ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แล้วถ้าจีน ขึ้นค่าเงินหยวน ราคาทองจะเกิดอะไรขึ้น ครับ...

วานผู้รู้ ช่วยไขให้แจ้งหน่อยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แล้วถ้าจีน ขึ้นค่าเงินหยวน ราคาทองจะเกิดอะไรขึ้น ครับ...

วานผู้รู้ ช่วยไขให้แจ้งหน่อยครับ

ผู้รู้คือคุณเด็กขายเพช็ร คุณเด็กขายเพช็รแจ้งมาแล้วว่า อาจไม่ว่าง ต้องรอคอยหน่อยครับ หรือท่านใดที่ตอบได้ ช่วยหน่อยเจ้าขะ

ยังถืออยู่ยังไม่ปล่อยครับ...

มือจะบวมมัยเนี่ย

ขอให้สุขภาพแข็งแรงนะครับ...

อย่าเป็นแบบผม ทั้ง หัวใจโต ความดัน เบาหวาน เก๊าท์ นี้ ว่าจะ้ต้องไปตรวจสมองกับเส้นเลือดในสมอง

เพราะ เวลาตื่นนอนแล้วรู้สึก แขนขาชา ไม่มีแรง เป็นมานานแล้วเหมือนกัน กลัวอำมพาต

--ขอบคุณมากครับพิมพ์ผิดครับ น้ำตาลของคนปกติต้องต่ำกว่า109 จาก109---126จะอยู่ในข่ายเสี่ยงเป็นเบาหวาน

ส่่วน cholesterol 145 นี่ไม่สูงนะคะ max ที่กำหนดไว้น่าจะ 200 ถ้าจำไม่ผิด???max ที่กำหนดไว้น่าจะ 100หรือเปล่าครับ หมอบอกว่าหากเสี่ยงต่อความเป็นเบาหวานไม่ควรเกิน100 ส่วนtriglycerideไม่ควรเกิน200 ผมว่าผมจำได้ดีว่าหมออธิบายให้ฟังแบบนี้ครับ พอเจอผู้รู้เข้าผมซักไม่แน่ใจแล้วครับ เอาไงดี!17 !17 !17

เหล้าเบียร์ทานไม่เป็นครับ บุหรี่เคยสูบแต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ น้ำอัดลมนานๆจะทานซักครั้งครับ

ขออภัยค่ะเฮียทองใหม่ ตั้งใจกด บวก 1 ปุ่มใกล้กันเลยกดผิดค่าาา แก้ไงค่ะเนี้ย ขออภัยค่ะหนูผิดไปแล้ว !_10 !064 เฮียกัมพลแก้ไขให้ด้วยนะค่ะ !thk

สวัสดีค่ะ คุณทองใหม่

ไม่ได้เข้ามาทักทายเลยค่ะ แต่ก็แว๊บๆอ่านบ้างค่ะ เอาข้อมูลเกี่ยวกับการแปรค่าผลเลือดมาให้ค่ะ ลิงค์เดียวกะคุณ sayongล่ะค่ะ

http://www.siamhealth.net/public_html/Health/Lab_interprete/labo_main.htm

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอโทษนะคะ อาจารย์

ทำไมถึงบอกว่าน้ำตาลต่ำแต่ไขมันสูงละคะ

น้ำตาล 113 นี่ ค่อนข้างสูงแล้วนะคะ

ส่่วน cholesterol 145 นี่ไม่สูงนะคะ max ที่กำหนดไว้น่าจะ 200 ถ้าจำไม่ผิด

แต่ triglyceride น่ะสูงจริง มันเป็นไขมันชนิดหนึ่งเช่นกัน

ให้เลี่ยงของหวาน น้ำอัดลม เหล้า เบียร์ เพราะพวกนี้ทำให้ trigly สูง

ส่วน cholesterol มักเป็นไขมันจากสัตว์

หรือจะทาน fish oil ก็ช่วยได้นะคะ ถ้าไม่แพ้อาหารทะเล

พยายามหลีกเลี่ยงนะคะ เพราะทำให้หลอดเลือดตีบตัน ทำให้หัวใจวายเฉียบพลันได้

ทำให้ตีบได้ตามหลอดเลือดน่ะค่ะ เช่นหัวใจ สมอง

--ขอบคุณมากครับพิมพ์ผิดครับ น้ำตาลของคนปกติต้องต่ำกว่า109 จาก109---126จะอยู่ในข่ายเสี่ยงเป็นเบาหวาน

ส่่วน cholesterol 145 นี่ไม่สูงนะคะ max ที่กำหนดไว้น่าจะ 200 ถ้าจำไม่ผิด???max ที่กำหนดไว้น่าจะ 100หรือเปล่าครับ หมอบอกว่าหากเสี่ยงต่อความเป็นเบาหวานไม่ควรเกิน100 ส่วนtriglycerideไม่ควรเกิน200 ผมว่าผมจำได้ดีว่าหมออธิบายให้ฟังแบบนี้ครับ พอเจอผู้รู้เข้าผมซักไม่แน่ใจแล้วครับ เอาไงดีem308.gif em308.gif em308.gif

เหล้าเบียร์ทานไม่เป็นครับ บุหรี่เคยสูบแต่ตอนนี้เลิกแล้วครับ น้ำอัดลมนานๆจะทานซักครั้งครับ

ค่าปกติที่ปุณณ์ใช้นะคะ คุณทองใหม่

blood sugar level <110 ถ้าไม่เกิน 100 จะปลอดภัยจากเบาหวาน ถ้าเกินก็มีความเสี่ยงเพิ่มขึ้น

Cholesterol <200 บางทีก็สูงกว่านี้นิดหน่อยจะเทียบดูถ้าค่า HDL สูงด้วย

Triglyceride < 150 แต่ปุณณ์เคยตรวจของตัวเองได้แค่ 135 น้องๆเขาสั่งให้ลดจนปัจจุบันเหลือ 86 blink.gif

ไขมันดีที่น่าตรวจด้วยคือ HDL ยิ่งมากยิ่งดี ของปุณณ์เพิ่มมาเรื่อยๆตั้งแต่ 48-55-65-71 ส่วน LDL ก็มีสูตรคำนวณเอา

ที่น่ากลัวอีกตัวหนึ่งคือ LDL เป็นสาเหตุให้เกิดหลอดเลือดแดงแข็งตัว (จะเกิดตีบหรือแตก)

แต่ค่า Triglyceride อาหารที่มีแป้ง น้ำตาลสูงก็ทำให้ระดับ Triglyceride ในเลือดสูงด้วยค่ะ

ส่่วน cholesterol 145 นี่ไม่สูงนะคะ max ที่กำหนดไว้น่าจะ 200 ถ้าจำไม่ผิด???max ที่กำหนดไว้น่าจะ 100หรือเปล่าครับ หมอบอกว่าหากเสี่ยงต่อความเป็นเบาหวานไม่ควรเกิน100 ส่วนtriglycerideไม่ควรเกิน200 ผมว่าผมจำได้ดีว่าหมออธิบายให้ฟังแบบนี้ครับ พอเจอผู้รู้เข้าผมซักไม่แน่ใจแล้วครับ เอาไงดี!17 !17 !17

งงเลยค่ะิอาจารย์

ถ้าพูดถึง cholesterol นี่ max น่าจะ 200 มากกว่ามั้งคะ แต่ไม่ใช่ 100 แน่นอน

แต่ไหงอาจารย์พูดถึง choloesterol แต่ลงท้ายเป็นเบาหวานล่ะคะ ถ้า cholesterol 145 นี่ถือว่าอาจารย์คุมได้ดีทีเดียวนะคะ

angelz ตัวเล็ก ผอมๆยัง 175 เลย เพราะกินขนมและบางช่วงกินอาหารทะเลเยอะ แต่ถ้าไม่มีอะไรก็มักจะ 160 เป็นค่าปกติของ angelz ตอนนี้แหละค่ะ

ถ้าเบาหวานน่ะไม่ควรเกิน 100 แต่รู้สึก max range น่าจะอยู่ประมาณ 110

ส่วน trigly ก็ควรน้อยกว่า 200 เหมือน cholesterol นะคะ

แต่ถ้าอาจารย์มีค่า HDL ดี (>55) ก็จะดีเพราะมันเป็นไขมันดีที่จะจับไขมันไม่ดีออกไปค่ะ

angelz จะอ่านค่าให้คุณพ่อบ่อย และส่วนตัว angelz ก็มักไปขอเจาะเลือดแต่ไม่พบหมอค่ะ ค่าพวกนี้มี range ให้ดูอยู่แล้ว่าควรอยู่ช่วงไหน

นอกเสียจากว่ามีค่าหลายตัวผิดปกติ ก็อาจพบหมอเพื่อขอตรวจเิ่พิ่ม และให้หมออธิบายว่าจะมีผลอะไรไหม

และค่าที่ไม่ใช่ค่าพื้นฐานพวกนี้ angelz ก็ต้องให้หมออ่าน เพราะบางทีต้องเอาหลายตัวมาประกอบกัน เช่นพวกค่าไต ค่าตับ

เพราะค่าบางตัวมากไปน้อยไปก็ไม่ต้องทำอะไรก็ได้ แค่ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินนอนออกกำลังใหม่ แต่ค่าบางอย่างก็ต้องทรีท

ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงนะคะ

ค่าปกติที่ปุณณ์ใช้นะคะ คุณทองใหม่

blood sugar level <110 ถ้าไม่เกิน 100 จะปลอดภัยจากเบาหวาน ถ้าเกินก็มีความเสี่ยงเพิ่มขึ้น

Cholesterol <200 บางทีก็สูงกว่านี้นิดหน่อยจะเทียบดูถ้าค่า HDL สูงด้วย

Triglyceride < 150 แต่ปุณณ์เคยตรวจของตัวเองได้แค่ 135 น้องๆเขาสั่งให้ลดจนปัจจุบันเหลือ 86 blink.gif

ไขมันดีที่น่าตรวจด้วยคือ HDL ยิ่งมากยิ่งดี ของปุณณ์เพิ่มมาเรื่อยๆตั้งแต่ 48-55-65-71 ส่วน LDL ก็มีสูตรคำนวณเอา

ที่น่ากลัวอีกตัวหนึ่งคือ LDL เป็นสาเหตุให้เกิดหลอดเลือดแดงแข็งตัว (จะเกิดตีบหรือแตก)

แต่ค่า Triglyceride อาหารที่มีแป้ง น้ำตาลสูงก็ทำให้ระดับ Triglyceride ในเลือดสูงด้วยค่ะ

ถูกเผงอย่างที่คุณปุณณ์ว่ามาเลยค่ะ

เพราะถ้าตรวจ set พวกนี้ angelz จะพ่วง LDL, HDL มาด้วย

แต่หมอของคุณพ่อจะตรวจ LDL แต่ไม่ค่อยตรวจ HDL

เพราะหมอบอกว่า HDL มักไม่ค่อยเปลี่ยนแปลง แต่ LDL เปลี่ยนง่าย ถ้าคุมได้จะลดเสี่ยงได้เยอะ

ส่วน trigly เท่าที่เห็นมา มักลดลงได้เร็วถ้าลดอาหารหวาน มัน อย่างที่ว่ามา

แต่ถ้าคนเป็นอยู่แล้ว อันนี้ไม่แน่ใจว่าลดได้เร็วหรือป่าว แต่ของคุณพ่อเคยสูงเป็นช่วง

แต่เด๋วนี้ คุณพ่อไม่ได้ตรวจค่าพวกนีเลย เพราะไม่ได้กินอาหารอื่น นอกจากนมทางการแพทย์

เลยไม่ค่อยมีปัจจัยที่จะแปรผันค่าพวกนี้เท่าไร

ถูกเผงอย่างที่คุณปุณณ์ว่ามาเลยค่ะ

เพราะถ้าตรวจ set พวกนี้ angelz จะพ่วง LDL, HDL มาด้วย

แต่หมอของคุณพ่อจะตรวจ LDL แต่ไม่ค่อยตรวจ HDL

เพราะหมอบอกว่า HDL มักไม่ค่อยเปลี่ยนแปลง แต่ LDL เปลี่ยนง่าย ถ้าคุมได้จะลดเสี่ยงได้เยอะ

ส่วน trigly เท่าที่เห็นมา มักลดลงได้เร็วถ้าลดอาหารหวาน มัน อย่างที่ว่ามา

แต่ถ้าคนเป็นอยู่แล้ว อันนี้ไม่แน่ใจว่าลดได้เร็วหรือป่าว แต่ของคุณพ่อเคยสูงเป็นช่วง

แต่เด๋วนี้ คุณพ่อไม่ได้ตรวจค่าพวกนีเลย เพราะไม่ได้กินอาหารอื่น นอกจากนมทางการแพทย์

เลยไม่ค่อยมีปัจจัยที่จะแปรผันค่าพวกนี้เท่าไร

คุณ angelz สั่งตรวจแค่ TC TG และ HDL ก็พอค่ะ มาหา LDL เอาเอง ใช้สูตร TG = HDL+LDL+(TG/5)

บางที่คิดค่าตรวจ ตัวที่ 4 ด้วยทั้งที่ใช้คำนวณเอา smile.gif

ขอบคุณ คุณปุณณ์, คุณangelz และทุกท่านที่ให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องไขมัน มันเป็นศัพท์ทางแพทย์อ่านแล้วไม่ค่อยจะเข้าใจซักเท่าไหร่ แต้ก็ขอบคุณเป็นที่สุดเลยครับ เอาเป็นว่าหมอให้โอกาสผม3เดือนที่จะแก้ตัว ผมคงต้องคุมอาหารและออกกำลังกายให้เหงื่อท่วมตัวให้ได้แบบเกือบทุกๆวัน พยามเมื่อครบกำหนดให้หมอชมให้ได้ ฮา หากหมอตำหนิคงแย่แน่ๆเลยครับ

คุณทองใหม่คะ ขนมของจีน อุดมไปด้วยแป้ง น้ำตาล น้ำมัน ชอบกินหรือเปล่าคะ

ปุณณ์เคย มีระดับ TG สูงเพราะช่วงตรุษจีน กินขนมเข่งทอดจนหายอยาก tongue.gif

คุณ angelz สั่งตรวจแค่ TC TG และ HDL ก็พอค่ะ มาหา LDL เอาเอง ใช้สูตร TG = HDL+LDL+(TG/5)

บางที่คิดค่าตรวจ ตัวที่ 4 ด้วยทั้งที่ใช้คำนวณเอา smile.gif

ขอบคุณค่ะ

ไม่เคยคำนวณ ตรวจมาก็ตรวจไปค่ะ ^_^

พวกนี้นานๆมาก เป็นปีสองปีตรวจที

แต่ที่ตรวจทุกปีคือ Cholesterol เพราะรู้สึกแปรผันง่าย

ส่วน trigly มันขึ้นง่ายก็ลงง่าย ถ้าตัวเองไม่ได้ไปกินอะไรที่แบบหนักแป้ง น้ำตาล ก็จะไม่ตรวจ

เพราะพอหยุดกินมันก็ลง แต่รู้สึกว่า choles มันลงยากกว่า

ขอบคุณ คุณปุณณ์, คุณangelz และทุกท่านที่ให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องไขมัน มันเป็นศัพท์ทางแพทย์อ่านแล้วไม่ค่อยจะเข้าใจซักเท่าไหร่ แต้ก็ขอบคุณเป็นที่สุดเลยครับ เอาเป็นว่าหมอให้โอกาสผม3เดือนที่จะแก้ตัว ผมคงต้องคุมอาหารและออกกำลังกายให้เหงื่อท่วมตัวให้ได้แบบเกือบทุกๆวัน พยามเมื่อครบกำหนดให้หมอชมให้ได้ ฮา หากหมอตำหนิคงแย่แน่ๆเลยครับ

ดีค่ะอาจารย์

ทำให้ได้และตลอดไปนะคะ เพราะ angelz อยู่รพ เกือบทุกวันไปเยี่ยมคุณพ่อ

เห็นอะไรมาเยอะค่ะ

โดยเฉพาะ คนมีอายุ จะแบบเป็นอัมพฤกษ์ อัมพาต ผ่าตัดสมอง ไม่รู้ตัว

ประมาณนี้ทั้งนั้น หรือไม่ก็พวกเป็นเบาหวาน โรคไต ต้องล้างไต

เพราะ angelz อยู่ใน icu ค่ะ เห็นหมดอ่ะ ประมาณ 50 up ทั้งนั้น

ส่วนพวกเป็นโรคไต จะอายุไม่เยอะเท่าไร

เมื่อก่อนเวลาเห็นคนเสียใน icu จะกลัวมากเลย

หลังๆ เริ่มจะปลง แต่ก็พยายามให้เขาดูแลพ่อให้ดี