ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

jarurote

วิเคราะห์แมวๆ เพื่อการลงทุนกองทุนทองคำ

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณครับ คุณแมวโจ ตามหลักเสี่ยงมากผลตอบแทนน้อย ก็ไม่ควรสิครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กองทุนk-gold จะดูกราฟที่ไหนคะ :P :P :P

สำหรับคนที่ลงทุน K-Gold ราคาแต่ละวันมีอยู่แค่ราคาเดียวอิง ตลาดปิดลอนดอนภาคกลางวัน (Gold London Fixing A.M.)

ตรงกับเวลาไทยก็คือเวลา 16.30 น. เป็นช่วงเวลาที่สิงค์โปรติดตลาดลงทุนด้วยเช่นกัน

ข้อมูลเกี่ยวกับราคาทองอิงจากตลาด London A.M. Fix ไปหาได้ที่ไหน

ให้ไปดูได้จากที่นี่เลย http://www.321gold.com/archives/fix.html

ซึ่งทุกวันทำการ สามารถซื้อกองทุนได้ก่อน 15.30 และขายได้ก่อน 14.30 น.

มูลค่าหน่วยลงทุน จะอิงกับราคาทองปิดตลาดที่ 16.30 น.

และจะประกาศ nav กองทุนหลังเวลา 20.00 น. ได้ที่ http://www.kasikornasset.com

รายละเอียดอยู่ข้างใต้ link ที่พิมพ์อยู่นะครับ ค่าธรรมเนียมซื้อขายได้เปลี่ยนไปเป็นร้อยละ 0.1 แล้ว

ถ้าขายวันนี้ ต้องรออีก 3 วัน กว่าจะได้ตังค์เข้าบช.ตอนเย็นๆ ก็หลังปิดทำการซื้อขายไปแล้ว

น่าจะให้เช้ากว่านนี้นะ ทำเอาซื้อขายไม่สะดวกเลย :angry:

ขอบคุณครับ คุณแมวโจ ตามหลักเสี่ยงมากผลตอบแทนน้อย ก็ไม่ควรสิครับ

มันขึ้นอยู่กับ การยอมรับความเสี่ยงได้แต่ละคนครับ ขึ้นอยู่กับคนๆนั้นยอมรับได้มากน้อยแค่ไหน

ถ้าไม่อยากเสี่ยงของสูงเกินไป ก็ตามที่บอกไปครับ เพราะได้ประเมิณย้อนหลังไว้แล้ว นั่นคือกองทุนหุ้นปันผลไงครับ

สำหรับคนที่ลงทุน K-Gold ราคาแต่ละวันมีอยู่แค่ราคาเดียวอิง ตลาดปิดลอนดอนภาคกลางวัน (Gold London Fixing A.M.)

ตรงกับเวลาไทยก็คือเวลา 16.30 น. เป็นช่วงเวลาที่สิงค์โปรติดตลาดลงทุนด้วยเช่นกัน

ข้อมูลเกี่ยวกับราคาทองอิงจากตลาด London A.M. Fix ไปหาได้ที่ไหน

ให้ไปดูได้จากที่นี่เลย http://www.321gold.com/archives/fix.html

ซึ่งทุกวันทำการ สามารถซื้อกองทุนได้ก่อน 15.30 และขายได้ก่อน 14.30 น.

มูลค่าหน่วยลงทุน จะอิงกับราคาทองปิดตลาดที่ 16.30 น.

และจะประกาศ nav กองทุนหลังเวลา 20.00 น. ได้ที่ http://www.kasikornasset.com

รายละเอียดอยู่ข้างใต้ link ที่พิมพ์อยู่นะครับ ค่าธรรมเนียมซื้อขายได้เปลี่ยนไปเป็นร้อยละ 0.1 แล้ว

ถ้าขายวันนี้ ต้องรออีก 3 วัน กว่าจะได้ตังค์เข้าบช.ตอนเย็นๆ ก็หลังปิดทำการซื้อขายไปแล้ว

น่าจะให้เช้ากว่านนี้นะ ทำเอาซื้อขายไม่สะดวกเลย :angry:

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมเคยโทรไปถามแล้วครับ เรื่องได้เงินคืนเข้าบช. เราจะได้เงินตอนบ่าย3 ของวันที่3 ครับ ซึ่งเราจะมีเวลา 30นาทีในการตัดสินใจซื้อในวันนั้นครับ ผมลองขาย k-gold วันที่ 28-09-10 แล้วได้ตอนบ่าย3 ของวันที่ 01-10-10 พอดีเลยครับ

ขอบคุณ คุณแมวโจ ที่แนะนำการลงทุนแบบหลากหลาย ครับ สำหรับคนใจถึงและคนใจไม่ถึง

สำหรับคนหนุ่มสาว และ คนสูงวัย สำหรับคนกล้าเสี่ยง และไม่กล้าเสี่ยง

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมเคยโทรไปถามแล้วครับ เรื่องได้เงินคืนเข้าบช. เราจะได้เงินตอนบ่าย3 ของวันที่3 ครับ ซึ่งเราจะมีเวลา 30นาทีในการตัดสินใจซื้อในวันนั้นครับ ผมลองขาย k-gold วันที่ 28-09-10 แล้วได้ตอนบ่าย3 ของวันที่ 01-10-10 พอดีเลยครับ

เหมือนกันครับ ขายK-oil เป็นT+4 กะว่าจะเอามาลงK-goldแทนลุ้นเหนื่อยเลยว่าเข้ามาทันก่อน15.30 ไหม แต่ก็ทัน(ลุ้นราคาก็เหนื่อยพอละยังต้องมาลุ้นกะเวลาโอนเงินของบลจ.อีก ทั้งๆที่อื่นเขาโอนให้ตั้งกะก่อนเที่ยง)

อันนี้ก็ไม่ชัวร์นะครับ เพราะมันเอาแน่ไม่ได้จริงๆ :huh:

คำเตือนใน k-invest ที่เตือนมา ก็เจอมาแล้วจริงๆ คือเงินได้มาล้าช้ากว่าที่ควรเป็น

แต่้ถ้ามันโอนเข้ามาก่อนเที่ยงหรือเช้าๆ ก็ยังน่าอุ่นใจกว่านะครับ

บางวันที่ตังค์ที่ได้จากการขายกองทุนควรจะเข้ามา และเราสั่งซื้อของทุนผ่านเน็ตอยู่ๆ วันต่อมาก็ปฏิเสธคำสั่งซื้อไปเฉยๆเลย

ส่วนเงินนั้นกว่าจะเข้ามาก็ตกเย็นไปแล้ว (เพราะเช็คจาก k-cyber banking อีกตัวถึงรู้)

ทำให้คำสั่งซื้อนั้นเป็นอันโมฆะไปซะแล้ว เซ็งแมวจริงๆ !_09

หรือจะสั่ง switch k-money ที่มีตังค์อยู่ไปยังกองทุน K-SET50 บางวันก็ปฏิเสธเฉยเลยเช่นกัน !033

เห็นทีถ้าบางวันที่ต้องการความชัวร์ไปไป สั่งผ่านเคาวน์เตอร์คงจะดีกว่าม้าง !19

กองทุนน้ำมันหมู K-DOIL

กองทุน K-OIL ถ้าใครคิดว่าหมดหวังที่จะเห็น 89 90 100 อยากไปลงทุนตัวอื่นก็ตามใจนะ

แต่ที่น่าปวดใจก็คือ ระยะเวลาซื้อแล้วปล่อยนานถือกำไร ยังสู้ K-Value ไม่ได้เลย

ดังนั้น K-OIL นี้สตอเบอร์แหล ของแท้100%จริงๆ

คุยโตจริงๆว่ากองทุน DBO ถือสัญญาระยะยาวทำให้ไม่ขึ้นมาก แต่แนวโน้มราคาจะปรับขึ้นตาม

ความต้องการในปีหน้าปรับตัวสูงขึ้น ดูสิมันพูดเอาดีเข้าตัวไว้

แต่เวลาลงเรี่ยดินกลับไม่เอ่ยถึงมาเลยว่าเพราะอะไร DBO คงได้รับประโยชน์จากการกั๊กราคาแบบเต็มๆเนื้อๆละสิท่า !19

ซื้อวันที่ 8-Jul-2010

ขายวันที่ 13-Oct-2010

% ผลตอบแทนที่ได้จากองทุน K

K-OIL = 6.30 !_18d

K-Value = 17.14 !30

ดัชนีผลตอบแทนอ้างอิง

WTI=10.23, DBO=7.16

SET=21.41, SET50=22.97

จะเห็นว่า K-Value ผลตอบแทนโดยรวม+ปันผลยังใกล้เคียงกับ ดัชนี SET และ SET50

ส่วน K-OIL ภายใต้DBO นี้ต่างลิบลับกะดัชนีน้ำมันหมูจอมตะกละ ไปตั้งครึ่ง เซ็งแมวจริงๆ

ซาหรุบเอาเองว่าอันไหนน่าโละออกจากสารบบเพื่อไปลงทุนกองทุนตัวอื่นมากกว่า

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe

ขอบคุณคร้าคุณแมวโจ !01 !01 !01 !57 ค่าธรรมเนียม K-gold เหลือแค่ 0.1% เองดีใจจังคร้า ตอนนี้รอวันที่จะเข้าเพิ่มอีกคร้า !031 !031 !031

เมี้ยวๆๆๆ !21

ดีคร้าบทุกคน ยังไม่ชัวร์ว่า ราคาทองจะเป็นยังไงกันต่อ ขอสวดภาวนาว่าให้มันย่อ หรือพักฐานให้ซื่นใจกันหน่อย

เพราะไม่อยากติดดอยฉูงๆเท่าไหร่ ถึงแม้เพ่ใหญ่อัดเต็มแม็ก

อุตสาห์ยอมขายกองทุนน้ำมันหมูเพราะทนเห็นความอัปยศของกองทุนนี้ไม่ไหว !59

เพื่อหวังที่พึ่งบารมีกองทุนK-Gold สักหน่อย !Hot

ถึงแม้จะปรากฏ bullish divergence ในราย4H

จากประสบการณ์ที่แล้วมา มันชอบลงตอนกลางคืน เด้งกลับมาตอนกลางวันใ้ห้กลืนน้ำลาย

เห็นแล้วปวดใจจริงๆ เฮ้อ เซ้งแมวทั้งกองทุนน้ำมันหมู และกองทุนทองจริงๆ !034

ไปละคร้าบ แค่มาบ่นให้ฟังเท่านั้น เมี้ยวๆๆๆ !bye

555+ กูรูแมว ขี้บ่น..ประจำไทยโกล์ด !_01

ผิดกระทู้ป่าวอ่าครับ อิอิ

ผมมีเวปดีๆมาแนะนำคับอาจจะเคยเห็นกันแล้วจากในพันทิพแต่ก็ขอลองโพสดูเผื่อบางคนอาจยังไม่เคยเห็น เปนเวปที่รวบรวมข้อมูลไว้ได้ครบเครื่องมากจิงๆทั้งกราฟ ผลตอบแทน ค่าธรรมเนียม ข้อมูลหุ้นและตลาดหุ้น ฯลฯ ชนิดที่ว่าบลจ.มาเห็นต้องอายเลยล่ะ ที่สำคัญเขาทำไว้ผมว่าจะครบเกือบครบทุกบลจ.และทุกกองทุน อย่างน้อยก็น่าจะครบเท่าที่คนๆนึงจะสามารถเล่นได้แล้วละนะคับ คนทำนี่เจ๋งมากๆๆๆ ลองเข้าไปชมดูละกันนะคับ

กราฟK-gold http://www.mychart.tk/fund-chart/K-GOLD/

อยากหาข้อมูลอื่นก็หาได้จากในเวปนะคับลองคลิกๆดูข้อมูลเขาค่อนข้างดีและครบเลยทีเดียว

ขอบคุณที่แนะนำลิ้งค์ดีดี มีประโยชน์ ชอบมากคะ !thk !gd !01

คุณแมวโจหายปายหนายคร้า !38 ประกาศตามหาคร้า !Announce !Announce !Announce