ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตอนนี้กระทู้ใบไม้ผลิฯ มีข้อมูลด้านพลังงาน ผมเองมีความรู้เรื่องนี้น้อยมาก แต่ก็อยากรู้ข้อเท็จจริง ขอเชิญเพื่อนๆที่มีข้อมูลทุกๆด้านไปแชร์ข้อมูลกันนะครับ เผื่อเป็นประโยชน์ในการพิจารณาหลายๆ ด้าน

ถูกแก้ไข โดย milo

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตอนนี้กระทู้ใบไม้ผลิฯ มีข้อมูลด้านพลังงาน ผมเองมีความรู้เรื่องนี้น้อยมาก แต่ก็อยากรู้ข้อเท็จจริง ขอเชิญเพื่อนๆที่มีข้อมูลทุกๆด้านไปแชร์ข้อมูลกันนะครับ เผื่อเป็นประโยชน์ในการพิจารณาหลายๆ ด้าน

ช่วงนี้นอกจากตามเรื่องการเมือง อีกเรื่องที่ตามเยอะไม่แพ้การเมืองคือพลังงานครับ ช่วงต้นเดือนผมมีชวนเพื่อนในเวปนี้บางท่าน ว่ามาช่วยกรองข้อมูลพลังงานกัน ซึ่งก็ได้ตอบรับว่าจะช่วยกรองแต่ก็ออกตัวว่ารู้เรื่องพลังงานน้อย ผมยิ่งอ่านข้อมูลก็พบว่ากว้างขึ้นเยอะ ก็เลยยังไม่ได้เปิดกระทู้พลังงานสักที มีคนเปิดกระทู้พลังงานก็ดีจะได้ไปช่่วยแจม

Thanong Fanclub

11 ชั่วโมงที่แล้ว

Fedซ่อนตัวเองหลังเบลเยี่ยม?

ทางกระทรวงการคลังของสหรัฐฯเพิ่งจะเปิดเผยรายงานตัวเลขผู้ถือพันธบัตรสหรัฐฯ สำหรับเดือนมกราคม ปรากฎว่ามีประเทศหนึ่ง ซึ่งได้เพิ่มการถือพันธบัตรสหรัฐฯถึง$100 พันล้านในระยะ2เดือน คือจาก$201พันล้านเดือนพฤศจิกายน เป็น$310พันล้านในเดือนมกราคม2014

ประเทศนั้นก็คือเบลเยี่ยม

ปี2013 เบลเยี่ยมมีจีดีพี หรือขนาดเศรษฐกิจ 100พันล้านยูโร หรือประมาณ1ใน 3ของของพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐฯที่ตัวเองถือ

เบลเยี่ยมเป็นโนมินีให้ใคร????????

ช่วงนี้มีข่าวความตรึงเครียดระหว่างรัสเซียและสหรัฐฯอมเริกา ทำให้รัสเซียโยกทรัพย์สินที่ถือในรูปพันธบัตรสหรัฐนออกไป$100พันล้านในเดือน มีนาคมนี้ คงไม่น่าแปลกใจถ้าตัวเลขการถือพันธบัตรสหรัฐฯได้รับการเฟิดผยมาใน2เดือนข้าง หน้า เบลเยี่ยมจะเพิ่มการถือพันธบัตรรัฐบาลเป็น$400พันล้าน

แอบอยู่ข้างหลังเบลเยี่ยมอาจจะเป็นเฟดเดอรัล รีเชริฟ หรือหัวหน้าใหญ่ของแก๊งพิมพ์เงินธนาคารกลาง ที่ต้องทำทุกอย่างที่จะให้แชร์แม่ชะม้อย (Ponzi Scheme)ดำเนินต่อไปได้

thanong

20/3/2014

http://www.zerohedge.com/news/2014-03-18/meet-brand-new-and-shocking-third-largest-holder-us-treasurys

ตอนนี้มันมีเป็น 3 ฝ่ายแล้วอ่ะครับ แค่ 2 ฝ่าย ยังไม่รู้จะเชื่อใครดีเลยครับคุณส้มโอมือ

ตอนนี้มันมีเป็น 3 ฝ่ายแล้วอ่ะครับ แค่ 2 ฝ่าย ยังไม่รู้จะเชื่อใครดีเลยครับคุณส้มโอมือ

---นอกจาก3ฝ่ายแล้ว นักมีนักวิชาการอิสระอีก ช่วยนี้ฟังจากหลายฝ่ายเลย ผมพอจะมองภาพออกบ้างแล้ว แต่ยังไม่ครบดีครับ ยังขาดนิดหน่อยๆ ผมเลยยังไม่ได้เปิดกระทู้ แต่จะพยายามเก็บข้อมูลให้ครบครับ เพราะตั้งใจจะเปืดกระทู้พลังงานครับ

ถูกแก้ไข โดย ส้มโอมือ

กระทู้สำหรับซ่อมหลังคาแต่เนิ่นๆ และตกแต่งบ้าน

http://topicstock.pa.../R12695035.html

ถ้ารอยแตกมาก ใช้แผ่นตะกั่วน้ำมันดิน สำหรับที่ไม่แคร์เรื่องความสวยงามนะครับ แต่น่าจะได้ผลดี เพราะยิ่งร้อน น้ำมันดินน่าจะซึมลงรอยร้าวได้ดี

เป็นกำลังใจให้คุณส้มโอมือครับ ผมว่ามีคนไทยอีกมากมายที่ยังงงเหมือนผมในเรื่องนี้

ช่วงนี้ตามเรื่องพลังงาน แต่เห็นโพสเรื่องนี้แล้วใจเขวเลยครับ เพราะผมและพวกเราตามเรื่องทองคำสินแร่ทองคำและโลหะเงินสินแร่โลหะเงินในตลาด โลกมานานแล้ว น่าจะช่วยให้ข้อมูลได้ครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Thai Leak Page

รายงาน การผลิตทองคำของโลก พ.ศ.2556 ระบุว่า แหล่งแร่ทองคำชาตรี ของบริษัท คิงเกท ประเทศออสเตรเลีย ขุดทองคำไทย จังหวัดพิจิตร ในนามบริษัท อัครา รีซอร์สเซส จำกัด (มหาชน) เดิมชื่ออัคราไม่นิ่ง ทำการบดหินจนละเอียดเป็นแป้ง 120 ตัน สามารถสกัดทองคำได้ 143 ตัน ในปี 2556 เป็นตัวเลขที่แตกต่างจากหน่วยราชการไทยมาก สำคัญคือ เราได้ค่าภาคหลวงเฉลี่ยเพียง 7%เท่านั้น

เราโพสต์เรื่องนี้เพื่อหวังว่าจะมี คนไทยผู้รักชาติรักแผ่นดิน มีใจแห่งมนุษยธรรม ผู้อยู่ในวงการแร่ทองคำ ธุรกิจค้าทองคำที่ยังไม่ขึ้นรูป หรือธรณีวิทยาแร่ทองคำ ได้อ่านพบข้อความนี้ แล้วช่วยมาให้ความรู้เพิ่มเติมให้เราเข้าใจชัดเจนว่า รายงานชิ้นไหนที่โกหกเรา .... แต่มีรายงานที่สอดคล้องกันคือรายงานกระทรวงพาณิชย์ ของไทย ว่าเราส่งออกทองคำยังไม่ขึ้นรูป มูลค่า 1 แสน 4 หมื่น ถึง 2 แสนล้านบาททุกปี เป็นเวลาหลายปีที่ผ่านมาติดต่อกัน ...

เหมืองชาตรี ฆ่าคนทั้งเป็นเพราะพื้นที่ตรงนั้นมีสารหนูและสารตะกั่วธรรมชาติที่อยู่ใต้ดิน การทำเหมืองไปคุ้ยมันขึ้นมา ฟุ้งกระจายเข้าสู่ร่างกายประชาชนในพื้นที่ และยังเพิ่มสารไซยาไนด์ที่เอามาแยกทองออกจากหินทีบดแล้ว เพิ่มสารพิษทั้งในดิน ในน้ำและอากาศ มันไม่คุ้มค่าทั้งทางเศรษฐกิจ สิ่งแวดล้อม สังคม และสำคัญที่สุดคือ ชีวิตคนไทยในพื้นที่ เขาเจ็ดลูก อ.ทับคล้อ จ.พิจิตร

ท้ายนี้ .... ข้าพเจ้าขอภาวนาให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์และวิญญาณพี่น้องชาวบ้านที่จากไปเพราะสารพิษ โปรดส่งโอกาส ส่งเหตุและปัจจัย ส่งผู้รู้ คนดี และเครื่อมือง ส่งข้อมูล เปิดจิตใจคนไทยให้ตื่นรู้และยอมรับความจริง ว่าเรามีทองคำอยู่ใต้ดิน และเปิดช่องทางให้เราและพี่น้องในชุมชน พี่น้องคนไทยที่จริงจัง สามารถช่วยกันปกป้องชีวิตคนไทย พร้อมกับปกป้องทรัพย์สมบัติลูกหลานไทย มาสมทบการต่อสู้ครั้งนี้ด้วยเทอญ เราจำเป็นต้องปิดเหมืองทองแห่งนี้เร็วที่สุด ขอออ้วนวอน

http://sectornewswire.com/global-gold-mine-and-deposit-rankings-2013.pdf

เข้าไปศึกษาข้อมูลเหมืองทองพิจิตรได้ที่นี่ https://drive.google.com/folderview?id=0B6339uQYO3ngLUd3Y0Z2OGk4WVE&usp=sharing

จากเฟซ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=703125173072237&set=a.631299363588152.1073741827.488828081168615&type=1&theater

ทำการบดหินจนละเอียดเป็นแป้ง 120ล้าน ตัน สามารถสกัดทองคำได้ 143 ตัน----อันนี้ผิดแน่นอนครับ สินแร่มีแร่อยู่น้อยมากครับ

ผู้ ผลิตทองคำอันดับ1คือจีนครับ แต่จีนไม่ส่งออกเลยและนำเข้าเพิ่มครับ ปี2012 ทั้งโลกผลิตทองคำได้ประมาณ2800ตันครับ ปี2013มาตามการเมืองเป็นหลักข้อมูลส่วนนี้ยังไม่ได้หาครับ

ถ้าไทยได้อันดับ193 ผลิตได้143ตัน ถ้าอันดับ1-192 ผลิตได้เท่าเรารวมกันก็24756ตัน ข้อมูลไม่ใช่ชัวร์ครับ

ดู การผลิตจากเวปนี้ก็ได้ครับ ณเวลาที่ผมดูปี2014ทั่วโลกผลิตได้ 16,804,966ออนซ์(คูณ31.11คิดว่าถึงสิ้นปีผลิตได้มากกว่านี้5เท่าผมคูณ5 หารด้วย1000 และหารด้วย1000 จะได้ ประมาณ2613ตันต่อปีครับhttp://oilprice.com/free-widgets

Free Widgets

ผมว่าตรงนี้ ตัวเลขต้องมีอะไรผิดแน่ๆครับ

" ทำการบดหินจนละเอียดเป็นแป้ง 120 ตัน สามารถสกัดทองคำได้ 143 ตัน"

ผมว่าตรงนี้ ตัวเลขต้องมีอะไรผิดแน่ๆครับ

" ทำการบดหินจนละเอียดเป็นแป้ง 120 ตัน สามารถสกัดทองคำได้ 143 ตัน"

120ล้านตันครับ ผมผิดเองครับ

ไทยสกัดทองได้ 143 ตันนี่น่าจะไม่ใช่แล้วรึเปล่าครับ (- -*) 143 ตันนี่มากพอๆกับแอฟริกาใต้ แคนนาดา เลยนะครับ

ส่วนเรื่องพลังงานผมพอจะมีความรู้ในระดับนึง แต่ก็นะ.... (^ ^)

ถูกแก้ไข โดย หมีน้ำ

ส่วนเรื่องพลังงานผมพอจะมีความรู้ในระดับนึง แต่ก็นะ.... (^ ^)

ผมเพิ่งจะเริ่มศึกษาเรื่องพลังงานไทยไม่นาน ตอนนี้คิดว่าพอจะมองภาพออกแล้ว 1-2วันนี้ผมจะเปิดกระทู้พลังงานในเวปนี้ รบกวนคุณหมีน้ำและเพื่อนๆ ไปช่วยติ ช่วยกรอง ช่วยก่อด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ