ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

รู้สึกว่าแนว 57 นี่จะรับอยู่มา 4ครั้งแล้วนะครับ สงสัยทะลุยากซะแล้ว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ยังไม่ได้กดอาร่ายคะพี่กบ อันนันอันเก่าL59ปิด70 ตอนเด้งดึ่งแล้วคะ

ยังไม่ได้กดนะ

คุณปองจะกดใหม่แล้วบอกล่วงหน้า 18 วินะ หมู่เฮาจะได้พินาตาม ^____^

อาจไม่ถึงอย่างว่าแหล่ะ งั้นคุณนิกน่าจะเป็นเท่าไหร่ตามวิอ่ะ

45 ตามที่ว่าไว้ละครับลงละกับมาที่เดีม ถ้ามานะ แต่ผมขอไปนอนก่อนนะครับ วันนี้ สู้ฯกันครับ รวยรวยคร็าบ....

แอล58 รอปิดค่ะ

ลุ้นๆๆ

เจ้าป้าๆ

ถูกแก้ไข โดย gejen

45 ตามที่ว่าไว้ละครับลงละกับมาที่เดีม ถ้ามานะ แต่ผมขอไปนอนก่อนนะครับ วันนี้ สู้ฯกันครับ รวยรวยคร็าบ....

วิคุณนิก 45

ไปนอนแล้วนะ ฝันดีจ้า รวยๆมีความสุขทุกวันคร๊าบบ

คุณปองสั่นๆ :_cd สู้ๆ :aa

กด L ไปที่ 59 สู้ๆๆจ้า แต่ถ้าเด้งทะลุกรอบบนคุณปองก็ได้เฮเนาะ :uu

62 แล้วตอนนี้คุณปอง ถ้าผ่าน64 ละก่อ นุกแน่

ปิด62.9

ไป63.5เลย อิอิ ตั้งปิด63 ดันย้ายมากดปิดซะเนี่ย

ปิด62.9

ชัวร์ทุกครั้งเจ้าป้า ยินดีจ้า

ข่าวแอร์โอสเตดสาวเสียเสียชีวิตจากแบตเตอรี่ไอโฟนระเบิด ขณะใช้โทรศัพย์คุย พร้อมกับการชาร์จไฟ

เรามีคำตอบจากผู้เชี่ยวชาญความปลอดภัยในการชาร์จมือถือ และวิธีที่จะทำให้แบตไม่เสื่อมเร็ว

แบตเตอรี่ชนิด Li-ion และ Li-Polymer เป็นแบตที่ใช้กันอยู่ในมือถือและแท็บเลทในปัจจุบัน

มีข้อแนะนำการชาร์จมือถือจากผู้เชียวชาญในต่างประเทศ ดังนี้

1. หลีกเลี่ยงการชาร์ตไป และโทรไป เพราะแบตเตอรี่ต้องทำงานมากกว่าปกติถึง 40 เท่าในขณะชาร์จ เมื่อเทียบกับตอนไม่ได้ชาร์จ

เนื่องจากขณะใช้มือถือหรือแท็บแล็ต พกพานั้น ใช้แรงดันไฟเพียง 5 และ 10 โวลท์ตามลำดับ แต่เมื่อเสียบสายชาร์จแล้ว

หม้อแปลงเล็กในตัวชาร์จ จะรับแรงดันไฟถึง 220 โวลท์จากเต้าเสียบ เพื่อแปลงลงเหลือ 5 โวลท์ให้กับมือถือ

ทำให้อุณภูมิขณะชาร์จสูงกว่าเดิม ในระดับ 40-50 องศา และเมื่อใช้มือถือโทรศัพท์จะเพิ่มการใช้ไฟและความร้อนให้กับมือถือโดยอัตโนมัติ

หากแบตใกล้จะหมดอายุหรือเสื่อมสภาพ จะทำให้ทนต่อแรงดันไฟและความร้อนไม่ได้เหมือนเดิม ก่อให้เกิดการระเบิดตามเป็นที่เป็นข่าว

2. ควรใช้ปลั๊กสามตาแบบสายยาวต่อเป็นเต้าเสียบให้มือถือ จะมีความปลอดภัยสูงกว่าการเสียบมือถือเข้าเต้าเสียบโดยตรง

เพราะเต้าเสียบหลายตาแบบสายยาว จะมีฟิวส์และตัวตัดไฟป้องกันไฟฟ้าลัดวงจรหรือการใช้ไฟมากกว่าปกติอยู่แล้ว

3. ไม่ควรชาร์จในขณะที่แบตต่ำกว่า 30% เพราะจะทำให้แบตเสื่อมเร็ว จากผลการทดสอบจากต่างประเทศได้ระบุ ว่า

หากชาร์จแบตเตอรี่ที่ระดับ ระดับแบตเตอรี่อยู่ที่ 65-70% จะดีที่สุด แต่การใช้ชาร์จจริงที่ระดับ 35-60% ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้

4. ไม่ควรชาร์จไฟในขณะที่แบตหมดเกลี้ยง ในระดับเปิดเครื่องเปิดไม่ติด (แบตเหลือ 0%) โดยเด็ดขาด เพราะทำให้แบตพังไวมาก

เนื่องจากแบตจะต้องรับภาระการการเรียกคืนประจุหรือรอบการชาร์จ มากกว่าการชาร์จขณะแบ็ตยังไม่หมด

ซึ่งนอกจากจะใช้ไฟชาร์จมากกว่าเดิมถึง3เท่า ยังทำให้แบตร้อนกว่าเดิมถึง 2 เท่า เมื่อเทียบกับการชาร์จในตอนที่แบตไม่หมด

5. ไม่ต้องกังวลว่าการชาร์จมือถือทิ้งไว้ ในขณะที่แบตเต็ม จะมีปัญหากับแบตหรือไม่ เพราะมือถือและแท็บเลทในปัจจุบันนั้น

มีระบบตัดไฟ เมื่อชาร์จแบตจนเต็ม 100%

6. หลีกเลี่ยงการทำมือถือตกพื้น เพราะจะทำให้แบตเตอรี่เสียหาย อาจจะทำให้สารเคมีในแบตรั่วไหล

หรือขั้วแบตอาจจะหลุดออกมาก็เป็นได้ ซึ่งจะส่งผลให้จ่ายไฟไม่นิ่ง และการใช้งานกับตัวเครื่องมือถือหรือแท็บเลทมีปัญหาได้

7.เวลาชาร์จควรเสียบที่ชาร์จกับปลั๊กไฟก่อน แล้วค่อยเอาหัวชาร์จมาเสียบกับมือถือ-แท๊บเลทอีกที เพื่อป้องกันไฟกระชาก

8. สังเกตุเครื่องหมายรับรองคุณภาพ CE บนแบ็ตแท้ว่ามีหรือไม่ ซึ่ง CE หมายถึง Conformite European

เป็นเครื่องหมายที่แสดงการรับรองจากผู้ผลิตว่าสินค้านั้น มีคุณสมบัติตามข้อกำหนดด้านสุขภาพ ความปลอดภัย

ตามกฎหมายที่เกี่ยวข้องของสหภาพยุโรป การมีเครื่องหมาย CE กำกับบนสินค้าจะทำให้สินค้านั้นสามารถวางจำหน่าย

และสามารถเคลื่อนย้ายได้อย่างเสรีในเขตเศรษฐกิจยุโรป

--------------------------------------------------------------------------------

เผื่อเอาไว้ระวังกัน

ถูกแก้ไข โดย gejen

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆครับพี่กบ ผมเองยังทำผิดตั้งหลายข้อเลยครับคงต้องทำให้ถูกต้องเพื่อความปลอดภัยซะหน่อยล่ะ

ไม่ไหวแล้ว ง่วงจังไปพักแล้วนะค่ะ พี่กบและทุกๆคน ฝันดี มีกำไรกันเยอะๆนะค่ะ บ๊าย บายค้า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆครับพี่กบ ผมเองยังทำผิดตั้งหลายข้อเลยครับคงต้องทำให้ถูกต้องเพื่อความปลอดภัยซะหน่อยล่ะ

ปลอดภัยไว้ดีกว่าแก้ 555

post-6178-0-71584800-1391788507.jpg post-6178-0-19452400-1391788519.jpg

สตอเบอรี่หวานสดอร่อย กับ กีวีลูกโตหวานดีอมเปรี้ยวนิดๆ พี่กบเพิ่งทานเสร็จ

มีมาแบ่งให้คุณ S คุณนิก คุณปอง เจ้าป้า คุณข้าวกล้อง คุณเด็กสยาม และหมู่เฮาด้วย

1264-1265 อยู่ ณ จุดนี้

ไม่ไหวแล้ว ง่วงจังไปพักแล้วนะค่ะ พี่กบและทุกๆคน ฝันดี มีกำไรกันเยอะๆนะค่ะ บ๊าย บายค้า

ฝันดีจ้า

มีความสุขในวันหยุดน้าคุณเด็กสยาม