ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ อ.ทองใหม่ สำหรับ กราฟวิเคราะห์ และข้อมูลข่าวสารต่างๆ

ขอบคุณ อาจารย์ป้า Ohani สำหรับข้อมูล จาก Broker ต่างๆ ( สงสัย อ.ป้า จะเป็นสมาชิก VIP แหง่เลยครับ )

ขอบคุณ คุณ Gold 8 สำหรับข้อมูล สนับสนุนเพิ่มเติม อื่นๆ

กว่าจะอ่านข่าวจบ ซึมซับข้อมูลจนล้นสมองเลยครับ ครบทุกรสจริงๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ อาจารย์ทองใหม่ และ คุณ ohani !01 !01

อ.ขาอ่านจบหนูเกือบน๊อค (บอกได้คำเดียว ... สุดยอด) :wacko:

ขอบคุณนะคะอ.ทองใหม่ อ.ป้า !thk

ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบที่ระดับ $1,343.63 — $1,348.54 ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFG11 อยู่ที่ 19,780 บาท โดยราคาเปลี่ยนแปลงลดลง 20 บาท จากวันก่อนหน้า ที่ระดับ 19,800บาท

ราคาทองคำยังมีความผันผวนต่อไป โดยอาจปรับตัวขึ้นได้แต่คงไม่สามารถปรับขึ้นได้มากนักเนื่องจากจะมีแรงขายทำกำไรออกมาเป็นระยะ เนื่องจากความไม่แน่นอนของปัจจัยที่เกิดขึ้นต่างๆในขณะนี้ ไม่ว่าจะเป็นปัญหาจลาจลในอียิปต์ ประเด็นความกังวลในมาตรการสกัดเงินเฟ้อของประเทศจีน รวมถึงปัญหาค่าเงินบาทของไทย ล้วนเป็นประเด็นที่ยังคงขาดความชัดเจน ความกลัวของนักลงทุนจะทำให้ราคาทองคำเคลื่อนไหวอย่างไร้เหตุผลชี้นำ นักลงทุนจำเป็นต้องใช้ความรอบคอบและเหตุผลเป็นหลักในการตัดสินใจลงทุน

ในส่วนของกลยุทธ์การลงทุน

ราคาทองคำมีความผันผวนต่อเนื่อง การปรับขึ้นของราคาทองคำก็จะมีแรงขายทำกำไรออกมา ทำให้ราคาทองคำเคลื่อนไหวในกรอบ แต่อย่างไรก็ตามทางวายแอลจีมีมุมมองเชิงบวกมากขึ้นเนื่องจากเชื่อว่าปัญหาจลาจลในอียิปต์ยังสร้างความกังวลให้กับนักลงทุนพอสมควร การลุกลามไปยังประเทศอาหรับก็มีความเป็นไปได้สูง แนะนำนักลงทุนลงทุนในกรอบโดยรอจังหวะย่อตัวของราคาบริเวณ $1,342(19,480บาท)-$1,338(19,420บาท)แล้วเข้าซื้อ และไปขายทำกำไรในบริเวณ $1,358(19,710บาท) -$1,365(19,810บาท) อย่างไรก็ตามท่ามกลางความผันผวนในขณะนี้ นักลงทุนควรตั้งจุดทำกำไรและจุดขาดทุนไว้เสมอ

เบื่องต้นประเมินแนวรับแนวต้านดังนี้

แนวรับ 1,342(19,480บาท) 1,338(19,420บาท) 1,325(19,230บาท)

แนวต้าน 1,358(19,710บาท) 1,365(19,810บาท) 1,378(20,000บาท)

สวัสดีครับ ขอบวก1ให้อาจารย์ด้วยครับ

มีข้อมูลดีๆ กราฟดีๆมาให้ตลอดเลย

ขอขอบพระคุณในความกรุณาของอาจารย์ทองใหม่อย่างสูงด้วยครับ

:) ขอบพระคุณสำหรับข่าวสาร กราฟ บทวิเคราะห์ ค่ะ :wub:

การเจรจาไม่เป็นผล ผู้ประท้วงชาวอียิปต์ยืนยันไม่สลายการชุมนุม

ข่าวรายวัน - ข่าวต่างประเทศ

เขียนโดย ถิรัต คุณานิธิพงศ์

วันจันทร์ที่ 07 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 18:06 น.

วันนี้ (7 ก.พ.) สำนักข่าวต่างประเทศรายงานสถานการณ์ทางการเมืองในประเทศอียิปต์ โดยล่าสุดกลุ่มผู้ชุมนุมในจตุรัส Tahir ในกรุงไคโร ประเทศอียิปต์ ยังยืนยันที่จะปักหลักชุมนุมขับไล่ประธานาธิบดีฮอสนี มูบารัคต่อไปพร้อมทั้งกล่าวว่าพวกเขาจะสลายการชุมนุมก็ต่อเมื่อนายมูบารัคลาออกเท่านั้น หลังจากที่การเจรจาระหว่างฝ่ายคัดค้านและรัฐบาลอียิปต์เมื่อวันอาทิตย์ต้องพบกับความล้มเหลว

สำนักข่าวของรัฐบาลอียิปต์รายงานผลการเจรจาในวันอาทิตย์ว่า ผู้เข้าร่วมทั้งหกฝ่ายซึ่งรวมถึงรองประธานาธิบโอมาร์ ซูไลมาน ตัวแทนจากรัฐบาลซึ่งเจ้าภาพการเจรจา กลุ่มภราดรภาพมุสลิม กลุ่มผสมขององค์การต่างๆของคนวัยรุ่นและกลุ่ม “คนฉลาด” (wise men) และตัวแทนจากพรรคฝ่ายค้าน ได้ข้อสรุปกันว่าจะมีการตั้งคณะกรรมาธิการร่วมจากตัวแทนทางการเมืองและกระบวนการตุลาการเพื่อทำการปรับปรุงรัฐธรรมนูญของประเทศ

อย่างไรก็ตาม เหล่าผู้นำจากฝ่ายตรงข้ามรัฐบาลกล่าวว่าพวกเขายังคงสงสัยในแรงจุดมุ่งหมายของรัฐบาลและมาตรการต่างๆก็ยังคงไม่แน่ชัดนัก โดยทางกลุ่มภราดรภาพมุสลิมกล่าวว่าพวกเขาจะเข้าร่วมการพูดคุยในอนาคตก็ต่อเมื่อรัฐบาลมีการตอบสนองต่อข้อเรียกร้องของทางกลุ่ม คือ นายมูบารัคต้องลาออก มีการยุบสภา ยกเลิกกฎอัยการศึกและนักโทษทางการเมืองทุกคนถูกปล่อยตัว

โดยนายเอสซาม อัล-อีริอาน ตัวแทนอาวุโสจากกลุ่มภราดรภาพมุสลิมกล่าวในการให้สัมภาษณ์ว่า ตัวแทนจากรัฐบาลได้ตอบสนองต่อข้อเรียกร้องบางข้อแต่ด้วยท่าทางที่ “ดูผิวเผินเท่านั้น”

ขณะที่นายโมฮัมเหม็ด เอลบารายเดย์ ผู้นำคนสำคัญของฝ่ายต่อต้านรัฐบาลได้ยื่นข้อเสนอให้มีการจัดตั้งสภาประธานาธิบดีโดยมีสมาชิกสามคน เพื่อทำการบริหารประเทศในช่วงระยะเวลาเปลี่ยนผ่านประเทศหนึ่งปีและเตรียมอียิปต์ให้เข้าสู่การเลือกตั้ง อย่างไรก็ตามนายเอลบารายดาย์ ซึ่งไม่ได้เข้าร่วมในการเจรจาหกฝ่าย และส่งเพียงตัวแทนของตนเข้าพบกับรองประธานาธิบดีซูไลมานก็กล่าวว่าจนถึงขณะนี้กระบวนการต่างๆยังคงอยู่ในสภาวะที่ “คลุมเครือ”

ส่วนท่าทีจากสหรัฐ ทางฝั่งของประธานาธิบดีบารัค โอบาม่า เขาได้ออกมายืนยันว่า “การเปลี่ยนผ่านอย่างเป็นระบบ” จะต้องเริ่มต้นขึ้นในทันที โดยในการให้สัมภาษณ์เมื่อวันอาทิตย์ โอบาม่ากล่าวว่า “ชาวอียิปต์ต้องการอิสระเสรี พวกเขาต้องการเลือกตั้งที่บริสุทธิ์และยุติธรรม พวกเขาต้องการรัฐบาลตัวแทน และอย่างที่เราได้เคยกล่าว คุณจะต้องเริ่มกระบวนการเปลี่ยนผ่านเดี๋ยวนี้”

นอกจากนี้นายโอบามายังกล่าวอีกว่าแม้ว่าสหรัฐจะไม่สามารถบังคับนายมูบารัคได้ว่าเขาควรจะทำอะไร แต่สหรัฐก็สามารถให้คำปรึกษาแก่เขาได้ ซึ่งก็คือ “ถึงเวลาแล้วในตอนนี้ที่คุณจะต้องเริ่มการเปลี่ยนแปลงประเทศ”

ทางฝั่งของนางฮิลลารี คลินตัน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศของสหรัฐก็ออกมากล่าวเตือนในช่วงค่ำของวันอาทิตย์ถึงเรื่องความรีบร้อนที่จะเร่งให้มีการลาออกของประธานาธิบดีมูบารัคซึ่งปกครองประเทศมา 30 ปี ว่า

“เท่าที่ฉันเข้าใจรัฐธรรมนูญของอียิปต์ ถ้าหากว่าประธานาธิบดีลาออก เขาจะถูกแทนตำแหน่งโดยประธานสภาผู้แทนราษฎร และการเลือกตั้งประธานาธิบดีจะต้องมีขึ้นภายใน 60 วัน”

“ตอนนี้ ชาวอียิปต์จะต้องเผชิญกับความเป็นจริงของสิ่งที่พวกเขาจะต้องทำ”

นางคลินตันยังกล่าวชื่นชมการตัดสินใจของนายมูบารัคที่ประกาศว่าเขาหรือลูกของเขาจะไม่ลงชิงตำแหน่งประธานาธิบดีอีกครั้งในการเลือกตั้งครั้งต่อไป

ส่วนสถานการณ์การชุมนุมในวันอาทิตย์นั้นยังคงมีกลุ่มผู้ชุมนุมนับแสนคนร่วมการประท้วงทั้งในเมืองไคโรและเมืองอื่นๆเช่นเดิม

นอกจากนี้ในวันอาทิตย์ยังมีรายงานว่าธนาคารในประเทศได้กลับมาเปิดให้บริการตามปกติเป็นครั้งแรกในรอบสัปดาห์ อย่างไรก็ตามร้านค้าหลายแห่ง โรงงานและตลาดหลักทรัพย์ยังคงปิดให้บริการ ขณะที่สินค้าจำเป็นพื้นฐานต่างๆก็เริ่มหมดลง

ขอบคุณสำหรับข่าวสาร ตลอดมาครับ :lol:

!thk อ.ทองใหม่ คุณ ohani และทุกท่านที่นำเสนอข้อมูลข่าวสารคะ

วันนี้ไม่ว่างแวะช่วงเข้า เลยแวะมาดึกคะ !thk มากๆคะ

สวัสดีค่ะคุณพี่เด็กขายเพชร (เรียกตามอาจารย์ ^_^ ) ร้านอยู่นครชัยศรีค่า หนูรีบลบโพสต์เพราะกลัวคนดักตีหัวถูก แต่พี่ไวจริงๆค่ะ ทันเห็นด้วย :D

- ใช้เส้นปินเกล้า-นครชัยศรีนะคะ วิ่งไปจนสุดถนนจะตัดกับเพชรเกษม ให้เลี้ยวขวาขึ้นสะพานมุ่งหน้าไปนครปฐม (ถ้าเลี้ยวซ้ายจะไปสามพรานไป 4 ร้านที่พี่บอกมา)

- ขับตรงไปประมาณ 5 กม. เห็นแยกนครชัยศรีทางขวามือ ให้ขึ้นสะพานข้ามแยกไปเลยค่ะ สะพานซู๊งสูงบังคับเลี้ยวขวาเข้านครชัยศรี

- ขับตรงไปเจอสามแยกไฟแดง เลี้ยวขวา (ข้างหน้าเป็น 7 Eleven)

- ขับตรงไปนิดเดียว (20-30 เมตร) เจอแยกซ้าย เลี้ยวซ้ายไปเลยค่ะ

- ขับตรงไป จะเห็นตึกแถวซ้ายมือ ร้านอยู่ตึกแถวห้องสุดท้ายค่ะ หัวมุมถนนก่อนขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำ

ที่จอดรถหาง่ายค่ะ แถวตึกแถวหน้าร้าน / สถานีตำรวจฝั่งตรงข้าม / หน้าอำเภอ / ริมแม่น้ำ แต่อย่าจอดหน้าร้านขายวัสดุก่อสร้างนะคะ ดุยังกับแมว อิอิ

จะเจอป้าย "ก๋วยจั๊บริมน้ำเจ้าเก่า" "บัวลอยเจ๊รักษ์" นั่นแหละค่ะถูกร้าน .... 4 พี่น้องขายหลายอย่างนะคะ สุดยอดทั้งนั้น

- ก๋วยจั๊บน้ำข้น ใส่ไส้ กระเพาะ หัวใจ เลือด เต้าหู้ ไข่ จุดเด่นคือหมูกรอบทอดเองใหม่ๆทุกวัน ธรรมดา 25 พิเศษ 30 แต่ธรรมดาก็อิ่มแล้วค่ะ เก็บท้องไว้ให้อย่างอื่น

- ข้าวมันไก่อร๊อยอร่อย ไก่ไม่คาว เนื้อหนา ไม่เอามีดตบซะแบนแต๊ดแต๋ให้หมดอารมณ์ น้ำจิ้มวางไว้เลยโต๊ะละ 1 หม้อ ไม่หวง น่าจะ 25 บาท (มีน้ำซุปฟรีให้เลือก ซุปธรรมดาหรือต้มยำ)

- ผัดไทโบราณ เสริฟพร้อมอาจาด (เหมือนหมูสะเต๊ะ)20 บาท

- บัวลอย ใส่ฟักทองต้มหั่นฝอยๆ ข้าวโพด เผือกต้มหั่นลูกเต๋า ถ้วยละ 10 บาท (งงว่าขายได้ไง)

เมื่อวานไปกินมาฝีมือยังไม่ตกค่ะ อร่อยเหมือนเดิม ขายมื้อเที่ยงกับเย็นนะคะ ยกเว้นบัวลอยมาตอน 5 โมงเย็น ทุกเจ้าหยุดทุกวันพุธค่ะ

กินเสร็จเดินเล่นริมน้ำ มีของกินอีกเยอะนะคะ ยำส้มโอ เมี่ยง (มีให้เลือก ใบทองหลางหรือชะพลู) ถุงละ 30 ขนมมาม่อนจังให้เด็กๆ แวะให้อาหารปลาด้วยนะคะ ปลาสวายเยอะมาก

เอ .... ไม่รู้เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนรึเปล่า ระดับคุณพี่เด็กขายของน่าจะเที่ยวครบทุกจังหวัดแล้วนะค๊าาา :wub:

ขอบคุณมากครับ คุณ toktak กว่าจะหาเจอกระทู้ตอบเหนื่อยเลย เดี๋ยวต้องไปทานให้หายแค้นที่ค้นกลับไปตั้งหลายหน้า

เอะ แถวนั้น เป็นตลาดน้ำ ด้วยหรือเปล่าครับ แวปๆ ว่า ถ้าเลี้ยวขวามุ่งหน้า องค์พระปฐมเจดีย์ ซ้ายมือจะมีพวกร้านขาย

ส้มโอเยอะมาก แล้วก็เห็นมีป้าย ตลาดน้ำ...... ด้วยแหละ หรือว่า ไม่ใช่ คนละที่กัน

ขอขอบคุณข้อมูลข่าวสารของ อ.ทองใหม่และป้าohani มากคะ.. 5fc0f220.gif

ขอบคุณอ.ทองใหม่ค่ะ ดีใจมากที่ อ. เปิดสอนกราฟ หากระทู้แบบนี้มานานแล้ว

แต่ช่วงนี้หนูอยู่ขั้นเตรียมอนุบาล ยังขอพึ่งแนวรับแนวต้านของอ.ไปด้วยนะคะ เพราะตีเส้นเองแล้วผิดๆถูกๆ กินพาราไป 3 เม็ด กินทุก 4 ชม. กลัวเป็นเด็กติดยา

** คุณพี่เด็กขายของคะ ไปโพสต์บอกพิกัดร้านก๋วยจั๊บในห้องอ.ทองใหม่ให้แล้วนะคะ

อ.ทองใหม่ขา ขออนุญาติแซวพี่ต๊อกแต๊กหน่อยนะคะ หนูรับรองว่าจะแซวน้อยๆ (หมายถึงตัวหนังสือค่ะ คิคิ)

พี่เด็กขายของคะเห็นแล้วก็ไม่บอกพี่ต๊อกแต๊กด้วยน่าตีจัง (ล้อเล่นนะคะ)

คือพี่ต๊อกแต๊กไปขอบคุณอ.ซีซาร์ เป็น อ.ทองใหม่ ในกระทู้ จบป.4 หัดเล่นทองน่ะคะ อิอิ (สงสัยพี่เค้าจาเกิดอาการเดียวกับอ.นะคะเนี่ย 55555) :P

ถูกแก้ไข โดย tiny

555555 น้อง tiny ตาไวจริงๆ ถ้าไม่บอกพี่ยังไม่รู้ตัวเลยนะเนี่ย

สงสัยติดโรค อ.ทองใหม่ โรคนี้ใครเป็นรวยๆๆๆๆๆ นะคะ

ไปดีก่า เขิน !32

ถูกแก้ไข โดย toktak