ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีตอนเที่ยงแล้วค่าคุณน้ำหวาน คุณณสุวรรณ์ คุณติดดอยค่ะ คุณ kad คุณ tuktaaaa และทุกคนที่น่ารัก

อย่าลืมทานอาหารเที่ยงด้วยน้า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แนวโน้มราคาทองคำ 9.05.13 “กลับมายืนที่เดิม”

$Fundamental & Event Analysis

*เกาหลีใต้กลัวตกเทรน ประกาศลดอัตราดอกเบี้ยนโยบายลงด้วย หลังจากก่อนหน้าทางECB และ RBA เพิ่งประกาศลดดอกเบี้ย

-เกาหลีใต้ประกาศลดดอกเบี้ยลง0.25%ลงมาอยู่ที่ระดับ 2.5% แถมธนาคารกลางเกาหลีก็ยังเปรยอีกว่า อาจจะมีการประกาศลดอัตราดอกเบี้ยลงอีก หากตัวเลขเศรษฐกิจของประเทศยังไม่ดีขึ้น

*วันนี้เป็นคิวของธนาคารกลางอังกฤษหรือBOEครับว่าจะตัดสินใจอย่างไร

-ตามกระแสเสียงนักวิเคราะห์ส่วนใหญ่ คาดการณ์ว่าทางBOEจะยังคงอัตราดอกเบี้ยไว้ที่0.5% เท่าเดิมครับ อีกประเด็นที่จะต้องติดตามก็คือการทำQE ของBOEว้าจะมีการประกาศ เพิ่มวงเงินการอัดฉีดหรือไม่นั่นเองครับ

***comment จากการที่ธนาคารกลางประเทศต่างๆ ได้มีการดำเนินนโยบายแบบผ่อนคลาย ออกมาไม่ว่าจะเป็นการลดดอกเบี้ย หรือการปั้มเงินอัดฉีด ออกมานั้น ประเด็นที่ต้องติดตามในวันพรุ่งนี้ ก็คือ ดูท่าทีของธนาคารกลางสหรัฐครับ ว่าทาง เบอร์นันเก้ จะมีท่าทีแต่ประเด็นนี้ อย่างไร เพราะถือว่าประเด็นเหล่านี้น่าจะมีผลต่อทิศทางการดำเนินนโยบายการทำQEของเฟดนั่นเองครับ

$Technical Analysis

*ราคาทองคำยังคงเลือกข้าง หลังจากที่ลงไปทดสอบแนวรับสำคัญแถว 1440+/- ยังไม่หลุด ก็ดีดสลับขึ้นมายืนเหนือเขต 1470 อีกครั้ง แสดงถึงว่าราคาทองคำยังคง ดำเนินอยู่ในทิศทางside way อยู่ในกรอบอีกครั้ง

*หากพิจารณาตามภาพจะเห็นว่า รูปแบบการเคลื่อนไหวของราคาทองเคลื่อนไหวอยู่ในกรอบ โดยมีแนวต้านด้านบนในตอนนี้แถวเขต 1485-1490 และกรอบแนวรับ ก็คือ 1445-1440 นั่นเอง ซึ่งตามรูปแบบนี้ หากราคามีการ break ฝั่งใดฝั่งหนึ่ง ราคาก็จะวิ่งต่อได้ราว 20-30 เหรียญ คำถามคือแล้วราคามันจะ break ฝั่งไหนล่ะ? ตอบตรง..ผมก็ไม่รู้ครับ c

*แต่หากถามในเชิงแนวโน้มหลัก ผมก็ยังคงมองว่าราคาทองคำยังมีแนวโน้มหลักที่เป็นแนวโน้มขาลงนะครับ จากภาพจะเห็นว่า แนวต้านหลักๆ ที่ทองคำจะต้องผ่านให้ได้ หากจะกลับตัวเป็นขาขึ้นได้ก็คือแนวต้านแถวเขต 1530-1540 โน้นครับ ถึงจะมีโอกาสกลับเทรนหลักเป็นทางขึ้นได้

$Strategy

*ล่าสุดราคามาอยู่ในระดับแถว 1470-1475 เมื่อพิจารณาจาก Indicator อย่าง stochastic ใน time frame ในรายh4 ภายใต้ข้อสันนิฐานว่า ราคายังคง side way ก็จะเห็นว่า ราคาที่ขึ้นมาเริ่มเข้าสู่ กรอบที่จะหาจังหวะเข้า sell เล่นตามแนวโน้ม side way อีกครั้งครับ โดยมีแนวต้านแรกแถว 1480/1485 ตามลำดับ เพื่อลุ้นไปทำกำไรในกรอบล่างแถวเขต 1450-1440อีกครั้งนั่นเอง โดยในระยะสั้นจะมีแนวรับอยู่ที่ 1465/1460 ภายในเงื่อนว่าหากราคาทะลุ1490 ควร stop loss ออกก่อนครับ

กินไม่ลงแล้วค่ะ คุณกบทานอาหารให้อร่อยนะคะ

Gold : บทแปล website + วิเคราะห์ ทองคำ ประจำวัน ที่ 9-May-2013 (9:00 am)

-----------------------------------------------------

News schedule จาก ForexFactory.com

วันนี้มีกำหนดการออกข่าว สำคัญ ดังนี้ :

@3:30pm GBP Manufacturing Production m/m

@6:00pm GBP Asset Purchase Facility

@6:00pm GBP Official Bank Rate

@Tentative GBP MPC Rate Statement

@7:30pm USD Unemployment Claims

วันนี้เป็นวันหยุดธนาคารของ CHF French และ German

-----------------------------------------------------

Elliot Wave จาก RTFX.com

ภาพใหญ่ : ปรับตัวแบบ common flat up มุ่งหน้าสู่ 1487.99

ภาพย่อย : ถ้าแนวรรับ 1466.26 หรือ 1460.96 สามารถรับไว้ได้ ราคาน่าจะขึ้นไปสู่ 1484.69, ถ้าเข้า Buy ให้ Stop Loss ที่

บริเวณต่ำกว่า 1455.65

------------------------------------------------------

ด่านสำคัญ จาก Forexyard.com

Pivot (ด่านหลัก): 1450.00

ทางเลือกหลัก : Long ถ้าราคาอยู่สูงกว่า 1450.00 เป้าขาขึ้น 1478 ตามด้วย 1488

ทางเลือกที่สอง : Short ถ้าราคายังอยู่ต่ำกว่า 1450.00 เป้าขาลง 1441 ตามด้วย 1423

ข้อสังเกต : RSI เริ่มทำท่าอยากจะขึ้นต่อ

ด่านสำคัญ

1507

1488*** Previous high

1478

1471.8 Last (ราคาล่าสุด)

1450** Intraday pivot point

1441*** Previous low

1423** Fib retracement (38.2%)

-------------------------------------------------------

3-Time-Frame Gold Analysis by ROJER cmFX

D1 : [Price Action] เมื่อวาน เกิดแท่งเทียนสีเขียวขนาดพอๆกับแท่งแดงก่อนหน้าวิ่งสวนแท่งแดงก่อนหน้าขึ้นมา แสดงภาวะ

sideway ต่อไป, [indicator] MACD signal เริ่มตัดและโค้งขึ้นแล้วขณะที่ histo ยังเป็นลบ แสดงภาวะพักตัวของตลาด,

Super STO ขาลงยังอยู่ แปลได้ว่าหลังจากพักพอแล้วน่าจะลงไปเห็น new Low,Time Frame นี้ กลับมาทำท่าจะเป็น

sideway อีกครั้ง

H4 : [Price Action] หลังจากเกิดชุดเข็มนอก Bollinger ที่ด้านล่าง ราคาก็วิ่งย้อนกลับขึ้นไปอยู่ในกลาง Bollinger เหมือน

เดิม แสดงให้เห็นว่าราคายังไม่ยอมออกจากความเป็น sideway, [indicator] MACD กลับมาวนเวียนแถวๆ 0 เหมือนเดิม, ,

STO สามารถวิ่งกลับขึ้นมาถึงโซนกลับตัวบนได้, Time Frame นี้ ก็ทำตัวเป็น sideway

H1 : [Price Action] เมื่อวาน ราคาวิ่งขึ้นมาอีกสามระลอกคลื่น พาเอา EMA เรียงขึ้นมาด้วย จึงมีโอกาสจะขึ้นต่อได้อีก ,

[indicator] MACD ก็ทำคลื่นชุดแรกฝั่งขาขึ้น, STO ย้อนขึ้นไปถึงโซนกลับตัวบน, Time Frame นี้ ราคาวิ่งกลับขึ้นไปจน

ภาพต้นเทรนขาลงเสียไป กลายเป็น sideway แทน จนกว่าจะทะลุกรอบ sideway ออกไปได้จึงจะมองว่าเริ่มวิ่งอีกครั้ง

Time Frame ที่ชัดที่สุด : H4 ชัดที่สุด : ราคาเริ่มฟอร์มตัวเป็น กรอบ sideway ที่ชัดเจน, จากนี้คาดว่าเป็น sideway ต่อไป

จนกว่า ราคาจะสามารถทะลุ กรอบนี้ออกไปได้อย่างชัดเจน

สวัสดีครับเพื่อนๆทุกคน :Announce มาดูกราฟกันเลยแบบรีบๆนะครับ9-5-56-01.gifจากกราฟจะเห็นว่าทองวิงขึ้นมาทะลุแนวต้านสีฟ้าแถวๆ1460

แถมขึ้นมาทะลุแนวเนคไลน์สีม่วงอีกอย่างนี้ตัดออกได้เลย

ไม่ได้เล่นrh&Sที่คิดไว้แถมเลยมาถึง1476เมื่อคืนตอนนี้ก็ไม่ขยับไปไกล

แต่โดยรวมมองว่ากำลังจะทดสอบแนวต้านสีขาวที่ 1489

ขณะที่ฟิชเชอร์บีบีรายชม.ยกตัวแล้ว บ่งบอกว่าอาจมีการย่อลงได้ทุกเมื่อต้องระมัดระวัง

มุมมองวันนี้

สำหรับขาซื้อ

1 . รอซื้อถ้าทะลุ 1490 (buy stop) cut 1485 เป้าปิด 1520

2. หากโดนกินcut ข้อ 1 รอซื้อที่ 1445 (buy limit) cut 1438 เป้า 1488

3. หากโดนกินcutข้อ 2 รอดูสถานการณ์

สำหรับขาขาย

1. รอขายที่ 1489 (sell limit) cut 1494 เป้าปิด 1445

2. หากโดนกินcutข้อ 1 ให้รอดูสถานการณ์

3. ให้ขายซ็ำหากทะลุ 1438 (sell stop ) cut 1445 เป้า 1400

ขอบคุณวิเคราะห์ทองคุณบาสมากๆๆค่ะ :gd

ประชุมเสร็จมาวิเคราะห์ให้หมู่เฮาชาวเหว ชาวดอยด้วยนะคะ

ขอบคุณวิเคราะห์ทองของกูรูท่านต่างๆด้วย น้องลินจัดมาให้แล้ว น่ารักทุกวันเลย^_____^

วิเคราะห์และคุยกันๆนะคะคุณ kad คุณ mint คุณเอมิ และทุกคนที่น่ารัก

พี่กบไปทานข้าวก่อน

กินไม่ลงแล้วค่ะ คุณกบทานอาหารให้อร่อยนะคะ

พยายามทานอาหารให้ได้ค่ะ น้อยหน่อยก็ยังดี ไม่งั้นอาจไม่สบายได้

ค่อยอ่านวิเคราะห์ พินาและตัดสินใจ โชคดีๆนะคะคุณ kad และทุกคน

ขอบคุณพี่บาส พี่กบค่ะ ทองแท่งรอซื้อ 1444 เมื่อวานไม่มีมาเลย รอเหมือนเดิมใช่ไหมคะแท่ง สมค

ปิดไปแล้วค่ะคุณกบ ไม่กล้าถือรอช่วงบ่ายกลัวเปิดมาจะโดนหนักกว่าเดิม เกตุเล่นฟิวเจอร์ค่ะราคาเลยไปไวส่วนมากจะเสียตลอดเพราะไม่ค่อยได้เฝ้าหน้าจอเพราะลูกแฝดจะซนมาก แฟนเริ่มบ่นแล้ว :_02

ถูกแก้ไข โดย kad0406

บอกเวลาที่เหลือของแต่ละแท่งเทียน ใช้ได้ทุกไทม์เฟรม(m1,m5,m15,m30, ฯลฯ)

ไว้ฝึกดูการใช้แท่งเทียนในการเทรด

ชีวิตไม่สิ้นก็สู้ๆ กันนะคะ

อ้าว....ป้าดดดดดดดด

เอาใหม่นะคะ แป๊ปๆ

ปิดไปแล้วค่ะคุณกบ ไม่กล้าถือรอช่วงบ่ายกลัวเปิดมาจะโดนหนักกว่าเดิม เกตุเล่นฟิวเจอร์ค่ะราคาเลยไปไวส่วนมากจะเสียตลอดเพราะไม่ค่อยได้เฝ้าหน้าจอเพราะลูกแฝดจะซนมาก กะว่าถ้าเงินที่เทรดหมดจะเลิกแล้วค่ะเพราะโดนไปจะเป็นล้านแล้ว แฟนเริ่มบ่นแล้ว :_02

แปลว่าเทรดเกินตัวนะครับถึงหนักขนาดนี้

ขอนุญาตถามเล็กน้อยบอกหรือไม่บอกไม่ว่ากันครับ ถ้าสัญญาเล็ก10แนะนำต้องมีมาร์จิ้นอย่างน้อย100,000บาทต่อสัญญา ประเมินตัวเองรึยังว่าด้วยอัตรานี้จะสาทารถเล่นได้กี่สัญญาทุก1สัญญาเล็กต่อมาร์จิ้น1แสนประเมินรึยังได้กี่สัญญา

เพราะมันเป็นเรื่องการบริหารเงินทุนครับ

ง่าาาาาาาาา

ถูกแก้ไข โดย S o m S e e

ขอโทษที่ทำให้เวียนหัวนะคะ

Candle Time and Spread.mq4

ใช้บอกเวลาของแท่งเทียนในแต่ละไทม์เฟรม(m1,m5,m15,m30, ฯลฯ)

candlestickpattern.pdf

ไว้ฝึกดูการใช้แท่งเทียนในการเทรด