ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

jarurote

วิเคราะห์แมวๆ เพื่อการลงทุนกองทุนทองคำ

โพสต์แนะนำ

อยากทราบสูตรการคำนวณ ราคา NAV ของ K-Gold มีไหมครับ

ถูกแก้ไข โดย dunga

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณเหมียวโจ คะ ขอรบกวนปรึกษานิดนึงค่ะ คือว่าอยากจะซื้อเคโกลด์ RMF ค่ะ แต่ยังสองใจอยู่ว่าจะซื้อตัวนี้ หรือซื้อประกันแบบออมทรัพย์ดี ค่าอยากได้ลดหย่อนภาษีด้วย อยากออมทรัพย์ด้วยอ้ะค่ะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

การลงทุนทองคำถ้าตามคุณคุณลุง จิม โรเจอร์ เคยเกริ่นไว้ว่าขาขึ้นจะอยู่ต่อไปอีก10ปีหลังจากนี้ หรือ ก่อนจะหมดระยะภายใน 2020

สำหรับอยากจะออมทองคำแบบลดภาษี ก็มี KGDRMF ยังไงผลตอบแทนดีกว่าเอาเิงินไปออมแบงค์ดอกต่ำๆ

(แต่ทำไมไม่ถามแบงค์ซะเองว้า ตูไม่ใช่เจ้่าหน้าที่แบงค์ซะหน่อย !37 )

แต่กว่าจะได้ถอนเงินออกมาก็อายุปาไป 55 ปีไปแล้วจะไหวหรือเปล่าเนี่ย

อยากทราบสูตรการคำนวณ ราคา NAV ของ K-Gold มีไหมครับ

ไม่มีสูตรตำนวณ NAV K-Gold ใดๆ ยิ่งช่วงจ่ายปันผลมันก็สัมปะสิทธิ์คำนวณมาก็ผิดเพี้ยน

ทำได้แต่เพียงกะประมาณจากสัดส่วนการขึ้นหรือลงของทองคำในราคาที่ London AM Fix เทียบกับ nav ของเมื่อวานและวันนี้

มาคำนวณ nav

ยกตัวอย่างเช่น

เมื่อวาน ราคาทอง London Fix AM ที่ 1000 USD/Oz, K-Gold nav=10

วันนี้ ราคาทอง London Fix AM ที่ 1400 USD/Oz, จะประมาณค่า NAV K-Gold

สูตรกะประมาณ คือ

navวันนี้ =

ราคาทอง London Fix AMวันนี้ x NAVเมื่อวาน

ราคาทอง London Fix AMเมื่อวาน

navวันนี้ = 1400*10/1000 = 14,000/1000 = 14

ดังนั้นมันควรจะประมาณที่ 14 แต่ไม่ได้หมายความว่าจะขึ้นได้พอดีเสมอ มันขึ้นอยู่กับค่าเงินบาทด้วย เพราะทางK-Gold กันความเสี่ยงเป็นช่วงๆเท่านั้น

เมี้ยวๆๆๆ !La !La !La

ดีคร้าบทุกคน

ช่วงใกล้สิ้นเดือนเริ่มไม่ค่อยว่างแล้ว งานบ.ช.หนังหมากำลังจะมาอีกดังนั้น พึ่งพาตนเองให้มากๆละกัน !37

กองทุนทองคำ K-Gold

หลังจากหลุดแนวรับที่ 1370 ไปได้ แต่ยังลงไม่ค่อยลึกเท่าไหร่นัก แต่ลงมาทดสอบแถว 1360-1365

ดูจาก pattern อาจจะกลายเป็น สามเหลี่ยมหั่วทิ่มแบบนี้ไปเลยก็เป็นไ้ด้นะ

อาจจะมีสัญญาณส่อว่าจะมีการดีดตัวขึ้นในไม่ช้านี้

ปัจจัยต่อมา กองทุนเพ่หญ่ายของเราก็ได้อัดเต็มๆที่ 15.18 ตัน !Announce

ณ. ราคา London P.M. Fix ที่ 1,368.5 USD/Oz ร้ายกาจจริงๆ

อีกทั้งเดือนหน้าก็จะต้อนรับ January Effect เข้าไปด้วย

ดังนั้นถึงแม้ราคาจะตกลงมาก็ทยอยเก็บไป อย่าทะลึ่งขายหมูเด็ดขาดละกันไม่งั้นช่วยมะได้จริงๆ

สิ้นเดือนราคาน่าจะปรับลงมาบ้างแต่อาจจะไม่มากและคงไม่น่าต่ำกว่า 1330 ถ้าลงมากกว่านี้ก็งานเข้า

ส่วนมีคนบอกว่ามันจะไปถึง 1650 ก่อนกลางเดือน มกราคมนี้ ขอบอกว่าไม่มีใครรู้จริงหรอก

ออกขี้โม้ไปหน่อย เพราะตามสถิติจากที่สังเกตมา ถ้าเป็นช่วงขาขึ้นของทองในแต่ละเดือน ราคาทองคำขึ้นเฉลี่ย 100 USD/oz

แต่ภายใน 1 เดือนจะขึ้นมาทีละ 300 เป็นไปได้ยากส์มากๆ ดังนั้นลุงแก่ๆคนนั้นได้ขายตรูด ชดใช้หนี้พนันแน่นอน ถ้าท้าพนันกันเข้าไป !ghost

เพลงฝากไปถึงคุณลุง จิม ซินแนร์สักหน่อย เพลงอย่าขี้โม้ ^_^

http://www.youtube.com/watch?v=_xOyNIQz9aA

ไปดีก่า ส่วนกองทุนอื่นขึ้เกียจแคะพักก่อนเหอะ ไว้ปีหน้าดีก่า !37

บ๊ายบาย เมี้ยวๆๆๆ !bye !bye !bye

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

เมี้ยวๆๆๆ :lol:

สำหรับใครที่ยังติดดอยฉูงๆอยู่ พอดีเข้าช่วงฤดูหนาว อากาศเย็นฉะบายๆ !La ฟังเพลงนี้ไปฟังละกัน :lol:

เพราะอากาศหนาว - Basket Band !_cd

http://www.youtube.com/watch?v=GXfA2jd_8tM

ปายดีก่า เมี้ยวๆๆๆ !La !La !La

เมี้ยวๆๆๆ !37 !37 !37

เอารูปกราฟทองมาฝาก คำอธิบายข้างบน กับกราฟทองขณะนี้เป็นตัวประกอบคำอธิบาย

ใครยังแอบอ่านอยู่ไม่รู้จักขอบคุณ เด๋วแช่งให้ดอย หรือ ติด short ซะเลย !_04

ไปดีก่า ได้เวลานอน บ๊ายบาย เมี้ยวๆๆๆ !bye !bye !bye

โหหหหหหหห เหมือนจารย์รู้ว่ากระทู้จารย์เสือซุ่มกันเยอะ

ขอบคุณก๊าบบบบบบบบ

+1 ครับ ขอบคุณครับ ตรงใจเป๊ะ ว่าแต่รู้ได้ไงว่าผมติดดอยอ่ะ:lol:

ถูกแก้ไข โดย news

many thanks ka สำหรับบทวิเคราะห์ แม้กระทั่งหยุดนะคะ คุณเหมียวโจอี้ +1 เพลงอย่าขี้โม้ โดน จริง จริงงงงง

ถามนิดค่ะ หาเจอได้งัย ลูกชายฟังอยู่เหรอคะ :P

ขอบคุณอย่างแรงค่ะ บวกให้แล้วนะคะ กลัวดอย

:wub: :wub: ขอบคุณมากนะคะ น่ากลัวจังมีแช่งด้วย !thk !thk !thk !thk

ขอบคุณ มาก คุณ เหมียวโจ ติดตามเรื่อยๆ ให้แนวทางที่ดีจริงๆ