ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ราคาน่าจะลงได้ละ เห็นมีโดจิในราย 4H ด้วยอ่ะครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ชนเม็ดล่างแล้วครับเตรียมลงแล้วอิอิ

รอทองต่ำกว่า1406.8ก้อจะยืนยันขาลงซะทีเหอๆๆๆ

มาๆๆจะเก็บของแล้ว

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

https://www.facebook.com/WealthStation?ref=stream&hc_location=stream

ทิศทางราคาทองคำทรงตัวใกล้แนวต้านหลักบริเวณ 1415 - 1425 ได้ ทั้งปัจจัยสินทรัพย์ปลอดภัยหรือจะพูดให้ถูกคือแหล่งพักเงินชั่วคราว กับราคาน้ำมันที่พุ่งขึ้นอย่างมากในคืนที่ผ่านมาจากเหตุการณ์ความไม่สงบในอียิปต์และซีเรีย

SPDR ซื้อเพิ่ม 0.90 ตัน เป็นปัจจัยบวก แต่ดัชนีความผันผวนเริ่มปรับตัวขึ้นต่อเนื่องเริ่มต้องระวังที่จะลงหากตลาดเิริ่มคลายความกังวลเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่อียิปต์และซีเรีย

โดยหลักแล้วราคาทองยังไม่หลุดแนวหนุนสำคัญยังมีโอกาสขึ้นต่อ จากแนวต้าน 1425 - 1430 ก็จะมีแนวต้านถัดไปที่ 1450 1480

โดยส่วนตัวมองว่าถ้าจะลุ้นขึ้นต่อไปต้องติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิด และหาจังหวะขาย

กลยุทธ์วันนี้ดักเอสที่แนวต้าน 1425 1430 หรือถ้าหลุด 1410 ลงมา

ตัวแปรที่ทำให้ทองขึ้นไม่ยอมลง สหรัฐกะซีเรีย สื่อต่างชาติเล่นนข่าวนี้ทุกสำนัก ดูจากลาดหุ้นreactก่อนลบกันเป็นส่วนใหญ่ นำ้มันขึ้น ทองจะได้ผลบวกตามไปด้วย ขาเอส ต้องหวังว่าจะไม่เกิดอะไรไปมากกว่านี้ ที่แปลก คุณนายหุย ขายมา10ตันมะคืน แต่มาmatch ข่าวซีเรีย ทองเลยยังยืนด้านสูงอยุ่

ตัวเลข ออกตั้งแต่13.00 ไปทุกชม.เดา น่าจะให้ผลลบเล็กๆ 16.45แบงค์ชาติอังกฤษมีspeak เดาว่าไม่มีผลอะไร แต่ดูๆหน่อยละกัน เพราะจะพูดเรื่องนโยบายดบ. มา19.30 บวกมาเลย ยันดึก ขาเอสได้แห้วแน่งานนี้ ป้าก็อ่วมอยู่ มีเอสค้างมา คงต้องหาband-aidไซด์ยักษ์ ปิดแผลที่โตกว่าท้องปลาวาฬ อิอิ

เช้านี้ แก้เคล็ด เปิดจอมาเล่นแอลที่14.5 ปิด18 ย่อรอแอล จะเอสเมื่ือเค้าจ่อๆแล้วไหลถึงเอสตามค่ะ คงได้นิดหน่อยมาเป็นค่าล้างแผล

ถึงคุณสลาตัน ดอยได้สอยคืนมามั้ย มีย่อมาให้สอยคืนซัก50฿ได้มั้ย

ปิดSell1419.3ที่1417.2เก็บ21$เข้าเป๋าก่อนครับ

คุณบาสเอาไงต่อ ชี้แนวด้วยนะคะรออยู่

ตัวแปรที่ทำให้ทองขึ้นไม่ยอมลง สหรัฐกะซีเรีย สื่อต่างชาติเล่นนข่าวนี้ทุกสำนัก ดูจากลาดหุ้นreactก่อนลบกันเป็นส่วนใหญ่ นำ้มันขึ้น ทองจะได้ผลบวกตามไปด้วย ขาเอส ต้องหวังว่าจะไม่เกิดอะไรไปมากกว่านี้ ที่แปลก คุณนายหุย ขายมา10ตันมะคืน แต่มาmatch ข่าวซีเรีย ทองเลยยังยืนด้านสูงอยุ่

ตัวเลข ออกตั้งแต่13.00 ไปทุกชม.เดา น่าจะให้ผลลบเล็กๆ 16.45แบงค์ชาติอังกฤษมีspeak เดาว่าไม่มีผลอะไร แต่ดูๆหน่อยละกัน เพราะจะพูดเรื่องนโยบายดบ. มา19.30 บวกมาเลย ยันดึก ขาเอสได้แห้วแน่งานนี้ ป้าก็อ่วมอยู่ มีเอสค้างมา คงต้องหาband-aidไซด์ยักษ์ ปิดแผลที่โตกว่าท้องปลาวาฬ อิอิ

เช้านี้ แก้เคล็ด เปิดจอมาเล่นแอลที่14.5 ปิด18 ย่อรอแอล จะเอสเมื่ือเค้าจ่อๆแล้วไหลถึงเอสตามค่ะ คงได้นิดหน่อยมาเป็นค่าล้างแผล

มุมมองทองและแนวการเทรดของเจ้าป้าค่า

ปิดSell1419.3ที่1417.2เก็บ21$เข้าเป๋าก่อนครับ

ยินดีกับลำใยแต่เช้าด้วยค่ะ^___^

เจ้าป้าขำๆ จริงๆ ด้วยค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ มีแผลที่ใหญ่กว่าท้องปลาวาฬ

งานนี้นอนหยอดน้ำข้าวต้มอยู่เหมือนกันค่ะ

หุหุ ห้องเอนจอยติดงานกันหมดเลย

แย่จัง ดูทิง ดูหมีไม่เป็น

เวลาทิงมา หมีมา ท่านใดดูเป็นช่วยฮกด้วยนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

:10

Chiangmai Forex

บทวิเคราะห์ GOLD ปะจำวันที่ 28-Aug-2556 (9.50am.)

กำหนดการออกข่าว www.forexfactory.com

-High Impact 1 อันดับ

@9.00pm USD Pending Home Sales m/m

-Medium Inpact 1 อันดับ

9:30pm USD Crude Oil Inventories

-Low Impact 0 อันดับ

----------------------------------------------------------------

แนวโน้มและทิศทางราคา : ชัดเจนที่สุดวันนี้คือ H1 [Price Action] หลังจากที่เมื่อวานนี้ราคาได้วิ่งขึ้นมาอย่างแรงและได้เกิดลักษณะเหมือนแท่งเทียนกลับตัวและราคาก็ได้วิ่งลงมานิดหน่อยจากนั้นก็พักออกข้างเป็น Side Way คาดว่าราคายังน่าจะขึ้นต่อได้ [indicator] (MACD) เริ่มเห็นสัญญาน Divergence ทั้งระยะใกล้และระยะไกลมองแล้วอาจจะมีการกลับตัวเร็วๆนี้(STO) วิ่งลงมาอยู่ใกล้ๆกับ Zone OS

สรุป : คาดว่าระยะใกล้นี้เมื่อราคาพักตัวพอแล้วน่าจะวิ่งขึ้นต่อเพื่อไปทดสอบ High เดิมอีกครั้งหลังจากนั้นอาจจะได้เห็นการวิ่งลงมาเพื่อทำคลื่นพักตัวก็เป็นได้ (ABC)

อ.นันค่ะ

Event analysis

*สำหรับคำว่า Event Analysis นั้น มันต่างจากการเทรดตาม ตัวเลข Economic data ที่มีการประกาศกันทุกวันนะครับ เพราะการเทรดกับตัวเลขศก. กับการเทรดด้วยการเก็ง Event สำคัญๆ concept มันก็มีความละเอียดในการความแตกต่างอยู่พอสมควรนะครับ

*การเทรดกับตัวเลข ค่อนข้างจะเป็นการเทรดในเชิงคณิตศาสตร์มากกว่า คือเรา Action ตามตัวเลขที่ออกมา เช่นการเทรดตัวเลข NFP เป็นต้น คือเราสามารถวางแผนว่าจะ Action ตาม level ที่ตัวเลขจริงประกาศออกมาพอจะได้ เช่นถ้าออกมา ยกตัวอย่างเช่น ถ้า NFP ออกมาในระดับที่ต่ำกว่า 80K เราจะ open buy หรือ ถ้าออกมาในระดับที่มากกว่า 100K เราจะ open sell แต่ถ้าตัวเลขออกมาอยู่ระหว่าง level ทั้งสอง เราจะตีตั๋วฟรีนั่งชม เป็นต้น

*แต่การเทรดในเชิง Event analysis มันจะค่อนข้างหนักไปทาง ศิลป์มากกว่าศาตร์ คือท่านจะต้องคาดการณ์แนวโน้มว่า ถ้าเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น แล้วตลาดจะตอบรับไปในทิศทางไหน ดูอาจจะอาศัย ข้อมูล พฤติกรรมเก่าๆ จากเหตุการณ์ ที่มันละม้ายคล้ายคลึง กันในอดีต มาเป็นตัว reference เป็นต้นว่า....

*ช่วงนี้ Event ที่ถือว่า มันเป็น Special Event ที่แทรกเข้ามาคือ กรณีเรื่องของ ซีเรียเป็นต้น ธรรมดาครับ เรื่องของทองกับสงคราม มันก็มีโมเดล ในอดีต ที่ค่อสนข้างจะเหมือนเดิมครับ

*สำหรับกรณีเรื่องของ สงคราม ครูบาอาจารย์ ท่านสั่งสอนผมมาว่า (อาจารย์ ณัฐวุฒิ รุ่งวงษ์ แห่ง ต้นธารฯ ) โมเดลสงคราม มันจะแบ่งเป็น 3 เฟส ด้วยกันคือ

เฟสที่1

*ช่วง ฮึ่มฮ้ำกัน เช่นช่วงนี้ ที่ ฮึ่มฮ้ำกันว่า อเมริกาจะบุกไม่บุก ซีเรีย เป็นต้น ตลาดก็มักจะซึมซับรับข่าวกันล่วงหน้าไปแล้ว ถ้าเป็นตลาดหุ้น ก็มักจะโดนเทขายลงมา และตลาด คอมโมดิตี้ อย่าง ทองคำน้ำมัน ก็วิ่งหน้าตั้งขึ้นไปสวนทางกับตลาดหุ้น นั่นเอง ส่วนจะแรงไม่แรงมันก็คงต้องดูปัจจัยอื่นแวดล้อมด้วยว่า ตลาดเอาประเด็นไหนมาซึมซับ สัมทบเข้าไปด้วยอีกหรือเปล่า เช่น ถ้าทองคำเอาเรื่อง ซีเรียกับเรื่อง QE Taping มาผสมกันว่า ถ้า อเมริกาบุกซีเรีย QE Taping ในเดือนหน้าก็มีหวังว่ากินแห้ว แบบนี้เป็นต้น

เฟสที่2

*ช่วงนี้ จะเป็นช่วงที่อเมริกาเอาแน่แล้วบุกแน่ จนกระทั่งบุกจริง ช่วงนี้ก็จะเป็นช่วงที่ ความรุนแรงของระดับราคาจะมีความเร่งที่สูง หุ้นตกหนัก ทองน้ำมันพุ่งแรง เป็นต้น

เฟสที่3

*ช่วงฟื้น คือ บุกแล้วข่าวจริงออกมาแล้ว เล่นข่าวกันจนเบื่อแล้ว ในตลาดหุ้นก็ฟื้น จากที่เคย sell on rumor คนกลับมา buy on Fact กับคืน ส่วนรตลาดทองที่เคย buy on rumor คนก็หันมาเล่นตรงกันข้ามคือ sell on fact เป็นต้น

***สรุปคือ Special Event ที่มีผลกระทบต่อราคาทองในช่วงที่ ก็คือเรื่องของ ซีเรีย ที่ท่านก็จะต้องเกาะติดครับว่า มันจะจบลงอย่างไร มีสงครามมั้ย ถ้ามีสงครามมันก็น่าจะเห็น สถานการณ์ทั้ง3เฟส แต่ถ้าฮึ่มฮ้ำกันไปมา สุดท้ายเคลียร์กันได้ ไม่ต้องสู้รบปรบมือ มันก็จะกระโดดจากเฟสแรกมา เฟส3 ได้เลยครับ

Technical Analysis

*สถานการณ์ ณ ตอนนี้หากท่านเกาะติดในเรื่องของคลื่นมาตลอด ท่านน่าจะมีไอเดียในช่วงนี้ นะครับว่า มันอยู่ในช่วงคลื่นสุดท้ายของคลื่น ตั้งแต่ TF เล็กระดับ ชั่วโมง ไปถึง TF ระดับ daily ซึ่งผมก็ไม่สามารถบอกได้ว่า ราคามันจะไปทำจุดสูงสุดของคลื่นลูกสุดท้ายนี้ ณ แห่งหน ตำบลใด ซึ่งผมว่า มันก็คงไม่มีใครรู้จริง อยู่ที่ว่าใครจะเดาได้แม่นก็กว่ากัน ก็เท่านั้น

*แต่การลงทุน การเทรดจริงๆ บางที มันก็ไม่ต้องเท่ห์ แต่กินได้ ดีกว่าเท่ห์แล้ว อาจจะกินไม่ทันนะครับ ดังนั้น ในเมื่อท่านรู้ว่า ในทางเทคนิคคลื่น มันมาสู่ ช่วงของลูกสุดท้ายแล้ว ท่านก็คงต้องบริหารจัดการ ทั้ง return และ risk ของท่านให้ดีก็แล้วกันนะครับ

*ภาพที่ผมเอามาให้ดู วันนี้เป็นภาพใน TF 1h เอามาให้ดูก็เพื่อจะให้ ท่านเห็น คลื่นในระดับที่ย่อยลงมา ท่านก็จะเห็นว่า หากราคาทองยังเหวี่ยงตัวขึ้นได้อีกรอบ ในคลื่ยย่อยของคลื่น (v) มันก็จะครบ5ขาแล้วนะครับ แล้วภาพใหญ่ มันก็จะครบขา5 แล้วเช่นกันนะ

สุดท้ายก็หวังว่า ทุกท่านจะใช้วิจารณญาณกันด้วยตัวท่านเองได้นะครับ โชคดีมีกำไร ปลอดภัยในการลงทุนครับ

ถูกแก้ไข โดย wann

ถึงคุณสลาตัน ดอยได้สอยคืนมามั้ย มีย่อมาให้สอยคืนซัก50฿ได้มั้ย

ไม่เลยคับเจ้าป้า ขายดอยไปเรียบร้อยเลยคับ 21300 ตอนนี้คงถือยาวๆละคับ มันไปไกลเกินละ ตอนนี้ขาย 21590 ครับ เจ้าป้าว่าไงดีคับ

แต่ข้อดีก้อคือ ทำให้ตอนนี้ผมเล่นได้ทั้งเอส แอล เพราะมีเงินสดจากการขายดอยมาครับ อีกก้อนนึงค่อยหาจังหวะปล่อยต่อไปคับ