ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ตามกราฟ รายวัน ทองยังไม่หลุดเส้นแนวรับย่อยยังอยู่

ในเทรน ขาขึ้นครับน่าจะกำลังเลือกทางไปอยู่

post-1950-098529700 1301535178.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ADP เผยภาคเอกชนในสหรัฐเพิ่มการจ้างงาน 201,000 ตำแหน่งในเดือนมี.ค.

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2554 06:22:00 น.

ADP Employer Services ซึ่งเป็นบริษัทวิจัยด้านตลาดแรงงานในสหรัฐเปิดเผยว่า ภาคเอกชนทั่วประเทศสหรัฐมีการจ้างงานเพิ่มขึ้น 201,000 ตำแหน่งในเดือนมี.ค. ซึ่งสอดคล้องกับที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดการณ์ไว้

การเปิดเผยตัวเลขจ้างงานของ ADP มีขึ้นก่อนที่กระทรวงแรงงานสหรัฐจะเปิดเผยตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตร (nonfarm payroll) ประจำเดือนมี.ค.ในวันศุกร์นี้ โดยนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าตัวเลขจ้างงานจะเพิ่มขึ้น 190,000 ตำแหน่ง และคาดว่าอัตราว่างงานเดือนมี.ค.จะทรงตัวอยู่ที่ 8.9%

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: ratana@infoquest.co.th--

ภาวะตลาดน้ำมัน NYMEX: น้ำมันดิบปิดลบ 52 เซนต์หลังสต็อกน้ำมันสหรัฐพุ่ง

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2554 07:14:33 น.

สัญญาน้ำมันดิบตลาดนิวยอร์กปิดปรับตัวลงเมื่อคืนนี้ (30 มี.ค.) หลังจากสำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของสหรัฐเปิดเผยสต็อกน้ำมันดิบที่พุ่งขึ้นเกินคาด ซึ่งทำให้นักลงทุนวิตกกังวลว่าภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซาในสหรัฐอาจทำให้ความต้องการพลังงานลดลงอีก อย่างไรก็ตาม สัญญาน้ำมันดิบปรับตัวลงไม่มากและสามารถไต่ขึ้นจากระดับต่ำสุดของวันได้ เนื่องจากนักลงทุนยังคงให้น้ำหนักกับสถานการณ์ความไม่สงบในตะวันออกกกลาง

สัญญาน้ำมันดิบ NYMEX (New York Mercantile Exchange) สัญญาน้ำมันดิบส่งมอบเดือนพ.ค.ปรับตัวลง 52 เซนต์ หรือ 0.5% ปิดที่ 104.27 ดอลลาร์/บาร์เรล หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 103.44-105.15 ดอลลาร์

สัญญาน้ำมันดิบเบรนท์ที่ตลาด ICE กรุงลอนดอน ส่งมอบเดือนพ.ค.ขยับลง 3 เซนต์ ปิดที่ 115.13 ดอลลาร์/บาร์เรล

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า สัญญาน้ำมันดิบร่วงลงทันทีที่สำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของสหรัฐ (EIA) เปิดเผยว่า สต็อกน้ำมันดิบในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 25 มี.ค. พุ่งขึ้น 2.9 ล้านบาร์เรล แตะที่ 355.7 ล้านบาร์เรล มากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะเพิ่มขึ้นเพียง 1.8 ล้านบาร์เรล และสต็อกน้ำมันกลั่น ซึ่งรวมถึงฮีทติ้งออยล์และดีเซล เพิ่มขึ้น 700,000 บาร์เรล แตะที่ 153.3 ล้านบาร์เรล สวนทางกับที่คาดว่าจะลดลง 600,000 บาร์เรล

การพุ่งขึ้นของสต็อกน้ำมันดิบและน้ำมันกลั่นทำให้เกิดความกังวลว่า ภาวะเศรษฐกิจที่ยังไร้ทิศทางในสหรัฐอาจจะทำให้ความต้องการพลังงานลดลงด้วย อย่างไรก็ตาม EIA ระบุว่า สต็อกน้ำมันเบนซินลดลง 2.7 ล้านบาร์เรล แตะที่ 217 ล้านบาร์เรล มากกว่าที่นักวิเคราะห์คาดว่าจะลดลงเพียง 1.9 ล้านบาร์เรล ส่วนอัตราการใช้กำลังการกลั่นน้ำมันทรงตัวที่ 84.1%

ส่วนสต็อกน้ำมันดิบที่เมืองคุชชิง รัฐโอกลาโฮมาเพิ่มขึ้น 1.69 ล้านบาร์เรล แตะระดับระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 41.89 ล้านบาร์เรล ซึ่งสต็อกน้ำมันที่เพิ่มขึ้นสะท้อนให้เห็นว่า สหรัฐมีการนำเข้าน้ำมันดิบเพิ่มขึ้นสู่ระดับ 9.1 ล้านบาร์เรล แม้สถานการณ์รุนแรงในตะวันออกกลางส่งผลกระทบต่ออุปทานน้ำมันในตลาดโลกก็ตาม

อย่างไรก็ดี สัญญาน้ำมันดิบสามารถไต่ขึ้นจากระดับต่ำสุดในระหว่างวันที่ 103.44 ดอลลาร์ได้ เนื่องจากนักลงทุนยังคงเข้าซื้อเก็งกำไรหลังจากมีรายงานว่า กลุ่มต่อต้านมูอัมมาร์ กัดดาฟี สามารถยึดฐานที่มั่นในเมืองราสลานุฟ ซึ่งเป็นเมืองท่าลำเลียงน้ำมันที่เคยถูกยึดครองโดยกองกำลังทหารของกัดดาฟี ขณะที่นักวิเคราะห์คาดว่า สถานการณ์รุนแรงในลิเบียซึ่งเป็นสมาชิกโอเปคนั้น อาจจะยืดเยื้อออกไปอีก และจะเป็นปัจจัยหลักที่หนุนราคาน้ำมันพุ่งขึ้นด้วย

ประธานาธิบดีบารัค โอบามา แห่งสหรัฐได้ออกแถลงการณ์เมื่อวานนี้ว่า สหรัฐจะเพิ่มการพึ่งพาแหล่งพลังงานภายในประเทศเพื่อฟื้นฟูความมั่นคงของชาติ พร้อมกำหนดเป้าหมายที่จะลดการนำเข้าน้ำมันจากต่างประเทศลงประมาณ 1 ใน 3 ภายในระยะเวลา 10 ปีนี้

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: ratana@infoquest.co.th--

สวัสดีตอนเช้าครับเริ่มด้วยอากาศที่หนาวววเหน็บดูแลสุชภาพกันด้วยนะครับ ก่อนวิเคราะห์ตอนนี้ไทยเกิดภัยพิบัติยังงัยเค้ามีให้ช่วยบริจากก็บริจากให้เค้าด้วยนะครับสร้างกุศลกันนะครับ

จากรูปจะเห็นแนวต้านแนวรับเมื่อวานยังไม่หลุดไปไหนไกลนะครับถึงแม้กลางคือนจะดีดแรงก็โดนเทแรงตามมา ลักษณะยังอยู่ในรูปสไร้เวอัพครับ แต่ดีขึ้นตรงราคาสามารถยืนเหนือ fibo 38.2ได้ ลักษณะนี้แนวรับระยะสั้นจะอยู่ที่ 1421 แนวต้านคงเป็นแถว 1430 แล้วคงมีการย่อตัวอีกครั้ง แต่คงย่อไม่มาก ราย h4 ให้สัญญาณซื้อตามลูกศรแล้วนะครับ ส่วนรายวันกำลังจะให้ถ้าอีกแท่งเป็นเขียว

ตามรูปที่ 2 sto รายวันกลับตัวขึ้นตักกันตามหลักคือการให้สัญญาณซื้อครับ macd ส่งสัญญาณขึ้นแต่ไม่แข็งแรง rsi ส่งสัญญาณขึ้นโดยไม่มีไดเวอร์เจ้น ค่อนข้างมีพลังครับ ถ้าไม่หลุด 1420 สัญญาณกลับตัวจะค่อนข้างขัดเจนยังงัยวันนี้ระยะสั้นข้างต้นคงไปทดสอบแถว 1430 แล้วคงมีย่อตัวลงมาครับ ระยะยาวยังมีมุมมองดีอยู่ครับแท่งคงยังไม่ต้องปล่อย ส่วนขา S ผมว่าน่าเปลี่ยนมาเป็นการช้อนซื้อตามแนวรับจะดีกว่าครับ มันเป็นแค่แนวทาง ไม่ควรเชื่อทั้งหมด เพราะมันเป็นเงินของคุณคุณย่องต้องตัดสินใจเอง

post-828-085670900 1301538449.gif

post-828-056136100 1301538456.gif

post-828-020942900 1301538462.gif

ข้างบนนี้จาก "คู่มือการวิเคราะห์ทางเทคนิค" ของ อ.สุรชัย ไชยรังสินันท์ หน้า 21 ครับ

(ใครต้องการโหลดคู่มือเล่มเต็มๆ ที่เวปนี้ก็มีให้โหลดนะครับ...ลองหาดู...ถ้าใครหาเจอแล้วมาโพสบอกเพื่อนๆด้วยนะครับ)

รูปข้างล่างนี่ ราคาทะลุเทรนไลน์ขาลง(เส้นสีน้ำเงิน)ขึ้นมาแล้วคร๊าบบ...พอผ่านไปแล้วราคาพยายามลงมาอีกครั้ง...แต่มาเจอแนวต้านเดิมที่กลายเป็นแนวรับแล้ว(ตามเนื้อหาข้างบนจ้ะ)...แล้วเด้งขึ้นไปเลย :lol:

post-828-078955200 1301544480.gif

ถูกแก้ไข โดย chez

ภาวะตลาดทองคำนิวยอร์ก: วิตกหนี้ยุโรป,ลิเบีย หนุนทองคำปิดบวก 7.4 ดอลล์

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 31 มีนาคม 2554 06:48:30 น.

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดบวกเมื่อคืนนี้ (30 มี.ค.) เนื่องจากความวิตกกังวลเกี่ยวกับปัญหาหนี้ยุโรปและการสู้รบในลิเบียยังคงเป็นแรงกระตุ้นให้นักลงทุนเข้าซื้อทองคำเพื่อหลีกเลี่ยงความเสี่ยง นอกจากนี้ สัญญาโลหะมีค่าอื่นๆ เช่นเงินและพลาตินัม ปรับตัวขึ้นด้วย เนื่องจากการคาดการณ์ที่ว่าญี่ปุ่นจะเพิ่มการนำเข้าโลหะเพื่อฟื้นฟูประเทศหลังจากเกิดแผ่นดินไหวรุนแรง

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนเม.ย.พุ่งขึ้น 7.4 ดอลลาร์ หรือ 0.5% ปิดที่ 1,424.90 ดอลลาร์/ออนซ์ หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 1,413.10-1,431.70 ดอลลาร์

สัญญาโลหะเงินส่งมอบเดือนก.ค.เพิ่มขึ้น 52.6 เซนต์ ปิดที่ 37.535 ดอลลาร์/ออนซ์

สัญญาพลาตินัมส่งมอบเดือนก.ค.พุ่งขึ้น 31.60 ดอลลาร์ ปิดที่ 1,775.70 ดอลลาร์/ออนซ์ และสัญญาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนมี.ค.พุ่งขึ้น 5.15 ดอลลาร์ ปิดที่ 758.10 ดอลลาร์/ออนซ์

สำนักข่าวซินหัวรายงานโดยอ้างการเปิดเผยของนักวิเคราะห์ในตลาดทองคำนิวยอร์กว่า สัญญาทองคำดีดตัวขึ้นจากระดับต่ำสุดในระหว่างวันที่ 1,413.10 ดอลลาร์/ออนซ์ เนื่องจากนักลงทุนกลับเข้ามาช้อนซื้อในช่วงท้ายตลาด โดยมีจุดประสงค์ที่จะซื้อเพื่อหลีกเลี่ยงความเสี่ยงจากวิกฤตหนี้สาธารณะในยุโรปและสถานการณ์ความไม่สงบในลิเบีย โดยมีรายงานว่ากลุ่มต่อต้านมูอัมมาร์ กัดดาฟี ผู้นำลิเบีย ยังคงเดินหน้าสู้รบกับกองกำลังทหารของกัดดาฟี เพื่อบีบให้กัดดาฟีลงจากอำนาจ

นักลงทุนวิตกกังวลเกี่ยวกับสถานะด้านการคลังและหนี้สาธารณะในยุโรป หลังจากสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ (เอสแอนด์พี) ประกาศลดอันดับความน่าเชื่อถือของกรีซและโปรตุเกสลงสู่ระดับ BB- และ BBB- ตามลำดับ

ส่วนสัญญาโลหะมีค่าประเภทอื่นๆ เช่นโลหะเงินและพลาตินัม ดีดตัวขึ้นจากการคาดการณ์ที่ว่า ญี่ปุ่นจะเพิ่มการนำเข้าวัสดุและโลหะเพื่อใช้ในการฟื้นฟูประเทศหลังจากเกิดแผ่นดินไหวครั้งใหญ่

ขอแคะๆ แบบขาGS นะคะ คืนนี้หลุด1404 หนาวเหมือนกันนะ แต่โซดา วันนี้ฟาดเรียบ ทั้งขึ้นทั้งล่อง

หวัดดีคับเจ๊..... !Hi

1404 เลยเหรอครับ....อย่าลงไปเลย..ข้อร๊องงงล่ะ.... !59

หมดงบที่จะเก็บของถูกแระ...ผมรอขึ้นอย่างเดียว !uu

post-828-029645400 1301561772.gif :blink:

แนวรับ.....แนวต้าน...บีบเข้าหากันแระ....คงต้องเลือกแล้วล่ะ...จะขึ้นหรือจะลงดี

ขอบคุณค่ะ สงสัยน้องทองจะเลือกทางขึ้นแล้วใช่มั๊ยคะ

ขอบคุณค่ะ สงสัยน้องทองจะเลือกทางขึ้นแล้วใช่มั๊ยคะ

ผมก็อยากให้เป็นหยั่งงั้นน่ะคับ.....ป้า :lol:

ดีใจค่ะ ที่เจอคุณเชสเปิดกระทู้ใหม่ "มือใหม่หัดวิเคราะห์" ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ติดตามกระทู้ด้วยนะคะ

ถ้ามีไรจะขอถามแบบไม่เกรงใจเลยนะ :wub:

ถ้าพี่บีมมีไรจะถาม....ก็ถามได้เลยครับ....ถึงผมตอบไม่ได้...ก็คงมีเพื่อนๆในนี้ช่วยตอบได้อ่ะคับ :D