ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

https://www.facebook.com/WealthStation?hc_location=stream

ทิศทางราคาทองคำในสัปดาห์นี้มีอัตราการเปลี่ยนแปลงต่อวันสูงพอสมควร และจับทางไม่ยากในความเข้าใจของเราในตอนนี้ ถือว่าอยู่ในช่วงน่าสนใจครับ สำหรับการเทรดทอง

ราคาทองคำลงต่ำสุดบริเวณ 1370 แล้วฟื้นตัวมาบริเวณ 1390

บริเวณ 1370 ที่ฟื้นตัวนั้นมีแนวหนุนหลักๆ อยู่สองเส้นคือเส้น 1362 - 1370 และ 1350 - 1355 เชื่อว่ายังต้องใช้อยู่ เพื่อดูว่าจะลงสุดแค่ไหน ถึงตรงนี้เรายังต้องเช็คว่าจะหยุดลงในระดับรายวันหรือยัง วันนี้ไม่ต่ำกว่า 1370 ก็คือหยุด แต่ถ้ายังไหลลงอยู่ยังต้องคอยการตั้งหลักซื้อเพื่อถือยาวครับ ส่วนเล่นสั้นจับจังหวะกันไม่ยาก

ตัวเลขขอรับสวัสดิการการว่างงานที่พุ่งสูงขึ้นในหัวค่ำวันก่อนลดแรงกดดันต่อทองคำลง จากที่ผมสังเกตและตีความผมว่าตรงจุดต่ำสุดเมื่อวานหรือ 1370 ไม่ได้มีแรงหนุนซื้อเท่าไหร่เพียงแต่ระยะการลงมาไกลพอสมควรแรงขายจึงไม่ไล่ลงต่อและตัวเลขออกมาเป็นบวกต่อทองครับ เพราะฉะนั้นระดับที่มองไว้1375 - 1375 ถ้าหลุดให้ระวังไปทำจุดต่ำสุดใหม่และยังต้องคอยดูว่าเอาอยู่ไหม โดยแผนที่มองไว้ล่วงหน้าถ้าหลุด 1375 ลงมาให้ดักซื้อที่ 1350 - 1355 ครับน่าจะมีระยะให้ทองแท่งกำไรได้ครับผม

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ก่อนอื่นต้องขออนุญาติท่านเจ้าของห้องก่อนนะคับ ขอขอบคุณทุกกำลังใจ อาจจะไม่ได้ตอบบางท่านต้องขออภัย อย่าสูง บางท่าน บอกว่าทำไมเตือนช้าจัง วันนี้เลยจะมาขออนุญาติ เตือนพี่ๆอีกรอบนะคับ ท่านที่เทรดกับโบรค ที่มีลักษณะ หรอกให้ท่านซื้อตอนทองมันไปอยู่แนวต้านแล้ว กำลังจะลงแล้ว หรือหลอกว่าทองมันกำลังจะลงอีก ให้รีบขาย ยกตัวอย่างตอนที่ทองลงไป1321 คราวที่แล้ว แถมเงิน บาท แข็งโป๊ก ราคา99.99 ประมาณ19600 มีการให้พนักงานโทรหาลูกค้าหลอกว่าจะลงไปอีก ให้ขายให้หมดแล้วมันก็ดีดขึ้นมา1480 เจ็บตัว แถมหมดตัวกันทั้งบริษัท ไม่ใช่แค่ เด็กขายของคนเดียวหรอกนะคับ ที่หมดตัว กับบริษัทนี้ ท่านที่คิดว่า ยางอยุ่ใน วงจรนี้ อยากให้ท่านพิจรณา ว่าที่ผม พูดไป เราถูกหลอกจิงไหม พยายามออกมาเถอะคับ อยู่ไปก็มีแต่หมดตัว แถมเก็นหนี้เป็นสิน

ไม่ดีมั่งคุณ เด็กอู่ทอง ผมว่ามันมีนามปากกาคนในนี้อยู่ในบทตรวามคุณจะทำให้

คนอ่านเข้าใจผิดได้ ว่านามปากกานั้นมีส่วนเกียวข้อง ยังไงขอให้เอ๋ยชื่อพวก

บริษัทหรือ นามปากกาต่างๆ ในกล่องจดหมายดีกว่า ในนี้แม้เป็น

นามปากกา ในวงการก็รู้ว่า เป็นใคร จะทำให้ เสียชื่อเสียงได้

เป็นไปได้อยากให้แก้ไขข้อความ เอานามปากกาออกครับ

กรณีเด็กขายของเท่าที่ผ่านมาผมเห็นเด็กขายของมานาน(ลงทุนมานานและอยู่ในเว็บนี้นานมว๊ากๆ)

และดูจากการโพสแต่ละครั้งดูแล้วไม่น่าจะพลาดถึงขนาดหมดตัวเพราะเมื่อก่อนเคยตามอ่านในโพสต์อาจารย์ซีซ่าจำได้ว่าเด็กขายของเล่นทองแท่ง

1.แม้เด็กขายของจะขายทองแท่งที่1321ก็ตามยังไงก็ต้องมีเงินสดเหลือในมือแน่ๆเหมือนผมที่เล่นทองแท่งขาดทุนเหมือนกันและขายเพื่อถือเงินสดยังเหลือเงินสดติดมืออยู่

2ยกเว้นที่ผ่านมาได้เปลี่ยนจากทองแท่งมาเล่นgfซึ่งแน่นอนว่าหลายๆคนโดนตรงนี้กันหมดเพราะการเตรียมความพร้อมด้านเงินมาร์จิ้นไม่ดีพอหรือไม่ก็โอเวอร์เทรดทำให้เงินมาร์จิ้นไม่เพียงพอเมื่อเจอวิกฤตการเทครั้งใหญ่ตอนสงกราน

3กลยุทธในการเทรดของแต่ละคนไม่เหมือนกันบางโบรกให้ซื้อแนวรับขายแนวต้านบางโบรกก็เชียร์ให้ซื้อเมื่อทะลุแนวต้านแล้วไปขายที่แนวต้านถัดไปการวิเคราะห์ของโบรกแต่ละเเห่งไม่เหมือนกันและที่สำคัญมาร์เก็ตติ้งแต่ละเเห่งต้องการทำยอดรับค่าคอมดังนั้นถ้าลูกค้าเล่นจบในวันซื้อขายหลายรอบได้ยิ่งดีได้เยอะจะเชียร์โน่นนี่นั่นถูกทางบ้างผิดทางบ้าง

4ลักษณะนิสัยของเราหละเหมาะกับแนวทางไหนจะเล่นตามโบรกบอกก็เสี่ยงเยอะหน่อยตั้งราคาเองตามโบรกแนะนำก็เสี่ยงให้มาร์ตั้งให้ก็เสี่ยงแต่เท่าที่ดูมาร์ตั้งให้เสี่ยงมากกว่าเพราะมาร์1คนดูแลลูกค้าหลายคนถ้าทุกคนโทรมาพร้อมกันจะโทรติดยากกว่ามาร์จะรับเกิดpanicsellไปแล้วเลยไปไกลขาดทุนยับแล้วถ้าเราเป็นมาร์แล้วถูกสั่งว่าให้โทรหาเมื่อราคาถึงจุดcutคิดว่ามาร์จะโทรหาใครก่อนระหว่างคนพอร์ทใหญ่ได้ค่าคอมเยอะกะคนพอรืทเล็กค่าคอมน้อย :aa

5สิ่งที่ผมพยายามบอกเพื่อนๆทุกคนเสมอมาคืออย่าโอเวอร์เทรดและเตรียมมาร์จิ้นอย่างน้อยครึ่งนึงของมูลค่าทองในปัจจุบันต่อ1สัญญาเล็กหรือใหญ่ไว้เสมอ

ที่สำคัญต้องรู้จักนิสัยตัวเองและชีวิตประจำวันของตัวเองเป็นอย่างดีเพื่อกำหนดรูปแบบการลงทุนและกลยุทธในการเทรดเป็นของตัวเองสำหรับgfเล่นสั้นผมให้ดูราย1ชม.กลางๆราย4ชมเล่นยาวรายวันและที่สำคัญgfไม่ควรทำการประกบLและSแต่ให้ใช้วิธีcutแล้วรอซื้อหรือขายใหม่แทนจะดีก่าไม่งั้นเห็นเลขแดงๆแล้วจะเครียดเปล่าๆ

6อย่าพึ่งโทษคนอื่นแต่ต้องโทษตัวเองก่อนที่ไม่หนักแน่นพอใครเชียร์ซื้อก็ซื้อใครเชียร์ขายก็ขายพอพลาดก็ไปโทษเค้ามันไม่ถูกฟังหูไว้หูนอกจากเค้าทำเกินไปกดซื้อขายโดยไม่บอกเราหรือเราไม่สั่งแบบนี้ไม่สมควรเราเอาผิดได้ดูสเตสเม้นบ่อยๆจะได้รู้ว่าเค้าทำเกินหน้าที่ไปรึป่าว

ปล.ไม่ได้ออกมาว่านะครับเพียงแต่เป็นกรณ๊ศึกษาและเตือนสติเพื่อนๆทุกคนในห้องนี้ :21

แนวโน้มราคาทองคำ 17.05.13 "เบอร์นันเก้ จะเอายังไง?"

วันนี้ ขอแบบ สั้นๆ ปนฮา นะครับ

*เมื่อวานนี้ เรียกว่า โดนครับ..โดน ขาbuy สูญเสีย ทรัพย์สิน แน่นอน..รวมทั้ง ไอ้กระผทด้วยค๊าบ.. กะว่าจะ buy สั้นๆ ทีไร โดนครับ..โดน

*ประเด็นที่ต้องเกาะติด แบบ ลิงไซด์...(แค่คนไซด์ ก็จะแย่แล้ว นี่ ลิงไซด์ นะครับ..แหม...) ก็คือ เรื่องที่ พวกเราทุกคน อยากจะรู็ว่า ทาง เบอร์นันเก้ จะเอายังไง..ล่ะ ตุ๊ดตู่ จะอยู่แบบไหน? ก็ว่ามา...ที่ผ่านมา พี่เก้แกเล่นไม่เอา...ไม่พูด อย่างเดียวเลย

*ปล่อยให้ เดอะแก๊ง ออกมาให้ความเห็นถึงประเด็นนี้ อยู่เนืองๆ เมื่อวนนี้ก็มีตา วิลเลี่ยม ประธานเฟด สาขาพระราม4... แกก็ออกมาให้ความเห็นประเด็นนี้ในเชิง ที่ว่าเฟดควรจะลดเม็ดเงินอัดฉีดลงในช่วง Summer นี้ และหยุดมาตรการภายในสิ้นปีนี้เลย แกว่างั้น... ว่าไง ก็ว่า แบบนี้ ครับ " John Williams, the San Francisco Fed president, indicated the $85 billion per month of bond purchases can be reduced soon, and that the whole program may be halted this year.

He pointed out the pace of job growth has picked up since the program was launched in September, with an average pace of job growth of 200,000 over the last six months."

*วิลเีลี่ยมนี่แก อยู่ฝั่ง สายนกพิราบ ฝรั่งเรียก “dovish” คือพวกที่ค่อนข้าง ระมัดระวัง และไม่้ค่อยเห็นด้วยกับมาตรการ QE เท่าไหร่น่ะครับ แต่ที่สำคัญ เค้าไม่ให้แกอยู่ในคณะกรรมการเฟด FOMC คือไม่มีสิทธิ์ โหวตเสียง....(อ้าวแล้ว...แกจะมีพูดหาพระแสงปืนต้นข้ามแม่น้ำสะโตงทำไมล่ะ?)

*ระหว่างจิ้มโน๊ตบุ๊คอยู่..เหลือไปดูจอ...แม๊ะ เริ่มลงใต้อีกแล้วครับน้องทอง ล่าสัดต่อนนี้อยู่1382 หลังจากที่เมื่อวานนี้พยายามเด้งสลับกลับมาทดสอบแถว1400+/- ตระกีกำลังจะบอกว่า ยังไงเสีย วันเสาร์นี้ เราก็ต้องรอฟังเสียงจาก สายเหยี่ยวสายแข็ง ฝรั่งเรียก hawkish ว่าแกจะเอายังไงล่ะครับ

*ปล.วันนี้ มีตัวเลขของอเมริกาที่น่าจะมีผลต่อภาวะตลาดก็คือ Prelim UoM Consumer Sentiment ที่จะประกาศในเวลา 20.55 น. ตามเวลาบ้านคุณ

Technical Analysis

เอาภาพใหญ่ไซค์บิ๊ก รายวันมาดูกันบ้างครับ...จะได้รู็ว่าทองลงมาในรอบนี้ จะลงต่อได้อีกมั้ย?

*หากดูจากภาพ หากเอา Fibonacci Number มาวัดจากยอดถึงก้น ในลูกคลื่นหลัก จะเห็นว่า เป้าหมายหลักด่านสุดท้าย ที่จะรองรับหากทองจะยังกลับตัวขึ้นได้ จากแถวนี้ก็คือ แถวเขต 1385+/- ดังนั้นถ้าวันนี้ ราคากลับเด้งขึ้นมายืนปิดแถวนี้ให้ได้เหมือนเมื่อวานนี้ ก็มีโอกาส ที่จะเห็นราคาลงไป test low เดิมแถว1320 ล่ะครับ...

*แต่ก็ต้องบอกว่า มันต้องดูตลอดทั้งวันนะครับ ดังนั้น การที่เราจะเทรดในวันนี้ ก็ยังคงใช้ความระมัดระวังในการ sell อยู่นะครับ ...ควรมีจุด stop loss ทุกครั้งที่เข้าตั๋วด้วยครับ เพราะราคาอาจจะดีด พลิกกลับตลอดเวลา จากการที่ ร่วงลงมาหนักแล้วนั่นเอง

Strategy

วันนี้ กลับมารักหน้า sell ครับ จุดเข้านี่บอกยากแล้วครับ ราคาก็เริ่มไหลลงแล้วด้วย ล่าสุดตอนนี้อยู่นี้ 1379 แล้ว....เอาแบบนี้นะครับ ใครจะ sell ก็ลองหาจังหวะดู แล้วเอาจุด 1385+/- เป็นจุดถอยก็แล้วครับ

ท่านได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้

ต้องขอขอบคุณพี่มิ้นอีกครั้งนะคะ ^/\^

พอดีว่าจะขอบคุณตั้งแต่เมื่อวานแต่หนูยังเป็นขาอ่อนเลยโพสไม่ได้

แล้วขนมถ้วยฟูนี่ให้ส่งไปที่ไหนดีคะ

งวดหน้าขออีกได้ไมคะ

ต้องขอขอบคุณพี่มิ้นอีกครั้งนะคะ ^/\^

พอดีว่าจะขอบคุณตั้งแต่เมื่อวานแต่หนูยังเป็นขาอ่อนเลยโพสไม่ได้

แล้วขนมถ้วยฟูนี่ให้ส่งไปที่ไหนดีคะ

ยินดีด้วยขอรับ เห็นคุณ puggy มีโชคก็ดีใจแล้วขอรับ :gd

เอ่อ..น้องปุ๊กกี้จ๊ะ แพทคิดว่าขนมถ้วยฟูที่คุณลูกเสือกะคุณมิ้น เค้ารู้กันอยู่ 2 คน น่ะ เป็นชื่อสมาชิกสุดสวยในนี้ล่ะจ๊ะ

ขอสั้นๆก่อนนะครับยุ่งจังวันนี้

Fund ลง

- FED อาจจะลด QE แล้วหยุดในปีนี้เริ่มด้วยหยุดการซื้อ MBS แล้วก็ปิด QE ก่อนสิ้นปี

- BRI สร้างกฏในการนำเข้าทองใหม่ในอินเดียซึ่งจะทำให้ไม่มีการเทรดทองเข้าหรือ delay ประมาณ 2 อาทิตย์จากราคาซื้อซึ่งยังถกเถียงกันอยู่ หมายความว่า อาจจะไม่มีการซื้อเข้าจาก india จนปัญหานี้จบ

- US Dollar บวก เพรา safe heaven จากปัญหาการลดดอกเบี้ยแข่งของทั่วโลก

Technical

เป็น Extension สร้างขาลง TP1 = 1360

เดี๋ยวบ่ายๆเข้ามาเขียนบทความเต็มให้นะครับ ตอนนี้คิดว่า ลงกับลง

ขอพระเจ้าอวยพร ^^

ยินดีด้วยขอรับ เห็นคุณ puggy มีโชคก็ดีใจแล้วขอรับ :gd

ถ้าเป็นขนมถ้วยฟู เนียนๆ ผิวสวยๆ อบด้วยความรัก เอ๊ย ความร้อนที่พอเหมาะ ... ไม่ต้องไปส่งคุณมิ้นเค้าหลอกครับ .. ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน คุณมิ้นพร้อมตามไป... คริ คริ :uu

ถูกแก้ไข โดย ลูกเสือสำรอง

ออเดอร์buy limit 1378แมทไปแล้วครับcut 1369 เป้าปิด 1407 สั้นๆ :17

ปล.ถ้าไม่ผ่าน1392 จะปิดลำใยไปก่อนน้า :57

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

ดีใจจริงกับน้อง puggy ที่มีโชคทางหวย

ดวงเฮงๆมากๆเหมือนแม่ทัพโป๊บเลย ขานั้นถูกเหมือนกันเลขท้าย 56 ล๊อตเตอรี่ 11 ใบรวด!!!

และอิจฉาพี่ mint ด้วยอ่ะกับขนมถ้วยฟูที่น้อง puggy ตั้งใจจะส่งไปให้ 555

17/05/13 -- 10.47

สวัสดีค่ะ

ช่วงนี้ส้มเปรี้ยวไม่ค่อยได้มาตรงเวลา แล้วก็ไม่ได้เขียนยาวๆ นานแล้วนะค่ะ ต้องขออภัย -- กะลังทำหลักสูตรการสอนให้พี่ๆ น้องๆ ที่เล่นทองทุกท่านได้เรียนรู้กัน -- รอหน่อยนะค่ะ ^^

น้องทองของเราตอนนี้ ต้องพูดได้คำเดียวว่า

"รักแท้ เหนือกาลเวลา"

ไม่ว่าน้องทองของเราจะดื้อ จะแหว่งขึ้นลงไม่สนใจยังไง

แต่เราก็จะผูกพัน (อย่างจำใจ เพราะมีดอยอยู่) กับน้องทองต่อไปใช่ไหมค่ะ ^^

+++ ที่นี้มาดูภาพทางเทคนิค +++

การหลุด 1400 -- ทำให้น้องทองของเราไม่สวยเลยค่ะ

ซึ่งถ้ายังกลับไปยืนเหนือไม่ได้ -- แนวโน้มลงต่อก็มีโอกาสค่ะ

โดยมีแนวรับสำคัญๆ 1370/1360 -- 1340

ต้องมาลุ้นนะค่ะ ว่าจะลงได้ลึกสุดใจที่เท่าไร

ช่วงเช้านี้ พยายามต้านขึ้นไปล่ะ แต่ไม่ผ่าน

รอดูว่า หากยังไม่หลุด 1375/1370 -- อาจจะดีดกลับขึ้นไปต่อสั้นๆ

แต่อย่างที่บอก ไม่ผ่าน 1395/1400 -- ก็รอดูรับ 1360/1340 ค่ะ

(เข้าวันศุกร์อีกแล้ว -- อาจจะเห็นราคาเหวี่ยงขึ้นๆ ลงๆ ให้ปวดหัวอีกแน่เลยย)

ลงแบบนี้ น่าซื้อไหม -- ซื้อตอนนี้อาจจะเสี่ยงลงได้อีกนิด เป็นส้มเปรี้ยวจะรอดูการลงก่อนค่ะ ไม่รีบ จะได้ไม่ดอย รอเห็นการหักหัวขึ้นค่อยเข้าดีกว่าค่ะ --- จุดที่เข้าได้ 1360/1340/1320

แนวต้าน 1395/1405

แนวรับ 1370/1360 -- 1340 --- 1320

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

สุขสรร ในวันศุกร์นะค้าา

ขอให้ได้กำไร เฮงๆ รวยๆ ทุกท่านค้าา

ยินดีด้วยครับ ได้เป็นขาประจำแล้วนิ ... น้องในดิสเพย์ย่นซะ น่ารักม๊าก ฝากฟัด 3 ที ... :53

เอ่อ..น้องปุ๊กกี้จ๊ะ แพทคิดว่าขนมถ้วยฟูที่คุณลูกเสือกะคุณมิ้น เค้ารู้กันอยู่ 2 คน น่ะ เป็นชื่อสมาชิกสุดสวยในนี้ล่ะจ๊ะ

555เจ๊แพ็ทรู้ดีจริงเชียว

น้อง puggy ขรา

หนูเข้ามาอ่านให้ห้องขำๆของหมู่เฮา รู้สึกจะหลังพี่ฟุสุดสวยไปนิดเดียว

พี่กบก็คิดถึงเค้า อยากให้น้องฟุดอลลี่เข้ามาคุยในห้องเราอีก ช่วงนี้เงียบไปนาน!!!

ถูกแก้ไข โดย gejen

อ้าวแย่แล้ว น้องไม่รู้เลยนะเนี้ยว่า ขนมถ้วยฟูเป็นชื่อสาวสุดสวย น้องก้อคิดว่าพี่เขาชอบขนมถ้วยฟูจริง

ถ้างั้นน้องเอาใจช่วยให้พี่มิ้นแทนแล้วกันอิอิ