ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีตอนบ่ายคะ เจ้าป้า พี่กบ คุณบาส คุณying ดช.เม่า คุณณสุววรณ์ คุณpoonim คุณsr20detgt คุณS

และเพื่อนๆหมู่เฮาทุกคนคะ

ขอขอบคุณนแนวทางการเทรด คุณบาส ดช.เม่า Sr20detgt มากคะ

ขอขอบคุณ บทความดีๆจากคุณying มากนะคะ(แชร์บนไทม์ไลน์ แล้วด้วย อิอิ)

ดช.เม่า ลูกชายน่ารัก น่าซนจริงๆด้วยคะ

โชคดี มีกำไร ทุกๆคนเลยนะคะ

ปิงปอง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีพี่กบ เจ้เกี้ยมอี้ผู้เข้มแข็ง เจ้าป้า คุณบาสและทุกท่านค่ะ พี่กบคะ ดิฉันสมัคร exness มาแล้ว เราจำเป็นต้องยืนยันตัวตนหรือเปล่า ถ้าไม่ยืนยันก็ได้ใช่มะคะ รบกวนพี่กบด้วยค่ะ ขอบคุณคำแนะนำของคุณบาส เจ้าป้า พี่กบนะคะ

ว้าววววว

เป็นเด็กประจำเหมือนกันเลยคุณบาส

เรียนตั้งแต่ป1 - ป6

ก่อนจะมีลูกตั้งใจว่าถ้ามีลูกจะส่งไปโรงรียนประจำให้เขาได้ฝึกฝน

มาตอนนี้ผู้ใหญ่ไม่เห็นด้วย บอกว่าสังคมมันเปลี่ยนไปมาก

ลูกเราสอนเองดีกว่า สังคมเดี๋ยวนี้พวกเกย์เยอะ เด็กมักจะเรียนแบบผิดๆ

เลยพยายามปรับความคิดเราใหม่

เป็นพ่อแม่ก็อย่างนี้ละเนอะ คิดมาก คิดเยอะ คิดเผื่อไปหมด

ว่าแต่น้องบีมกี่ขวบแล้วค่ะ

ลูกชายอายุไล่ๆ กับของคุณ ด.ช.เม่าเลยค่ะ

สู้สู้เพื่อลูก เพื่อลูก : )

ขวบครึ่งเองครับ แต่ซนสุดๆ 555555555555 :uuออกแนวแอดเวนเจอร์ ปีนป่ายสูงๆไม่ค่อยกลัวเลย เราหละกลัวแทน

ไม่รู้ว่าพัฒนาการเร็วรึป่าว แต่ที่แน่ๆเจอหน้าป๊าเป็นแบมือของไอโฟนไปกดเข้าแอพเพลงภาษาอังกฤษ ที่โหลดไว้ มันจะมีตัวการ์ตูนสไลด์มาเหมือนเกมเต้นให้กดปุ่มบนจอ แอพนี้น้องบีมชอบมาก แล้วก็ talking ginger จับแมวอาบน้ำ ป้อนอาหาร พวกนี้ชอบมากๆเลยครับ :57

ส่วนเรื่องพูดก็พูดได้เยอะ สองคำสามคำโต้ตอบได้บ้างจะเอาอะไร บอกได้ :ghost

ที่เหลือก็แค่มีเวลาอยู่และเล่นด้วยครับ

ส่วนก่อนจะนอนก็เปิดเพลงพวก ก.ไก่ จับปูดำ แมงมุมลาย อะไรพวกนี้ในยูทูปให้ดูให้ฟัง จนหลับไปครับ :17จากนั้นจึงเป็นเวลาทำงานบ้านของผม :047

คุณบาสลองดูนะค่ะ

คุณหมอที่ดูแลลูกพี่ตั้งแต่เกิด จะแนะนำว่า ลูกเรายังฟังอะไรไม่ออกหรอก

สิ่งที่เขาต้องการมากสุด คือได้ยินเสียงของพ่อแม่

ตั้งแต่คลอดมา

ของพี่กับแฟนร้องเพลงกลมเอง ก็จะใช้เพลงจีนที่พวกเราชอบ ร้องให้เขาฟัง

เชื่อไหมค่ะ ยังไม่ 3 ขวบ เขาก็ร้องได้แล้ว เพราะฟังเราตั้งแต่เกิด

แล้วก็จะร้อง เพลง 1 - 10 ภาษาไทย อังกฤษ จีนกลาง จีนแต้จิ๋ว

ร้องได้หมดเลย แต่ร้องเป็นจังหวะนะค่ะ ท่อนละ 3 ค่ำ

มีเพลง กเอ๋ย กไก่ Abc แล้วก็เดือนเป็นภาษาอังกฤษ

ได้หมดแล้วค่ะก่อน 2 ขวบครึ่งอีก

คุยกับเขาบ่อยๆ ร้องเพลงกล่อมนอนด้วยเสียงเราเอง จะฝึกอะไรง่ายมากเลย

เหลือแต่เรื่องซนเป็นลิงนี่แหละ

อ้อที่สำคัญน้องบีมยังทานนมแม่อยู่หรือเปล่า

เขาวิจัยออกมาแล้วว่ายุคพวกเราเป็นภูมิแพ้เยอะ เพราะทานนมวัว

ลูกพี่คุณหมอยังให้ทานนมแม่อยู่เลยค่ะ ได้รับเหรียญทองด้วยนะค่ะ เพราะทานเกิน 2 ขวบ

มันเป็นเรื่องที่เราต้องเสียสละเพื่อลูก ทำได้ก็ทำให้เขานะค่ะ

แถมเป็นผลดีด้วยนะค่ะ เวลาเขาซน เขาดื้อ เอาไม่อยู่ เพราะยังเหล็ก timeout ยังไม่รู้เรื่อง

ใช้มุกคืนนี้ถูกทำโทษงดนมแม่นะ โห ได้ผล เอาอยู่เลยค่ะ

ลองร้องเพลงเองนะค่ะ ตอนแรกก็อายๆ กันค่ะ เพราะร้องเพลงแบบอาขะหยานกันทั้งคู่

แต่เอาจังหวะของ ABC มาใส่ทุกเรื่องที่จะร้องให้เขาฟัง เลยง่ายขึ้นเยอะ

เหลือแต่วันกับเดือนของภาษาไทย ยังหาวิธีอยู่เลยค่ะ อิอิ

:D

อ้อที่สำคัญลูกพี่งดนมผงทุกชนิดเลยนะค่ะ

กลางวันให้ทานนมถั่วเหลือง

ตามที่คุณหมอคนดังจาก BNH บอกค่ะ

เพื่อลดความเสี่ยงของโรคภูมิแพ้และเบาหวานในอนาคตค่ะ

พวกนมผงที่บอกว่าเติมสารนั่นนี่

จริงๆ แล้วมันเป็นพวกเคมีสกัด

เมื่อไม่ดูดซึม เวลาถ่ายเอกสารกลิ่นอึเด็กจะเหม็นกว่าปกติค่ะ

ขนาดของพี่เองคุณหมอยังให้เน้นทานแคลเซียมจากบล๊อคเคอลี่ งาดำเลยค่ะ

ไม่จำเป็นอย่าทานนมสดเยอะ เพราะส่งผลกับเด็กที่อยู่ในท้องและที่กินนมเราค่ะ

คุณหมอให้เน้นอาหารธรรมชาติ ปรุงใหม่ๆ จ้า

555 มือเร็วกว่าสมอง

เวลาถ่ายอึเด็ก ม่ายใช่ถ่ายเอกสารค่ะ

:32

คุณบาสลองดูนะค่ะ

คุณหมอที่ดูแลลูกพี่ตั้งแต่เกิด จะแนะนำว่า ลูกเรายังฟังอะไรไม่ออกหรอก

สิ่งที่เขาต้องการมากสุด คือได้ยินเสียงของพ่อแม่

ตั้งแต่คลอดมา

ของพี่กับแฟนร้องเพลงกลมเอง ก็จะใช้เพลงจีนที่พวกเราชอบ ร้องให้เขาฟัง

เชื่อไหมค่ะ ยังไม่ 3 ขวบ เขาก็ร้องได้แล้ว เพราะฟังเราตั้งแต่เกิด

แล้วก็จะร้อง เพลง 1 - 10 ภาษาไทย อังกฤษ จีนกลาง จีนแต้จิ๋ว

ร้องได้หมดเลย แต่ร้องเป็นจังหวะนะค่ะ ท่อนละ 3 ค่ำ

มีเพลง กเอ๋ย กไก่ Abc แล้วก็เดือนเป็นภาษาอังกฤษ

ได้หมดแล้วค่ะก่อน 2 ขวบครึ่งอีก

คุยกับเขาบ่อยๆ ร้องเพลงกล่อมนอนด้วยเสียงเราเอง จะฝึกอะไรง่ายมากเลย

เหลือแต่เรื่องซนเป็นลิงนี่แหละ

อ้อที่สำคัญน้องบีมยังทานนมแม่อยู่หรือเปล่า

เขาวิจัยออกมาแล้วว่ายุคพวกเราเป็นภูมิแพ้เยอะ เพราะทานนมวัว

ลูกพี่คุณหมอยังให้ทานนมแม่อยู่เลยค่ะ ได้รับเหรียญทองด้วยนะค่ะ เพราะทานเกิน 2 ขวบ

มันเป็นเรื่องที่เราต้องเสียสละเพื่อลูก ทำได้ก็ทำให้เขานะค่ะ

แถมเป็นผลดีด้วยนะค่ะ เวลาเขาซน เขาดื้อ เอาไม่อยู่ เพราะยังเหล็ก timeout ยังไม่รู้เรื่อง

ใช้มุกคืนนี้ถูกทำโทษงดนมแม่นะ โห ได้ผล เอาอยู่เลยค่ะ

ลองร้องเพลงเองนะค่ะ ตอนแรกก็อายๆ กันค่ะ เพราะร้องเพลงแบบอาขะหยานกันทั้งคู่

แต่เอาจังหวะของ ABC มาใส่ทุกเรื่องที่จะร้องให้เขาฟัง เลยง่ายขึ้นเยอะ

เหลือแต่วันกับเดือนของภาษาไทย ยังหาวิธีอยู่เลยค่ะ อิอิ

:gd ขอบคุณครับ ทุกวันนี้นอกจากเปิดยูทูปแล้ว ก้จะช่วยร้องด้วยครับ ร้องเป็นเสียงผมบ้างเอ๋บ้าง บางาวันเอ๋ก็จะสอนอวัยวะในร่างกาย เช่น หัว ก็จะจับหัวให้ดู หูก้อจับหู ให้ดู ตอนนี้น้องบีมรู้อยู่สองคำ คือ หัว กับหู สามารถจับตามที่บอกได้ ส่วนอื่นๆ ก็พยายามสอนเรือ่ยๆครับ สิ่งที่สำคัญตอนนี้คือ เวลาเล่นให้เล่นเต็มที่ อยากเรียนรู้อะไรให้เรียนรู้ครับ แต่การสอนจะสอนตอนเช้ากับตอนค่ำๆ ที่อยู่บ้านครับ

คุณบาสค่ะ

แอฟเพลงภาษาอังกฤษที่ว่าแอฟอะไรเหรอค่ะ

จะลองโหลดมาให้ลูกพี่ลองฟังบ้างจ้า

อ้อที่สำคัญลูกพี่งดนมผงทุกชนิดเลยนะค่ะ

กลางวันให้ทานนมถั่วเหลือง

ตามที่คุณหมอคนดังจาก BNH บอกค่ะ

เพื่อลดความเสี่ยงของโรคภูมิแพ้และเบาหวานในอนาคตค่ะ

พวกนมผงที่บอกว่าเติมสารนั่นนี่

จริงๆ แล้วมันเป็นพวกเคมีสกัด

เมื่อไม่ดูดซึม เวลาถ่ายเอกสารกลิ่นอึเด็กจะเหม็นกว่าปกติค่ะ

ขนาดของพี่เองคุณหมอยังให้เน้นทานแคลเซียมจากบล๊อคเคอลี่ งาดำเลยค่ะ

ไม่จำเป็นอย่าทานนมสดเยอะ เพราะส่งผลกับเด็กที่อยู่ในท้องและที่กินนมเราค่ะ

คุณหมอให้เน้นอาหารธรรมชาติ ปรุงใหม่ๆ จ้า

เหอๆๆ ส่วนนมแม่เนี่ย ไมได้ทานตั้งแต่ครบ3เดือนแล้วครับ เอ๋มีปัญหาเรื่องผลิตน้ำนมได้น้อย :_02 ตอน1เดือนแรกเคยพยายามบีบน้ำนมเก็บไว้แล้วแต่ไม่สำเร็จครับออกมานิดๆหน่อยๆจะออกมาเยอะตอนน้องบีมดูดกระตุ้นเท่านั้น น้ำขิง ก้กินหัวปลีก็กินแต่พอไม่ใช่น้องบีมดูดเอาที่ดูดมาดูดไม่ออก

พอทำงานก้อหยุดไปดื้อๆเลย น้องบีมเลยต้องกินนมกระป่องตั้งแต่ตอนนั้น แล้วที่สำคัญเวลาเปลี่ยนนมเป็นยี่ห้ออื่นน้องบีมจะไม่ยอมกินนมเลย :ghost

ไม่รู้ว่าแยกความแตกต่างของนมออกได้ไง มีแต่นมเปรี้ยวเนี่ยหละครับที่กินได้ :17

เรื่องกราฟไม่เป็นเลยไม่รู้จะคุยอะไรด้วย แต่ถ้าเรื่องลูกขอแจมหน่อย 555

ลูกอายุยังน้อย เรื่องการเล่นมือถือ แทบเล็ต กับเกมส์ที่ฝึกสมองเป็นสิ่งดีครับ แต่ควรให้เล่นในเวลาที่พอเหมาะนะครับ เพราะถ้าเล่นนานเกินอาจมีผลต่อสายตาเด็กได้ และเวลาเล่นพ่อหรือแม่ควรนั่งเล่นนั่งสอนเค้าด้วยครับ ด้วยความเป็นห่วงครับ

:gd ขอบคุณครับ ทุกวันนี้นอกจากเปิดยูทูปแล้ว ก้จะช่วยร้องด้วยครับ ร้องเป็นเสียงผมบ้างเอ๋บ้าง บางาวันเอ๋ก็จะสอนอวัยวะในร่างกาย เช่น หัว ก็จะจับหัวให้ดู หูก้อจับหู ให้ดู ตอนนี้น้องบีมรู้อยู่สองคำ คือ หัว กับหู สามารถจับตามที่บอกได้ ส่วนอื่นๆ ก็พยายามสอนเรือ่ยๆครับ สิ่งที่สำคัญตอนนี้คือ เวลาเล่นให้เล่นเต็มที่ อยากเรียนรู้อะไรให้เรียนรู้ครับ แต่การสอนจะสอนตอนเช้ากับตอนค่ำๆ ที่อยู่บ้านครับ

คุณบาสค่ะ

แอฟเพลงภาษาอังกฤษที่ว่าแอฟอะไรเหรอค่ะ

จะลองโหลดมาให้ลูกพี่ลองฟังบ้างจ้า

songs story แอพเพลงอังกฤษครับ มีให้โหลดฟรีๆประมาณ9เพลงที่เหลือต้องซื้อเพิ่มเอา

และrhythm party แอฟที่เป็นเพลงอังกฤษ แบบเกมเต้นให้กดเล่นจังหวะครับ มีpointให้300 ในครั้งแรก เล่นไป1 วันเพิ่มให้อีก100 2วันได้เพิ่มอีก200 3วันได้เพิ่มอีก300 ถ้าอยากได้pointเพิ่มต้องเสียตัง แต่ถ้าไม่อยากเสียตังลบแล้วลงใหม่ครับ ก็เท่ากับเริ่มใหม่300point ไล่วันต่อไป :17

ลองดูหมวดการศึกษาครับ มีแอฟประเภท ให้ลากมือหรือปากกาตามจุดเป็นตัวอักษรด้วยครับ น่าสนใจหลายตัวเลยถ้าเป็นไอแพดจะดีกว่าครับ ใหญ่หน่อย

เรื่องกราฟไม่เป็นเลยไม่รู้จะคุยอะไรด้วย แต่ถ้าเรื่องลูกขอแจมหน่อย 555

ลูกอายุยังน้อย เรื่องการเล่นมือถือ แทบเล็ต กับเกมส์ที่ฝึกสมองเป็นสิ่งดีครับ แต่ควรให้เล่นในเวลาที่พอเหมาะนะครับ เพราะถ้าเล่นนานเกินอาจมีผลต่อสายตาเด็กได้ และเวลาเล่นพ่อหรือแม่ควรนั่งเล่นนั่งสอนเค้าด้วยครับ ด้วยความเป็นห่วงครับ

ขอบคุณครับคุณโกสท์ :gd

ไม่เป็นไรค่ะ

ค่อยๆ ปรับดูเนอะ

เรื่องรสชาติ เด็กเขารู้นะค่ะ

แรกๆที่ครบ 2 ขวบ คุณหมอให้เริ่มทานนมถั่วเหลืองได้

แฟนพี่ก็เอาที่เขากินให้ลูกกิน

กินไปหลายเดือน

วันนึงพี่ลองกินบ้าง พี่ว่ามันหวานเกินสำหรับเด็กเล็ก เลยเปลี่ยนแบบ low sugar

555

เชื่อไหมค่ะ เขาหยุดกินเลย

บอกนี่ไม่ใช่ นมอะนม นมที่มีรสชาติ เถียงกันอยู่พักนึง

เลยไปเอานมเก่ามาผสมเข้าไปด้วย ทำแบบนี้แค่สองครั้ง เขาก็ลืมแล้วค่ะ เลิกบ่นแล้ว

พวก youtube พี่เปิด Baby Einstein - On The Go: Riding, Sailing and Soaring (part 1 of 3) ให้เขาดูค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=dLVBv60pJvs

แชร์ แชร์กันนะค่ะ

ขอบคุณคุณ ghosะc ด้วยนะค่ะ

เก็บของกลับบ้านแล้วครับสู้ๆๆครับขอให้เพื่อนๆโชคดีในการลงทุนครับ :bye

นึกย้อนไปตอนที่ต้องร้องเพลงกล่อมลูกก็ตลกดีเหมือนกันนะครับ ผมกับภรรยาร้องเพลงกันไม่ค่อยเป็น ฟังเพลงก็น้อย เพลงอะไรที่นึกได้ก็เอามาร้องหมดแม้กระทั่งเพลงชาติ

และสรรเสริญพระบารมี