ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คิดถึงคุณเน็กซ์จัง อยากให้ออกมาโพสต์บ้าง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คลิปในหลวงที่ผมเพิ่งเคยดูครับ

http://pantip.com/topic/31202718

รบกวนพื้นที่ครับ เครื่องประดับแพลตินัมมีแหล่ง/ร้าน น่าเชื่อถือที่ไหนบ้างครับ

ยินดีที่ได้ยินเสียงคุณ เน็กซ์ อีกค่ะ

อัตราส่วน ราคาทองคำ (USD) : ดัชนีตลาดหุ้นไทย (SET) วันนี้คือ 1:1

แต่ในอนาคต ราคาทองคำ (USD) : ดัชนีตลาดดาวน์โจนส์ (DOW) จะเป็น 1:1 เช่นกัน

ผมยังคงเชื่อเช่นนั้นเสมอมาครับ ^_^

ยังเชื่อมั่นเช่นนั้นเหมือนกันครับ ยังคิดถึงอยู่มาบ่อย ๆ น่ะครับ :01 :01 :01

รายงานการประชุม FOMC เดือนล่าสุด FED ระบุว่า ตัวเลขศก.ปัจจุบัน(จนถึงการประชุมเดือนมกราคม) ยังดีอยู่ และยังคงมีโอกาสที่จะลด QE ลง 10 Billion ลงทุกเดือนที่มีการประชุมหากไม่มีอะไรผิดพลาด , จบข่าว FOMC

ต่อไปขอสาระแนพูดถึงประเด็นที่กำลังเป็นข่าวและกระแสในช่วงนี้ นั่นคือ..การถอนเงินจากธนาคารสีชมพู

อันนี้ไม่ขอพูดถึงการถอนการฝากนะครับ ใครใคร่ถอนถอนใครใคร่ฝากฝาก แล้วแต่บุคคลเลย ขอพูดถึงกรณีสภาพคล่องธนาคารอย่างเดียว

เหมือนเดิมครับผิดตรงไหนแก้ไข เสนอแนะ แนะนำได้เลย

Q : เอาแบบรวมรัดเลย ถ้าคนถอนเงินกันเยอะๆธนาคารชมพูมีโอกาสจะล้มหรือเจ๊งเลยมั้ย

A : มีครับ ไม่ต้องสีชมพูก็ได้ครับ จริงๆทุกธนาคารล่ะครับ ถ้ามีคนแห่มาถอนเงินกันเยอะมีโอกาสล้มหรือเจ๊งทั้งหมด เพียงแต่ก่อนจะล้มจะเจ๊งมันก็มีขั้นตอน(หนีตาย)ก่อน ในสถานะการณ์ปกติโอกาสเกิดขึ้นไม่เยอะมากเท่าไหร่ครับ

Q : อ้าว งั้นแบบนี้เงินฝาก สลาก พันธบัตร ของออมสินที่ผมมีจะเป็นไงล่ะครับ

A : เนื่องจากธนาคารชมพู เป็นธนาคารรัฐ เพราะฉะนั้นรัฐจะรับประกันเงินฝากให้ 100% ต่อให้เปลี่ยนรัฐบาลหรือใครเข้ามาเป็นรัฐบาลก็เป็นหน้าที่/ภาระ ผูกผันที่ต้องคืนเงินทั้งหมดครับ ส่วนดอกเบี้ยจะได้รึเปล่าก็ขึ้นอยู่กับนโยบายการเงินของธนาคารชมพูครับ บางทีอาจไม่ได้ดอกเลยก็ได้

Q : เอ.. แต่รัฐบาลยังค้างเงินชาวนาอยู่เลยนะ แถมช่วงนี้คนไปถอนก็ไม่ได้เงินสดด้วย ถ้าธนาคารชมพูของรัฐล้มผมจะเชื่อได้ไงว่าจะได้เงิน แล้วถ้าได้เนี่ยจะได้เมื่อไหร่

A : อันนี้แยกเป็นประเด็นเลยนะครัช

1. ค้างเงินชาวอันนี้เพราะรัฐบาลไม่มีเงินอย่า่งแท้จริงครับ ตอนนี้เป็นรัฐบาลรักษาการเลยทำอะไรบางอย่างหรือเล่นแร่แปรธาตุหาเงินเพิ่มเติมไม่ได้ จริงๆถึงจะเป็นรัฐบาลเต็มตัวแต่เงินมันหมดยังไงก็หมดไม่ต่างกัน ต้องใช้วิชาแล่นแร่แปรธาตุหรือหาเงินด้วยวิธีอื่นเพิ่มมาอยู่ดี

2. คนไปถอนเงินธนาคารชมพูแล้วไม่ได้เงิน เอาจริงๆ อันนี้ก็ถือไม่แปลกนะครับ ปกติธนาคารสาขาจะไม่ได้สำรองเงินสดไว้เยอะๆครับ ถ้าถอนกันปริมาณมากๆยังไงยังไงก็ไม่พอถ้าธนาคารไม่ได้สำรองเผื่อไว้ก่อน ธนาคารสาขาบางแห่งถ้าไม่ใช่สำนักงานใหญ่ถอนเกินล้านบางที่ก็ไม่มีให้นะครับ บางสาขาฝากเข้าต่างสาขาเกินล้านก็ไม่รับฝากด้วย จะถอนเงินสดหลักล้านหรือมากกว่าล้านต้องแจ้งล่วงหน้า เพราะฉะนั้นถ้าได้ยินข่าวว่าคนถอนเงินเยอะแล้วไม่มีเงินสดให้นี่ก็ถือว่าไม่ได้แปลกเกินคาดการณ์เท่าไหร่

3. ตามหลักการ คือ ถ้าธนาคารชมพูจะล้มหรือเจ๊งจริงโดยการไล่ถอนเงินเนี่ย มันไม่ได้อยู่จะล้มในวันสองวันสามวันมันต้องมีความต่อเนื่องระยะนึง ระหว่างทางมันก็แล้วก็ขึ้นอยู่กับวิธีการรับมือของผู้บริหารครับ เช่น กู้ Interbank , ขายสินทรัพย์สภาพคล่องสูง , ขายสินทรัพย์ที่ไปลงทุน ถ้าสุดท้ายมันไม่รอดจริงๆ ขั้นตอนต่อไปก็จะเป็น การระดมทุน , การให้รัฐอุ้ม , การแปรรูป , การควบรวมกิจการ ฯลฯ ผู้ฝากก็จะได้รับเงินจากขั้นตอนข้างต้นล่ะครับ

Q : สรุปคือรัฐบาลรับประกันเงินฝาก ยังไงผมก็จะได้คืน งั้นผมก็ไม่มีความจำเป็นต้องถอนใช่มั้ยครับ

A : ไม่ใช่แบบนั้น 100% ครับ คือ รัฐบาลรับประกันเงินฝากและขั้นตอนตามหลักธนาคาร เงินมันก็ควรจะกลับมาหมดตามแนวข้อ 3 ด้านบน ใช่มั้ยครับ แต่ถ้าธนาคารชมพูหาเงินได้ช้า เรื่องระยะเวลามันจะกำหนดคืนตายตัวลำบาก แต่คงไม่เกินเดือน ใครไม่แน่ใจหรือไม่มั่นคงก็ถอนออกได้ครับ ใครใคร่ถอนถอนใครใคร่ฝากฝาก พิจารณากันเองครับ

Q : ธนาคารชมพูเจ๊งไปจะส่งผลต่อธนาคารอื่นมั้ยครับ ถ้าผมถอนจากธนาคารชมพูไปฝากธนาคารอื่นจะปลอดภัยมั้ย

A : มีแน่นอนครับ ส่วนจะมากหรือน้อยนั้นแล้วแต่กรณี ขึ้นอยู่กับแนวทางการแก้ไขของธนาคารชมพู แบบกระทบเยอะๆอันนี้น่าจะซับซ้อนและเกิดขึ้นได้หลายแบบขอละไว้ก่อน แต่แบบน้อยสุดคือเหมือนโยกเงินฝากธนาคารเท่านั้นครับ ไม่กระทบอะไรเท่าไหร่

จบดื้อๆแบบนี้ล่ะครับ

มองแบบไม่อิงทฤษฎี ผมมองว่าเป็นกระแสนะ กระแสระยะสั้น จะส่งผลต่อระยะยาวได้ยาก

คล้ายๆ กับหุ้นพื้นฐานยังดีอยู่ แต่มีปัจัยลบ เช่น ขาดทุนเฉพาะไตรมาสนี้ ก็เป็นขาลงสั้นๆ เว้นแต่กู้สถานการณ์ไม่ได้

กรณีออมสินคล้ายๆ เป็นการลงโทษทางสังคมมากกว่า พอธนาคารมีมาตรการแก้ไขออกมา ก็น่าจะได้ลดโทษ ^_^

BOFA : Sell gold 1337 , risking 1346 , target 1270 , potentially 1185

BOFA : into 1351/1368 is top and sell zone with downside and bearish

ช่วงนี้มีอะไรแปลกๆ เยอะจริง

bloomberg บอกอย่าง

mineweb บอกอีกอย่าง

http://www.bloomberg.com/news/2014-02-25/china-s-gold-shipments-from-hong-kong-decline-as-demand-weakens.html

http://www.mineweb.com/mineweb/content/en/mineweb-gold-analysis?oid=230736&sn=Detail

ช่วงนี้มีอะไรแปลกๆ เยอะจริง

bloomberg บอกอย่าง

mineweb บอกอีกอย่าง

http://www.bloomberg...nd-weakens.html

http://www.mineweb.c...30736&sn=Detail

ข่าวเดียวกันเนื้อหาคล้ายกัน แต่พาดหัวคนละอย่าง - -* ตลกดีแท้

เทิร์ด แห่ง ทีเอฟเมทัลส์รีพอร์ต นำข้อสังเกตของเขามาเขียนบทความไว้ได้น่าสนใจ ขอสรุปมานำเสนอตามนี้ครับ

--> จากแผนภูมิ.. ลูกศรสีแดง แสดงถึง GOFO ติดลบ ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของการไล่ราคาขึ้น และลูกศรสีดำ แสดงถึง GOFO เป็นบวก เป็นจุดเปลี่ยนในการไล่ราคาลง

• ความต้องการทองคำในโลกมีเยอะมาก (จีน, เยอรมันถอนทองคำกลับบ้าน) ทำให้อุปทานของทองคำพร้อมส่งมอบมีจำกัดมาก
  • ธนาคารกลางไม่ยอมปล่อยกู้ทองคำสู่ตลาดทุกวัน หรือ
  • ธนาคารกลางยอมปล่อยกู้ทองคำทุกวัน แต่ช่วงเดือนส่งมอบที่ไครม์เม็กซ์ ความต้องการของจริงที่มากกว่าปกติ มีมากพอที่จะทำให้ GOFO ติดลบ
  • GOFO ติดลบ ชี้ให้เห็นว่าของจริงสำหรับการส่งมอบ (Good Delivery Bars) มีไม่เพียงพอในการปล่อยกู้ และส่งมอบ
  • การที่ของจริงไม่พอส่งมอบ ทำให้ธนาคารทองคำไม่สามารถชอร์ต เพื่อทุบราคาได้

เทิร์ดได้สรุปความเห็นของเขาไว้ดังนี้

1. ซื้อเมื่อ GOFO ติดลบ
  2. ให้ระมัดระวัง, ขายออก, หรือเลื่อนการซื้อของออกไปเมื่อ GOFO เปลี่ยนเป็นบวก