ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

!Announce 500 แล้วจ้า และแล้วพวกเราก็ได้ติดตามอ.ทองใหม่กันมา 500 หน้า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อรุณสวัสดิ์คะอ.ทองใหม่ ขอบคุณสำหรับข่าวสารและคำแนะนำดีๆคะ

อรุณสวัสดิ์ครับ คุณทองใหม่ ขอบคุณครับสำหรับข่าวต่างๆ

!01 !01 !01

ไชโย ครบ 500 จ้าาาา ขอให้รวยกันทุกคนท่ีเขเามาอ่านค่ะ

แรงงานนัดชุมนุมวันนี้กดดันขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ

วันพฤหัสบดีที่ 09 ธันวาคม 2010 เวลา 07:51 น. ณัฐญา เนตรหิน ข่าวรายวัน - ข่าวในประเทศ

เมื่อ 8 ธ.ค. นายมนัส โกศล ประธานองค์การแรงงานแห่งประเทศไทย(อรท.) เปิดเผยว่า ในวันที่ 9 ธันวาคม เวลาประมาณ 09.30 น. สมาชิก อรท.ประมาณ 1,000 คน จากทั่วประเทศ จะเดินทางไปยังกระทรวงแรงงานและสวัสดิการสังคม เพื่อกดดันคณะกรรมการค่าจ้างกลาง ให้ปรับค่าแรงขั้นต่ำในอัตรา 10 บาท เท่ากันทั่วประเทศ และจะรอฟังท่าทีของคณะกรรมการค่าจ้างฯ ต่อข้อเสนอที่เคยยื่นก่อนหน้านี้ ให้มีการปรับอัตราค่าแรงขั้นต่ำเป็น 3 โซน คือ โซนกรุงเทพฯและปริมณฑล โซนจังหวัดรอบนอกที่มีโรงงานอุตสาหกรรม และโซนภูมิภาคที่เป็นเศรษฐกิจขนาดเล็ก โดยอ้างอิงข้อมูลจากงานวิจัยของคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน (บีโอไอ)

ทั้งนี้ ในวันนี้ ( 9 ธ.ค.)คณะกรรมการค่าจ้างฯ จะประชุมร่วมกัน เพื่อพิจารณาปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ สำหรับปี2554 โดยจะเร่งให้แล้วเสร็จภายในสิ้นปีนี้เพื่อเป็นของขวัญปีใหม่ และสามารถประกาศใช้ได้ในวันที่ 1 ม.ค. 54

ทางด้านนายสมเกียรติ ฉายะศรีวงศ์ ปลัดกระทรวงแรงงาน ในฐานะประธานคณะกรรมการค่าจ้างกลาง(บอร์ดค่าจ้าง) เปิดเผยว่า ในการพิจารณาปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำในวันที่ 9 ธันวาคมนี้ คาดว่าที่ประชุมจะได้ข้อสรุปตัวเลขค่าจ้างขั้นต่ำ และสามารถประกาศใช้ได้ทันวันที่ 1 มกราคม 2554

ส่วนกรณีคณะกรรมการสมานฉันท์แรงงานไทย (คสรท.) เสนอให้นำตัวเลขอัตราค่าจ้างขั้นต่ำที่ผู้ใช้แรงงานเสนอ 421 บาท พรรคเพื่อไทยเสนอ 350 บาท และอัตราเดิม 250 บาท ตามที่นายกรัฐมนตรีมีนโยบาย เข้าพิจารณาในที่ประชุมบอร์ดค่าจ้าง นายสมเกียรติกล่าวว่า ได้นำตัวเลขเหล่านั้นมาพิจารณาทั้งหมด แต่หลักสำคัญคือ ต้องการให้ผู้ใช้แรงงานมีรายได้ที่เหมาะสม ไม่ต้องทำงานหนักเกินไป รวมทั้งมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น

"ตัวเลขที่ออกมาอาจจะมีทั้งผู้ที่สมหวังและผิดหวัง เพราะกลุ่มเครือข่ายแรงงานมีความคาดหวังตัวเลขต่างกันไป ไม่ว่าจะเป็น421 บาท250 บาท หรือ 10 บาททั่วประเทศ ซึ่งคณะกรรมการค่าจ้างกลางจะพิจารณาขึ้นค่าจ้างบนพื้นฐานความจริง และสามารถชี้แจงที่มาของการปรับขึ้นได้ ซึ่งหากได้ตัวเลขค่าจ้างขั้นต่ำปี 2554 แล้วจะแจ้งให้นายจ้างทราบเพื่อปรับโครงสร้างค่าจ้างของตัวเองในสถานประกอบการว่าจะมีรายจ่ายเพิ่มขึ้นเท่าใด" นายสมเกียรติกล่าว

(นี่จะเป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่มีผลต่อตลาดหุ้นและเซ็ท50ไหมเอย--ทองใหม่)

อรุณสวัสดิ์ค่ะ อ.ทองใหม่ มาบวกให้ค่ะ !Hi

ได้รับรู้ข่าวสารต่างๆ ก็เพราะ อ.กรุณาสละเวลา Post

ให้กับพวกเราได้อ่าน !_087

ส่วนตัวเชียร์ขาลงค่ะ..เพราะติด S แบบขาดทุนอยู่ !_18

ถึงลงมาก็ยังขาดทุนอยู่ดี..แต่น้อยหน่อยค่ะ !19

+1 ให้อ.ทองใหม่ ขอบคุณสำหรับข่าวรับอรุณค่ะ

อากาศเริ่มเย็นแล้ว รักษาสุขภาพด้วยนะค๊ะ

อรุณสวัสดิ์ค่ะ เข้ามาแสดงตัวและ + ให้ !thk !thk !thk

เข้ามาเชียร์ให้ทองลงอีกคน (ไม่มีของเลยปล่อยไปหมด) !034