ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

รบกวนถามนิดค่ะแนวรับแนวต้านอันนี้ตือราคาฟิวเจอร์ไทยหรือราคาทองแท่งค้ะ เพราะเล่นฟิวเจอร์ค่ะ อื่มยากมากค่ะ อ่านกราฟก็ไม่เป็นได้แต่อาศัยอ่านบทวิเคราห์ก่อนหน้านี้ไม่รู้อิโหน่อิเหน่โดนไปมากค่ะประมาณเลขหกหลักเลยและตอนนี้ก็ยังขาดทุนอยู่บอกตามตรงค่ะเครียดอยู่เหมือนกัน ถามทิ้งท้ายมีโอกาสย่อไปถึง16xxต้นๆๆหรือเป่าค้ะเพราะติดช็อตสีรีเจอยู่จ้า. ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อันนี้เป็นราคา GOLD Future ครับ ผมคงไม่สามารถตอบได้ ว่ามันจะย่อถึง 1600 ต้นๆ ได้หรือเปล่านะครับ เพราะนั้นจะทำให้เกิดความหวัง ซึ่งเป็นอันตรายต่อการเทรดมากๆ โดยเฉพาะกับมือใหม่ แนะนำได้อย่างเดียวคือ ถ้าไม่สบายใจให้หยุดเล่น อย่าพยายามอัด เพื่อถอนทุนคืน หรือไม่งั้น ก็เล่นน้อยๆ ค่อยๆศึกษา เพราะ Future ไม่ใช่เรื่อง เทคนิคอย่างเดียว เราต้องมีความรู้ในการบริหารเงิน หรือ Margin ด้วยนะครับ ไม่งั้น ผมรับรอง ได้มาเยอะขนาดไหน ก็หมดตัวแน่นอนครับ ฟันธง ผมทั้งเจอ ทั้งฟังมาจากเพื่อนๆ รายย่อย ที่ขาดทุนจาก Future ระดับหลักล้าน ยัน ร้อยล้านเลยนะครับ ตอนได้ ได้เยอะมาก แต่ตอนกลับไม่ได้กำไรหายอย่างเดียว พลิกเป็นติดลบอีกตาหาก อย่างไร ก็อยากให้มีความรู้ก่อน

ถ้าเครียดแนะนำให้ หยุดเล่นครับ ท่องไว้เล่นน้อยๆ ผมคร่าวๆนะครับ มือใหม่ควรจะเป็นเงินอย่างต่ำระดับ 120,000 ในการเล่น GF สัญญา 10 บาท 1 สัญญา หรือ 600,000 ในการเล่น GF สัญญา 50 บาท 1 สัญญา ในการเล่นโดยเทคนิคยังไม่เก่งมากนะครับ ก็จะเรียกว่า OVERTRADE อุ่นๆ กำลังดี ไม่น่าจะเครียดมาก ต่ำกว่านี้สำหรับมือใหม่ ผมถือว่า OVERTRADE รุนแรงครับ มีโอกาสหมดตัวสูงครับ

ปล. ผมเทรด Future มาตลอด สิ่งเดียวที่ผมแนะนำมือใหม่ได้ในเรื่อง Future คือเรื่อง ไม่ Overtrade ทำยังไง ไปดูใน Thaigold หน้า 2 นะครับ

ถูกแก้ไข โดย boyles

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เพิ่งเห็นกราฟ Dow jone มันอยู่แนวต้านใหญ่เมื่อปีที่แล้วนี่นา

เห็นกราฟ ดาวน์โจนส์ เป็นแบบนี้ มันจะฉุดหุ้นทั่วโลกตกไหมคะ คุณบอย

ถ้าย่อ

เห็นกราฟ ดาวน์โจนส์ เป็นแบบนี้ มันจะฉุดหุ้นทั่วโลกตกไหมคะ คุณบอย

ถ้าย่อนิดหน่อย อาจจะไม่ได้มีผลไรมาก จากประสบการณ์ ถ้ามันย่อหนักๆ หน่อย ส่วนมากก็มีผลทุกตลาดนะครับ เพราะมันจะเกิดช่วง ชุลมุนจากพวก Future การเรียก margin การต้องขายจากตลาดโน้น มาโป๊ะตลาดนี้ รวมถึงความกังวลของพวก OTC DERIVATIVE ด้วยที่มีขนาดใหญ่มาก ความกังวลมันเลยค่อนข้างน่ากลัว และรุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆ ด้วยขนาด OTC ที่มันใหญ่มาก

ถ้าย่อ

ถ้าย่อนิดหน่อย อาจจะไม่ได้มีผลไรมาก จากประสบการณ์ ถ้ามันย่อหนักๆ หน่อย ส่วนมากก็มีผลทุกตลาดนะครับ เพราะมันจะเกิดช่วง ชุลมุนจากพวก Future การเรียก margin การต้องขายจากตลาดโน้น มาโป๊ะตลาดนี้ รวมถึงความกังวลของพวก OTC DERIVATIVE ด้วยที่มีขนาดใหญ่มาก ความกังวลมันเลยค่อนข้างน่ากลัว และรุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆ ด้วยขนาด OTC ที่มันใหญ่มาก

ขอบคุณค่ะ คุณบอย

ขึ้นชนแนวต้านใหญ่แบบนี้ ท่ามกลางความอึมครึม...

ข่าวดีไม่มี...ข่าวร้ายไม่ปรากฏ...

มันหนาวๆ...ร้อนๆ..จังเลยนะครับ...

ตอนนี้อิจฉาคนพอร์ตว่าง...จังเลย...

ผมติดขาสั้นอยู่....จะยอมขาดทุนก็ใช่ที่...

อาการเลยเหมือน...อี้คาตรูด...แบบนี้มาจะ 2อาทิตย์แล้ว....

ยาถ่ายก็กินแล้ว....เมื่อไรจะหลุดลงมาจะทีน๊า.....

ถูกแก้ไข โดย Phormaew

จากกราฟของคุณบอยปีที่แล้วย่อลงมาแบบแทบไม่เด้งเลย...

ก็เกือบๆ ...1000 จุด...8 % กว่าๆ เลยนะครับ...

ถ้าปีนี้เป็นตาม pattren เดิมนี่...ผมว่าได้เห็น Low เดิมเลยนะครับเนี่ย....

ใช้เวลาประมาณ 2 - 3 เดือนใช่เลยหรือเปล่าครับ...

เข้าตรงกับช่วงที่คุณบอย...ให้ระวัง ...เลยหรือเปล่า...

ช่วงนี้เวลาลงมาทดสอบแนวรับทีไร...ไม่ค่อยกล้าเข้ารับเลย....

ผิดโอกาสมา 2 -3 รอบแล้ว....

ติด S รอบนี้...ยังไม่ค่อยหนาวเท่าไร...

เพราะเรื่องทางยุโรปยังไม่เคลียร์....สถาบันการเงินทั้ง ยุโรป อมริกา ยังปั่นป่วนอยู่...

ผมกลัวว่า...ทะเลอทะล่า เข้าขายาวไป...กว่าจะหลุดปาเข้าไปเดือน 5 เดือน 6 นี่ละแย่เลย.....

คุณบอยว่าไงครับ.....

ขอบคุณมากค่ะคุณบอยที่ตอบมา. ขอบคุณมากกกกกกค่ะะะะะะะะะะ

ขึ้นชนแนวต้านใหญ่แบบนี้ ท่ามกลางความอึมครึม...

ข่าวดีไม่มี...ข่าวร้ายไม่ปรากฏ...

มันหนาวๆ...ร้อนๆ..จังเลยนะครับ...

ตอนนี้อิจฉาคนพอร์ตว่าง...จังเลย...

ผมติดขาสั้นอยู่....จะยอมขาดทุนก็ใช่ที่...

อาการเลยเหมือน...อี้คาตรูด...แบบนี้มาจะ 2อาทิตย์แล้ว....

ยาถ่ายก็กินแล้ว....เมื่อไรจะหลุดลงมาจะทีน๊า.....

ถ้าติด SHORT ตั้งแต่ 2 อาทิตย์ที่แล้วก็น่าจะไกลพอสมควร ก็เอาใจช่วยนะครับ อย่างไรก็ตามถ้าหลุดมาได้ ก็อยากให้เปลี่ยนวิธีการเล่นนะครับ เล่นโดยไม่มีจุด STOPLOSS มีโอกาสหมดตัวสูง ไม่ใช่ขาดทุนสูงนะครับ ถ้าผิดทางอย่าเลื่อนจุด STOPLOSS ด้วยความหวังนะครับ ถ้าถูกทางเลื่อนจุด TAKING PROFIT ให้ตามขึ้นมาได้ แล้ว LOCK กำไรเราไว้ ส่วนเรื่องของการ SHORT เนี่ย ความจริงผมไม่แนะนำมือใหม่เลยนะครับ เอาจริงๆ SHORT เนี่ยมันเป็นสุดยอดวิชาเทรดแล้ว ไม่นับพวก SHORT กระปิด กะปอย ย่อไรพวกนี้นะครับ จะได้เงินมาก เร็วในช่วงเวลาสั้นๆ แต่ TIMING ต้องแม่นยำมาก สรุปคือ ยากมากครับ ถ้ามือใหม่ ผมแนะนำการเล่นฝั่ง LONG ฝั่งเดียว ผิดทาง CUT เพราะช่วงการขึ้นมันจะนานกว่าช่วงมันลง แต่ส่วนมากคนเพลินไปหน่อยตอนมันขึ้น พอมันลงก็ไม่อยาก CUT ผลสุดท้ายเจ็บทุกคน ความจริง ค่อยๆเล่น LONG เรื่อยๆ ผมว่ากำไรงามมากเหมือนกันนะครับ

จากกราฟของคุณบอยปีที่แล้วย่อลงมาแบบแทบไม่เด้งเลย...

ก็เกือบๆ ...1000 จุด...8 % กว่าๆ เลยนะครับ...

ถ้าปีนี้เป็นตาม pattren เดิมนี่...ผมว่าได้เห็น Low เดิมเลยนะครับเนี่ย....

ใช้เวลาประมาณ 2 - 3 เดือนใช่เลยหรือเปล่าครับ...

เข้าตรงกับช่วงที่คุณบอย...ให้ระวัง ...เลยหรือเปล่า...

ช่วงนี้เวลาลงมาทดสอบแนวรับทีไร...ไม่ค่อยกล้าเข้ารับเลย....

ผิดโอกาสมา 2 -3 รอบแล้ว....

ติด S รอบนี้...ยังไม่ค่อยหนาวเท่าไร...

เพราะเรื่องทางยุโรปยังไม่เคลียร์....สถาบันการเงินทั้ง ยุโรป อมริกา ยังปั่นป่วนอยู่...

ผมกลัวว่า...ทะเลอทะล่า เข้าขายาวไป...กว่าจะหลุดปาเข้าไปเดือน 5 เดือน 6 นี่ละแย่เลย.....

คุณบอยว่าไงครับ.....

ขอตอบว่า เรื่องของทางยุโรปเนี่ย สำหรับข่าวเนี่ย โดยมากผมจะอ่านเพื่อรับรู้ภาพรวม แต่ไม่ใช้ในการเทรดเลยนะครับ ผมอ่านข่าวน้อยมาก บางวันยังไม่อ่านเลย เพราะจากประสบการณ์ผม ที่ผ่านมาหลายปี ผมก็สามารถทำกำไรได้ โดยไม่อ่านข่าว หรืออ่านบ้าง ไม่อ่านบ้าง ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ ส่วนเรื่อง Dow Jone ลงหนักเนี่ย สำหรับผมจาก Cycle มันมีโอกาส แต่โอกาสก็ต้องมากับแผน ถ้าเราจะเล่นลง แต่ถ้ามันเกิดไม่ลง สมมุติมันขึ้น เราก็ไม่ควรจะเสียเงินจากการเทรดเช่นกัน ผมจะหลีกเลี่ยงการอ่านอะไรแล้วทำให้เกิดความหวังในการเทรด แต่ในขณะเดียวกัน ก็จะไม่ทิ้งโอกาสในการเทรด สัญญาณที่เกิดขึ้น ผมก็จะพิจารณาเป็นพิเศษแต่ถ้ามันไม่เกิดขึ้น เราก็ไม่เข้า

แต่อย่างไรก็ตาม ผมว่าใจเย็นก็ดีนะครับ การเทรดได้จังหวะดีๆ สักปีละ 2 ครั้ง ก็น่าจะโอเคเลย และผมว่าโอกาสน่าจะเกิดขึ้นในช่วงปลาย Q2 และต้น Q4 ช่วงนั้นมากกว่า แต่อย่างไรก็ตาม เราต้องตามตลาด ไม่ใช่เราอยากให้ตลาดเป็นอย่างไร มุมมองผมนะครับ

ขอบคุณมากค่ะคุณบอยที่ตอบมา. ขอบคุณมากกกกกกค่ะะะะะะะะะะ

ยินดีคับ :_087

:Announce หวัดดีคะคุณบอย ขอบคุณนะคะอธิบายละเอียดมากๆคะ บายดีนะคะ มีความสุขมากๆนะคะ like :57

ขอบคุณครับ สำหรับคำชี้แนะต่างๆ มีประโยชน์มากเลย :gd

อยากถามว่าคุณบอย ศึกษาเรื่อง Gap บ้างป่าวครับ

และผมมองว่า ถ้าลงรอบนี้อาจไปไกลถึง1545-1565 เลยครับ :38

:Announce หวัดดีคะคุณบอย ขอบคุณนะคะอธิบายละเอียดมากๆคะ บายดีนะคะ มีความสุขมากๆนะคะ like :57

สวัสดีครับ บายดีครับ ^^ เช่นกันครับ :_087

ขอบคุณครับ สำหรับคำชี้แนะต่างๆ มีประโยชน์มากเลย :gd

อยากถามว่าคุณบอย ศึกษาเรื่อง Gap บ้างป่าวครับ

และผมมองว่า ถ้าลงรอบนี้อาจไปไกลถึง1545-1565 เลยครับ :38

เคยศึกษาครับ แต่ลอง Backtest แล้วเหมือนมันจะไม่ค่อย Work เลย ไม่ได้ใช้แล้ว โดยเฉพาะทองไม่ค่อยมี GAP แต่ถ้ามีก็พอรู้ว่าจะต้องจัดการกับมันอย่างไร ในการเลือกลูปตี FIBO และ SET50 GAP ยิ่งได้ผล Backtest ที่ไม่ค่อยแม่นยำเท่าไหร่ SET50 ไม่คิด GAP จะแม่นยำมาก ทำไมถึงคิดว่ามันจะลงไป 1545-1565 อะครับ