ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คำแนะนำของคุณบาส สุดยอดเลย เชื่อว่าหลายท่านคงถูกใจ

สุดยอดจริงๆ คนหนุ่มที่คิดระบบระเบียบ เป็นอีกเสียงที่ชื่นชมค่ะ

วินัยสำคัญจริงๆ : )

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คำแนะนำของคุณบาส สุดยอดเลย เชื่อว่าหลายท่านคงถูกใจ

นำประสบการณ์ของตัวเองมาเล่าครับ :17 มีทั้งกลัวตกรถ ขายหมู ช๊อค กลัวเสียโอกาส ยอดดอย สารพัดที่เจอมานำมาเล่าให้ฟัง :uuประสบการณ์ที่ทำให้ตัวเองมีวันนี้ ผมเชื่อว่าการเรียนรู้จากความผิดพลาดของผู้อื่นเป็นสิ่งที่ดี ที่เราจะสามารถนำมาใช้แก้ไขตัวเองไม่ให้เป็นแบบนั้น ส่วนในสิ่งที่ดีเราสามารถต่อยอดเพื่อการพัฒนารูปแบบของตัวเองได้อีก

ดังนั้น ผมจึงไม่อายที่จะเอาความผิดพลาดของตัวเองมาเล่าให้เพื่อนๆฟัง โดยหวังว่าความผิดพลาดที่ผ่านมาจะเป็นบทเรี่ยนที่นำให้เพื่อนๆต่อยอดในแนวทางของตัวเองได้ครับ :gd

สุดยอดจริงๆ คนหนุ่มที่คิดระบบระเบียบ เป็นอีกเสียงที่ชื่นชมค่ะ

วินัยสำคัญจริงๆ : )

เป็นที่มาของแผนการลงทุนข้อสุดท้ายคับ หากถูกกินcut แนะนำให้รอดูสถานการณ์ต่อไป

เพราะแผนที่วางไว้ผิด :21 นะโมนะโมเยอะๆ :Announce

นำประสบการณ์ของตัวเองมาเล่าครับ :17 มีทั้งกลัวตกรถ ขายหมู ช๊อค กลัวเสียโอกาส ยอดดอย สารพัดที่เจอมานำมาเล่าให้ฟัง :uuประสบการณ์ที่ทำให้ตัวเองมีวันนี้ ผมเชื่อว่าการเรียนรู้จากความผิดพลาดของผู้อื่นเป็นสิ่งที่ดี ที่เราจะสามารถนำมาใช้แก้ไขตัวเองไม่ให้เป็นแบบนั้น ส่วนในสิ่งที่ดีเราสามารถต่อยอดเพื่อการพัฒนารูปแบบของตัวเองได้อีก

ดังนั้น ผมจึงไม่อายที่จะเอาความผิดพลาดของตัวเองมาเล่าให้เพื่อนๆฟัง โดยหวังว่าความผิดพลาดที่ผ่านมาจะเป็นบทเรี่ยนที่นำให้เพื่อนๆต่อยอดในแนวทางของตัวเองได้ครับ :gd

ใช่เลยค่ะ

หญิงเองแรกๆๆก็ไม่นิ่ง เวลาเริ่มมีอาการ

กลัวตกรถ ขายหมู ช๊อค กลัวเสียโอกาส ยอดดอย

ก็จะนึกถึงคำพูดของคุณบาสบ้าง เจ้ป้าบ้าง ของพี่กบบ้าง และของกูรูอีกหลายๆท่าน

ตอนนี้นิ่งขึ้นมาก กว่าเมื่อก่อน ต้องขอขอบคุณมา ณโอกาสนี้เลย

ขออนุญาตนะคะ

ทฤษฎีฝูงห่าน Winner Estate

https://www.youtube.com/watch?v=icBloEJBmyc&feature=youtube_gdata_playe

ไม่ว่าจะเกิดอะไรในชีวิต ขอเพียงมีทีม มีหมู่คณะ. อยู่เคียงข้างกัน เราจะเป็นผู้ชนะ

เป็นที่มาของแผนการลงทุนข้อสุดท้ายคับ หากถูกกินcut แนะนำให้รอดูสถานการณ์ต่อไป

เพราะแผนที่วางไว้ผิด :21 นะโมนะโมเยอะๆ :Announce

วันนี้กด like ไม่ได้แต่เช้า

มากดให้ตรงนี้แทนนะค่ะ

:gd :gd :gd

ปล. ถ้าคุณบาสอยู่กทม. อนาคตพี่คงส่งลูกพี่ไปเป็นลูกศิษย์คุณบาสแน่เลย

เพราะพ่อแม่สอนไม่ค่อยจะฟัง คนอื่นสอนจะเข้าใจง่ายกว่า

เรื่องวินัยสำคัญมาก เป็นประโยชน์ทั้งในเรื่องการจัดระเบียบชีวิตและการงานเลย รวมทั้งการกำไรจากเจ้าด้วย อิอุอิอุ

:bye

และแล้วก็ขายหมูจริงๆด้วย แต่ก็ถือว่าโอเค เพราะเป็นคนทีว่าพอได้กำไรแล้วราคารีบาร์ กดปิดทุกที ทั้งๆที่มันรีบาว์เพื่อลงต่อ

เย็นๆค่อยลุ้นใหม่ เพราะตอนนี้จะเข้าก็เข้าไม่ถูก

เรื่องนี้น่าสนใจ อ่านแล้วดีมาก ๆ

ยาวหน่อย แต่ต้องอ่านให้จบนะคะ

เสียเวลาเพียง 3 นาทีเอง

สำหรับคนที่เป็นพ่อแม่และคนที่เป็นลูก

เรื่องนี้ไว้สอนสำหรับคนเป็น

พ่อแม่โดยเฉพาะ

อ่านแล้วค่อยให้ลูกๆอ่านต่อ

**เรื่องมีอยู่ว่า**

ในระหว่างทานข้าวกลางวัน

วนิดาซึ่งเป็นซีอีโอ

ถามกิตติผู้บริหารระดับสูง

คนหนึ่งที่รายงานตรงต่อเธอว่า

“ กิตติ พี่สังเกตว่าคุณไม่เคยปิดมือถือเลย แม้กระทั่งเวลาประชุม

แล้วพี่ก็เห็นคุณขอตัวออกไปจาก

ที่ประชุมกลางคัน

เพื่อรับโทรศัพท์ (cellphone)

พี่อยากรู้ว่าเป็นโทรศัพท์ของใครหรือ (?) ทำไมมันสำคัญขนาดรอจนจบประชุมไม่ได้

พี่เห็นเป็นประจำเลยนะ ”

กิตติมีท่าทีอึดอัด เขาตอบว่า

"ไม่มีอะไรหรอกครับ เรื่องส่วนตัวนะครับ

ผมขอโทษ ”

วนิดายิ้มแบบผู้ใหญ่ใจดี

เธอเงียบไปสักครู่จึงพูดต่อ

“ กิตติ เราสองคนทำงานด้วยกัน

มาพอสมควร

คิดว่าพี่เป็นพี่สาวของคุณก็ละกัน เพราะพี่อายุมากกว่าคุณสองสามปี

มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังซิคะ

เผื่อว่าพี่อาจจะแนะนำอะไรให้ได้บ้าง ”

วนิดาเลือกใช้แนวทางพี่น้อง แทนที่เธอจะตำหนิเขาโดยตรง

ในเรื่องพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม

ในที่ประชุมแบบเจ้านายกับลูกน้อง

วิธีนี้ได้ผล!

กิตติสารภาพออกมาแบบกระอักกระอ่วน

“ ก็...คือว่า...พี่อย่าโกรธผมนะครับ มันเป็นโทรศัพท์มาจากลูกสาวผมเอง

เธอเพิ่งไปเรียนไฮสคูลที่ออสเตรเลีย

เมื่อไม่กี่เดือน

โรงเรียนที่ลูกสาวผมเรียนนี้

ค่อนข้างจะเข้มงวด แถมมีการบ้านจมเลย

ตอนลูกสาวผมเรียนที่นี่ ผมช่วยติวและทำการบ้านร่วมกับเธอบ่อยๆ

ลูกคนเดียวเธอคือดวงใจของผมเลยครับ ผมบอกเธอว่าไปอยู่นั่น

ติดขัดเรื่องการบ้านละก็โทรมาหาผมได้ทุกเมื่อ

ไม่ว่าจะเป็นเวลาใด

ผมจะคอยช่วยเหลือเธอ

ผมไม่ต้องการเห็นเธอล้มเหลว

ตอนค่ำเมื่อกลับบ้านผมก็แทบจะ

ไม่ได้พักผ่อน

แต่จะไปช่วยเธอทำการบ้าน

แล้วก็แฟ็กซ์ส่งไป

เรื่องคณิตศาสตร์บ้าง

ภาษาอังกฤษบ้าง ผมอยากให้เธอประสบความสำเร็จ

ผมต้องขอโทษที่

บริหารเวลาไม่ค่อยได้เรื่อง ”

กิตติจบเรื่องลงด้วยท่าทีละอายใจ วนิดาแสดงความเห็นใจ

" เรื่องของคุณมันฟังแล้วคุ้นๆมากเลย พี่พอจะจินตนาการออก

ถึงความลำบากใจของเธอ

พี่เองก็มีลูกสาวเรียนปริญญาโท

อยู่ที่อเมริกา

พี่เคยทำแบบคุณเหมือนกัน เพราะลูกสาวพี่จบตรี

แล้วไปต่อโทเลย

จึงไม่มีประสบการณ์ในการทำงาน ดังนั้นพอทำกรณีศึกษาก็มักจะ

ไม่ทันเพื่อนเขา หรือไม่เข้าใจ แถมยังไม่กล้าถามอาจารย์อีก

พี่เลยต้องช่วยทำเคส แล้วก็อีเมล์ไปให้เธอ

แต่ว่าตอนนี้พี่หยุดช่วยเธอแบบนั้นแล้วล่ะค่ะ ”

กิตติถามด้วยความประหลาดใจ

“ ทำไมล่ะครับ พี่ไม่รักเธอแล้วหรือ

หรือว่าพี่เห็นว่างานมีความสำคัญกว่า

ครอบครัวครับ ”

วนิดาตอบพร้อมกับยิ้มอย่างอารมณ์ดีว่า

"พี่ยังรักลูกและเห็นคุณค่าของครอบครัว

และงานเหมือนเดิม

พี่โชคดีที่มีเพื่อนชาวอเมริกันคนหนึ่ง เขาสังเกตเห็นวิธีที่พี่ช่วยลูกสาว

แล้ววันหนึ่งเขาก็ให้หนังสือเล่มหนึ่งชื่อ

(book) The Power of Failure

โดย Charles C. Manz และมีการแปลเป็นไทยในชื่อ

"วิกฤติคือโอกาส"

โดยพสุมดี กุลมา

เรียบเรียงโดย นราธิป นัยนา

เพื่อนอเมริกันเขาคั่นเรื่องๆหนึ่งให้พี่อ่าน

โดยเฉพาะเลย พี่จะเล่าให้เธอฟัง

มีชายคนหนึ่งนั่งมองผีเสื้อที่กำลังดิ้นรน

จะออกจากรังไหม

เจ้าผีเสื้อดิ้นรนไปซักพัก จนกระทั่งใยรังไหมเริ่มขาดเป็นรูเล็กๆ

ชายคนนั้นมองด้วยความสนใจ เจ้าผีเสื้อดูเหมือนจะหยุดไป ที่จริงผีเสื้อมันพักเพื่อที่จะดิ้นรนต่อไป

แต่ว่าชายคนนั้นคิดไปเองว่า

ผีเสื้อคงติดใยรังไหม ไม่สามารถจะออกมาได้ด้วยตนเอง

ด้วยความหวังดี

เขาจึงนำกรรไกรขนาดเล็ก

มาตัดใยรังไหมนั้น

ทำให้รูมันขยายใหญ่ขึ้น

เจ้าผีเสื้อเห็นรูขยายใหญ่ขึ้น

มันก็คลานต้วมเตี้ยมออกมา

แต่เขาสังเกตว่าตัวมันมีขนาดเล็ก

กว่าปกติ ปีกเหี่ยวย่น

แถมลำตัวของเจ้าผีเสื้อ

ก็มีลักษณะบวมผิดปกติ

กลายเป็นว่าในขณะที่

ผีเสื้อต้องดิ้นรน

ออกแรงตะเกียกตะกาย

เพื่อพยายามจะดันตัวมันออกจากรังไหมนั้น

เป็นกระบวนการธรรมชาติที่จะกระตุ้นให้

ของเหลวชนิดหนึ่ง

ที่อยู่ในลำตัวผีเสื้อ

เคลื่อนที่มาสู่ปีก เพื่อทำให้ปีกแข็งแรงเพียงพอจะบินได้

ด้วยความปรารถนาดีของชายคนนั้น

ผีเสื้อตัวนี้ปีกจึงเหี่ยวย่นไม่แข็งแรง

เพียงพอจะบินได้

แถมยังมีรูปร่างพิกลพิการ เพราะของเหลวที่ควรจะอยู่ที่ปีก ดันไปติดคั่งค้างอยู่ที่ลำตัว

เจ้าผีเสื้อตัวนี้ออกจากใยมาได้

ด้วยความสบาย

แต่ต้องพิกลพิการ และบินไม่ได้ไปชั่วชีวิตของมัน

อุปสรรคและความล้มเหลวในชีวิตของคน ก็คล้ายๆกันกับสิ่งที่เจ้าผีเสื้อเผชิญ

ไม่ว่าจะเป็นการเรียนรู้

ความก้าวหน้าในชีวิต การพัฒนาทักษะ

ความกล้าหาญ

ความมุ่งมั่น

ล้วนแล้วแต่น่าสงสาร และน่าเห็นใจ

แต่จะได้คุณค่ามาก็ด้วย

การล้มเหลวอย่างถูกวิธี

เราจะคาดหวังว่า

จะประสบความสำเร็จในชีวิต

โดยไม่มีความล้มเหลวนั้น

เป็นไปไม่ได้

เมื่อเราเผชิญอุปสรรค

แล้วเราหลีกเลี่ยง

ที่จะแก้ไขหรือต่อสู้กับมัน

เท่ากับว่าเรากำลังเสียโอกาสสำคัญ

ในการเรียนรู้บทเรียนที่จำเป็นอย่างยิ่ง

ต่อความสำเร็จในชีวิตของคน

กิตติฟังด้วยความสนใจ

“ โอ้โฮ เรื่องนี้จุดประกายน่าดูครับ แต่ผมกลัวว่าลูกผมจะเกลียดผมนะซีครับ ”

วนิดาเสริมต่อ

“ มีคำพูดที่ว่า 'No pain No gain' "

ไม่เจ็บ ไม่ได้เรียนรู้"

ที่จริงพวกเรานะผิดเองที่ป้อนลูกๆ

เรามากไป

สำหรับกรณีของพี่ พี่อธิบายให้

ลูกเขาเข้าใจด้วยการ

เล่าเรื่องนี้แหละ

หลังจากนั้น

พี่ก็ขอโทษสำหรับการ

ให้ความช่วยเหลือลูก

แบบผิดๆในอดีต

ลูกๆของเราเขาฉลาดพอจะเข้าใจ

เรื่องราวเหล่านี้นะ

กิตติ คุณลองมองไปรอบๆตัวเราสิ เรามีพนักงานที่มีความรู้

มาจากครอบครัวที่มีฐานะ

หลายคนที่เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ พวกเขาไม่อดทนต่อปัญหาและอุปสรรค

คนที่ควรถูกตำหนิคือ พ่อแม่ของเขา คุณอยากถูกคนอื่นเขาต่อว่าแบบนี้

ในอนาคตไหมล่ะ

แถมลูกๆของเรายังอ่อนแอ

ไม่สามารถจะฟันฝ่าปัญหาอุปสรรคได้ .คุณมีสิทธิ์เลือกนะ … ”

**โปรดแชร์ต่อ หากเห็นว่ามีประโยชน์**

Sinsae Sompreaw

25 Oct 13 -- 1.51

สวัสดีคะ

หายไป 2 วัน ส้มเปรี้ยวไปพม่ามาคะ ได้เห็นความเจริญที่เกิดขึ้นในประเทศมากเลยคะ รวมถึง อสังหาที่โน่น ราคาไปอย่างก้าวกระโดดทีเดียว ซึ่งเป็นจังหวะของการเข้าลงทุนไม่ใช่น้อย -- ไว้มีเวลาส้มเปรี้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

สำหรับน้องทอง ดูทรงแล้วคงจะลงแล้วละคะ

แต่เราต้องมีดูแรงซื้อกลับด้วยนะคะ

ถ้าแรงลงยังไม่หลุด 1330/1325 -- แสดงว่ายังมีแรงให้ขึ้นอีกรอบ

แต่ยังไงก็ตาม เนื่องจากชนแนวต้านอย่างจัง ดังนั้น มีโอกาสลงมามากกว่าคะ

โดยดูฐานรับนะคะ

1334/1330 -- 1325/1310

อย่างที่บอกว่า ถ้าพลังซื้อมากกว่า จะไม่หลุด 1330/1325 นะคะ จับตาดูรับให้ดีๆ

แนวต้าน 1345/1350

แนวรับ 1334/1330 -- 1325/1310

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

และแล้วก็ขายหมูจริงๆด้วย แต่ก็ถือว่าโอเค เพราะเป็นคนทีว่าพอได้กำไรแล้วราคารีบาร์ กดปิดทุกที ทั้งๆที่มันรีบาว์เพื่อลงต่อ

เย็นๆค่อยลุ้นใหม่ เพราะตอนนี้จะเข้าก็เข้าไม่ถูก

อาการเดียวกันเลยค่ะ พอเริ่มเห็นรีบาวด์ จะรีบกดปิด ได้กำไรน้อยตลอดค่ะ ปลอบใจตัวเองว่า ขายหมูดีกว่าติดดอยค่ะ

วันนี้กด like ไม่ได้แต่เช้า

มากดให้ตรงนี้แทนนะค่ะ

:gd :gd :gd

ปล. ถ้าคุณบาสอยู่กทม. อนาคตพี่คงส่งลูกพี่ไปเป็นลูกศิษย์คุณบาสแน่เลย

เพราะพ่อแม่สอนไม่ค่อยจะฟัง คนอื่นสอนจะเข้าใจง่ายกว่า

เรื่องวินัยสำคัญมาก เป็นประโยชน์ทั้งในเรื่องการจัดระเบียบชีวิตและการงานเลย รวมทั้งการกำไรจากเจ้าด้วย อิอุอิอุ

:bye

เรื่องนี้น่าสนใจ อ่านแล้วดีมาก ๆ

ยาวหน่อย แต่ต้องอ่านให้จบนะคะ

เสียเวลาเพียง 3 นาทีเอง

สำหรับคนที่เป็นพ่อแม่และคนที่เป็นลูก

เรื่องนี้ไว้สอนสำหรับคนเป็น

พ่อแม่โดยเฉพาะ

อ่านแล้วค่อยให้ลูกๆอ่านต่อ

**เรื่องมีอยู่ว่า**

ในระหว่างทานข้าวกลางวัน

วนิดาซึ่งเป็นซีอีโอ

ถามกิตติผู้บริหารระดับสูง

คนหนึ่งที่รายงานตรงต่อเธอว่า

“ กิตติ พี่สังเกตว่าคุณไม่เคยปิดมือถือเลย แม้กระทั่งเวลาประชุม

แล้วพี่ก็เห็นคุณขอตัวออกไปจาก

ที่ประชุมกลางคัน

เพื่อรับโทรศัพท์ (cellphone)

พี่อยากรู้ว่าเป็นโทรศัพท์ของใครหรือ (?) ทำไมมันสำคัญขนาดรอจนจบประชุมไม่ได้

พี่เห็นเป็นประจำเลยนะ ”

กิตติมีท่าทีอึดอัด เขาตอบว่า

"ไม่มีอะไรหรอกครับ เรื่องส่วนตัวนะครับ

ผมขอโทษ ”

วนิดายิ้มแบบผู้ใหญ่ใจดี

เธอเงียบไปสักครู่จึงพูดต่อ

“ กิตติ เราสองคนทำงานด้วยกัน

มาพอสมควร

คิดว่าพี่เป็นพี่สาวของคุณก็ละกัน เพราะพี่อายุมากกว่าคุณสองสามปี

มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังซิคะ

เผื่อว่าพี่อาจจะแนะนำอะไรให้ได้บ้าง ”

วนิดาเลือกใช้แนวทางพี่น้อง แทนที่เธอจะตำหนิเขาโดยตรง

ในเรื่องพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสม

ในที่ประชุมแบบเจ้านายกับลูกน้อง

วิธีนี้ได้ผล!

กิตติสารภาพออกมาแบบกระอักกระอ่วน

“ ก็...คือว่า...พี่อย่าโกรธผมนะครับ มันเป็นโทรศัพท์มาจากลูกสาวผมเอง

เธอเพิ่งไปเรียนไฮสคูลที่ออสเตรเลีย

เมื่อไม่กี่เดือน

โรงเรียนที่ลูกสาวผมเรียนนี้

ค่อนข้างจะเข้มงวด แถมมีการบ้านจมเลย

ตอนลูกสาวผมเรียนที่นี่ ผมช่วยติวและทำการบ้านร่วมกับเธอบ่อยๆ

ลูกคนเดียวเธอคือดวงใจของผมเลยครับ ผมบอกเธอว่าไปอยู่นั่น

ติดขัดเรื่องการบ้านละก็โทรมาหาผมได้ทุกเมื่อ

ไม่ว่าจะเป็นเวลาใด

ผมจะคอยช่วยเหลือเธอ

ผมไม่ต้องการเห็นเธอล้มเหลว

ตอนค่ำเมื่อกลับบ้านผมก็แทบจะ

ไม่ได้พักผ่อน

แต่จะไปช่วยเธอทำการบ้าน

แล้วก็แฟ็กซ์ส่งไป

เรื่องคณิตศาสตร์บ้าง

ภาษาอังกฤษบ้าง ผมอยากให้เธอประสบความสำเร็จ

ผมต้องขอโทษที่

บริหารเวลาไม่ค่อยได้เรื่อง ”

กิตติจบเรื่องลงด้วยท่าทีละอายใจ วนิดาแสดงความเห็นใจ

" เรื่องของคุณมันฟังแล้วคุ้นๆมากเลย พี่พอจะจินตนาการออก

ถึงความลำบากใจของเธอ

พี่เองก็มีลูกสาวเรียนปริญญาโท

อยู่ที่อเมริกา

พี่เคยทำแบบคุณเหมือนกัน เพราะลูกสาวพี่จบตรี

แล้วไปต่อโทเลย

จึงไม่มีประสบการณ์ในการทำงาน ดังนั้นพอทำกรณีศึกษาก็มักจะ

ไม่ทันเพื่อนเขา หรือไม่เข้าใจ แถมยังไม่กล้าถามอาจารย์อีก

พี่เลยต้องช่วยทำเคส แล้วก็อีเมล์ไปให้เธอ

แต่ว่าตอนนี้พี่หยุดช่วยเธอแบบนั้นแล้วล่ะค่ะ ”

กิตติถามด้วยความประหลาดใจ

“ ทำไมล่ะครับ พี่ไม่รักเธอแล้วหรือ

หรือว่าพี่เห็นว่างานมีความสำคัญกว่า

ครอบครัวครับ ”

วนิดาตอบพร้อมกับยิ้มอย่างอารมณ์ดีว่า

"พี่ยังรักลูกและเห็นคุณค่าของครอบครัว

และงานเหมือนเดิม

พี่โชคดีที่มีเพื่อนชาวอเมริกันคนหนึ่ง เขาสังเกตเห็นวิธีที่พี่ช่วยลูกสาว

แล้ววันหนึ่งเขาก็ให้หนังสือเล่มหนึ่งชื่อ

(book) The Power of Failure

โดย Charles C. Manz และมีการแปลเป็นไทยในชื่อ

"วิกฤติคือโอกาส"

โดยพสุมดี กุลมา

เรียบเรียงโดย นราธิป นัยนา

เพื่อนอเมริกันเขาคั่นเรื่องๆหนึ่งให้พี่อ่าน

โดยเฉพาะเลย พี่จะเล่าให้เธอฟัง

มีชายคนหนึ่งนั่งมองผีเสื้อที่กำลังดิ้นรน

จะออกจากรังไหม

เจ้าผีเสื้อดิ้นรนไปซักพัก จนกระทั่งใยรังไหมเริ่มขาดเป็นรูเล็กๆ

ชายคนนั้นมองด้วยความสนใจ เจ้าผีเสื้อดูเหมือนจะหยุดไป ที่จริงผีเสื้อมันพักเพื่อที่จะดิ้นรนต่อไป

แต่ว่าชายคนนั้นคิดไปเองว่า

ผีเสื้อคงติดใยรังไหม ไม่สามารถจะออกมาได้ด้วยตนเอง

ด้วยความหวังดี

เขาจึงนำกรรไกรขนาดเล็ก

มาตัดใยรังไหมนั้น

ทำให้รูมันขยายใหญ่ขึ้น

เจ้าผีเสื้อเห็นรูขยายใหญ่ขึ้น

มันก็คลานต้วมเตี้ยมออกมา

แต่เขาสังเกตว่าตัวมันมีขนาดเล็ก

กว่าปกติ ปีกเหี่ยวย่น

แถมลำตัวของเจ้าผีเสื้อ

ก็มีลักษณะบวมผิดปกติ

กลายเป็นว่าในขณะที่

ผีเสื้อต้องดิ้นรน

ออกแรงตะเกียกตะกาย

เพื่อพยายามจะดันตัวมันออกจากรังไหมนั้น

เป็นกระบวนการธรรมชาติที่จะกระตุ้นให้

ของเหลวชนิดหนึ่ง

ที่อยู่ในลำตัวผีเสื้อ

เคลื่อนที่มาสู่ปีก เพื่อทำให้ปีกแข็งแรงเพียงพอจะบินได้

ด้วยความปรารถนาดีของชายคนนั้น

ผีเสื้อตัวนี้ปีกจึงเหี่ยวย่นไม่แข็งแรง

เพียงพอจะบินได้

แถมยังมีรูปร่างพิกลพิการ เพราะของเหลวที่ควรจะอยู่ที่ปีก ดันไปติดคั่งค้างอยู่ที่ลำตัว

เจ้าผีเสื้อตัวนี้ออกจากใยมาได้

ด้วยความสบาย

แต่ต้องพิกลพิการ และบินไม่ได้ไปชั่วชีวิตของมัน

อุปสรรคและความล้มเหลวในชีวิตของคน ก็คล้ายๆกันกับสิ่งที่เจ้าผีเสื้อเผชิญ

ไม่ว่าจะเป็นการเรียนรู้

ความก้าวหน้าในชีวิต การพัฒนาทักษะ

ความกล้าหาญ

ความมุ่งมั่น

ล้วนแล้วแต่น่าสงสาร และน่าเห็นใจ

แต่จะได้คุณค่ามาก็ด้วย

การล้มเหลวอย่างถูกวิธี

เราจะคาดหวังว่า

จะประสบความสำเร็จในชีวิต

โดยไม่มีความล้มเหลวนั้น

เป็นไปไม่ได้

เมื่อเราเผชิญอุปสรรค

แล้วเราหลีกเลี่ยง

ที่จะแก้ไขหรือต่อสู้กับมัน

เท่ากับว่าเรากำลังเสียโอกาสสำคัญ

ในการเรียนรู้บทเรียนที่จำเป็นอย่างยิ่ง

ต่อความสำเร็จในชีวิตของคน

กิตติฟังด้วยความสนใจ

“ โอ้โฮ เรื่องนี้จุดประกายน่าดูครับ แต่ผมกลัวว่าลูกผมจะเกลียดผมนะซีครับ ”

วนิดาเสริมต่อ

“ มีคำพูดที่ว่า 'No pain No gain' "

ไม่เจ็บ ไม่ได้เรียนรู้"

ที่จริงพวกเรานะผิดเองที่ป้อนลูกๆ

เรามากไป

สำหรับกรณีของพี่ พี่อธิบายให้

ลูกเขาเข้าใจด้วยการ

เล่าเรื่องนี้แหละ

หลังจากนั้น

พี่ก็ขอโทษสำหรับการ

ให้ความช่วยเหลือลูก

แบบผิดๆในอดีต

ลูกๆของเราเขาฉลาดพอจะเข้าใจ

เรื่องราวเหล่านี้นะ

กิตติ คุณลองมองไปรอบๆตัวเราสิ เรามีพนักงานที่มีความรู้

มาจากครอบครัวที่มีฐานะ

หลายคนที่เหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ พวกเขาไม่อดทนต่อปัญหาและอุปสรรค

คนที่ควรถูกตำหนิคือ พ่อแม่ของเขา คุณอยากถูกคนอื่นเขาต่อว่าแบบนี้

ในอนาคตไหมล่ะ

แถมลูกๆของเรายังอ่อนแอ

ไม่สามารถจะฟันฝ่าปัญหาอุปสรรคได้ .คุณมีสิทธิ์เลือกนะ … ”

**โปรดแชร์ต่อ หากเห็นว่ามีประโยชน์**

บทความดีๆจากคุณหญิง (อิอิ)

วินัยเป็นสิ่งที่สำคัญมากครับ บางทีมุมมองที่ผมได้หรือระบบคิดที่ได้ตอนนี้เกิดจากการถูกส่งไปโรงเรียนประจำประมาณ2ปี การต้องเดินทางไปเรียนด้วยตัวเองตอนสมัยมัธยม การใช้ชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัยที่ต้องอยู่หอพัก เพราะเป็นเด็กต่างจังหวัด ทำให้เราต้องรับผิดชอบต่อบทบาทหน้าที่ในการเป็นนักเรียนนักศึกษาของตัวเอง รู้จักศักยภาพของตนเอง การบริหารสิ่งต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเงินทอง เวลา สมอง และความสุขในขอบเขตที่จำกัด

เมื่อเราสามารถจินตนาการได้ถึงระดับความแย่ที่สุดที่เรารับได้แล้ว เราจะวางแผนบริหารสิ่งต่างๆที่เรามีอย่างมีประโยชน์ที่สุด และสร้างโอกาสมากที่สุด

ขอบคุณพ่อและแม่ของผมที่ให้อิสระทางความคิด อิสระที่จะเลือกเรียนรู้ในสิ่งที่สนใจ สนับสนุนทุกสิ่งทุกอย่าง และเชื่อมั่นในความรับผิดชอบต่อหน้าที่ที่ผมต้องทำ เลยทำให้ผมมีวันนี้ :57 และมีเพื่อนๆที่จริงใจเป็นกำลังใจให้กันเสมอ

ปล.เราจะเดินไปด้วยกันครับ :gd

ว้าววววว

เป็นเด็กประจำเหมือนกันเลยคุณบาส

เรียนตั้งแต่ป1 - ป6

ก่อนจะมีลูกตั้งใจว่าถ้ามีลูกจะส่งไปโรงรียนประจำให้เขาได้ฝึกฝน

มาตอนนี้ผู้ใหญ่ไม่เห็นด้วย บอกว่าสังคมมันเปลี่ยนไปมาก

ลูกเราสอนเองดีกว่า สังคมเดี๋ยวนี้พวกเกย์เยอะ เด็กมักจะเรียนแบบผิดๆ

เลยพยายามปรับความคิดเราใหม่

เป็นพ่อแม่ก็อย่างนี้ละเนอะ คิดมาก คิดเยอะ คิดเผื่อไปหมด

ว่าแต่น้องบีมกี่ขวบแล้วค่ะ

ลูกชายอายุไล่ๆ กับของคุณ ด.ช.เม่าเลยค่ะ

สู้สู้เพื่อลูก เพื่อลูก : )

คุณปองและหลานชาย หลานสาวนอนหลับฝันดีนะจ๊ะ

มีความสุขในทุกวัน

เทรดอย่างนี้ดีจริงๆ ปิดหมดก่อนไปนอน ได้กำไรด้วย พี่กบดีใจด้วยจ้า แจ๋วๆ5555

พรุ่งนี้เจอกันน้า คุณปองมีอะไรก็เม้าท์ แนะแนวเทรดไว้ให้หมู่เฮา

บ่ายพี่กบต้องไปส่งลูกสาว ม 5 เข้าค่ายหมอฟันเหมือนกัน

ขอบคุณคะเมื่อคืนฝันดีจริงๆด้วย อิอิ

ลูกสาวพี่กบเป็นโตเป็นสาวแล้ว ว่าทีคุณหมอด้วยดีจริงๆเลยคะ

ขอให้ลูกๆปองเก่งเหมือนลูกๆพี่กบนะ พ่อแม่ภูมิใจ มีความสุข

ปล.วันนี้ยังไม่ได้ทำไรคะ ไม่มีจังหวะ เห็นนิ่งๆเนิบๆ รอดูรอบบ่าย

เสร็จธุระแล้วมาเม้า มาแชร์กันนะคะ