ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

jarurote

วิเคราะห์แมวๆ เพื่อการลงทุนกองทุนทองคำ

โพสต์แนะนำ

เมี้ยวๆๆๆ ดีคร้าบทุึกคน !37

ใกล้เดือน งานยุ่งทุกที หลังจากนี้ก็พึ่งพาสัิงเกตการณ์กันเอาเองแล้ว

คงได้แต่แคะลวกๆมั่วๆไปก่อน เดี๋ยวหาว่าทิ้งงาน !_01

กองทุนทองคำ K-GOLD

ตามรูปที่บอก อ่านไม่ออกไม่เป็นไร เอาเป็นว่าถ้ามันหลุดกรอบไหนก็มีโอกาสไปถึงจุดนั้นตามกรอบเส้นฟ้า

เชื่อไว้ก่อนว่าถึงจะขายหมูไป รอเก็บในราคาที่ย่อลงมาในราคาเหมาะสม ตามความชอบละกัน !_01

แชร์ทุน้ำมันหมู K-DOIL

น้ำมันดีดขึ้นมาแล้ว อยากจะโพสกราฟต่อ แต่ขี้เกียจไว้ว่างๆกว่านี้หน่อย !37

แต่ขอแนะนำว่าให้ไปเช็คราคาปิดตลาดได้ที่ www.stockcharts.com

โดยใน spotน้ำมัน ใน $WTIC ปิดที่ 88.12 ปิดบวกมา 2 วันแล้ว

ทำให้ USO ปิดบวกขึ้นมา 2 วัน ปิดที่ 36 ก่าๆ

แต่ในขณะที่กองทุน DBO ปิดที่ 28.15 ติดลงมา สองวัน

ที่เป็นเช่นนี้เพราะ กองทุนน้ำมัน DBO ถือสัญญาซีรีย์เดือน ก.ค. 54 ราคาปิดลดลงมา สองวันแล้ว ที่ 93

(จากเดิม spot ที่ 84-85 ราคาในซีรีย์ก.ค.นี้ปิดที่ 95-96 ดัี่งที่เคยโพสไปก่อนหน้า)

ดังนั้นใครที่คิดว่า ตัวเองซื้อที่ราคาปิดที่ 84-85 โปรดอย่าได้เข้าใจผิดคิดว่าได้ซื้อราคานี้เลย

ที่จริงซื้อในราคา ปิดตลาด future เดือน ก.ค. ที่ 93-95 ต่างหากละ

ดังนั้นต่อให้อีกสีเดือนข้างหน้าปิดที่ 95 ก็ไม่ได้กำไรอาจขาดทุนนิดๆ

นอกจากเสียค่าธรรมยี่ปั๊วซาปั๊วให้กับกองทุนเท่านั้นเอง

ดังนั้นถ้ามันไม่เวอร์กจริงๆ ไปหากองทุนหุ้นปันผลที่มีสัดส่วนหุ้นพลังงานสูง

หรือไม่ก็กองทุันหุ้นพลังงานทีี่มีปันผล(เท่าที่รู้ก็มีของ TMB)

หรือ ทำแบบเดียวกับพวกค้าปลีกน้ำมัน เติมในแกลลอนแล้วแบ่งขายในขวดแม่โขง ขายให้กะพวกแว้น !_01

แค่นี้ก่อนแล้ว บ๊ายบาย เมี้ยวๆๆๆ !bye

โอ เป่นเช่นนี้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมว่าบลจ.ธนชาต ออกกองทุนทองมาคงกะฆ่ากสิกรแหง ทางกสิกรเองถ้าได้เห็นน่าจะต้องคิดอะไรบ้างแล้วล่ะ เพราะเท่าที่โทรถามเขาบอกว่า

-ลงทุนขั้นต่ำ1,000บาท

-ค่าธรรมเนียมหลังIPO 0.1%(เน้นนะคับว่าจนท.เขาบอกมาอย่างงั้น)ตอนIPOไม่คิดค่าธรรมเนียม

-ได้รับเงินคืนเร็ว(ดูจากในสไลด์)

เท่าที่ดูคงข้อดีกลบข้อด้อยของกสิกรแทบหมดเลย

ปล.ผมไม่ได้เป็นไรกะธนชาตนะครับ เพีงแค่เห็นว่ามีไรน่าสนใจเลยเอามาแชร์ กลัวมีคนจะเข้าใจผิด(แต่ถ้าธนชาตเข้ามาพบ และเห็นความดีความชอบของผมจะให้ค่าโฆษณาก็ไม่ว่ากันนะคับ หุหุ)

ref. http://www.thanachartfund.com/th/oth/gold_seminar.html

post-867-047236000 1298280973.jpg

ถูกแก้ไข โดย AunTonio

ผมว่าบลจ.ธนชาต ออกกองทุนทองมาคงกะฆ่ากสิกรแหง ทางกสิกรเองถ้าได้เห็นน่าจะต้องคิดอะไรบ้างแล้วล่ะ เพราะเท่าที่โทรถามเขาบอกว่า

-ค่าธรรมเนียมหลังIPO 0.1%(เน้นนะคับว่าจนท.เขาบอกมาอย่างงั้น)ตอนIPOไม่คิดค่าธรรมเนียม

-ได้รับเงินคืนเร็ว(ดูจากในสไลด์)

เท่าที่ดูคงข้อดีกลบข้อด้อยของกสิกรแทบหมดเลย

ปล.ผมไม่ได้เป็นไรกะธนชาตนะครับ เพีงแค่เห็นว่ามีไรน่าสนใจเลยเอามาแชร์ กลัวมีคนจะเข้าใจผิด(แต่ถ้าธนชาตเข้ามาพบ และเห็นความดีความชอบของผมจะให้ค่าโฆษณาก็ไม่ว่ากันนะคับ หุหุ)

ref. http://www.thanachartfund.com/th/oth/gold_seminar.html

ขอบคุณครับ วันก่อนไปที่ธนชาต จนท. บอกว่าเปิด IPO เลื่อนไปอย่างไม่มีกำหนด

ไม่ทราบว่าคุณ AunTonio พอจะทราบหรือไม่ครับว่าเขาจะเริ่มเมื่อไหร่

ขอบคุณครับ วันก่อนไปที่ธนชาต จนท. บอกว่าเปิด IPO เลื่อนไปอย่างไม่มีกำหนด

ไม่ทราบว่าคุณ AunTonio พอจะทราบหรือไม่ครับว่าเขาจะเริ่มเมื่อไหร่

ผมโทรไปที่บลจ.วันนี้ประมาณบ่ายสาม จนท.เขาตอบว่าIPOวันที่20กว่าๆ(เท่าไรจำไม่ได้จนท.เขาบอกแล้วล่ะแต่ผมไม่ได้จำเองเพราะนี่ก็21แล้ว) จนถึงวันที่28กพ. อะคับ ยังไงคุณmdaddyลองโทรเช็คกับทางบลจ.ก่อนแล้วอย่าลืมถามนะคับว่าคุยกะใคร พอไปถึงถ้าจนท.เขาพูดไม่ตรงกันอีกก็ให้เขาโทรคุยกันเองเลยคับ ผมเจอบ๊อยบ่อยเวลาโทรคุยได้คำตอบอย่าง พอไปถึงสาขาเจออีกอย่าง

และจนท.เขาบอกอีกนะคับว่าสามารถเปิดบัญชีที่ธ.ธนชาตหรือธ.นครหลวงไทยก็ได้

ถ้าคุณmdaddyหรือท่านอื่นๆไปเปิดบัญชีแล้วเป็นไงบ้างก็รบกวนมาแชร์กันบ้างนะคับ เพราะดูท่าผมเองคงหาจังหวะย้ายไปธนชาตเหมือนกัน

ผมโทรไปที่บลจ.วันนี้ประมาณบ่ายสาม จนท.เขาตอบว่าIPOวันที่20กว่าๆ(เท่าไรจำไม่ได้จนท.เขาบอกแล้วล่ะแต่ผมไม่ได้จำเองเพราะนี่ก็21แล้ว) จนถึงวันที่28กพ. อะคับ ยังไงคุณmdaddyลองโทรเช็คกับทางบลจ.ก่อนแล้วอย่าลืมถามนะคับว่าคุยกะใคร พอไปถึงถ้าจนท.เขาพูดไม่ตรงกันอีกก็ให้เขาโทรคุยกันเองเลยคับ ผมเจอบ๊อยบ่อยเวลาโทรคุยได้คำตอบอย่าง พอไปถึงสาขาเจออีกอย่าง

และจนท.เขาบอกอีกนะคับว่าสามารถเปิดบัญชีที่ธ.ธนชาตหรือธ.นครหลวงไทยก็ได้

ถ้าคุณmdaddyหรือท่านอื่นๆไปเปิดบัญชีแล้วเป็นไงบ้างก็รบกวนมาแชร์กันบ้างนะคับ เพราะดูท่าผมเองคงหาจังหวะย้ายไปธนชาตเหมือนกัน

เอิ๊กๆ เรื่องพนักงานให้ข้อมูลไม่ตรงที่เจอบ่อยเลย

ไว้มีโอกาสได้ไปคุยกับทางธนชาต รู้อะไรเพิ่ม แล้วจะมาส่งข่าวให้นะครับ

เอิ๊กๆ เรื่องพนักงานให้ข้อมูลไม่ตรงที่เจอบ่อยเลย

ไว้มีโอกาสได้ไปคุยกับทางธนชาต รู้อะไรเพิ่ม แล้วจะมาส่งข่าวให้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ จะเป็นประโยชน์มากคับ :)

เมี้ยวๆๆๆ !57

วันนี้ไปฉีดยากันพิษสุนัขบร้ามา !ghost โดนมาหลายเข็ม !dd ให้คุณหมอเล็กฉีดหลายจึ๊ก ขออภัยที่มาช้า !17

แต่ยังไงก็ ขอขอบคุณข่าวสารดีๆจากคุณ AunTonio และ mdaddy มากครับ !01

แต่ถ้าเหมียวๆอย่างเราจะเลือก ขอเป็นกองทุนแบบ H (Hedge) แทนที่จะเป็นกองทุนแบบ UH (UnHedge) จะดีก่า !53

เพราะแบบอันหลังที่ไม่กันความเสี่ยงค่าเงินให้ ถ้าลงทุนเยอะๆ สู้ถือเป็นทองคำแท่งจะดีกว่าซะด้วยซ้ำไป

ไม่ต้องไปเสียค่าธรรมเนียมฝากทองเข้าเซฟรายปีให้เปลืองตังค์ เก็บเข้ากับตัวดีที่สุด

ดีไม่ดี ทองคำแท่งให้ผลตอบแทนดีกว่ากองทุนทองคำดังที่บทความของจารย์มาโนชได้เคยพูดไว้

และก็เป็นจริงซะด้วย โดยเฉพาะกองทุนทองคำ B-Gold ที่ไม่กันความเสี่ยงค่าเงิน ให้ผลตอบแทนด้อยกว่าทองคำแท่ง

และที่สำคัญกองทุนทองคำไม่ว่าสถาบันไหน ซึ่งสภาพคล่องก็ไม่ได้ดีกว่าทองแท่งอะไรเลย เจอะวันหยุดทำการเข้าไป ก็ซื้อขายบ่ได้

และเป็นช่วงที่กองทุนhedge fundสถาบันอื่นจ้องเล่นงานคนถือกองทุนนี้ให้ดอยเป็นประจำ โดยเฉพาะช่วงวันขึ้นปีใหม่ จำได้ไหม !ee

(ที่พวกเราชาว K-DOIL เอ้ย K-GOLD ต้องดอย เพราะวันหยุดยาวต่อเนื่องหลายวัน และเจอะปันผลต้่อนรับปีใหม่สกัดดาวรุ่ง ต้องโทษตัวพวกนี้ต่างหาก อิอิอิ !ee )

ผิดกับตลาดทองคำแท่ง ที่สามารถซื้อขายได้ทุกวันไม่เว้นวันหยุดทำการ นี่แหละ ถ้าจะลงทุนทองคำแต่ละประเภทแต่ละชนิด

ต้องหาจุดประสงค์ที่แท้จริงของการลงทุึนถึงจะคุ้มค่า ดังนั้นถ้าคิดว่าลงทุนทองคำแบบ unhedge ไปลงทุนทองคำแท่งจริงๆไม่ดีกว่าหรือ

เท่าที่อ่านของอ.มาโนช น่าสนใจมาก ว่า กองทุนทองคำและเงิน ETF ต่อไปนี้ค่าธรรมเนียมรายปีแพงกว่า กองทุนทองคำหรือเงินแบบเก็บเข้าเซฟ (แบบเดียวกับที่ กองทุนทองคำแท่งของ ธนาชาิติ ทำอยู่ขณะนี้)

Gold and Silver ETFs Investor Warning

วันนี้ดึกแล้ว อยากจะแคะแต่ขี้เกียจอะ (ขี้เกียจเป็นงานอดิเรกอย่างหนึ่งของแมวเหมียวขึ้เซา !37 )

ไปนอนแล้ว บ๊ายบาย เมี้ยวๆๆๆ !bye

http://www.youtube.com/watch?v=YhOFR3rRWxM

นอนแล้ว ลุกไม่ขึ้น แหง๋วๆๆๆ

ป.ล. เห็นใครพูดว่ากระแดะ อินเตอร์ เดี๋ยวคราวหลังไม่แปลข่าวสรุปให้ฟังเลย ให้ไปอ่านตาม link อย่างเดียวให้เข็ดหลาบ !ee

เห็นเพื่อนโทรมาบอกว่า จะทราบกำหนด IPO ใหม่วันนี้หรือพรุ่งนี้ คงรอพรุ่งนี้ถึงจะโทรถามทีเดียว

แต่ไม่ไปซื้อที่สาขา คงซื้อหรือสับเปลี่ยนผ่าน T Online ค่ะ

มีข้อสงสัยเข้าไปถามในเวบบอร์ดของ บลจ. สิคะ มี จนท. มาตอบให้ด้วยค่ะ

ป.ล. เห็นใครพูดว่ากระแดะ อินเตอร์ เดี๋ยวคราวหลังไม่แปลข่าวสรุปให้ฟังเลย ให้ไปอ่านตาม link อย่างเดียวให้เข็ดหลาบ !ee

อ้าวเฮียขา... งี้งานก็เข้านู๋นะซิคะ (ภาษาอังกฤษนู๋ยิ่งได้โล่อยู่ด้วย . พี่เด็กดี กับ คุณพ่อน้องเอ็มรู้ดีเลยเรื่องเนี้ย...) !10

งานนี้ ธนชาตเป็นประเภท มาช้าแต่ชัวร์ ถามหากองทุนทองกี่ครั้งก็ไม่ขยับสักที พอปล่อยออกมาทีเดียว ปิดข้อเสีย

ที่เคยบ่นๆไว้หมดเลย โดยเฉพาะวิธีคิด Nav bid offer ของกองทุน FIF แบบธนชาต

งานนี้ ธนชาตเป็นประเภท มาช้าแต่ชัวร์ ถามหากองทุนทองกี่ครั้งก็ไม่ขยับสักที พอปล่อยออกมาทีเดียว ปิดข้อเสีย

ที่เคยบ่นๆไว้หมดเลย โดยเฉพาะวิธีคิด Nav bid offer ของกองทุน FIF แบบธนชาต

งั้น เพื่อความไม่ประมาท รอๆดูไปก่อนดีก่า ยิ่งเลื่อนๆแบบนี้ไม่ชอบสักเท่าไหร่

ยิ่งได้ยินกิติมศักดิ์ เรื่อง วีรกรรมกองทุนพันธบัตรนิวซีแลนด์มาก่อน ก็ยังระแวงพอสมควร

ดังนั้นยิ่งถ้าถล่ำเข้าไปเยอะๆก็อ้อยเข้าปากช้างไปอีก

กรณีกองทุน KTB Gold Invest บัตรกองทุนทองคำเช่นกัน

โฆษณาว่าซื้อง่ายขายคล่อง เวลาจะขายนี้วันหยุดถอนเงินสดออกไม่ได้ (โกหกตอแหลมากๆ)

แจ้งอ้างว่า "เลือกคำสั่งหรือประเภทบัญชี ไม่ถูกต้อง" ทั้งๆที่เคยกดถอนด่วนแค่ไม่กี่พันได้มาก่อนในวันธรรมดา

ทั้งๆที่เงินในกองทุนเยอะกว่าครึ่งสักอีก ต้องถอนวันทำการได้เท่านั้น แถม nav ตอนถอนได้ต่ำกว่าที่ประกาศอีกด้วย !19

กะว่าใช้ปีเดียวเลิกใช้เลย เซ็งมากๆ

งั้น เพื่อความไม่ประมาท รอๆดูไปก่อนดีก่า ยิ่งเลื่อนๆแบบนี้ไม่ชอบสักเท่าไหร่

ยิ่งได้ยินกิติมศักดิ์ เรื่อง วีรกรรมกองทุนพันธบัตรนิวซีแลนด์มาก่อน ก็ยังระแวงพอสมควร

ดังนั้นยิ่งถ้าถล่ำเข้าไปเยอะๆก็อ้อยเข้าปากช้างไปอีก

กรณีกองทุน KTB Gold Invest บัตรกองทุนทองคำเช่นกัน

โฆษณาว่าซื้อง่ายขายคล่อง เวลาจะขายนี้วันหยุดถอนเงินสดออกไม่ได้ (โกหกตอแหลมากๆ)

แจ้งอ้างว่า "เลือกคำสั่งหรือประเภทบัญชี ไม่ถูกต้อง" ทั้งๆที่เคยกดถอนด่วนแค่ไม่กี่พันได้มาก่อนในวันธรรมดา

ทั้งๆที่เงินในกองทุนเยอะกว่าครึ่งสักอีก ต้องถอนวันทำการได้เท่านั้น แถม nav ตอนถอนได้ต่ำกว่าที่ประกาศอีกด้วย 3c68bb64.gif

กะว่าใช้ปีเดียวเลิกใช้เลย เซ็งมากๆ

วีรกรรมกองทุนพันธบัตรนิวซีแลนด์ เกิดวีรกรรมอะไรขึ้น สงสัยพี่ปุณณ์ไปอยู่ที่ไหนถึงไม่ได้ข่าวเลย

แต่ KTB Gold Invest น่ะไม่ได้ลงทุน เพราะไม่มีความจำเป็นต้องใช้คุณสมบัติพิเศษของบัตร แถมต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม และความเสี่ยงเวลาขายจากการเติมน้ำมันเพิ่มขึ้นควบคุมไม่ได้

ทั้งๆที่เงินในกองทุนเยอะกว่าครึ่งสักอีก ต้องถอนวันทำการได้เท่านั้น แถม nav ตอนถอนได้ต่ำกว่าที่ประกาศอีกด้วย !19

ขอบคุณครับ คิดๆเหมือนกันว่าถ้าเป็นกองทุนแบบนี้ แง่ที่สะดวกก็มีคือไม่ต้องไปเยาวราช และเหมาะสำหรับคนที่ทุนไม่หนา

แต่ก็มีจุดอ่อนตรงที่ว่า ซื้อขายนี่เอาแบบทันที ทันใจ แบบวิ่งไปขายเองที่เยาวราชเวลาราคาดีๆไม่ได้ ต้องรอหมดวัน

และรอ "ประกาศ" nav อีกสองสามวัน (ตามที่เคยอ่านเกี่ยวกับ K-GOLD)

ยิ่ิงไม่เคยซื้อกองทุนแบบผมนี่ ต้องรอดูอยู่ข้างสนามอย่างระมัดระวัง