดลง 0.84%, S&P ลดลง 0.55% ขณะที่ NASDAQ ขยับขึ้นเล็กน้อย 0.08%

-- สัญญาน้ำมันดิบปิดร่วงลงเมื่อวันศุกร์ (6 ก.ค.) หลังจากสหรัฐเปิดเผยตัวเลขจ้างงานเดือนมิ.ย.ที่เพิ่มขึ้นน้อยกว่าที่มีการคาดการณ์กันไว้ ซึ่งเพิ่มความวิตกกังวลว่าแนวโน้มเศรษฐกิจที่ซบเซาอาจจะส่งผลไปถึงความต้องการพลังงานด้วย

สัญญาน้ำมันดิบเวสต์เท็กซัส (WTI) ส่งมอบเดือนส.ค.ที่ตลาด NYMEX ปรับตัวลง 2.77 ดอลลาร์ หรือ 3.18% ปิดที่ 84.45 ดอลลาร์/บาร์เรล สำหรับตลอดทั้งสัปดาห์ ราคาน้ำมันดิบ WTI ลดลง 0.6%

สัญญาน้ำมันดิบเบรนท์ (BRENT) ส่งมอบเดือนส.ค.ที่ตลาดกรุงลอนดอน ดิ่งลง 2.51 ดอลลาร์ หรือ 2.5% ปิดที่ 98.19 ดอลลาร์/บาร์เรล ขณะที่ตลอดทั้งสัปดาห์ ราคาน้ำมันดิบเบรนท์ยังคงขยับขึ้น 0.4%

-- สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อวันศุกร์ (6 ก.ค.) เพราะได้รับแรงกดดันจากสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐที่แข็งค่าขึ้นเมื่อเทียบกับยูโร หลังจากกระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขจ้างงานเดือนมิ.ย.ที่เพิ่มขึ้นน้อยเกินคาด ซึ่งกระตุ้นให้นักลงทุนหลีกเลี่ยงความเสี่ยงและถือเงินดอลลาร์มากขึ้น

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนส.ค.ร่วงลง 30.5 ดอลลาร์ หรือ 1.9% ปิดที่ 1,578.9 ดอลลาร์/ออนซ์ นับเป็นอีกครั้งที่ราคาทองปิดต่ำกว่าระดับ 1,600 ดอลลาร์ และตลอดทั้งสัปดาห์ ราคาทองร่วงลง 1.6%

สัญญาโลหะเงินส่งมอบเดือนก.ย.ลดลง 75.2 เซนต์ หรือ 2.72% ปิดที่ 26.920 ดอลลาร์/ออนซ์

สัญญาพลาตินัมส่งมอบเดือนต.ค.ร่วงลง 28.2 ดอลลาร์ หรือ 1.9% ปิดที่ 1,449. 5 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนก.ย.ลดลง 5.40 ดอลลาร์ หรือ 0.9% ปิดที่ 580.35 ดอลลาร์/ออนซ์

-- สกุลเงินดอลลาร์สหรัฐแข็งค่าขึ้นเมื่อเทียบกับเกือบทุกสกุลเงินหลัก เนื่องจากรายงานตัวเลขจ้างงานที่น่าผิดหวังผลักดันให้นักลงทุนเทขายสินทรัพย์เสี่ยง เช่น หุ้น แล้วหันมาถือครองดอลลาร์ที่มีความปลอดภัยกว่า

ค่าเงินดอลลาร์สหรัฐปรับตัวขึ้น 0.73% เมื่อเทียบกับฟรังค์สวิสที่ 0.9763 ฟรังค์ จากระดับ 0.9692 ฟรังค์ และแข็งค่าขึ้น 0.39% เมื่อเทียบกับดอลลาร์แคนาดาที่ 1.0178 จากระดับ 1.0138 ดอลลาร์ แต่ลดลง 0.33% เมื่อเทียบกับเงินเยนที่ระดับ 79.610 เยน จากระดับ 79.870 เยน

ค่าเงินยูโรร่วงลง 0.77% แตะที่ 1.2296 ดอลลาร์สหรัฐ จากระดับ 1.2392 ดอลลาร์สหรัฐ ขณะที่เงินปอนด์ขยับลง 0.23% แตะที่ 1.5488 ดอลลาร์สหรัฐ จากระดับ 1.5524 ดอลลาร์สหรัฐ

ค่าเงินดอลลาร์ออสเตรเลียปรับตัวลดลง 0.63% แตะที่ 1.0222 ดอลลาร์สหรัฐ จากระดับ 1.0287 ดอลลาร์สหรัฐ และค่าเงินดอลลาร์นิวซีแลนด์อ่อนค่าลง 0.62% แตะที่ 0.7984 ดอลลาร์สหรัฐ จากระดับ 0.8034 ดอลลาร์สหรัฐ

-- ดัชนี FTSE 100 ตลาดหุ้นลอนดอนปิดปรับตัวลดลงเมื่อวันศุกร์ (6 ก.ค.) หลังสหรัฐเปิดเผยตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรที่น่าผิดหวัง ประกอบกับนักลงทุนขายทำกำไร หลังจากที่หุ้นปรับตัวขึ้นในช่วงหลายวันที่ผ่านมา

ดัชนี FTSE 100 ปิดที่ 5,662.63 จุด ลดลง 30 จุด หรือ 0.53% อย่างไรก็ดี ตลอดทั้งสัปดาห์ ดัชนียังคงเพิ่มสูงขึ้น 1.7% ซึ่งเป็นการปรับตัวขึ้นมากที่สุดในรอบสัปดาห์นับตั้งแต่ต้นเดือนมิ.ย.

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: .infoquest.co.th-

สกุลเงินยูโรร่วงแตะ $1.2251 ก่อนรมว.คลังยูโรโซนประชุมหารือแผนต้านวิกฤตหนี้

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 9 กรกฎาคม 2555 06:51:55 น.

สกุลเงินยูโรร่วงลงแตะระดับ 1.2251 ดอลลาร์สหรัฐ ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดนับตั้งแต่เดือนก.ค. 2553 เมื่อเวลา 7.32 น.ตามเวลาโตเกียวในวันนี้ ก่อนที่รัฐมนตรีคลังยูโรโซนจะประชุมร่วมกันที่กรุงบรัสเซลส์ในวันนี้ เพื่อหารือกันเกี่ยวกับการใช้มาตรการต่อต้านวิกฤตหนี้สาธารณะ

ขณะที่ค่าเงินดอลลาร์สหรัฐดีดตัวขึ้นเมื่อเทียบกับยูโร เนื่องจากข้อมูลเศรษฐกิจที่อ่อนแอทำให้นักลงทุนเข้าซื้อดอลลาร์เพื่อความปลอดภัย โดยกระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรประจำเดือนมิ.ย. เพิ่มขึ้น 80,000 ตำแหน่ง ซึ่งน้อยกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ว่าจะเพิ่มขึ้น 90,000-100,000 ตำแหน่งโดยประมาณ ขณะที่อัตราว่างงานทรงตัวที่ระดับ 8.2% ซึ่งสอดคล้องกับคาดการณ์ส่วนใหญ่สกุลเงินยูโรยังคงอ่อนค่าลงอย่างต่อเนื่อง หลังจากที่ธนาคารกลางยุโรปมีมติลดอัตราดอกเบี้ยลง 0.25% สู่ระดับต่ำเป็นประวัติการณ์ในการประชุมเมื่อวันพฤหัสบดี ขณะที่อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลอายุ 10 ปีของสเปนพุ่งขึ้นเหนือระดับ 7% ซึ่งเป็นระดับที่อันตราย สะท้อนว่านักลงทุนยังคงวิตกกังวลเกี่ยวกับความสามารถของสเปนในการชำระหนี้

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: .infoquest.co.th--

ญี่ปุ่นเผยยอดสั่งซื้อเครื่องจักรภาคเอกชนเดือนพ.ค.ร่วงลง 14.8%

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 9 กรกฎาคม 2555 06:58:16 น.

รัฐบาลญี่ปุ่นเปิดเผยในวันนี้ว่า ยอดสั่งซื้อเครื่องจักรพื้นฐานของภาคเอกชนญี่ปุ่น ร่วงลง 14.8% เดือนพ.ค. มาอยู่ที่ระดับ 6.719 แสนล้านดอลลาร์ ซึ่งเป็นการปรับตัวลงครั้งแรกในรอบ 2 เดือน

ยอดสั่งซื้อเครื่องจักรพื้นฐานซึ่งไม่นับรวมเครื่องจักรสำหรับอุตสาหกรรมต่อเรือ และอุตสาหกรรมสาธารณุปโภคนั้น ถือเป็นดัชนีวัดการใช้จ่ายด้านทุนของบริษัทเอกชน

ภาวะตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ CBOT:ธัญพืชอ่อนแรงจากดอลลาร์แข็ง,ปัจจัยนอกตลาด

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 9 กรกฎาคม 2555 08:08:26 น.

ภาวะตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ CBOT เมื่อวันศุกร์ (6 มิ.ย.) สิ้นสุดช่วงขาขึ้นตลอดทั้งสัปดาห์ที่ผ่านมาและปรับตัวลดลง โดยได้รับแรงกดดันจากดอลลาร์ที่แข็งค่าขึ้นและปัจจัยภายนอกตลาดที่ซบเซา

สัญญาข้าวโพดส่งมอบเดือนธ.ค. ปรับตัวลดลง 15.5 เซนต์ หรือ 2.19% ปิดที่ 6.93 ดอลลาร์ต่อบุชเชล ขณะที่สัญญาถั่วเหลืองส่งมอบเดือนก.ย.ลดลง 31.75 เซนต์ หรือ 3.79% แตะที่ 8.0625 ดอลลาร์ต่อบุชเชล และสัญญาถั่วเหลืองส่งมอบเดือนก.ย. ลดลง 20.75 เซนต์ หรือ 1.36% ปิดที่ 15.0575 ดอลลาร์ต่อบุชเชลสัญญาสินค้าโภคภัณฑ์ถูกเทขายอย่างหนักเมื่อวันศุกร์ เนื่องจากข้อมูลด้านการจ้างงานที่น่าผิดหวังทำให้บรรยากาศการซื้อขายทั่วทั้งตลาดเป็นไปอย่างซบเซา

สำหรับดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์เมื่อวันศุกร์ปรับตัวลดลง 124 จุดในระหว่างวัน ขณะที่ราคาสินค้าโภคภัณฑ์ที่สำคัญซึ่งประกอบด้วย น้ำมันดิบและทองคำร่วงลงอย่างหนัก ซึ่งสร้างแรงกดดันให้กับราคาสินค้าโภคภัณเกษตรด้วย

ดอลลาร์ที่ปรับตัวอย่างแข็งแกร่งทำให้เกิดแรงกดดันในตลาดธัญพืช เนื่องจากดอลลาร์ที่แข็งค่าทำให้ราคาสินค้าโภคภัณฑ์แพงขึ้นสำหรับผู้ถือเงินสกุลอื่น

รายงานการส่งออกประจำสัปดาห์ระบุว่า ตัวเลขการส่งออกข้าวโพดประจำสัปดาห์ต่ำกว่าระดับคาดการณ์เพียง 153,500 ตัน ขณะที่การส่งออกข้าวสาลีประจำสัปดาห์เพิ่มขึ้นอย่างแข็งแกร่งมาอยู่ที่ 418,900 ตัน ด้านยอดการส่งออกถั่วเหลืองปรับแข็งแกร่งมากเช่นกัน โดยมีรายงานตัวเลขอยู่ที่ 1,763,400 ตัน

สำหรับในวันนี้จะมีการเปิดเผยรายงาน Crop Conditions ครั้งล่าสุด ซึ่งอาจส่งผลกระทบต่อการซื้อขายในสัปดาห์นี้ ขณะที่เทรดเดอร์อยู่ในระหว่างจับตาดูข้อมูลด้านอุปสงค์อุปทานทั่วโลกที่จะเปิดเผยในวันพุธนี้ด้วยเช่นกัน สำนักข่าวซินหัวรายงาน

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย จงดี อำมฤคขจร/รัตนา โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: .infoquest.co.th-

09/07/2012 รอบด้านตลาดหุ้น Detail

Brief :

ลงตามภูมิภาค: Hold-Selective buy

รายวันคาดดัชนีฯ “ลงสลับรีบาวด์” ตราบใดที่ไม่หลุด แนวรับหลัก 1,185/1,180 จุด (Stop loss) เราคงให้น้ำหนักสำหรับการ “ซื้อเล่นรอบสั้น” โดยมีเป้าหมายขายเล่นรอบบริเวณ 1,220 จุด

ปัจจัยหนุนระยะสั้น จะมาจาก การลุ้นผลการประชุม รมต.คลัง EU 9-10 กค. คาดมีแผนรองรับการแก้หนี้ยุโรป โดยจะมีการลดข้อจำกัดในการออก Financial instruments เพื่ออุ้มหนี้ฯ และแผนการเพิ่มทุนให้แบงก์ทีต้องการสภาพคล่องโดยตรง (เน้นไปที่การแก้ไขปัญหาหนี้แบงก์ในสเปน)

ระยะสัปดาห์ คงคาดดัชนีฯมีโอกาสทดสอบบริเวณ 1,220 จุด ปัจจัยหนุนจะมาจาก (1) โพลนักวิชาการคาด คดีแก้ไข รธน.ไม่ขัดกฎหมาย (รัฐบาลอยู่ต่อ) (2) เก็งเฟดส่งสัญาณ QE3 (3) การประกาศผลการดำเนินงาน และ Earning preview คาดนักวิเคราะห์มีมุมมองเชิงบวก ปัจจัยลบ คือ (1) วิตก GDP จีน 2Q12F แย่กว่าคาด (2) วิตกคำตัดสินศาล รธน. อาจมีผลต่อสเถียรภาพของรัฐบาล

หุ้นเด่น SC (ราคาหุ้นยัง Laggard ในกลุ่มบ้าน) AMATA SNC BH (เทคนิคเด่น)

ปัจจัยที่มีอิทธิพลต่อตลาด

(-) ตลาดหุ้นโลกลดลง จากผิดหวังตัวเลขการจ้างงานสหรัฐฯ (เพิ่มขึ้น 7.5 หมื่นตำแน่ง VS คาด 9.5 หมื่น แต่ดีขึ้นจาก 6.9 หมื่น)

(+/-) ตัวเลขเศรษฐกิจไฮไลท์สัปดาห์หน้า อยู่ที่จีน ซึ่งจะมีอิทธิพลสูงต่อหุ้นที่เชื่อมโยงสินค้าโภคภัณฑ์ เริ่มจาก สินเชื่อใหม่เดือน มิย.คาดเพิ่มขึ้น เป็น 9 แสนล้านหยวนจาก7.9 แสนล้านหยวน / ศุกร์ 13 จีนจะรายงาน GDP 2Q12F คาดชะลอตัว +7.9% จาก 1Q12 ที่ +8.1%

(+/-) คาดตลาดยังมีแรงเก็งกำไรในสินทรัพย์เสี่ยง เพื่อลุ้นมาตรการเชิงบวกจาก Policy maker 9-10 กค.ผลการประชุม ESM (EFSF เดิม) ครั้งแรก และการประชุม รมต.คลังยุโรป วันที่ 12 กค. รายงานการประชุม ธ.กลางสหรัฐฯ จับตาสัญญาณเพิ่มมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจรอบใหม่ (QE)

Investment theme:

Earning play: คาดกำไร 2Q12F โตเด่น-พิจารณาจากหุ้นที่เราคาดการณ์เบื้องต้น (Preliminary) ได้แก่ SAT STANLY CPALL CPN HEMRAJ SPALI QH BECL SORKON THCOM (SCB BBL KBANK-Upward revision) ส่วนหุ้นด้อย กลุ่มวัสดุก่อสร้าง (MS คาดมี Earning revision เป็นลบ) CPF รอซื้ออ่อนตัว เมื่อราคาสะท้อนผลการดำเนินงานที่แย่ลง)

พลังงาน คาดรีบาวด์ตามปัจจัยฤดูกาล (เริ่มขึ้นเดือน กค.และ Peak สค.) แนะนำเก็งกำไร PTT PTTGC (PTTGC มี Upside risk จากคาดไม่มีขาดทุนสต็อกน้ำมัน LCM ซึ่งดีกว่า TOP ที่อาจมี Stock loss สูงกว่า), ESSO TOP (กลุ่มโรงกลั่นได้ประโยชน์จากการปิดซ่อมบำรุงBCP จากไฟไหม้)

Save haven: หุ้นมีปันผลระหว่างกาล 1H12F สูง INTUCH BECL ADVANC EGCO

Recommend : กลุ่มท่องเที่ยวและสันทนากร (NEUTRAL)

09/07/2012 Commodity Futures Detail

Brief :

กลยุทธ์การลงทุน

Recommend :

Gold

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดร่วงลงเมื่อคืนวันศุกร์ เพราะได้รับแรงกดดันจากสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐที่แข็งค่าขึ้นเมื่อเทียบกับยูโร หลังจากกระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขจ้างงานเดือนมิ.ย.ที่เพิ่มขึ้นน้อยเกินคาด ซึ่งกระตุ้นให้นักลงทุนหลีกเลี่ยงความเสี่ยงและถือเงินดอลลาร์มากขึ้น

กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรประจำเดือนมิ.ย. เพิ่มขึ้น 80,000 ตำแหน่ง ซึ่งน้อยกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ว่าจะเพิ่มขึ้น 90,000-100,000 ตำแหน่งโดยประมาณ ขณะที่อัตราว่างงานทรงตัวที่ระดับ 8.2% ซึ่งสอดคล้องกับคาดการณ์ส่วนใหญ่

เมื่อคืนวันศุกร์ราคาทองคำหลุดกรอบที่ให้ที่ไว้ที่ 1588 เหรียญ นักลงทุนที่ Short ไปควรหาจังหวะทำกำไร เพราะประเด็นวันพุธนี้นักลงทุนจะจับตาว่าเฟดจะมีพูดถึงประเด็น QE หรือไม่ เพราะนักลงทุนกลับมาโฟกัสเรื่องนี้อีกครั้ง ซึ่งถ้ามีพูดถึงก็จะดีดขึ้นได้ แต่ถ้าไม่มีอาจมีแรงขายออกมาอีก แต่ไม่น่าจะมากนัก เราแนะนำไว้ไม่ควรเสี่ยงในช่วงนี้ แนะนำให้ชะลอการลงทุน

Oil

สัญญาน้ำมันดิบเบรนท์ ดิ่งลง 2.51 ดอลลาร์ หรือ 2.5% ปิดที่ 98.19 ดอลลาร์/บาร์เรล หลังกระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรประจำเดือนมิ.ย. เพิ่มขึ้น 80,000 ตำแหน่ง ซึ่งน้อยกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ว่าจะเพิ่มขึ้น 90,000-100,000 ตำแหน่งโดยประมาณ ขณะที่อัตราว่างงานทรงตัวที่ระดับ 8.2% ซึ่งสอดคล้องกับคาดการณ์ส่วนใหญ่

ตัวเลขจ้างงานเดือนมิ.ย.นับเป็นสัญญาณล่าสุดที่บ่งชี้ว่าการฟื้นตัวของตลาดแรงงานสหรัฐกำลังอ่อนแรง ขณะที่การขยายตัวทางเศรษฐกิจชะลอตัว โดยถึงแม้ว่าตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรเพิ่มขึ้นเป็นเดือนที่ 21 ติดต่อกันแล้ว แต่อัตราขยายตัวยังคงต่ำกว่า 100,000 ตำแหน่งเป็นเดือนที่ 3 ติดต่อกัน

เรามีแนะนำให้เปิดสถานะ Short ถ้าราคาน้ำมันหลุดระดับ 99.3 เหรียญ ตอนนี้ราคาน้ำมันลดลงมาที่ 98 เหรียญ แนะนำให้ปิดสถานะทำกำไร แล้วชะลอการลงทุนเนื่องจากนักลงทุนจะรอดูผล Fed Minutes คืนวันพุธว่าเฟดจะมีพูดถึงประเด็น QE หรือไม่

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้า ของวันที่ 9/7/2555 เวลา 10.38 น.

วันศุกร์สัปดาห์ที่ผ่านมา ราคาทองคำหลุดแนวรับจิตวิทยา 1600 ลงมาอีกครั้งแล้วครับ

โดยลงมาทำจุดต่ำสุด อยู่ที่ 1576.64 เหรียญ หลังจากเปิดตลาดอยู่ที่ 1604.90 เหรียญ

และมีราคาสูงสุดอยู่ที่ 1609.05 เหรียญ ปิดตลาดที่ 1583.20 หรียญ วิ่งรวมตลอดวันทั้งหมด 33 เหรียญ

มีสัญญาซือ้-ขาย ทั้งหมด อยู่ที่ 45289 สัญญา เพิ่มขึ้นจากวันพฤหัสบดี 3938 สัญญา

สาเหตุคาดว่าที่มีสัญญาการซือ้-ขาย เพิ่มขึ้นนี้ส่วนหนึ่งมาจาการที่ราคาทองคำ หลุดแนวรับ 1600 จิตวิทยา ลงมาจึงทำให้เกิดแรงซือ้-ขายตามมา

ราคาทองคำเคลื่อตัวเป็นไปในลักษณะ Down Trend ลงมาทดสอบแนวรับครับ

ส่วนสาเหตุหลัก คงต้องมุ่งประเด็นมาจาก ECB ลดอัตราดอกเบี้ยลง ส่งผลทำให้สกุลเงินยูโรอ่อนค่าลง กระทบไปถึง เศรษฐกิจโลก

รวมไปถึง ราคาทองคำ และอีกส่วนเกิดจากผลการประกาศตัวเลข การจ้างงานของสหรัฐที่ออกมา ถึงแม้ตัวเลขที่ประกาศออกมาจะไม่ถึง

เป้าหมายที่คาดการณ์ไว้ แต่ถ้าดูจากภาพรวมแล้ว การจ้างงานของตลาดแรงงานสหรัฐ ยังอยู่ถือสามารถสร้างความเชื่อมั่นให้นักลงทุนในระยะสั้น

เข้าถือครองสกลุเงินดอลล่าร์ เพื่อป้องกันความเสี่ยงได้ในระดับเบื่้องต้น ได้อยู๋ครับ

ตรงนี้จึงเป็นสาเหตุส่วนหนึ่ง ที่ ทำให้นักลงทุน เทขายทองคำออกมา เพื่อนำเงินเข้าไปเก็งกำไร ดอลล่าร์ สหรัฐแทนก่อนชั่วคราว.......................ครับ

แต่ราคาทองคำ ระยะนี้ ก็ยังถือไม่หลุดแนวรับลงไปนานมากนัก คาดว่าส่วนหนึ่ง

นักลงทุน ยังให้มุมมอง ทองคำเป็น สินทรัพย์ที่ปลอดภัยระยะยาวอยู่ (ถ้าดูจากเศรษฐกิจยุโรป และ อเมริกา )

และการขู่ปิดช่องแคบ ฮอร์มุช ของอิหร่าน ก็ยังส่งผลกระทบต่อปัญหา การน้ำเข้า ส่ง-ออก น้ำมัน ในตลาดโลก ระยะสั้น กลาง ระยะยาว

จึงทำให้นักลงทุน หลายกลุ่ม ๆ มองว่าราคาทองคำ จะยังสามารถดีดกลับ ยืนเหนือ 1600 เหรียญ

และมุ่งสู่เป้าหมาย 1700-1800 ในช่วงไตรมาส ครึ่งปีสุดท้ายนี้ อยู่ครับ

แนวต้านและแนวรับ

แนวต้าน 1588 เป็นจุดที่ต้องผ่านให้ได้ก่อนครับ *********** 1596-1600 เหรียญ ****1615-1620 ****

สรุปแนวต้าน ตอนนี้ สำหรับใครที่เชี่ยร์ขึ้น คงต้่องลุ้นให้ผ่าน 1588 เหรียญไปให้ได้ก่อนครับ เพื่อจะมีโอกาศทดสอบแนวต้านถัดไป ครับ

แนวรับ 1576 จุดนี้ให้ระวัง ดูว่า เอาอยู่หรือไม่ *** 1570-1560 *** 1550 ************1545****

สรุป แนวรับ 1576 เหรียญ ตรงนี้ ถึงแม้ จะใกล้ราคา ณ ปัจจุบัน ตรงนี้ มาก( 1581 ) แต่อยากให้นักลงทุน ระวัง การลงมาทดสอบของราคาทองคำ

ถ้าลงมาทดสอบแนวรับ 1576 แล้ว ราคาทองคำไม่สามารถ รับอยู่ โอกาศ ต่อไปราคาทองคำก็จะสามารถลงมาทดสอบแนวรับ 1570-1560 ****

ก็ยังคงมีความเป็นไปได้ ค่อนข้างสูง เลยทีเดียว ครับ *************

กรอบเล็ก 1560-1590 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1550-1600 = 50 เหรียญ

วันนี้ไม่มีตัวเลขที่สำคัญประกาศ

แต่วันนี้ มี ประธาน ECB ออกมาแถงการณ์ เวลา 19.30 น. คาดว่าน่าจะส่งผลต่อสกลุเงินยูโร รวมไปถึงราคาทองคำอยู่บ้างเล็กน้อย ครับ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้่ต่อไม่รู้จบ นะครับผม................... :gd

ช่วงนี้ ฝนตก บ่อย ๆ อย่าลืม พกร่มไปทำงานและก็ดูแลตัวเองและคนรอบข้างด้วยนะครับ ................. :10

ขอบคุณขอรับ อ.อั๋น :gd

อืม เป็นคำถามที่สำคัญและดีมากเลยทีเดียวนะครับ

คำถามนี้ ผมขอตอบมากจากความคิดส่วนตัว ของผม แทนละกันนะครับ ส่วนจะผิดหรือถูกก็ขอให้เพียงมุมมองเล็ก ๆ น้อย ๆ ละกันครับ

จากประสบการณ์ที่มีอันน้อยนิดหรือจำความได้ ..............ส่วนใหญ่ ผมไม่ค่อยได้เห็น ราคา 1530-1520 นี้ เท่าไหร่ครับ

หลังจากที่ราคาขยับขึ้นมาเมื่อวันที่ 4/7/2554 ปีที่แล้วโน่น แหละครับ ถือว่า ครบ 1 ปี แล้ว ที่ไม่หลุด 1520 ลงไป

แต่ถ้าหลุดลงไป รู้สึกครั้งนั้น ผมเห็น ว่า ลงไปทดสอบ 1500-1485 โน่นแหละละครับ แล้ว ค่อยดีดกลับขึ้นมา.........จนถึงปัจจุบันนี้

ก็เลยมาเป็นส่วนหนึ่งที่เป็นจุดเตือนให้ระวังไว้ครับ เช่นเดียวกับการการเกิด Dead Cross เส้น MA 75 ตัดลงกับเส้น MA 200 (ไม่เคยเกิดขึ้นมาหลายปี)

ในช่วงหลายเดือนก่อนที่ผ่านมา จากกราฟ รายวัน ที่ราคาแถว 1750-1700 หลังจากนัน้ก็ลงยาว จนถึงป่านนี้ เลยครับ

ดังนั้นผมคิดว่าถ้าหลุด 1520 ลงไป แล้วไม่สามารถดีดกลับขึ้นมายืนเหนือ 1530-1550 ได้ ภายใน 1-2 วัน

ผมมอง ว่า ราคาทองคำก็มีโอกาศจะลงมาทดสอบ 1500-1485 อยู่ครับ ..............

แต่ทั้งนี้ ...........ต้องดูจากสาเหตุ ด้วยนะครับ ว่าเกิดจากอะไร ทำไมถึงลง ................ และส่วนหนึ่งผมคาดว่า

หากราคาทองคำลงมา ถึง ณ ระดับราคานั้น จริง ๆ อาจจะเป็นการปรับฐานใหญ่ เพื่อขึ้นต่อ ในปี ถัดไป

หรือไม่ก็อาจจะมีแรงซือ้หรือความต้องการ จากธนาคารต่าง ๆ ของประเทศเพื่อใช้เป็นคลังสำรองระหว่างประเทศ อยู่ครับ ครับ................

แต่ถ้ามองจาก การเ เข้าซือ้-ขาย ของราคาทองคำ ตอนนี้แล้ว คาดว่า นักลงทุน ยังคง ต้องการเก็งกำไร มากกว่า ซือ้ สะสมไว้ ยกเว้น

กลุ่มกองทุน กลุ่มธนาคารระหว่างประเทศต่าง ๆ รวมไปถึงนักลงทุนระยะยาว ครับ . :uu

อืม เป็นคำถามที่สำคัญและดีมากเลยทีเดียวนะครับ

คำถามนี้ ผมขอตอบมากจากความคิดส่วนตัว ของผม แทนละกันนะครับ ส่วนจะผิดหรือถูกก็ขอให้เพียงมุมมองเล็ก ๆ น้อย ๆ ละกันครับ

จากประสบการณ์ที่มีอันน้อยนิดหรือจำความได้ ..............ส่วนใหญ่ ผมไม่ค่อยได้เห็น ราคา 1530-1520 นี้ เท่าไหร่ครับ

หลังจากที่ราคาขยับขึ้นมาเมื่อวันที่ 4/7/2554 ปีที่แล้วโน่น แหละครับ ถือว่า ครบ 1 ปี แล้ว ที่ไม่หลุด 1520 ลงไป

แต่ถ้าหลุดลงไป รู้สึกครั้งนั้น ผมเห็น ว่า ลงไปทดสอบ 1500-1485 โน่นแหละละครับ แล้ว ค่อยดีดกลับขึ้นมา.........จนถึงปัจจุบันนี้

ก็เลยมาเป็นส่วนหนึ่งที่เป็นจุดเตือนให้ระวังไว้ครับ เช่นเดียวกับการการเกิด Dead Cross เส้น MA 75 ตัดลงกับเส้น MA 200 (ไม่เคยเกิดขึ้นมาหลายปี)

ในช่วงหลายเดือนก่อนที่ผ่านมา จากกราฟ รายวัน ที่ราคาแถว 1750-1700 หลังจากนัน้ก็ลงยาว จนถึงป่านนี้ เลยครับ

ดังนั้นผมคิดว่าถ้าหลุด 1520 ลงไป แล้วไม่สามารถดีดกลับขึ้นมายืนเหนือ 1530-1550 ได้ ภายใน 1-2 วัน

ผมมอง ว่า ราคาทองคำก็มีโอกาศจะลงมาทดสอบ 1500-1485 อยู่ครับ ..............

แต่ทั้งนี้ ...........ต้องดูจากสาเหตุ ด้วยนะครับ ว่าเกิดจากอะไร ทำไมถึงลง ................ และส่วนหนึ่งผมคาดว่า

หากราคาทองคำลงมา ถึง ณ ระดับราคานั้น จริง ๆ อาจจะเป็นการปรับฐานใหญ่ เพื่อขึ้นต่อ ในปี ถัดไป

หรือไม่ก็อาจจะมีแรงซือ้หรือความต้องการ จากธนาคารต่าง ๆ ของประเทศเพื่อใช้เป็นคลังสำรองระหว่างประเทศ อยู่ครับ ครับ................

แต่ถ้ามองจาก การเ เข้าซือ้-ขาย ของราคาทองคำ ตอนนี้แล้ว คาดว่า นักลงทุน ยังคง ต้องการเก็งกำไร มากกว่า ซือ้ สะสมไว้ ยกเว้น

กลุ่มกองทุน กลุ่มธนาคารระหว่างประเทศต่าง ๆ รวมไปถึงนักลงทุนระยะยาว ครับ . :uu

ขอบคุณมากๆค่ะRจานอั๋นสำหรับวิเคราะห์กราฟ ข้อมูลข่าวสารและแนวความคิดต่างๆนะคะ^_______^

ขอบคุณ อาจารย์อั๋นและคุณกระต่ายทองนะครับ