ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ccczaa

การสร้างกราฟวิเคราะห์ราคาทองคำจากโปรแกรม MT4

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ ป้านัท

มดแดงมาให้ สถิติ ข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ มดแดงจำเวลาไม่ได้นะคะ สถิติตอนที่ได้อ่านของคุณคิคาปู้ มดแดงจำได้ว่า (คงประมาณที่มดแดงมาโพสแหละค่ะ ) 5420 เพราะมันลงตัวพอดี แต่ตอนนี้ขึ้นมา 5855 นับว่าไม่น้อยนะคะ ถึงแม้การโพสเข้ามาจะไม่มาก ขอบคุณค่ะอาจารย์ซีซ่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณซี ทำสารบัญไว้ในความเห็นแรกของกระทู้ดีไหมคะ อย่างนี้หาอ่านย้อนหลังลำบาก

คุณซี ทำสารบัญไว้ในความเห็นแรกของกระทู้ดีไหมคะ อย่างนี้หาอ่านย้อนหลังลำบาก

ครับ ผมว่าจะทำสารบัญครับ แต่ตอนนี้ขอใช้ชื่อเดิมๆไปก่อนครับ พอเป็นรูปเป็นร่าง ก็จะทำสารบัญครับ

อีกอย่างตอนนี้ผมกำลังรอของอีกคนครับที่กำลังทำภาพพร้อมคำอธิบาย ประมาณ 40 ภาพครับ

ยังไม่เห็นของเขาครับว่าทำมาแบบไหนครับ

ยังตั้งชื่อห้วข้อไม่ออกครับ ต้องเห็นของจริงก่อนครับ1b38f9e2.gif

ตอนนี้ คนที่จะมาแชร์ความรู้

กำลังทำรูปพร้อมอธิบายความหมาย + วิธีการใช้ จากรูปนี้อยู่ครับ

ขอเวลาหน่อยครับ เพราะแต่ละคนก็ต้องทำงานประจำครับ

ถ้าผมดูตามนี้ รูปประกอบ คงประมาณ 100 รูปครับ + คำอธิบาย

ถ้าไม่หลับไม่นอนเลย ก็คงใช้เวลาประมาณ 5 วัน

แต่คนเราต้องหลับต้องนอน อาจใช้เวลา 20 - 30 วัน

ช้าหน่อย แต่ใช้เครื่องมือเป็น

ไม่เหมือนแต่ก่อนทุกอย่างต้องศึกษาเองหมด อดหลับอดนอนกันเป็นปีกว่าจะรู้เรื่อง

รอกันหน่อยครับ ช่วงที่รอ ส่งสัยอะไรตรงไหน ที่คุณป้านัท โพสเอาไว้ก็ถามมาครับ ตอบได้ผมตอบให้ครับ ตอบไม่ได้ เดี่ยวหาคนที่มีความรู้มาตอบให้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณอาจาร์ยซีและปัานัน นะคะ... !thk !thk

รวมถึงทุกท่านที่มาช่วยให้ความรู้นะค๊าาาาา

ถึงคนจะอ่านน้อย !_09 แต่เด็กเพิ่งหัดเรียนกราฟเข้ามาอ่านเสมอนะค่ะ !10

ท่านอาจาร์ยอย่าหมดกำลังใจนะค่ะ :wub:

อันนี้เป็นคำถามที่ส่งมาทางอีเมล

หลังจากได้โหลดและทำตามขั้นตอนเบื้องต้นตามที่คุณป้านัทและป้า MN

ก็ทำได้เกือบทุกอย่างครับ

แต่ตอนนี้ยังติดอยู่ที่ FIbo ครับ คือตามที่คุณป้านัทและป้า MN ได้ทำให้ดูมันจะมี 4 ตัวครับ คือ 1.Common 2.Fibo levels 3.Parameters และ 4.Visualization

แต่ของผมไม่มี Fibo levels แล้วเวลากดมาแล้วจะมีแค่ชื่อบอกว่า Support 1,2 and Resistance 1,2 แทนนะครับ

จึงอยากเรียนถามอาจารย์ว่าผมควรทำอย่างไร จึงจะได้รูปแบบที่อาจารย์มีครับ

รูปแรก กับ รูปที่ 2 เท่าที่ดู คนละเรื่องกันครับ

ตอนนี้งานเข้า ต้องทำงานก่อนครับ ว่างจะมาอธิบายให้ครับ หรือ ถ้าใครว่างอธิบายได้ ก็ช่วยอธิบายได้นะครับ

ขอบคุณครับ

รูปแรกเป็นการปรับค่าเพื่อใช้Fibo Retracement

ทำตามขั้นตอนนี้ก่อนครับ

หลังจากนั้นก็มาทำตามขั้นตอนนี้ครับ

ตามด้วยการตั้งค่า Fibo ตามด้านล่างครับ

โดยปกติ ค่าที่นิยมใช้ในการตั้งค่า Fibo Retracement ที่นิยมใช้กัน จะมีด้วยกัน 7 รูปแบบ คือ

• Fibo Standard : นิยมตั้งค่า 0.0, 0.236, 0.382, 0.5, 0.618, 1.0, 1.5, 1.618, 2.0, 2.618

• Fibo Extended : นิยมตั้งค่า 0.0, 0.146, 0.236, 0.382, 0.447, 0.5, 0.564, 0.618, 0.685, 0.786, 0.886, 1.0, 1.13, 1.272, 1.5, 1.618, 2.0, 2.618, 3.14, 4.236

• Fibo 0 - 100 : นิยมตั้งค่า 0.0, 0.146, 0.236, 0.300, 0.382, 0.447, 0.5, 0.564, 0.618, 0.685, 0.786, 0.886, 1.0

• Fibo UP 100 : นิยมตั้งค่า 1.13, 1.272, 1.460, 1.5, 1.618, 1.902, 2.0, 2.236, 2.618, 3.14, 3.618, 4.236

• Fibo Iron : นิยมตั้งค่า 0.0, 0.382, 0.5, 0.618, 0.786, 0.886, 1.0, 1.272, 1.618, 2.0, 2.24, 2.618, 3.14, 3.618

• Fibo DiNapoli levels : นิยมตั้งค่า 0.382, 0.618, 1.618

• Pivot Pivots : ตั้งค่าเป็นค่าบวก 1.618, 1.272, 1.000, 0.786, 0.618, 0.382 0.0, ตั้งค่าเป็นค่าลบ 38.2, 0.618, 0.786, 1.000, 1.272, 1.618

ลองปรับค่าแล้วตั้งค่าใน Fibo Retracement ดูครับ

รูปที่ 2

เป็นค่าที่ตั้งค่ามาแล้วใน Indicators ครับ

ถ้าจะแก้ค่าต้องไปแก้ในโปรแกรมที่เขียนมาครับ

คนที่จะแก้ค่า ต้องเขียนโปรแกรมเป็นครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

มารายงานตัวว่า กำลังพยายามทำกราฟอยู่คะ ไม่ได้อู้นะคะ แต่ช้าหน่อย อิอิ... :wacko: :blink: :angry:

เท่าทีดูใน navigator ที่แนบมา มันไม่ใช่ indicator พื้นฐานนี่ค่ะ

เช่น demark trenline... fx5-divergence ....GMMa ...MACD with histogram & divergence ...fibo-v2...หรือว่า บางลิงค์มีให้ค่ะอาจารย์ งงงง !38

เท่าทีดูใน navigator ที่แนบมา มันไม่ใช่ indicator พื้นฐานนี่ค่ะ

เช่น demark trenline... fx5-divergence ....GMMa ...MACD with histogram & divergence ...fibo-v2...หรือว่า บางลิงค์มีให้ค่ะอาจารย์ งงงง onion33.gif

ไม่มีครับ คงโหลดมานะครับ แต่ถามมาก็ตอบให้ครับ

เพราะคนอื่นๆที่อ่านที่ยังไม่มีความรู้ ก็จะได้ความรู้ไปด้วยครับ

เดี่ยวพอกระทู้เป็นรูปเป็นร่าง

ก็คงต้องลบข้อความในสิ่งที่ไม่จำเป็นเกี่ยวกับโปรแกรมMT4 เพียวๆ ออกไปครับ

เพราะต้องการแนะนำการสร้างกราฟและหาแนวรับ แนวต้านจากเครื่องมือที่มีมากับโปรแกรมเลย

โดยไม่ต้องไปโหลดมาจากไหนครับ

อาจารย์ซี.คะ เอาการบ้านมาส่ง ขอคำแนะนำด้วยคะ gbsr2.gif

ไม่ทราบว่าภาพจะมารึเปล่า เพิ่งเคยทำครั้งแรก :unsure: :unsure:

ดีใจส่งภาพเป็นแล้ว อิอิ :lol: :lol: ขอบคุณหัวข้อการโพสรูปที่คุณมดแดงลงไว้ ช่วยได้มาเลยคะ ไม่ยากอย่างที่คิด :lol: :lol:

ดีใจส่งภาพเป็นแล้ว อิอิ :lol: :lol: ขอบคุณหัวข้อการโพสรูปที่คุณมดแดงลงไว้ ช่วยได้มาเลยคะ ไม่ยากอย่างที่คิด :lol: :lol:

สวัสดีครับคุณ reeping

ใจเย็นๆก่อนนะครับ ช่วงนี้ลองหัดปรับค่าไปเรื่อยๆ ตามที่คุณป้านัท โพสไว้ก่อนครับ

หรือ อาจจะหัดตีเส้นต่างๆไปก่อนครับ

รอให้คนที่จะมาแชร์ความรู้ต่อจากคุณป้านัท เขาได้โพสก่อนครับ

หลังจากนั้นค่อยๆมาสร้างกราฟกันครับ

ไม่งั้นจะดึงเครื่องมือที่มีออกมาใช้และปรับการตั้งค่าจะไม่คล่องกันครับ

ช่วงแรกอาจจะไปกันช้าหน่อยครับ แต่ช่วงหลังๆรับรองเร็วแน่นอนครับ

และหาแนวรับ แนวต้าน เป็นแน่นอนครับ