ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Fern Meaw-er

kgold เล่นอย่างนี้ดีมั้ย

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้ไปดูเรื่องของปันผลจะได้ 0.2 เปอเซนต่อหน่วย ต่อไตรมาส

คิดจากราคาหน่วยละ 13.24 ลงทุนสองแสนได้ปันผลไตรมาสละประมาณ สามพันบาท ตกเดือนละพัน

เลยคิดเล่นๆว่าถ้าลงทุนเก้าแสน จะได้สี่พันห้า

พอดีว่ามีเงินเย็น ถ้าลงไปเก้าแสนกับ kgold จะเสี่ยงไปมั้ย ลงเงินกับการลงทุนขนาดนี้เว่อไปมั้ย คนอื่นเค้าเล่นกันเท่าไหร่

เราคิดว่าไม่เสี่ยงมากเพราะถือยาว 6เดือนขึ้นไป แต่ยังไม่มั่นใจเลยถามดู

ตอนนี้เลยดูเรื่องของปันผลมากกว่า คิดซะว่าฝากประจำแต่ได้ดอกเท่าตัว

ขอแนะนำด้วยนะคะ วันนี้จะไปเปิดก่อนแสนนึง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถ้าถือลงทุนระยะยาว แล้วเน้นอยากได้เงินปันผล ผมว่าก็พอโอเคนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องแล้วแต่ลักษณะของแต่ละบุคคลอะครับว่าชอบลงทุนสไตล์ไหน

ว่าแต่ จขกท พอทราบหลักการคร่าวๆของการปันผลแล้วใช่ไหมครับว่า เสียภาษีด้วย และเงินปันผลนั้นเปรียบเสมือนว่ากองทุนขายทำกำไรให้ผู้ลงทุน(ซึ่งอาจจะไม่เหมาะกับผู้ลงทุนที่เน้นเทรดบ่อยๆ)

ข้อควรทราบเกี่ยวกับเงินปันผลของกองทุน : http://www.kasikornasset.com/TH/FundsOfTheMonth/Pages/KATips.aspx

แต่ส่วนตัวแล้วถ้ามีทุนเยอะอาจจะแบ่งเก็บทองแท่งจิงๆไว้บ้างก็ดี(ถึงแม้จะมีความเสี่ยงอัตราแลกเปลี่ยรเงินบาทเข้ามาเป็นอีกfactorก็ตาม)

เรื่องเสียภาษีทราบค่ะ ทองจริงเคยเล่นแล้ว อยากลองkgoldบ้าง

ขอบคุณที่ตอบค่ะ ^^

เห็นด้วยครับ ลงทุนยาวๆ เงินเย็นๆ เคโกลเป้นทางเลือกที่ดี แต่ควรหาจังหวะเข้าที่ราคาต่ำๆที่สุดครับจะได้ลำไยเยอะๆ ยิ้มกว้างๆนะครับ เงินเย็นก็ต้องใจเย็นอย่าผลีผลามนะครับ

คำนวณราคา K-GOLD ก่อนตัดสินใจแต่ละวัน ได้ที่นี่ครับ

http://goldinfo.itbuu.com

KGold ที่ว่าใช่ ETF ที่ชื่อเฉพาะว่า KG965 มั๊ยครับ

ผมตามดูอยู่บางวันไม่วิ่งลงตามราคาทอง LBMA เขียวสวนซะงั้นแสดงว่า

กองทุนมีคนเก่งเยอะคงชนะตลาด short future มา

แบบนี้ต้องบริหารPort เข้าออกแบบหุ้นหรือเปล่า? (น่าจะประมาณลงสนาม BB Gun ครับ) ถ้าซื้อแล้วยืนดูเฉยๆคงไม่ไหว

รอผู้รู้มาสมทบครับ

ขอบคุณที่เปิดทู้มาสนใจอยู่ครับ

ถูกแก้ไข โดย GoldBullish

KGold ที่ว่าใช่ ETF ที่ชื่อเฉพาะว่า KG965 มั๊ยครับ

ผมตามดูอยู่บางวันไม่วิ่งลงตามราคาทอง LBMA เขียวสวนซะงั้นแสดงว่า

กองทุนมีคนเก่งเยอะคงชนะตลาด short future มา

แบบนี้ต้องบริหารPort เข้าออกแบบหุ้นหรือเปล่า? (น่าจะประมาณลงสนาม BB Gun ครับ) ถ้าซื้อแล้วยืนดูเฉยๆคงไม่ไหว

รอผู้รู้มาสมทบครับ

ขอบคุณที่เปิดทู้มาสนใจอยู่ครับ

เท่าที่อ่านมาkg965มันเหมือนกันหุ้นตัวนึงนะครับ ราคาประเมินหุ้นอ้างอิงราคาทองแท่งก้อจริงแต่ ราคาหุ้นถ้าหากว่าไม่มีคนขายไม่มีคนเข้าซื้อราคาก็ไม่ไปไหนนะครับ ถ้าเซียนหุ้นน่าจะเล่นได้ดี

อย่างน้อยก็มีฉัน ที่โดนมันเป็นเพื่อนเธอ"

:Kk :K2

ตอนนี้ไปดูเรื่องของปันผลจะได้ 0.2 เปอเซนต่อหน่วย ต่อไตรมาส

คิดจากราคาหน่วยละ 13.24 ลงทุนสองแสนได้ปันผลไตรมาสละประมาณ สามพันบาท ตกเดือนละพัน

เข้ามาเพิ่มข้อมูลครับ

K-Gold ตัวนี้เป็นกองทุนทองคำตัวแรกและใหญ่มากของไทยยุค3ปีก่อน

ซื้อขายสับเปลี่ยนได้ที่หน้าเคาน์เตอร์ธนาคารและออนไลน์ ผมก็ถือกองทุนแบบนี้ด้วยแต่ไม่ใช่แบงค์นี้เพราะT+3 มันนานไป

จ่ายปันผลไปเมื่อ 14/10/54 @ 0.2 บาทก็ดีครับ

ซื้อก่อน 15:30 น. เวลาไทย รอครึ่งช.ม. ได้ราคาปิดเวลา 16.00 น. เวลาไทย

ขายก่อน 14:30 น. เวลาไทย รอช.ม.ครึ่ง ได้ราคาปิดเวลา 16.00 น. เวลาไทย ไม่ได้ดังใจเป๊ะก็ไม่เป็นไรดอกนะ

เวลาราคาทองลงมาเป็นที่พอใจก็สามารถเข้าซื้อ K-gold เก็บไว้

วันที่ทองขึ้นพอใจแล้วก็จะเลือกสับไปไว้ที่ K-cash ได้ที่กองทุนนี้จะได้ผลตอบแทนรายวันๆละประมาณ 10 บาท/แสนบาททุกวัน (แบงค์อื่น T+1จะมีงอกมา 20บาท/แสนหากลงทุน 1 MB ก็มีค่ากาแฟ+snack มา 200หัวท้ายก็ 400นะ) หรือจะยืนดูราคามันเหวี่ยงขึ้นลงเฉยๆก็เป็นสิทธิของท่าน

ก็เทรนด์ใหญ่มันขึ้นอยู่...แต่วันที่เราอยากขายก็ตามความจำเป็นครับ T+3

ยุคถัดมามีแบงค์อื่นออกมา T+1 ก็พอเล่นรอบได้หน่อยไม่เสียโอกาส

หาก K-Gold เปลี่ยนเป็น T+1 และมีปันผลด้วยก็เอาด้วยแน่ครับ

ในมุมมองคนซื้อนะครับล่วงเกินผู้ใดขออภัย

ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยนะคะ มีแบงค์ไหนบ้างค่ะที่ T+1 สนใจค่ะ ตอนนี้มีแต่ของ K-GOLD แล้วกองทุนที่จะพักเงินของแบงค์อื่น T+1แล้วมีงอกอีก 20/แสน(ชอบมากค่ะ...อิ..อิ..)ชื่อกองทุนอะไร/ของแบงค์ไหนค่ะ....รอข้อมุลอยู่นะคะ ขอบคุณค่ะ

ขอโทษหาห้องไม่เจอครับ

เล่าสู่กันเฉยๆไม่ได้เก่งและมีส่วนได้อะไรนะครับ เวลาไปเดินห้างเสาร์อาทิตย์ลองเดินเข้าไปแบงค์ที่เปิดตามห้างใกล้บ้านแหละ กลุ่มนี้เค้าจะว่องไวอยู่กับลูกค้าในตลาดและอัธยาศัยดีครับ เห็น Showcase สินค้าก็หยิบ Brochure เปิดหน้าแรกก็เห็นแล้ว+1เปล่า

ห้างเดียวก็ได้2-3แบงค์แล้วครับเลือกเอาเลย

ผมเองผจก.สาขาคุ้นเคยไปทริปชอปเปอร์ ฟิตเนสเจอกันบ่อยชวนมาก็อุดหนุนกันครับไม่ได้คัดสรรอะไรนัก..

ซื้อแล้วต้องบริหารนะครับเข้าออกสับเปลี่ยนให้ว่อง..น้องๆพนักงานแบงค์เองส่วนใหญ่ก็ถืออยู่แต่บางคนยังเนินๆอยู่พอขำๆ

เลยคิดเล่นๆว่าถ้าลงทุนเก้าแสน จะได้สี่พันห้า

พอดีว่ามีเงินเย็น ถ้าลงไปเก้าแสนกับ kgold จะเสี่ยงไปมั้ย ลงเงินกับการลงทุนขนาดนี้เว่อไปมั้ย คนอื่นเค้าเล่นกันเท่าไหร่

เราคิดว่าไม่เสี่ยงมากเพราะถือยาว 6เดือนขึ้นไป แต่ยังไม่มั่นใจเลยถามดู

ตอนนี้เลยดูเรื่องของปันผลมากกว่า คิดซะว่าฝากประจำแต่ได้ดอกเท่าตัว

ขอแนะนำด้วยนะคะ วันนี้จะไปเปิดก่อนแสนนึง

ความเห็นส่วนตัวนะคับ ผมไม่ค่อยชอบกองทุนทองที่ปันผล

เพราะเมื่อไหร่ที่ปันผล เค้าจะลดราคาหน่วยลงทุนของเราลง(คุ้นๆเหมือนกับจะมากกว่าเงินที่ปันออกมา..อันนี้ไม่แน่ใจต้องไปค้นข้อมูลเอานะคับ)

แถมเงินที่ปันผลออกมาจะต้องถูกหักภาษี10% และกว่าจะได้เงินจริงก็ต่อมาอีก15วันขึ้นไป

จริงๆถ้าเราต้องการปันผลประจำ เราก็สามารถขายออกตามจำนวนที่ต้องการโดยไม่ต้องเสียอะไรเพิ่มเลย

แถมยังได้เงินในเวลาที่เร็วกว่ามาก ความคิดส่วนตัวผมคิดว่าจำนวนหน่วยที่น้อยลงไปคงไม่สำคัญถ้าคำนวณแล้วยังมีราคารวมที่ไม่ต่ำกว่าเงินต้นทั้งหมดที่ลงทุนไป

ขอทราบ ข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยนะคะ มีแบงค์ไหนบ้างค่ะที่ T+1 สนใจค่ะ ตอนนี้มีแต่ของ K-GOLD แล้วกองทุนที่จะพักเงินของแบงค์อื่น T+1แล้วมีงอกอีก 20/แสน(ชอบมากค่ะ...อิ..อิ..)ชื่อกองทุนอะไร/ของแบงค์ไหนค่ะ....รอข้อมุ ลอยู่นะคะ ขอบคุณค่ะ

T+1 น่าจะเป็นของธนชาติคับ Tgoldbullion มี2แบบ แบบป้องกันค่าเงินกับไม่ได้ป้องกันคับ

ถูกแก้ไข โดย moshi moshi

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับทุกความเห็นที่มาให้ข้อมูลเพิ่มเติม...(เพิ่งได้เข้ามาดูค่ะ หาห้องไม่เจอเหมือนกัน)

T+1 น่าจะเป็นของธนชาติคับ Tgoldbullion มี2แบบ แบบป้องกันค่าเงินกับไม่ได้ป้องกันคับ

ธนชาติต้องซื้อขายก่อนบ่าย2โมง แต่ใช้ราคาอ้างอิงของ LBMA ช่วงเช้าก่อนเที่ยงลอนดอนหรือ 6 โมงเย็นบ้านเรา มีขึงพืดอยู่4ชม.เวลามันลงแรงๆนี่..ใช่ย่อย...ดูหลายๆแบงค์ไว้ครับ

ผมว่าถ้ามีเงินเก็บเหลืออยู่แล้วลงทุนกับ K Gold ได้ ไตรมาสละ 3,000 บาท ผมมีข้อเสนอใหม่ที่เป็นการลงทุนร่วมกับธนาคาร HSBC ที่ให้ผลตอบแทนปีละ 9% ขึ้นไป แล้วก็ม่ความเสี่ยงต่ำมากที่เราจะเสียครับ สนใจก็คุยกันครับ