ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม MT4

โพสต์แนะนำ

สำหรับเพื่อนๆที่มีความรู้ด้านนี้ และต้องการเพิ่มเติมความรู้ให้เพื่อนๆ

ถือว่าผมขอร้องครับ อย่าพึ่งโพสอะไรเข้ามา

เพราะจะทำให้แนวทางในการแนะนำรูปแบบการสร้างกราฟเพื่อวิเคราะห์ราคาทองคำ

อาจจะกระโดดข้ามไปมา ไม่เป็นไปตามขั้นตอนที่ผมวางแผนไว้

แต่อาจจะส่งผลเสียทำให้เพื่อนๆที่ยังไม่ค่อยมีความรู้เกิดความสับสนได้ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกthaigold.info/

วันนี้ผมถือโอกาสเปิดกระทู้ การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม MT404a97f13.gif

โดยมีวัตถุประสงค์หลักของการเปิดเพื่อให้เพื่อนๆ สร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากเครื่องมือที่มากับโปรแกรมMT4

เมื่อเพื่อนๆ ใช้เครื่องมือเหล่านี้ในการสร้างกราฟเพื่อวิเคราะห์ราคาทองคำ และอ่านค่าจากเครื่องมือพท้นฐานเหล่านี้ได้

ต่อไปกราฟแปลกๆที่เพื่อนๆ อ่านเจอ เพื่อนๆก็จะทราบว่า ทุกสิ่งทุกอย่างมาจากเครื่องมือพื้นฐานเหล่านี้ทั้งสิ้น

ผมหวังเป็นอย่างยิ่ง ว่า กระทู้นี้ คงมีประโยชน์สำหรับมือใหม่ที่พึ่งหัดเล่นทองโดยอาศัยดูกราฟเป็นหลักครับ

ในระหว่างที่ผมโพสแนะนำการสร้างกราฟ ผมจะแนะนำวิธีการอ่านกราฟเพื่อหาแนวรับ - แนวต้านไปด้วยเรื่อยๆ

เพื่อนๆ สงสัยตรงไหน ให้เข้ามาตั้งคำถามครับ

สำหรับเพื่อนๆที่มีความรู้ด้านนี้ และต้องการเพิ่มเติมความรู้ให้เพื่อนๆ

ถือว่าผมขอร้องครับ อย่าพึ่งโพสอะไรเข้ามา

เพราะจะทำให้แนวทางในการแนะนำรูปแบบการสร้างกราฟเพื่อวิเคราะห์ราคาทองคำ

อาจจะกระโดดข้ามไปมา ไม่เป็นไปตามขั้นตอนที่ผมวางแผนไว้

แต่อาจจะส่งผลเสียทำให้เพื่อนๆที่ยังไม่ค่อยมีความรู้เกิดความสับสนได้ครับ5fc0f220.gifem0009.gif

แค่นี้ก่อนครับ ขอเวลากลับไปเก็บข้อมูลจากกระทู้ จบ ป.4 หัดเล่นทองก่อนครับ6e45ec9e.gif

อ.ซีครับ เละเลยครับ

1.ตัวLinear ลากแล้วมันมาสุดตรงที่ขอบของกราฟแท่งเทียน แล้วไม่ยอมมาต่อจนสุดด้านขวาจอครับ

2.Andrew นี่ จุดที่วางนี่อันไหนก่อนหลังครับ วางไปวางมาผิดทิศผิดทางหมดครับ

3.Channel Fibo ไปกดวางตรงไหนครับ? รบกวนด้วยครับ :P

1.ตัวLinear ลากแล้วมันมาสุดตรงที่ขอบของกราฟแท่งเทียน แล้วไม่ยอมมาต่อจนสุดด้านขวาจอครับ

2.Andrew นี่ จุดที่วางนี่อันไหนก่อนหลังครับ วางไปวางมาผิดทิศผิดทางหมดครับ

3.Channel Fibo ไปกดวางตรงไหนครับ? รบกวนด้วยครับ :P

เหมือนกั๋นเลย !38 !45

โหลดโปรแกรม MT4 ได้ที่ไหนคะ ขอบคุณค่ะ

วิธีลากเส้น renear gresesion ดูจากรูปแล้วไม่รู้จะเริ่ม

ค่าเท่าไรดี

อ.ซีครับ จุดpivot = 0.0 resistant = ? support = ? ครับ ผมทำออกมาแล้วไม่เหมือนเลย..

งง งง ไปหมดเลยค่ะ มืดไปหมดจะทำยังไงดีคะเพราะไม่มีพื้นฐานเลย

3.Channel Fibo ไปกดวางตรงไหนครับ? รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคนครับ

จากที่เพื่อนๆโพสมา ถึงตอนนี้ทำให้ผมเข้าใจอะไรมากขึ้นครับunsure.gif

การที่ผมจะแนะนำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ต้องดูพื้นฐานของคนที่ผมจะให้ด้วย ว่าเข้ามีพื้นฐานขนาดไหนhuh.gif

บางสิ่งบางอย่าง ที่ผมคิดว่าง่ายนิดเดียว แต่...อาจจะยากสุดๆสำหรับบางคน

และหวังว่าเพื่อนๆคงทราบแล้วว่า การที่จะสร้างกราฟ 1 กราฟ มันยุ่งยากมากแค่ไหนsleep.gif

บางสิ่งบางอย่างที่เห็นในกราฟ คนที่วิเคราะห์หลายๆคนไม่ได้ลบออกไป เพราะมันยังมีความจำเป็นต้องใช้งานต่อสำหรับเขา ผลที่ตามมาคือกราฟที่เอาออกมาโพสจะดูเลอะเทอะมาก ทำให้คนที่ดูแล้วจับจุดดูลำบาก เกิดอาการตาลาย

คนโพสจะได้อ่านข้อความจากคนอ่านว่า เอาก๊วยเตี๋ยวมาขาย tongue.gif

ตอนนี้ ผมแยกคนที่อ่านกระทู้นี้ออกมาได้ 3 กลุ่มblush.gif

1. กลุ่มที่ไม่มีพื้นฐานเลย ( โปรแกรม MT4 ก็ยังไม่มี)

2. กลุ่มที่พอจะรู้เรื่องบ้าง แต่ยังใช้เครื่องมือที่มากับโปรแกรมไม่ค่อยชำนาญ

3. กลุ่มที่เคยใช้กราฟสำเร็จรูป พอมาสร้างกราฟเอง ก็ไม่สามารถหาจุดที่จะวางพวกเส้นต่างๆได้ถูก

เพราะไม่รู้ว่าคุณสมบัติของเครื่องมือเหล่านี้ใช้ทำอะไร

มาถึงตรงนี้ ผมคงต้องขอพักการสร้างกราฟไว้ก่อนครับ เพราะเริ่มมีอาการตาลายwacko.gif

(สำหรับคนที่เป็นแล้ว ตามอ่านที่กระทู้ จบป.4 หัดเล่นทองครับ ผมจะเอากราฟนี้

ไปวิเคราะห์แนวทางที่กระทู้โน้นครับ)

แต่ตรงนี้ผมจะเริ่มต้นใหม่ครับ เพื่อให้ ไปพร้อมๆกันครับbiggrin.gif

ตามหัวข้อนี้ครับ

หัวข้อแรก การโหลดโปรแกรม MT4 และขั้นตอนการลง เพื่อนำมาใช้งาน

หัวข้อที่สอง สัญลักษณ์และเครื่องมือต่างๆที่มากับโปรแกรม MT4 และการทำมาใช้งาน(เฉพาะตัวที่สำคัญ)

ตรงนี้ผมจะพยายามอธิบายการนำมาใช้ และการปรับแต่งค่าที่ละตัวโดยมีรูปประกอบไปเรื่อยๆ

หัวข้อที่สาม การสร้างกราฟจากเครื่องมือที่มากับโปรแกรม MT4

ผมว่า สามข้อนี้ก็คงพอนะครับsmile.gif

สรุปตอนนี้หยุดทุกอย่าง แล้วเริ่มต้นกันใหม่นะครับa03cbf1e.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

สมัครมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะของส่งการบ้านเลยแล้วกัน

post-2834-095736800 1297082238.jpg

สวัสดีครับ

ขอเป็นลูกศิษย์ร่วมศึกษาด้วยคนครับ

ผมเป็นกลุ่มที่1ครับ ไม่มีพื้นฐานเลยครับ

ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับ

สมัครมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะของส่งการบ้านเลยแล้วกัน

ปรับค่าใหม่นิดหน่อยครับ แล้วแต่งสี เส้นTrendline กับเส้น Andrews ให้เป็นสีเดียวกันครับ

เพราะเส้นกลางของเส้นAndrews' คือเส้นค่าเฉลี่ยตรงกลางที่ Fibo 0.0 ของเส้น Channels Fibonacci ครับ

การดูก็ดูแบบง่ายๆครับ หลุดเส้นตรงกลางคือ 0.0 แนวโน้มราคาเฉลี่ยลง ถ้าทะลุเส้นบนของเส้น Andrews' แนวโน้มราคาเฉลี่ยคือขึ้น โดยมีแนวรับแนวต้าน ตามเ้ส้น Fibo Retracement กับเส้น Channels Fibonacci ครับ

การดูเส้นพวกนี้ จะดูเป็นค่าเฉลี่ยเหมือนดูเส้น บาริงเกอร์แบร์น ครับ

ตอนนี้กราฟอ่านแนวรับ แนวต้านได้เท่านี้ครับ เพราะผมไม่ทราบว่า เส้นที่วิ่งอยู่บนแท่งเทียนคือเส้นอะไรครับ และตั้งค่าเท่าไหร่ครับ

เกือบลืมไปเส้นที่เราไม่ใช้ ลบออกก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับอาจารย์ซี ตอนนี้ปรับสีแล้วตัดส่วนเกินออกตามรูป

สวัสดีครับคุณรับทรัพย์

กราฟที่เรากำลังสร้างอยู่เป็นกราฟรายวัน

จุดที่ต้องระวังในการสร้างกราฟรายวัน จุดต่างๆ ที่วาง ต้องวางให้เป็นเส้นเดียวกันจริงๆครับ

ไม่งั้น แนวรับ แนวต้าน ที่หาได้ จะผิด หรือ เพิ้ยนไป 2 - 4 เหรียญเลยครับ

และเมื่อราคาขึ้นไปที่ Fibo สูงๆ ราคาจะผิดหรือเพี้ยนไป 10 - 12 เหรียญครับ

ถ้าไม่มีการปรับแต่งใหม่ครับ

จุดนี้ต้องระวังมากครับ

ถ้าวางดีๆ แนวรับ แนวต้านที่ได้ ไม่ควรผิดพลาดเกินกว่า 0.1 - 0.3 เหรียญ ครับ

หุ หุ แต่เวลาผิด... ส่วนมากเกิดจากการเดาผิดทางครับ..เดาว่าขึ้นมันลากลง เดาว่าลงมันลากขึ้น laugh.giflaugh.giflaugh.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

yes sir เริ่มเมื่อไรดี กับท่าน ซีฯ อยากอ่านเป็น

จะใด้ทำตามที่ละขั้นตอน !01 !_Rd

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคนครับ

จากที่เพื่อนๆโพสมา ถึงตอนนี้ทำให้ผมเข้าใจอะไรมากขึ้นครับunsure.gif

การที่ผมจะแนะนำสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ต้องดูพื้นฐานของคนที่ผมจะให้ด้วย ว่าเข้ามีพื้นฐานขนาดไหนhuh.gif

บางสิ่งบางอย่าง ที่ผมคิดว่าง่ายนิดเดียว แต่...อาจจะยากสุดๆสำหรับบางคน

และหวังว่าเพื่อนๆคงทราบแล้วว่า การที่จะสร้างกราฟ 1 กราฟ มันยุ่งยากมากแค่ไหนsleep.gif

บางสิ่งบางอย่างที่เห็นในกราฟ คนที่วิเคราะห์หลายๆคนไม่ได้ลบออกไป เพราะมันยังมีความจำเป็นต้องใช้งานต่อสำหรับเขา ผลที่ตามมาคือกราฟที่เอาออกมาโพสจะดูเลอะเทอะมาก ทำให้คนที่ดูแล้วจับจุดดูลำบาก เกิดอาการตาลาย

คนโพสจะได้อ่านข้อความจากคนอ่านว่า เอาก๊วยเตี๋ยวมาขาย tongue.gif

ตอนนี้ ผมแยกคนที่อ่านกระทู้นี้ออกมาได้ 3 กลุ่มblush.gif

1. กลุ่มที่ไม่มีพื้นฐานเลย ( โปรแกรม MT4 ก็ยังไม่มี)

2. กลุ่มที่พอจะรู้เรื่องบ้าง แต่ยังใช้เครื่องมือที่มากับโปรแกรมไม่ค่อยชำนาญ

3. กลุ่มที่เคยใช้กราฟสำเร็จรูป พอมาสร้างกราฟเอง ก็ไม่สามารถหาจุดที่จะวางพวกเส้นต่างๆได้ถูก

เพราะไม่รู้ว่าคุณสมบัติของเครื่องมือเหล่านี้ใช้ทำอะไร

มาถึงตรงนี้ ผมคงต้องขอพักการสร้างกราฟไว้ก่อนครับ เพราะเริ่มมีอาการตาลายwacko.gif

(สำหรับคนที่เป็นแล้ว ตามอ่านที่กระทู้ จบป.4 หัดเล่นทองครับ ผมจะเอากราฟนี้

ไปวิเคราะห์แนวทางที่กระทู้โน้นครับ)

แต่ตรงนี้ผมจะเริ่มต้นใหม่ครับ เพื่อให้ ไปพร้อมๆกันครับbiggrin.gif

ตามหัวข้อนี้ครับ

หัวข้อแรก การโหลดโปรแกรม MT4 และขั้นตอนการลง เพื่อนำมาใช้งาน

หัวข้อที่สอง สัญลักษณ์และเครื่องมือต่างๆที่มากับโปรแกรม MT4 และการทำมาใช้งาน(เฉพาะตัวที่สำคัญ)

ตรงนี้ผมจะพยายามอธิบายการนำมาใช้ และการปรับแต่งค่าที่ละตัวโดยมีรูปประกอบไปเรื่อยๆ

หัวข้อที่สาม การสร้างกราฟจากเครื่องมือที่มากับโปรแกรม MT4

ผมว่า สามข้อนี้ก็คงพอนะครับsmile.gif

สรุปตอนนี้หยุดทุกอย่าง แล้วเริ่มต้นกันใหม่นะครับa03cbf1e.gif

yes sir เริ่มเมื่อไรดี กับท่าน ซีฯ อยากอ่านเป็น

จะใด้ทำตามที่ละขั้นตอน

อาจารย์ซีครับ ส่งการบ้าน ลบTrendLineที่เกินไม่ได้ครับ แล้วก็ตั้งFibo แบบเอียงไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับเดี๋ยวผมจะทำใหม่ครับ ขอบคุณอาจารย์ซีครับผม