ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ อ.ทองใหม่ พอดีอากาศร้อนอบอ้าวมากๆ เลยแว๊ปหนีออกมาก่อนครับ ไล่อ่านเม้นท์ย้อนหลัง ก็เลยเห็นเม้นท์อันนี้

ขอเป็นว่า เป็นความคิดของเด็กขายของนะครับ โปรดศึกษาข้อมูลจากที่อื่นๆ ด้วยแหละ อย่าเชื่อกระผม คนเดียว โดยไม่มีเปรียบเทียบ

คำถาม ถ้าจีน ขึ้นค่าเงินหยวน ราคาทองจะเกิดอะไรขึ้น

ก่อน กรกฎาคม 2548 อัตราแลกเปลี่ยนแบบคงที่ โดยอิงกับ US Dollar ตามที่รัฐบาลกำหนด แต่หลัง กค 48 ได้มีการเปลี่ยนแปลงเป็นอัตราแลกเปลี่ยนลอยตัวแบบจัดการ อิงกับสกุลเงินหลักๆ ในตะกร้าเงิน ( สกุลเงินตราที่สำคัญ ) แต่ก็ยังมีการควบคุมโดยรัฐบาลอยู่ดี เพื่อให้เงินหยวนมีค่า

น้อยกว่าความเป็นจริง เพื่อหวังให้ได้เปรียบทางการค้า ( สินค้าส่งออกราคาถูก ) จีน ยึดอัตราแลกเปลี่ยน 6.83 หยวนต่อ 1 US$ ตั้งแต่ ปี 2552

ซึ่งส่งผลทำให้ ประเทศจีนเกินดุลการค้าของทุกประเทศ โดยเฉพาะสหรัฐ ที่ ประเทศจีน เดินดุลการค้า ถึง 298.13 พันล้าน และ 195.68 พันล้าน

ของปี 2551 และปี 2552 ตามลำดับ

จากคำถาม หยวน แข็ง ทองจะเป็นอย่างไร ขอตอบว่า มันเป็นสิ่งที่ไม่กระทบกับราคาทองคำโดยตรง แต่เป็นผลทางอ้อม มากกว่า เพราะ

ถ้าประเทศจีน มีการเปลี่ยนแปลง ปรับปรุง นโยบายค่าเงิน เพิ่มความยืดหยุ่นให้มากขึ้น จะทำให้เกิดความผันผวน ของตลาดเงิน และ ตลาดทุน

ในภูมิภาคเอเชีย ค่าเงินบาท จะแข็งค่าขึ้น ถ้าเราย้อนไปย้อนมาดู จะเห็นว่า ถ้าค่าเงินหยวน แข็งค่า จะทำให้ ค่าเงิน US Dollar อ่อนค่า

และเมื่อค่าเงิน US Dollar อ่อน ก็จะส่งผลให้ ค่าเงิน Baht แข็งค่า

มองไปอีกประเด็นหนึ่ง เมื่อ US Dollar อ่อนค่าลง ราคาทอง ผูกและอ้างอิงกับค่าเงิน US$ ในตลาด ดังนั้น ราคาทองในตลาดสหรัฐ

ก็สามารถปรับขึ้นได้ เพื่อให้มีมูลค่าสมดุลกับที่หายไป จากมูลค่าของเงินที่ลดลง เมื่อเทียบกับ เงินตราประเทศอื่นๆๆ เพราะเมื่อ US$ อ่อน

นักลงทุนก็จะเห็นว่า ราคาทองมีมูลค่าต่ำกว่าความเป็นจริง และ อยากหาที่พักเงินที่ปลอดภัย เพื่อมิให้ ความมั่งคั่งของตนเองลดลง

ที่นี่ ก็คงกล่าวได้ว่า ถ้าหยวนแข็งค่าขึ้น ราคาทองคำ ตลาดโลก ก็น่าจะขึ้นตาม แต่อย่าลืมนะครับว่า เงินบาทก็จะแข็ง

ตามไปด้วย ซึ่งเมื่อเอาราคาทองตลาดโลกมาคำนวณเป็น ราคาสมาคมฯ หรือ ราคาไทยๆ ราคา อาจ

จะไม่ขึ้นตามที่เราคาดคิดก็ได้

ยกตัวอย่าง เมื่อปี 2553 ทั่วโลก ประกาศว่า ราคาทองตลาดโลก มีราคาเพิ่มขึ้นตลอดปี 2553 = 30 %

ประมาณนี้แหละ จำไม่ค่อยแน่ชัด แต่ ราคาทองสมาคมฯ หรือ ราคาไทยฯ มีราคาเพิ่มขึ้นตลอดปี

2553 = 15% เท่านั้น ( ผล มาจากอะไร ก็มาจากเงินบาทที่แข็งค่าขึ้น จาก 35 มาที่ 30 ) ไงครับ

เขียนเองก็งง เอง เดี๋ยวมีคำถามอีก ค่อยมาว่ากันอีกทีดีกว่า ขอไปอาบน้ำก่อน เหนียวต้วมาก เพราะ เจออากาศร้อนมาทั้งวันครับ

post-237-068037100 1298035640.gif

post-237-096628400 1298035660.gif

post-237-027367700 1298035685.jpg

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อธิบายได้ชัดเจน เยี่ยมจริงๆ...คุณเด็กขายของ5fc0f220.gif

ชอบทุกอย่าง ไขมันของผมที่ขึ้นช่วงนี้มาจาก ขนมทอด ปาท่องโก๋ ไก่ทอด ติ่มซำฮาเก๋ากุ้ง กล้วยแขก(ทอด) แคบหมู ข้าวมันไก่ ข้าวหมกไก่ ข้าวหน้าเป็ด ข้าวหมูกรอบ ฮาฮา ของไขมันสูงๆทั้งน๊าน ของเหล่านี้คงต้องอดแย้วครับ

ของทานที่เขียนมาเนี่ย ก็ของโปรดของเด็กขายของ ทั้งนั้นเลยครับ

1. ข้าวหมูกรอบ ก็ต้อง ร้านสี่มรกต พิเศษ ใส่ไข่ยางมะตูม 50 บาท อิ่ม น้ำแข็งเปล่า เพราะมีน้ำชาจีนอร่อย ฟรี ตรงข้าม วัดไตรมิตรฯ

2. ข้าวหน้าเป็ด ก็ต้อง ภัตตาคาร เชียงการีล่า เลยถนนเยาวราชนิดหน่อย ต้องซื้อกลับบ้านอย่างเดียวนะครับ

ห้ามกินในร้าน เดี๋ยวต้องจ่ายแพง เป็ดย่าง ตัวละ 480 บาท จอดรถฟรี 1.30 ชั่วโมง (เวลาพอดี เดินไปซื้อไปขายทองได้

ประหยัดค่าจอดรถไปในตัว เด็กขายของใช้บริการบ่อย ทำธุระเสร็จ ก็มีอาหารเย็นกลับบ้านอีกมื้อ) ไม่อยากบอกว่าแพงเพราะ

อะไร อยากรู้ ต้องลองด้วยตัวเอง

3. ข้าวมันไก่ ก็ต้อง ถนนแปลงนาม เจ้าเก่า สั่งไก่สับ ข้าวเปล่า 1 ถ้วย และตามอีก ครึ่ง ข้าวมันเข้าอร่อย ที่ร้านมี เปาะเปี๋ยะทอด

ขาย ด้วย อร่อยมาก 3 ชิ้น 20 บาท จอดรถในวัดได้เลย ชั่วโมงละ 20 บาท ปากทางเข้าวัด ก็ซื้อ ขนมจีบหมูมากินเล่น

ลูกละ 2.50 บาท

4. ข้าวหมกไก่ ร้านนี้ ต้องไปแถวพาหุรัด ใกล้ดิโอลด์สยามฯ ขายริมถนนห่อกลับบ้าน อร่อยมาก 35 บาท มีสลัดแขกขายด้วย

ใกล้ๆ กัน ก็มีของทอดแบบแขก คือ บาเยีย ถุงละ 30 บาท สุดยอด ของทองของแขก เลยครับ

5. กล้วยแขก มีเจ้าใหม่มาแรง อร่อยมาก อยู่ที่ถนนเจริญกรุง ช่วงบางรัก ตรงข้ามทางเข้า โรงแรมเชียงการีล่า ร้านเป็นรถเข็น

อยู่หัวมุมเข้าซอยครับ สูตรแป้งที่คลุกกับกล้วย อร่อยมากครับ เห็นแม่ค้า หยิบถุงนั้นถุงนี้ มาผสมๆ คนๆ แล้วก็ชิม เด็กขายของ

ถามว่า ไม่มีสูตรสัดส่วนเหรอ เขาบอกว่า มี อยู่ที่ลิ้นฉัน ถ้าฉันชิมแล้ว OK ใช้ได้ แต่จริงๆ นะครับ อร่อยมากส์ เลย

7 ชิ้น 20 บาท

6. ไก่ทอด ทั่วไป ก็ต้องไปหา น้าเคน นิ แต่ไอ้ตัวกระผม มีแถวบ้าน เป็นตลาดนัด ต้องไปซื้อตอน 3 โมง น้ำมันที่ทอดยังใหม่ๆ

อยู่ เลยทอดเสร็จแล้ว เหลืองอร่าม เด็กขายของ ต้องช่วยหา น้ำมันปาล์ม ไป Support เขา กลัวไม่มี กินครับ น่องสะโพก

ชิ้นละ 40 บาท

7. แคบหมู ต้องให้น้องสาวส่งจากที่ จังหวัดสุรินทร์ให้ทาน เพราะที่นั้น อร่อยมาก ไร้มัน ถุงละ 35 บาท 3 ถุง 100

8. แถวสามแยก เยาวราช ที่มีขายล็อตเตอรี่เยอะๆ มี อิ้วก๋วย ใส่หน่อไม้ อร่อยมาก ลูกละ 7 บาท

3 ลูก 20 บาท

วันมาฆบูชา แล้วมายั่วแบบนี้ จะบาปไหมเนี่ย

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ของทานที่เขียนมาเนี่ย ก็ของโปรดของเด็กขายของ ทั้งนั้นเลยครับ

1. ข้าวหมูกรอบ ก็ต้อง ร้านสี่มรกต พิเศษ ใส่ไข่ยางมะตูม 50 บาท อิ่ม น้ำแข็งเปล่า เพราะมีน้ำชาจีนอร่อย ฟรี ตรงข้าม วัดไตรมิตรฯ

2. ข้าวหน้าเป็ด ก็ต้อง ภัตตาคาร เชียงการีล่า เลยถนนเยาวราชนิดหน่อย ต้องซื้อกลับบ้านอย่างเดียวนะครับ

ห้ามกินในร้าน เดี๋ยวต้องจ่ายแพง เป็ดย่าง ตัวละ 480 บาท จอดรถฟรี 1.30 ชั่วโมง (เวลาพอดี เดินไปซื้อไปขายทองได้

ประหยัดค่าจอดรถไปในตัว เด็กขายของใช้บริการบ่อย ทำธุระเสร็จ ก็มีอาหารเย็นกลับบ้านอีกมื้อ) ไม่อยากบอกว่าแพงเพราะ

อะไร อยากรู้ ต้องลองด้วยตัวเอง

3. ข้าวมันไก่ ก็ต้อง ถนนแปลงนาม เจ้าเก่า สั่งไก่สับ ข้าวเปล่า 1 ถ้วย และตามอีก ครึ่ง ข้าวมันเข้าอร่อย ที่ร้านมี เปาะเปี๋ยะทอด

ขาย ด้วย อร่อยมาก 3 ชิ้น 20 บาท จอดรถในวัดได้เลย ชั่วโมงละ 20 บาท ปากทางเข้าวัด ก็ซื้อ ขนมจีบหมูมากินเล่น

4. ข้าวหมกไก่ ร้านนี้ ต้องไปแถวพาหุรัด ใกล้ดิโอลด์สยามฯ ขายริมถนนห่อกลับบ้าน อร่อยมาก 35 บาท มีสลัดแขกขายด้วย

ใกล้ๆ กัน ก็มีของทอดแบบแขก คือ บาเยีย ถุงละ 30 บาท สุดยอด ของทองของแขก เลยครับ

5. กล้วยแขก มีเจ้าใหม่มาแรง อร่อยมาก อยู่ที่ถนนเจริญกรุง ช่วงบางรัก ตรงข้ามทางเข้า โรงแรมเชียงการีล่า ร้านเป็นรถเข็น

อยู่หัวมุมเข้าซอยครับ สูตรแป้งที่คลุกกับกล้วย อร่อยมากครับ เห็นแม่ค้า หยิบถุงนั้นถุงนี้ มาผสมๆ คนๆ แล้วก็ชิม เด็กขายของ

ถามว่า ไม่มีสูตรสัดส่วนเหรอ เขาบอกว่า มี อยู่ที่ลิ้นฉัน ถ้าฉันชิมแล้ว OK ใช้ได้ แต่จริงๆ นะครับ อร่อยมากส์ เลย

6. ไก่ทอด ทั่วไป ก็ต้องไปหา น้าเคน นิ แต่ไอ้ตัวกระผม มีแถวบ้าน เป็นตลาดนัด ต้องไปซื้อตอน 3 โมง น้ำมันที่ทอดยังใหม่ๆ

อยู่ เลยทอดเสร็จแล้ว เหลืองอร่าม เด็กขายของ ต้องช่วยหา น้ำมันปาล์ม ไป Support เขา กลัวไม่มี กินครับ น่องสะโพก

7. แคบหมู ต้องให้น้องสาวส่งจากที่ จังหวัดสุรินทร์ให้ทาน เพราะที่นั้น อร่อยมาก ไร้มัน ถุงละ 35 บาท 3 ถุง 100

8. แถวสามแยก เยาวราช ที่มีขายล็อตเตอรี่เยอะๆ มี อิ้วก๋วย ใส่หน่อไม้ อร่อยมาก ลูกละ 7 บาท

วันมาฆบูชา แล้วมายั่วแบบนี้ จะบาปไหมเนี่ย

เด็กขายเพชรนี่ไม่เพียงแต่เก่งวิเคราะห์อ่านสถานการณ์แล้ว ยังเป็นผู้เป็นเลิศในทางลิ้มรสเสียอีก ข้าน้อยขอคารวะ เก่งจริงๆ

post-237-053619700 1298073793.gif

post-237-042657000 1298073917.jpg

แหม แหม ของกินชอบทั้งนั้นเลยขอถามว่าร้านข้าวหมกไก่ที่มีสลัดแขกที่ชอบมั้ก ๆ อยู่ตรงไหนคะ อยู่ใกล้ร้านทองใช่ใม้คะ เดี๋ยวจะลองไปกินกล้วยแขกของชอบอีกอย่าง ขอบคุณพี่ขายของ+เพชรคะ ติดตามต่อปาย.

วันนี้เพิ่งได้มาอ่านย้อนหลังคะ วันสองวันที่ผ่านมาได้แต่เปิดคอมฯทิ้งไม่มีเวลาเข้ามาอ่านคะ ก็ขอเป็นกำลังใจให้ อ.ทองใหม่ สู้ๆในการปรับพฤติกรรมการกินการออกกำลังกายนะคะ ว่าแล้วก็รู้สึกกระทบตัวเหมือนกัน เพราะเป็นคนไม่ค่อยออกกำลังกาย นั่งทำงานซะเยอะ อาหารก็ไม่เคยคุมเคยตรวจคอเรสเตอรอลก็เกิน 200 มาหน่อยๆ เดือนหน้านัดตรวจร่างกายประจำปีเหมือนกันคะ ไม่รู้ผลจะเป็นไง เพราะยังเปลี่ยนตัวเองไม่ค่อยได้เลย :P ยังไงก็ขอให้อ.ทองใหม่สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ทั้งอ.และตัวเองคะ :lol:

แหม แหม ของกินชอบทั้งนั้นเลยขอถามว่าร้านข้าวหมกไก่ที่มีสลัดแขกที่ชอบมั้ก ๆ อยู่ตรงไหนคะ อยู่ใกล้ร้านทองใช่ใม้คะ เดี๋ยวจะลองไปกินกล้วยแขกของชอบอีกอย่าง ขอบคุณพี่ขายของ+เพชรคะ ติดตามต่อปาย.

สวัสดีครับ คุณ Raty

ประมาณนั้น อยู่ริมถนนพาหุรัด ครับ ถนนพาหุรัด เดินรถทางเดียว ถ้าจอด ดิโอลด์ ก็เดินด้านซ้าย ด้านเดียวกับ เซ็นทรัล จากสามแยก

แถวนั้น เดินมาประมาณ 20 ก้าวก็ถึง ขายอยู่หน้าร้านที่ขายผ้า มีหญิงอิสลามขายครับ

เดี๋ยว ลองกินกล้วยแขก บางรัก เจ้านี้ จะติดใจ จอดรถที่ โรบินสัน ได้ 3 ชั่วโมง เดินเล่นหาของกินไปเรื่อยๆ ได้ครับ

:ph34r: ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

:)ขอบพระคุณสำหรับข้อมูล ข่าวสาร มุมมอง ค่ะ อ.ทองใหม่ คุณเด็กขายของ :wub:

อ.ทองใหม่คะ อากาศร้อนๆแบบนี้ลองดื่มน้ำกระเจี๊ยบแห้งต้ม(ต้องไม่ใส่น้ำตาลนะคะ)ดูไหมคะชุ่มคอ และช่วยลดความดันได้ดี

หม่าม๊าที่บ้านดื่มทุกวันเลยค่ะบอกว่าช่วยได้เยอะเพราะไม่อยากทานยาที่คุณหมอจ่ายให้

^_^ มิสเคขอร่วมอนุโมทนาบุญเมื่อวานนี้ด้วยค่ะ อ.ทองใหม่ :wub: :wub:

ปล.คุณเด็กขายของคะ รบกวนแนะนำร้านขายขนม กะลอจี้ อร่อยๆซักร้านได้ไหมคะ เดี๋ยวนี้หาอร่อยๆยากกกกกกจัง :lol:

:)ขอบพระคุณสำหรับข้อมูล ข่าวสาร มุมมอง ค่ะ

ปล.คุณเด็กขายของคะ รบกวนแนะนำร้านขายขนม กะลอจี้ อร่อยๆซักร้านได้ไหมคะ เดี๋ยวนี้หาอร่อยๆยากกกกกกจัง :lol:

ได้เลยครับ ร้านนี้อยู่ถนนเจริญกรุง ตรงข้ามร้านทองจินฮั่วเฮง สาขา 2 อยู่ฝั่งเดียวกับวัดเล่งเน่ยยี่ ตรงจุดนั้นมี 2 อย่างที่น่าทาน คือ. กะลอจี๊ กับ เครื่องหมูพะโล้ แถวๆ 7-11 แหละ หาไม่ยาก ร้านแกยังมีชื่อติดในวัดไตรมิตรฯ แนะนำของทานด้วย. จริงๆ แวะไหว้พระ ก่อนแล้วเดินไปกดคอมฯ หาของกินในวัดว่าที่กินอยู่ไหนบ้าง น่าจะเข้าท่านะ ฮ่า ฮ่า

โห คุณเด็กขายของนี่เป็นนักชิมตัวยงเลยะเนี่ย

ที่เขียนมา เด๋ว angelz ต้องพาแม่ไปทานบ้างแหละ

angelz ไม่ใช่นักชิมหรอก แต่อยากกิน

ขับรถผ่านเยาวราชบ่อยมาก แต่ไม่เคยแวะ เพราะไม่รู้จะจอดรถที่ไหน และไม่เชี่ยวแถวนั้น หลงแน่ๆ

คงต้องนั่ง taxi ไป

กะลอจิ๊ืคืออะไรเหรอคะ

สวัสดียามบ่ายครับ อ.ทองใหม่. รบกวนห้อง เขียนเม้นท์เรื่องนี้หน่อยนะครับ สำคัญมากเลย

วันนี้ เพื่อนของเด็กขายของบอกว่า เฮ้ย. มึงรู้ไหม ร้านขายเฟอร์นิเจอร์ Brand name ในเมืองไทย ชี้นำทิศทางเศรษฐกิจโลกนะโว้ย

กระผมเลย หา! อะไรกันอีกนะ ตัวชี้นำ เดี๋ยวนี้มีตั้งมากมาย มาเพิ่มภาระให้ดูอีกแล้ว เบื่อจริงๆ

ไหนลองเล่าสาเหตุมาสิ อยากรู้ มันบอกว่า มึงไม่เห็นเหรอ ว่า ราคาทองขึ้น หรือ ลง เหมือนถูก By Design จากใครบ้าง แล้วเขาเหล่านั้น

ก็อ้างเหตุผลใน Trend Design อีก ซึ่งจริงๆแล้ว ทองขึ้นก็มาจากภาวะ SB Furniture (sell buy) ในตลาด ทำให้บางประเทศ

รายงาน Index ที่สูงมาก และเมื่อเศรษฐกิจล่มสลาย ก็จะเกิดการ Modernform. กันขึ้นมา แล้วผู้ที่สามารถยืนอยู่ได้ ก็คือ WINNER

จบข่าวครับ อาจารย์ทองใหม่ แล้วเพื่อนๆ โปรดใช้วิจารณญานในการรับข้อมูล

กะลอจี๊ เป็นขนมแป้งที่มาทอดนำ้มันให้เกรียมพอดีพอดี เวลาจะกิน ร้านเขาจะเอากรรไกรมาตัดเป็นชิ้นพอคำ นำไปคลุกกับเครื่องที่คาดว่ามี เกลือ งา นำ้ตาล ผสมอยู่ แล้วใส่ปากเคี้ยวครับ หนึบๆ ดีครับ