ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หวัดดีคะจารย์Sear สาวpope เพื่อนๆมีความสุขมีกำไรทุกการลงทุนนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ภาวะตลาดทองคำนิวยอร์ก: ​เงินดอลล์​แข็งค่า ฉุดทองคำปิดร่วง 28 ดอลลาร์

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 29 มิถุนายน 2555 07:19:43 น.

สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดร่วงลง​เมื่อคืนนี้ (28 มิ.ย.) ​เพราะ​ได้รับ​แรงกดดันจาก​แข็งค่าของสกุล​เงินดอลลาร์สหรัฐ ​และจากมุมมองที่ว่า​การประชุมสุดยอด​ผู้นำสหภาพยุ​โรป (อียู) จะ​ไม่สามารถคลี่คลายวิกฤตหนี้ยู​โร​โซน​ได้

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบ​เดือนส.ค.ปิดที่ 1,550.40 ดอลลาร์/ออนซ์ ร่วงลง 28.00 ดอลลาร์ หลังจาก​เคลื่อนตัว​ในช่วง 1,547.60 - 1,579.60 ดอลลาร์

สัญญา​โลหะ​เงินส่งมอบ​เดือนก.ค.ปิดที่ 26.247 ดอลลาร์/ออนซ์ ลดลง 69.50 ​เซนต์

สัญญาพลาตินัมส่งมอบ​เดือนก.ค.ปิดที่ 1,386.40 ดอลลาร์/ออนซ์ ร่วงลง 23.30 ดอลลาร์ ​และสัญญาพัลลา​เดียมส่งมอบ​เดือนก.ย.ปิดที่ 563.90 ดอลลาร์/ออนซ์ ร่วงลง 15.85 ดอลลาร์

สัญญาทองคำร่วงลงหลังจากสกุล​เงินดอลลาร์สหรัฐ​แข็งค่าขึ้น ​ซึ่งส่งผล​ให้สัญญาสินค้า​โภคภัณฑ์ร่วงลงด้วย รวม​ถึงสัญญาน้ำมันดิบ​และสัญญาทองคำ นอกจากนี้ ทองคำยัง​ได้รับปัจจัยลบจาก​การที่นักลงทุนส่วน​ใหญ่มองว่า​การประชุมครั้งนี้จะ​ไม่สามารถคลี่คลายวิกฤต​การณ์​ได้ ​เนื่องจากนางอัง​เกลา ​แมร์​เคล นายกรัฐมนตรี​เยอรมนี ยังคงยืนกรานอย่างหนัก​แน่นว่า ​เธอ​ไม่​เห็นด้วยกับ​การออกพันธบัตร​หรือตั๋ว​เงินคลังร่วมกัน​ในกลุ่มประ​เทศที่​ใช้สกุล​เงินยู​โร (ยู​โรบอนด์) พร้อมกับ​เตือนว่ายุ​โรป​ไม่ควรหวังว่าจะมีวิธีที่รวด​เร็ว​ใน​การ​แก้ปัญหาหนี้​ในภูมิภาค

--อิน​โฟ​เควสท์ ​แปล​และ​เรียบ​เรียง​โดย รัตนา พงศ์ทวิช

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

บทวิเคราะห์ทองคำรายวัน 6/29/2012

Written By Prinkgold on วันศุกร์ที่ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2555 | 6/29/2012 06:03:00 ก่อนเที่ยง

-ทิศทางทองคำวันนี้แนวโน้มยังอยู่ในช่วงขาลง หลังจากที่เมื่อคืนเกิดแรงเทขายเก็งกำไรจากนักลงทุนหลุดแนวรับหลัก 1,563 เหรียญลงมาตามเทคนิค จบที่จุดต่ำสุดในรอบวัน 1,548 เหรียญในช่วงดึกดูตามรูปกราฟแล้วทองคำยังลงไม่สุด ปกติวันศุกร์มักจะปิดบวกแต่วันนี้แนวโน้มน่าจะลงต่อ ดูจากเส้นค่าเฉลี่ย 20 วันสีน้ำเงินตัดเส้นค่าเฉลี่ย 40 วันสีแดงลงมาซึ่งเป็นตัวนำ โดยมีเส้นค่าเฉลี่ย 130 วันสีดำเป็นตัวคุมเทรนเอาไว้ อย่างที่ผมได้แนะนำนักลงทุนไป ว่าถ้าราคาทองคำยังไม่หลุดกรอบหรือเทรนขาลงของราย H1 ออกมาทองคำก็ยังมีโอกาสลงต่อ ถือว่าภาพรวมของทองคำตอนนี้เป็นขาลงดังนั้นเราก็ต้องมาดูกันที่แนวรับเก่าๆ ตรง 1,530-1,522 เหรียญ ซึ่งเป็นจุดจิตวิทยาของนักลงทุน ส่วนตัวถ้าทองคำลงมาทดสอบจริงแล้วไม่หลุดแนวรับที่ให้ไป ก็ยังเป็นจุดที่น่าเข้าสะสมของอยู่

-ทางด้าน Silver เมื่อคืนลงแรงแซงหน้าทองคำไปแล้ว แต่ยังไม่เกิดโลว์ใหม่ ยังเทสแนวรับเก่าตรง 26 เหรียญอยู่ เห็นแบบนี้แล้วคืนนี้ทองคำจะลงไหลตาม ลงมาเทสโลว์เดิมเหมือนกันหรือเปล่าต้องดูกันครับ

-ส่วนด้านดอลล่าร์เองปิดบวกติดต่อกัน แข็งค่าขึ้นมาแบบนี้ทองคำคงยากที่จะทานไหว เราก็คงต้องดูกันต่อไปว่าจะผ่านแนวต้าน 83 เหรียญขึ้นไปได้ไหม ถ้าผ่านได้มีแนวโน้มที่จะขึ้นไปทดสอบ 87 เหรียญซึ่งเป็นจุดที่ดอลล่าร์หลุดลงมาและเป็นแกปเก่าในรอบก่อน แต่ถ้าดอลล่าร์ไม่ผ่าน 83 เหรียญขึ้นไปได้ เห็นทีจะเป็นโอกาสทางฝั่งของทองคำบ้างละ ที่จะได้กลับตัวขึ้นไปทดสอบแนวต้าน 1,600 เหรียญอีกครั้ง

-มาดูหุ้นบ้านเรา SET50 Index แนวโน้มยัง sideway อยู่ในกรอบสามเหลี่ยมดูจากกราฟแล้ว ถ้าไม่หลุดกรอบที่ทำไว้ยังมีโอกาสเทคตัวขึ้นไปทดสอบ 840 จุด ลักษณะจะเป็นการทำ Higher High จากนั้นถ้าตามเทคนิคมักจะเกิดแรงขายเก็งกำไรออกมา ท่านที่ยังมีของอยู่ในมือตั้งแต่รอบก่อนที่ให้สัญญาณซื้อตามกราฟไว้ แนะนำถือลุ้นกันต่อไปครับ แต่ถ้าหลุดกรอบลงมาแนะนำให้ขายทำกำไรแล้วเข้าเอสตามน้ำลงไป

-ตลาดน้ำมันแนวโน้มยังอยู่ในช่วงขาลงแนวรับ 77 เหรียญที่เคยได้ให้ไปก่อนหน้าก็ลงมาทดสอบไปเรียบร้อย ถ้าถามว่าน่าเก็บไหม ดูจากสัญญาณเทคนิคกราฟของรายวีคไม่น่าเสี่ยงครับ เพราะหลุดแดนบวกลงมาแล้วทางที่ดีควรรอดูท่าทีแนวโน้มทางฝั่งขาลงต่อไปสักระยะ รอให้เส้นค่าเฉลี่ยนในกราฟตัดตัวกันก่อน แล้วค่อยเข้าซื้อก็ยังไม่สาย ดูกราฟได้ที่หัวข้อฟอรั่มได้อีกหนึ่งช่องทาง ขอให้โชคดีมีกำไรกันทุกคนครับ

แนวต้าน : 1557 1560 1564 1568

แนวรับ : 1548 1540 1532 1522

กราฟทองคำราย H1

กราฟดอลล่าร์

ที่มา http://prinkgold.blogspot.com

ขอบคุณพี่ต่ายทองคนสวย ค่ะ หาข่าวแต่เช้า

วันนี้จะแก้เกมส์ ยังไงหลังซืัอดอยมาเมื่อคืน ขอแนวทางหน่อยค่ะ เพื่อน ๆ

สวัสดีคับเพื่อนๆ วันนี้เเวะมาเคลียร์งานที่สำนักงาน เห็นราคาลงมาเกือบถึงเป้าหมายด้วยความเป็นห่วงเลยมาโพสทิศทางให้ในระยะยาวก่อน 29-6-2012-1.gifจากการที่1รายสิบห้านาที นับคลื่นได้ตามตัวเลขสีฟ้าตอนนี้น่าจะไซย์เวย์อยู่ที่4สีฟ้า ก่อนจะลงมาทำ5ที่1547-1541-1534 จะเห็นว่าช่วงคลื่น2ทำBstrong สวิงกินขาดทุนรายย่อยครับ :aa แต่พอลง3ย่อยมันมาถึง1547เลยทีเดียวเหยียบเป้าหมายแรก วันนี้เลยต้องเฝ้าระวังครบตามที่บอกภายในอาาทิตย์นี้พอดี

กราฟที่2 รายชม.29-6-2012-2.gifเริ่มมีไดเวอร์จิ้นในrsi&macd ฟิชเชอรร์บีบีอ้าและหุบบ่งบอกว่าเป็นขาลงแต่เล่นปลอดภัยดีกว่าอย่างเสี่ยงซื้อตอนฟิชเชอร์บีบีอ้าในตอนนี้แล้วตัดขาดทุนเมื่อมันต่ำกว่าโลวก่อนหน้า เพราะดูจากราย15นาทีแล้วยังขาดอีก1คลื่น เป้าหมายแพทเทิ้ลh&s อยู่แถวๆ154x

กราฟที่3ราย4ชม 29-6-2012-3.gifสัญญาณไดเวอร์จิ้นในrsi&macd ชัดมากๆ พร้อมขึ้นได้ทุกเมื่อ แถมราคาลงมาทดสอบแนวรับสีเขียว ขณะที่แนวรับสีเหลืองก็ลดลงมา หากจะขึ้นยังไงคงต้องไปทดสอบที่แนวรับเหลืองก่อนแน่ๆ

สรุปเลยละกัน :aa ราคาลงถึงจุดที่บอกไว้เมื่อวานแล้วแถวๆ1547-1541-1534 แบ่งพอร์ทซื้อกันดีๆนะครับ คัตลอสที่1522 เป้าหมายปิดตามกราฟราย4ชม แนวต้านสีเหลืองแถวๆ161x คิดว่าอาทิตย์หน้าน่าจะได้เห็นแล้ว วันนี้วันสุกร์มีเฮ หรือโฮเดี๋ยวรู้กัน :17

โดยส่วนตัวเนื่องจากราย15นาทียังขาด1คลื่น คิดว่าคงจะลงมาทำตามจุดที่บอกอีกคร้ง ก่อนชิ่งหายไปกับกลีบเมฆ แต่หากไม่ทำคลื่น5หรือ5ล้มเหลวหรือมันแอบทำมาเมื่อคืนแล้วเพราะลักษณะมันคลุมเคลือเหมือนวันที่28-29ธ.ค.54 คือทำคลื่น4แค่เเวบเดียวจากนั้นก็ขึ้นพรวดๆๆๆ จุดดัดสินใจคือแนวรับสีเหลืองที่หลุดลงมา ว่าจะกลับเทรนขึ้นได้มั้ยถ้าผ่านตรงนี้ให้โอกาสกลับขึ้นมา50%แต่ให้ชัวคือผ่าน1569 ถ้าผ่านอันนี้คือ100%แต่ถ้ายังไม่ผ่านแนวรับสีเหลืองตอนนี้ให้โอกาสกลับขึ้นแค่25%พอ

ปล.เมื่อวานวิ่งวุนกลับการทำเอกสารเพื่อนำศพคุณตากลับบ้าน ระบบราชการไทยห่วยจริงๆ ช้ามากๆกลับมารดน้ำไม่ทัน ทำได้แค่จัดสวดศพเท่านั้นวันนี้จึงได้จัดงานรดน้ำบ่ายคงไม่เข้ามาแล้วครับ :21

ปล2.ขอให้เพื่อนๆโชคดีมีกำไรในการลงทุนครับ :bye

มาตามที่ปร๋าอาววิแคะไว้ทั้งหมด เต็มๆ..... เต็มๆ

นอกจากมาตามวิแคะที่แนะไว้แต่เช้า อีกสิ่งที่ชอบมากคือ ปร๋าวิแคะแบบฟันทิ้ง เต็งๆ ไม่ต้องโต๊ด

เมื่อวานอ่านแร้วยังแอบอดเสียวๆ ห่วงๆ แทนปร๋าเรยคับ

กัวเกิดมันไม่มา หรือ กลับกระชากอีกทาง รัยแบบนี้

แต่มันก้อมา สุดยอดคับจารปู่...

ขอบคุณปร๋าอาว ขอบคุณคุณกระต่ายทอง คับ

สวัสดีคับทุกๆ ทั่น

คุณแพททททท ขอบคุณคุณแพทนะคับ

บอยไม่ได้แอดมิทคับ ติดรัยต้องทำหลายๆ อย่างคับ

ขอบคุณมากค่ะคุณบาส ขอแสดงความเสียใจด้วยน๊ะค๊ะ

GF วันนี้ซีรี่ส์เปลี่ยนแปลง

อย่าคีย์ผิดซีรี่ส์นะคับ

ขอบคุณมากครับคุณบาส และขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนครับสำหรับความเป็นห่วงและกำลังใจที่มอบให้

วันอังคารหน้าวันเผา

วันพุธจะกลับมาทำหน้าที่เช่นเดิมครับ :21

สวัสดีค่ะคุณบาส พี่ต่าย น้องโป๊ป พี่กบ พี่มังกร พี่พวง ป้ารี คุณนุ่น คุณบอย คุณญ่า และทุกคนค่ะ

มะคืนโกยของกันไปได้เยอะมั้ยค่ะ ลงมาตามแนวที่คุณบาสบอก แต่......แม่มะยมหลับ5555 อดเก็บของถูก

ยังไงโชคดีมีกำไรส่งท้ายสุดสัปดาห์นะคะ

สวัสดีค่าคุณบาส คนต่าย ป้ารี เจ้าป้า น้องโป๊บ คุณพวง คุณก๊อปแก๊ป

คุณ sit059 คุณ OKorNO คุณ wann พี่บอย น้องญ่าและทุกๆท่านที่น่ารัก

ขอบคุณคุณบาสมากนะคะที่เป็นห่วงและมาให้แนวทางซื้อขายกันแต่เช้า มีน้ำใจมากๆค่ะ

ทั้งๆที่ในช่วงนี้คุณบาสมีภาระกิจสำคัญเกี่ยวกับงานของคุณตา

ขอแสดงความเสียใจอย่างมากกับครอบครัวคุณบาสอีกครั้งค่า

ขอบคุณพี่บอยสำหรับเม้นท์วิแคะของคุณอาวเอี้ยงฮงนะคะ

ถูกแก้ไข โดย gejen

สวัสดีค่ะคุณบาส พี่ต่าย น้องโป๊ป พี่กบ พี่มังกร พี่พวง ป้ารี คุณนุ่น คุณบอย คุณญ่า และทุกคนค่ะ

มะคืนโกยของกันไปได้เยอะมั้ยค่ะ ลงมาตามแนวที่คุณบาสบอก แต่......แม่มะยมหลับ5555 อดเก็บของถูก

ยังไงโชคดีมีกำไรส่งท้ายสุดสัปดาห์นะคะ

สวัสดีค่ะน้องกีร์ที่น่ารัก

น้องกีร์ขรา

มีสัญญานจากคุณบาส น้องโป๊บแม่ทัพหย่าย คุณ dragonfly เมื่อคืนและอีกหลายๆกูรู

วันนี้พามะยมเข้ามาเกาะติดนะคะ อาจได้ช่วยแม่กีร์กด 555 คุณบาสบอกวันนี้วันศุกร์อาจมีเฮหรือมีโฮ

หวัดดีน้องบอย ไม่เป็นไรก้อดีแร้ว เห็นหายจ้อยทั้งคู่ กะเป็นห่วงเน้อ..

ขอบคุณบาสมาก ๆ อ่านแร้วมีงง นิดๆ ตอนนี้ทองรีบาวน์มา 1564 กลับตัวหรือยังคะ

ทองขึ้น แต่เจ้าฮะ กดราคาจัง..เฮ้อ