ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ชอบมากครับเข้าใจง่ายดี ขอบคุณหลายๆๆเด้อ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อย่าแตกเลยค่ะ อาจารย์ หนูมี L เต็มมือเลยยยยยย ได้โปรดดดดด B)

ฮาฮา คุณkathyมึนใหญ่แล้ว H3แตกทองจะได้ขึ้นต่อ แล้วมีLเต็มมือก็กำไรแบบรวยไปเลยไม่ดีเหรอนี่ ผมมึนหรือคุณkathyมึนกันแน่ ฮาฮา

ไม่ว่าจะเป็นกราฟ หรือข้อมูลข่าวสาร ทุกอย่างที่อาจารย์ทองใหม่โพส ชอบทั้งนั้นหละคะ

แอบเข้ามาอ่าน วันละหลาย ๆ รอบ :wub: :wub: :wub:

สำหรับกราฟรูปนี้ ดูเข้าใจง่ายดีคะ เพียงแต่ว่า ถ้าให้วิเคราะห์เอง อาจออกทะเลได้ ถ้าให้ดี อาจารย์กรุณาอธิบายให้ฟังในช่วงแรก ๆ ก่อน

ให้มีแนวทางซักพัก จะขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งเลยคะ :wub: :wub: :wub:

ฮาฮา คุณkathyมึนใหญ่แล้ว H3แตกทองจะได้ขึ้นต่อ แล้วมีLเต็มมือก็กำไรแบบรวยไปเลยไม่ดีเหรอนี่ ผมมึนหรือคุณkathyมึนกันแน่ ฮาฮา

555555 ขอโทษ ค่ะ อาจารย์ นึกว่า อาจารย์หมายถึง แตกลงมา คริ คริ อายเจง ๆๆ :lol:

ของ TMB ยืดหยุ่นกว่านะครับ ผมใช้ ธนวัฒน์เป็นที่พักเงินของ SET50 นะครับ เพราะขาย SET50 เข้าธนวัฒน์ได้วันนั้นเลย ไม่เหมือนของกสิกรใช้ T+3

ส่วนผลตอบแทนก็พอๆกันครับ

และขอบคุณครับสำหรับกราฟง่ายๆ เพราะผม มือใหม่หัดขับ

ขอบคุณค่ะ คุณ TRUE SUCKER นี่แหละ คำตอบที่ต้องการ

แล้วคุณเล่น ่jumbo 25 ด้วยไหมคะ น่าสนใจอยู่

แต่ถ้าทอง ขอแนะนำเลยนะคะ k-gold ดีกว่าเยอะ ไม่อิงเิงินบาท มีทั้งเิงินปันผล

ของ tmb spot ที่ 1234 รอตั้งนาน กว่าจะได้กำไร ดีนะที่ไม่ซื้อไว้เยอะ กับตัวนี้

ช่วงนี้ธนวัฒน์บวกดีใช่ไหมคะ

เราว่ามีนะ ยังไงลองไปหารายละเอียดเพิ่มเติมในเว็บดูนะ เห็นในนี้เค้าเรียกว่า เคโกง อ่ะ ไม่รู้เหมือนกัน ว่ามันไงนะคะ

ลองไป cbox ข้างล่างสิคะ ได้ความรู้เยอะเลย (ปล. ถ้าเค้าได้นะ เพราะบางคนเข้าไมไ่ด้อ่ะ)

set 50 ไม่ใช่ k-gold น๊า k-gold เราเล่นอยู่ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับน้ำใจนะคะ

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 9 พฤศจิกายน 2553 โดย YLG

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- อังคารที่ 9 พฤศจิกายน 2553 17:32:09 น.

กรุงเทพฯ--9 พ.ย.--PRdd

สภาวะตลาดวันที่ 9 พฤศจิกายน 2553 ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบ ที่ระดับ $1403.35— $1,413.85 ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFZ10 อยู่ที่ 19,770 บาท โดยราคาเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้น 210 บาทจากวันก่อนหน้า ที่ 19,560 บาทออกมา คือ ออกมา คือ

แนวโน้มวันที่ 10 พฤศจิกายน 2553

หลังจากมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณของสหรัฐเป็นอันชัดเจนราคาทองคำก็ดีดตัวสร้งจุดสูงสุดใหม่เป็นประวัติการณ์อย่างต่อเนื่องและดูเหมือนว่าความร้อนแรงของราคาทองคำจะไม่ได้จบลงในระยะเวลาอันสั้นนี้เสียแล้วเมื่อเริ่มมีประเด็นเกี่ยวกับปัญหาหนี้สาธารณะในประเทศไอร์แลนด์และยูโรโซนเข้ามาผลักดันในลักษณะส่งต่อให้ราคาทองคำดีดตัวสูงขึ้นอีกระรอกจากการที่นักลงทุนกลับมาให้ความสนใจกับทองคำในฐานะที่เป็นแหล่งลงทุนที่ปลอดภัยอีกครั้งซึ่งสอดคล้องกับการเข้ามาถือครองทองคำเพิ่มเติมของกองทุน SPDR ที่ได้ซื้อทองคำเข้ากองทุนจำนวน 2.43 ตันหลังจากมีการลดการถือครองอย่างต่อเนื่องก่อนหน้านี้โดยราคาทองคำได้ขึ้นไปทำจุดสูงสุดอีกครั้งที่ระดับ 1,412.65 ดอลลาร์ต่อออนซ์ สำหรับภาพรวมของปัจจัยที่กระทบต่อราคาทองคำในขณะนี้ทางวายแอลจีมองว่าด้วยปัจจัยเดิมเกี่ยวกับมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณกับตัวเลขการว่างงานที่อยู่ในระดับสูงของสหรัฐก็เพียงพอที่จะทำให้ราคาทองคำค่อยๆปรับตัวเพิ่มสูงขึ้นในระยะยาวแต่หากมีประเด็นความกังวลต่อหนี้สาธารณะดังกล่าวขึ้นมาและส่งผลสืบเนื่องต่อไปก็จะทำให้ทองคำกลับมาเป็นแหล่งพักเงินระยะสั้นซึ่งอาจทำให้ราคาทองคำปรับตัวเพิ่มสูงขึ้นในอัตราเร่งได้ อย่างไรก็ตามประเด็นเกี่ยวกับปัญหาหนี้สาธารณะในยุโรปยังคงต้องติดตามในส่วนของรายละเอียดเพื่อประเมินผลกระทบต่อราคาทองคำต่อไปอีกระยะ

ในส่วนของปัจจัยที่คอยฉุดรั้งการขยับขึ้นของราคาทองคำบ้านเราก็คือการแข็งค่าขึ้นของค่าเงินบาทและหากปัญหาในยุโรปสร้างความกังวลแก่นักลงทุนมากๆก็จะยิ่งส่งผลให้เกิดการเคลื่อนย้ายเงินทุนจากสหรัฐและยุโรปเข้ามาในภูมิภาคมากขึ้นซึ่งนั่นก็จะทำให้ค่าเงินบาทแข็งค่าในอัตราเร่งได้ แม้ว่าธนาคารแห่งประเทศไทยจะพยายามชะลอการแข็งค่าของเงินบาทไม่ให้ปรับตัวรวดเร็วเกินไปแต่นั้นก็ไม่ใช่หมายความว่าจะทำให้ค่าเงินบาทอ่อนค่าลงหรือยับยั้งการแข็งค่าได้และแน่นอนว่าการแข็งค่าของเงินบาทจะส่งผลกระทบอย่างมากกับนักลงทุนระยะยาวในขณะที่นักลงทุนระยะสั้นและนักลงทุนระยะกลางอาจถูกผลกระทบดังกล่าวบ้างแต่ก็ยังอยู่ในสัดส่วนที่น้อยกว่านักลงทุนระยะยาว ทั้งนี้ทางวายแอลจีประเมินว่ามีโอกาสที่จะเห็นค่าเงินบาทไต่ระดับขึ้นไปอยู่ที่ระดับ 28.50- 29.00 บาทต่อดอลลาร์ก่อนสิ้นปีนี้

สำหรับมุมมองทางเทคนิคนั้นทางวายแอลจีประเมินแนวต้านสำคัญในรอบนี้อยู่ที่บริเวณ 1,430 ดอลลาร์ต่อออนซ์ ซึ่งคาดว่าหากราคาขยับขึ้นเข้าใกล้บริเวณดังกล่าวแล้วจะมีแรงขายทำกำไรออกมาทำให้ราคาทองคำอ่อนตัวลงได้แต่นั้นก็จะเป็นจังหวะที่จะให้นักลงทุนเข้าไปรับซื้อเพื่อเก็งกำไรรอบใหม่อีกครั้งสำหรับช่วงหลังจากนี้วายแอลจีประเมินแนวรับแนวต้านไว้ดังตารางที่ 1

แนวรับ 1,400 1,385 แนวต้าน 1,420 1,430

สรุปภาวะ Gold Futures By GT Wealth Management 9 พ.ย. 53 (ภาคบ่าย)

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- อังคารที่ 9 พฤศจิกายน 2553 17:07:46 น.

กรุงเทพฯ--9 พ.ย.--GT Wealth Management

ราคาทองคำในตลาดโลกวันนี้เคลื่อนไหวในกรอบระหว่าง 1,400-1,414 ดอลล่าร์ต่อออนซ์ หลังจากความผันผวนในค่าเงินยูโรอีกครั้ง โดยค่าเงินยูโรอ่อนค่าลงหลังจากส่วนชดเชยความเสี่ยงของพันธบัตรไอร์แลนด์ปรับตัวเพิ่มสูงขึ้น ทำให้เกิดความกังวลเรื่องปัญหาหนี้ภาครัฐที่เคยกดดันตลาดการเงินยุโรปในช่วงไตรมาส 1 ต่อเนื่องไตรมาส 2 ของปี ทำให้มีการสะสมทองคำเพิ่มเติม นอกจากนี้การที่ธนาคารโลกเสนอให้ใช้ทองคำเป็นหนึ่งในสินทรัพย์ที่ใช้อ้างอิงฐานะการทางการเงินก่อนการประชุม G20 ยิ่งส่งผลเชิงบวก ทำให้ราคาทองคำปรับขึ้นทำจุดสูงสุดใหม่ได้อีกครั้งใกล้ระดับ 1,414 ดอลล่าร์ต่อออนซ์ ปริมาณการซื้อขายทองคำล่วงหน้าในตลาดนิวยอร์กในช่วงคืนที่ผ่านมามีประมาณ 190,000 สัญญา ส่วน SPDR รายงานการซื้อทองเพิ่ม 2.43 ตัน มาถือครองที่ระดับ 1,294.20 ตัน ขณะเงินบาทวันนี้อ่อนตัวมาใกล้ระดับ 29.50 บาทต่อดอลล่าร์สหรัฐ ราคาทองคำแท่งในประเทศราคาเสนอซื้อ 19,600 บาท ราคาเสนอขาย 19,700 บาท ส่วนโกลด์ฟิวเจอร์วันนี้

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนธันวาคม 2553 (GFZ10) ปิดที่ระดับ 19,790 บาท ปริมาณการซื้อขาย 3,112 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนกุมภาพันธ์ 2554 (GFG11) ปิดที่ระดับ 19,840 บาท ปริมาณการซื้อขาย 1,591 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนเมษายน 2554 (GFJ11) ปิดที่ระดับ 19,920 บาท ปริมาณการซื้อขาย 307 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนธันวาคม 2553 ขนาด 10 บาท (GF10Z10) ปิดที่ระดับ 19,780 ปริมาณการซื้อขาย 2,040 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนกุมภาพันธ์ 2554 ขนาด 10 บาท (GF10G11) ปิดที่ระดับ 19,830 ปริมาณการซื้อขาย 648 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนเมษายน 2554 ขนาด 10 บาท (GF10J11) ปิดที่ระดับ 19,910 ปริมาณการซื้อขาย 213 สัญญา

ปริมาณการซื้อขายรวมทั้งตลาด 7,911 สัญญา

ฝ่ายวิเคราะห์การลงทุนบริษัทจีที เวลธ์แมเนจเมนท์ จำกัดกล่าวว่า ราคาทองคำปรับเพิ่มขึ้นจากความผันผวนในระบบค่าเงิน ไม่ว่าจะเป็นมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจของสหรัฐ ปัญหาหนี้ของยุโรป รวมถึงการปรับแข็งค่าอย่างมากของสกุลเงินในประเทศเกิดใหม่ ซึ่งประเด็นในเรื่องค่าเงินน่าจะยังมีเป็นประเด็นที่ผลักดันราคาทองต่อเนื่องไป ทำให้แนวโน้มหลัก GT ยังคงมองทิศทางราคาทองคำในเชิงบวก

โหจารย์คะขยันจริง ปิดตลาดยังมีของเเถมอีก

เซี่ยๆค่ะ

ให้เพื่อนๆย้อนกลับไปดูกราฟวิเคาะห์ที่H4 ราคาที่H4อยู่ที่1422.33 ราคาขึ้นไปถึง1422.35รอบแรกไม่ผ่าน......

แนวต้านของอาจารย์ 1415.84 1422.33 1433.33 ใช่มั้ยครับ

ส่วนจุดกลับทิศจะอยู่ที่ 1402

ถูกรึเปล่าครับ

ถูกแก้ไข โดย littleteddy

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาฝากเพื่อนๆทุกคนทุกๆวันนะคร๊าบป๋าทองใหม่ ^____^

แนวต้านของอาจารย์ 1415.84 1422.33 1433.33 ใช่มั้ยครับ

ส่วนจุดกลับทิศจะอยู่ที่ 1402

ถูกรึเปล่าครับ

จุดH4เขียนว่า ถ้าราคาถึงH4ให้ทยอยออกหรือปิดL แต่ถ้าชอบเสี่ยงก็ให้ถือต่อ โดยมีเป้าหมายที่H5และให้ดูเส้นจุดH4ที่มีภาษาฝาหรั่งเขียนไว้ด้วย ทีนี้พอจะเข้าใจความหมายได้แล้วใช่ไหมครับ

post-237-098622000 1289312850.gif