ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

jarurote

วิเคราะห์แมวๆ เพื่อการลงทุนกองทุนทองคำ

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคุณเหมียวโจมาก ๆ ค่ะ มาบ่อย ๆนะคะ

รบกวนถามอาจารย์หน่อยนะคะ กสิกรมีจดหมายมาเรื่องกองทุนมีการเปลี่ยนแปลง

อ่านไม่รู้เรื่องเลยค่ะ อ่านแบบงง แปลได้ว่า เค้าเปลี่ยนของเค้าไม่เกี่ยวกะเรารึป่าวคะ

รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

-ขอบคุณคุณเหมียวโจมากค่ะ +1 เป็นกำลังใจให้นะค่ะ !thk !thk !gd !gd

ขอบคุณครับคุณเหมียวโจ อีกหน้าเดียวก็ครบ100หน้าละ

รอ 900 800 คงได้อ่ะครับ แต่เป็น 900 800 /1บาททอง ไม่ใช่ต่อออนซ์ 555 cool.gif

สำหรับใครไม่รู้ว่า 1 บาททองคำ คิดเป็น หน่วย ออนซ์ยังไง

1 บาท (หรือ 1 Tical) ก็ประมาณ 0.5 Oz

ดังนั้นราคาที่กล่าวมานั้น ให้คูณ 2 เข้าไป ก็จะออกมาเป็น 1800 1600 1400 USD/Oz

ขณะนี้ราคาทองก็ลงมาปรับฐานให้เห็นแล้ว ลงทดสอบที่ 700 USD/1 Tical ^_^

โอ้ไม่น่าเชื่อ แม่นจริงๆ มิน่าหละ พึ่งรู้ว่าที่เค้าวิเคราะห์ออกมาเป็นตัวเลขน้อยๆ

ลืมดูหน่วยที่แท้จริงว่า มันเป็นหน่วยดอลล่าร์ต่อบาททองคำนี้นี่เอง !_01

ขอบคุณคุณเหมียวโจมาก ๆ ค่ะ มาบ่อย ๆนะคะ

รบกวนถามหน่อยนะคะ กสิกรมีจดหมายมาเรื่องกองทุนมีการเปลี่ยนแปลง

อ่านไม่รู้เรื่องเลยค่ะ อ่านแบบงง แปลได้ว่า เค้าเปลี่ยนของเค้าไม่เกี่ยวกะเรารึป่าวคะ

อ่านไปไม่รู้เรื่องเหมือนกัน แค่เปลี่ยนแปลงชื่อ สาระไม่มีอะไรมาก

ไม่ต้องสนใจอะไรเว้นเสียแต่ ถ้ามีการเปลี่ยนนโยบายการลงทุน ถึงต้องติดตามอย่างใกล้ชิด

อย่าเรียกอาจารย์ได้มะ ฟังดูแก่ๆ :huh: เรียกคุณเหมียวโจอี้ก็พอ !v@

เดือนนีี้้้เป็นเดือนที่ยุโรปและอเมริกาจะปิดสัญญาเพื่อหยุดยาวเที่ยวคริสต์มาส ซึ่งน่าจะเป็นเดือนที่ปรับฐานย่อยบ้าง แต่ทำไมทางเทคนิคกราฟจึงจะอาจดีดขึ้นค่ะ

ถ้ารู้สาเหตุที่แท้จริงก็เป็นเทพไปนานแล้ว ถามพระเ้จ้าดูละกัน เพราะพระเจ้าเท่านั้นที่รู้ !37

เมี้ยวๆๆๆ ดีคร้าบทุกคน !Hi

ต้องขออภัยที่ไม่ได้แคะมาสองสามวัน ติดธุระทำฟันอยู่

แต่วันนี้ต้องเต้นฉลองกันอีกหน่อย เมี้ยวๆๆๆ อิอิอิ

ราคาทองบาทละ 20,000 บาท776b44d35ace1f8f5fb05c2fad2050ca.gif

ขณะนี้ ราคาทองคำยังมีทิศทาง sideway และทดสอบแนวต้านที่ 1403อยู่ จากเดิมที่คาดว่า อาจจะไปได้สุดแค่ 1433

ถ้าไม่สามารถทะลุผ่านแนวต้านนี้ไปได้ อาจจะกลับมาทดสอบแนวรับที่ 1383

แต่ถ้าไม่ผ่านอีกก็เจอะแนวรับ 1376 1370 อีกแล้ว

ดังนั้นเจอะแนวรับที่ 1370 ตัวนี้ คงได้แต่นังดูไปพลางๆ หรือทยอยเก็บเพิ่มอีกหลังจากขายหมูวันนี้ไปแล้วก็ได้

และต้องมานั่งลุ้นกันต่อว่าจะมากลับมาเป็นครั้งที่ 4 อีกหรือเปล่า !21

ถ้าทดสอบแนวรับที่ 1370 เกินกว่า4ครั้งลงมาไม่ผ่าน สบายใจได้แล้ว พุ่งต่อปาย !_06

(ถ้าครั้งที่สี่ทะลุผ่านแนวรับที่ 1370 ก็อาจได้เเห็นอีกครั้ง 1330 งานนี้ก็ช่วยมะได้จริงๆ คิดซะว่าได้ของถูกละกัน !87 )

ไปดีก่า ได้เวลานอน บ๊ายบาย เมี้ยวๆๆๆ !bye !bye !bye

:wub: :wub: ขอบคุณค่ะคุณเหมียวโจอี้ มิสเค แอบลุ้นค่ะอยากเข้าแท่งเพิ่มค่ะ ^_^ ^_^

ราตรีสวัสดิ์ค่ะ :rolleyes:

!thk ขอบคุณค่ะคุณเหมียวโจอี้ คารมคมคายเหมือนเดิมเลยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณเหมียวโจอี้ ที่กรุณาตอบคำถาม

ชอบอ่านวิเคราะห์ของคุณเหมียวมากเลย สำนวนวัยรุ่นดีค่ะ

กดบวกแล้วนะคะ

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1292332363&grpid=03&catid=03

"คนนราธิวาส"แห่เติมน้ำมันถูกในมาเลเซีย

ข่าวมติชน วันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2553 เวลา 22:11:29 น.

หลังราคาน้ำมันเชื้อเพลิงขายปลีกในประเทศไทย ปรับราคาสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทำให้ชาวบ้านที่อาศัยอยู่ในพื้นที่ตามแนวชายแดนไทย-มาเลเซีย โดยเฉพาะท้องที่ อ.สุไหงโก-ลก จ.นราธิวาส ต่างขับรถยนต์เข้าไปเติมน้ำมันในประเทศมาเลเซีย ซึ่งมีราคาถูกกว่า เช่น เบนซิน 95 จำหน่ายราคาลิตรละ 19 บาท เบนซิน 97 ลิตรละ 23 บาท และน้ำมันดีเซล 22 บาท ส่งผลให้การจราจรบริเวณด่านพรมแดนไทย-มาเลเซีย ด้านสุไหงโก-ลก เกิดการติดขัดตลอดเส้นทาง

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นอกจากนี้ เจ้าของปั๊มน้ำมันที่ตั้งอยู่ในเขต อ.สุไหงโก-ลก ยังได้รับความเดือดร้อนอย่างมาก เพราะเจ้าของรถยนต์และรถจักรยานยนต์บางส่วน ยังหันไปเติมน้ำมันเถื่อนที่ชาวบ้านลักลอบนำมาบรรจุขวดขายกันตามเพิงพักริมถนนในราคาขวด 1 ลิตรละ 27 บาทเท่านั้น ทั้งในเขตเทศบาลเมืองสุไหงโก-ลก และพื้นที่รอบนอกเป็นจำนวนมากอีกด้วย

นายเทียนชัย วังสัตตบงกช รักษาการนายด่านศุลกากรสุไหงโก-ลก กล่าวยอมรับว่า การจับกุมกลุ่มกองทัพมดที่ลำเลียงน้ำมันเถื่อนข้ามแม่น้ำสุไหงโก-ลก ซึ่งเป็นเส้นแบ่งพรมแดนไทย-มาเลเซีย ยังไม่สามารถกวาดล้างได้หมดสิ้น เนื่องจากมีการทำกันเป็นกระบวนการ และเส้นทางตลอดแนวยาวของแม่น้ำสุไหงโก-ลก มีระยะทางยาวกว่า 140 กิโลเมตร

พวกบริษัทด้านพลังงานใหญ่และผูกขาด แค่นำเข้าแล้วกลั่นมาขายในประเทศได้กำไรกว่าเท่่าตัว จ่ายปันผลก็ก็เพียงแค่เศษๆ พอๆกันกับ บ.ที่เกี่ยวกับการเกษตรหญ่ายๆ โตแต่ราคาหุ้นแต่ปันผลกระจอกมากมาย อย่าให้เอ่ยเชียว :angry:
ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

ถ้าคุณเหมียวโจไม่สามารถตอบคำถามนี้ได้ บอกดี ๆ ก็ได้นี้ค่ะ

ถ้าคุณเหมียวโจไม่สามารถตอบคำถามนี้ได้ บอกดี ๆ ก็ได้นี้ค่ะ

หาสาเหตุไปก็เปล่าประโยชน์ พอๆกับเอาข่าวมาผูกโยงกับราคาทองคำเหมือนๆทุกครั้งที่ผ่านมา

ข่าวใจความเดียวกัน เขียนด้วยคนละอารมณ์ทิศทางราคาก็ไปคนละแนว

ดังนั้นมันก็เหมือนจับแพะชนแกะ ก็จะปล่อยวางลงบ้างนะครับ

ถ้าจะว่ากันแบบพื้นๆจริงๆ มันก็ขึ้นอยู่ที่ฝั่งซื้อหรือขายมากกว่า

ถ้าซื้อมากกว่ามีผลต่อราคาบวก ราคาก็ดึงขึ้นไปเรื่อยๆ

ถ้าฝั่งขายมากกว่ามีผลชักนำดิ่งลง แค่นั้นเอง

ยกตัวอย่างกรณี หุ้น PTT กะ PTTEP แรงเทขายมากกว่าซื้อ ราคาก็ไปทางลบมากกว่า

ขออภัยที่ตอบคำถามแซวๆกวนๆ เพราะใครที่อ่านในนี้ก็รู้แค่ใจอยู่แล้ว

เพราะมันคือวิเคราะห์แมวๆ จำเอาไว้ อิอิอิ

ไปดีก่า ได้เวลานอน !37 !37 !37

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

คิดมากไปป่าวคะ

คำตอบแนวนี้ สากลมั่กๆ เช่น มีแต่พระเจ้าที่รู้ รึว่า ถ้ารู้ก็รวยไปนานแล้ว กูรูทั้งหลายจึงมักออกตัวกันเสมอ ว่า วิแคะ วิเดา กูรูก็ไม่รู้ กรูเดา ฯลฯ

การเข้ามาขอเก็บเกี่ยวข้อมูลสำเร็จรูปจากผู้อื่น อ่อนน้อมเข้าไว้ไม่เสียหายค่ะ

อย่าลืมว่าท่านทั้งหลายที่เข้ามาช่วยให้ความรู้กันฟรีๆอยู่นี้ เป็น "น้ำใจ" นะคะ ไม่ใช่ "หน้าที่"