ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ภาวะตลาดหุ้นนิวยอร์ก: ดาวโจนส์ปิดบวก 29.89 จุด หลังสหรัฐเผยอัตราว่างงานร่วง

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- เสาร์ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2554 08:12:15 น.

ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดเดินหน้าขึ้นเป็นวันที่ 5 ติดต่อกันเมื่อคืนนี้ (4 ก.พ.) หลังกระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยอัตราว่างงานเดือนมกราคมที่ร่วงลงสู่ระดับต่ำสุดในรอบ 21 เดือน ประกอบกับภาคเอกชนเปิดเผยผลประกอบการแข็งแกร่ง ซึ่งช่วยให้นักลงทุนมีมุมมองที่เป็นบวกต่อแนวโน้มเศรษฐกิจ

ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ปิดบวก 29.89 จุด หรือ 0.25% แตะที่ 12,092.15 จุด ดัชนี S&P 500 เพิ่มขึ้น 3.77 จุด หรือ 0.29% ปิดที่ 1,310.87 จุด และดัชนี Nasdaq บวก 15.42 จุด หรือ 0.56% ปิดที่ 2,769.30 จุด

กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยว่า อัตราว่างงานเดือนมกราคม 2554 ได้ปรับตัวลดลงสวนทางคาดการณ์ สู่ระดับ 9% ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดนับตั้งแต่เดือนเมษายน 2552 ขณะที่นักเศรษฐศาสตร์ส่วนใหญ่คาดการณ์ว่า อัตราว่างงานเดือนมกราคมจะดีดตัวขึ้นแตะ 9.5% หลังจากที่ในเดือนธันวาคม 2553 อัตราว่างงานสหรัฐลดลงสู่ระดับ 9.4% จาก 9.8% ในเดือนพฤศจิกายน

ขณะเดียวกัน กระทรวงฯ เปิดเผยตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรเดือนมกราคมที่ปรับตัวเพิ่มขึ้นเพียง 36,000 ตำแหน่ง ซึ่งน้อยสุดในรอบสี่เดือน และต่ำกว่าที่นักเศรษฐศาสตร์คาดการณ์ไว้ว่าจะเพิ่มขึ้นถึง 145,000 ตำแหน่ง หลังจากที่เพิ่มขึ้น 121,000 ตำแหน่งในเดือนธันวาคม อย่างไรก็ดี นักลงทุนจำนวนมากเชื่อว่า ตัวเลขจ้างงานที่อ่อนแอนั้น มีสาเหตุมาจากสภาพอากาศรุนแรงในฤดูหนาว

สำหรับปัจจัยลบจากสถานการณ์ความไม่สงบในอียิปต์ที่ยังไม่ยุติลง ได้ส่งผลกระทบให้หุ้นแกว่งตัวผันผวนในการซื้อขายช่วงเช้า แต่จากนั้นหุ้นสามารถดีดตัวขึ้นมาอยู่ในแดนบวก นำโดยหุ้นกลุ่มเทคโนโลยี เนื่องจากได้รับปัจจัยหนุนจากการเปิดเผยผลประกอบการที่แข็งแกร่งของบริษัทเอกชนรายใหญ่

หุ้นเจดีเอส ยูนิเฟส คอร์ป ซึ่งเป็นผู้ผลิตสินค้าด้านการโทรคมนาคมและการวิเคราะห์เครือข่ายรายใหญ่ของสหรัฐ ทะยาน 26.9% และเป็นแกนนำให้หุ้นบริษัทผู้ผลิตชิ้นส่วนออปติคอลรายอื่นๆ เดินหน้าขึ้น หลังจากเจดีเอส ยูนิเฟส รายงานผลประกอบการรายไตรมาสที่เพิ่มสูงขึ้น

ขณะที่ หุ้นซิสโก้บวก 0.6% เนื่องจากนักลงทุนคาดการณ์ว่า บริษัทจะเปิดเผยผลกำไรสดใสในวันพุธที่จะถึงนี้

หุ้นรีเสิร์ช อิน โมชั่น หรือ อาร์ไอเอ็ม ผู้ผลิตแบล็กเบอร์รี่ บวก 1.6% หลังมอร์แกน สแตนลีย์ ปรับเพิ่มคำแนะนำหุ้น

ไทสัน ฟูดส์ อิงค์ บริษัทแปรรูปเนื้อสัตว์รายใหญ่สุดของประเทศ ปรับตัวขึ้น 5.7% หลังบริษัทเผยผลประกอบการดีกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ไว้

เอทน่า อิงค์ บริษัทประกันสุขภาพ พุ่ง 12% หลังจากบริษัทรายงานผลประกอบการสูงเกินคาดเช่นกัน รวมถึงประกาศเพิ่มเงินปันผล

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ปนัยดา

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ทองคำปิดลดลง4ดอลลาร์ ปิดที่ 1,349 ดอลลาร์

ข่าวรายวัน - ข่าวต่างประเทศ

เขียนโดย ณัฐญา เนตรหิน

วันเสาร์ที่ 05 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:43 น.

ตลาดทองคำนิวยอร์คปิดเมื่อคืนนี้ (4 ก.พ.) สัญญาทองคำตลาดโคเม็กซ์ งวดส่งมอบเดือนกุมภาพันธ์ ลดลง 4.00 ดอลลาร์สหรัฐ ปิดที่ระดับ 1,349.00 ดอลลาร์ต่อออนซ์ นักลงทุนลดการถือครองทองคำ โดยเทขายทำกำไรบางส่วน หลังจากที่เห็นข้อมูลเศรษฐกิจสหรัฐสะท้อนความแข็งแกร่ง โดยกระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยอัตราว่างงานเดือนมกราคม 2554 ได้ปรับตัวลดลง 9% ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดนับตั้งแต่เดือนเมษายน 2009 หลังจากที่ในเดือนธันวาคม 2553 อัตราว่างงานสหรัฐลดลงสู่ระดับ 9.4% จาก 9.8% ในเดือนพฤศจิกายน

ค่าเงินบาทตามกราฟดังนี้ครับ

post-237-009112400 1296872625.gif

ขอบคุณค่ะอ.ทองใหม่ ขอให้อ.มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ !thk !thk !thk

ปล. ว่าแล้วเดี๋ยวไปนครชัยศรีกินก๋วยจั๊บเจ้าประจำหน่อยดีกว่า อาทิตย์หน้าสงสัยได้ไปอยุธยาเป็นแน่แท้ :wub:

สวัสดีครับ คุณ toktak รบกวนถามว่า ก๋วยจั๊บ ที่ นครไชยศรี ร้านอยู่แถวไหนครับ

1. ถนนเพชรเกษม ตรงข้าม สวนสามพราน Rose Garden

2. ตรงข้ามบ้านผู้หว่าน แถวๆ ปางช้าง

3. ถนน โรงเรียนนายร้อยตำรวจ ( แถวนี้ ชอบไป แพพิณทอง )

4. ตลาดน้ำดอนหวาย ( ส่วนมากกินแต่ เป็ดพะโล้ )

ฝากบอกด้วยนะครับ ว่า ร้านอยู่ใกล้แถวไหน ครับ

กราบขอบคุณคะสำหรับข่าว วันหยุดตรุษจีน ติดตามต่อปาย.

(เพิ่มเติม) ท่อส่งก๊าซธรรมชาติในอียิปต์ระเบิด ขณะเหตุการณ์ประท้วงยังไม่มีท่าทียุติข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- เสาร์ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2554 16:44:05 น.

ท่อส่งก๊าซธรรมชาติในเมืองเอล อาริช ทางตอนเหนือของแหลมไซนาย ประเทศอียิปต์ ได้เกิดระเบิดขึ้นในวันนี้ ขณะที่การประท้วงขับไล่ประธานาธิบดีบารัค โอบามาได้ล่วงเข้าสู่วันที่ 12 แล้ว

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า ท่อส่งก๊าซธรรมชาติดังกล่าวซึ่งเชื่อมระหว่างอียิปต์และจอร์แดน และลำเลียงก๊าซให้กับอิสราเอล ได้เกิดระเบิดขึ้น หลังจากเหตุชุมนุมประท้วงครั้งใหญ่ได้ปะทุขึ้นในอียิปต์เมื่อกว่าหนึ่งสัปดาห์ก่อน

กองกำลังความมั่นคงและรถพยาบาลได้รุดไปยังที่เกิดเหตุ โดยรายงานล่าสุดเผยว่า มีผู้ได้รับบาดเจ็บ 2 คนซึ่งถูกส่งตัวไปยังโรงพยาบาลในพื้นที่ ขณะที่สาเหตุของการระเบิดอยู่ในระหว่างการสอบสวน ซึ่งคาดว่าเป็นการก่อการร้าย

สถานีโทรทัศน์ของทางการอียิปต์รายงานว่า เหตุระเบิดเกิดใกล้กับแหล่งเหมืองแร่ ซึ่งอยู่ห่างจากสนามบินอาริชประมาณ 3 กิโลเมตร ขณะที่ทางการได้ปิดท่อส่งดังกล่าวแล้ว

ด้านสถานีวิทยุของอิสราเอลรายงานว่า ท่อส่งน้ำมันไม่ได้รับความเสียหาย แต่การขนส่งได้ถูกระงับเพื่อเป็นการป้องกันไว้ก่อน

ทั้งนี้ เหตุการณ์ประท้วงทั่วประเทศทำให้มีผู้เสียชีวิตแล้ว 11 คน และบาดเจ็บมากกว่า 5,000 คน

ขณะเดียวกันสื่อของทางการอียิปต์รายงานว่า ประธานาธิบดีบารัค โอบามา ได้จัดประชุมรัฐมนตรีในวันนี้ โดยมีนายกรัฐมนตรี ผู้ว่าการธนาคารกลาง รัฐมนตรีกระทรวงน้ำมัน ความเป็นปึกแผ่นทางสังคม การค้าและอุตสาหกรรม และกระทรวงการคลังเข้าร่วมประชุมด้วย

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ปนัยดา ปัทมโกวิท

!01 อ.ทองใหม่ และ คุณเด็กขายของ ขอบคุณมากครับ ข้อมูลแน่นปึ้กทุกวันครับ !01

เมื่อคืนเสียดายมากครับ ราคาทองโลก + ราคาทองไทย (สมาคม) ทำให้ยังอยู่บนดอยเหมือนเดิมครับ

หวังว่าสัปดาห์หน้า คงจะได้ลงจากดอยซะทีครับ

เดี๋ยววันจัทร์ก็รู้ว่าตัวเลขเศรษฐกิจเมกากับข่าวอียิปต์ น้องทองจะไปทางไหนดี...b048a2d2.gif b048a2d2.gif

ผมจะบอกความลับบางอย่างให้ แล้วอย่าไปบอกใครนา คุณ gold8 เขาอยู่หมู่บ้านที่ผมอยู่นี่เอง หากเขาว่างเขาก็จะมาดูกราฟที่จอคอมฯเครื่องผมด้วยสิบอกไห่ ฮาฮา

อ.ขาที่นี้เค้ารู้กันหมดเลยว่าน้องเล็กส่งอ.เข้านอนได้ยังงัย อิอิ :wub:

อรุณสวัสคะอ.ทองใหม่ อ.ป้า พี่เด็กขายของ พี่ gold8

post-1438-028768500 1296961913.gif

สวัสดีครับ คุณ toktak รบกวนถามว่า ก๋วยจั๊บ ที่ นครไชยศรี ร้านอยู่แถวไหนครับ

1. ถนนเพชรเกษม ตรงข้าม สวนสามพราน Rose Garden

2. ตรงข้ามบ้านผู้หว่าน แถวๆ ปางช้าง

3. ถนน โรงเรียนนายร้อยตำรวจ ( แถวนี้ ชอบไป แพพิณทอง )

4. ตลาดน้ำดอนหวาย ( ส่วนมากกินแต่ เป็ดพะโล้ )

ฝากบอกด้วยนะครับ ว่า ร้านอยู่ใกล้แถวไหน ครับ

สวัสดีค่ะคุณพี่เด็กขายเพชร (เรียกตามอาจารย์ ^_^ ) ร้านอยู่นครชัยศรีค่า หนูรีบลบโพสต์เพราะกลัวคนดักตีหัวถูก แต่พี่ไวจริงๆค่ะ ทันเห็นด้วย :D

- ใช้เส้นปินเกล้า-นครชัยศรีนะคะ วิ่งไปจนสุดถนนจะตัดกับเพชรเกษม ให้เลี้ยวขวาขึ้นสะพานมุ่งหน้าไปนครปฐม (ถ้าเลี้ยวซ้ายจะไปสามพรานไป 4 ร้านที่พี่บอกมา)

- ขับตรงไปประมาณ 5 กม. เห็นแยกนครชัยศรีทางขวามือ ให้ขึ้นสะพานข้ามแยกไปเลยค่ะ สะพานซู๊งสูงบังคับเลี้ยวขวาเข้านครชัยศรี

- ขับตรงไปเจอสามแยกไฟแดง เลี้ยวขวา (ข้างหน้าเป็น 7 Eleven)

- ขับตรงไปนิดเดียว (20-30 เมตร) เจอแยกซ้าย เลี้ยวซ้ายไปเลยค่ะ

- ขับตรงไป จะเห็นตึกแถวซ้ายมือ ร้านอยู่ตึกแถวห้องสุดท้ายค่ะ หัวมุมถนนก่อนขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำ

ที่จอดรถหาง่ายค่ะ แถวตึกแถวหน้าร้าน / สถานีตำรวจฝั่งตรงข้าม / หน้าอำเภอ / ริมแม่น้ำ แต่อย่าจอดหน้าร้านขายวัสดุก่อสร้างนะคะ ดุยังกับแมว อิอิ

จะเจอป้าย "ก๋วยจั๊บริมน้ำเจ้าเก่า" "บัวลอยเจ๊รักษ์" นั่นแหละค่ะถูกร้าน .... 4 พี่น้องขายหลายอย่างนะคะ สุดยอดทั้งนั้น

- ก๋วยจั๊บน้ำข้น ใส่ไส้ กระเพาะ หัวใจ เลือด เต้าหู้ ไข่ จุดเด่นคือหมูกรอบทอดเองใหม่ๆทุกวัน ธรรมดา 25 พิเศษ 30 แต่ธรรมดาก็อิ่มแล้วค่ะ เก็บท้องไว้ให้อย่างอื่น

- ข้าวมันไก่อร๊อยอร่อย ไก่ไม่คาว เนื้อหนา ไม่เอามีดตบซะแบนแต๊ดแต๋ให้หมดอารมณ์ น้ำจิ้มวางไว้เลยโต๊ะละ 1 หม้อ ไม่หวง น่าจะ 25 บาท (มีน้ำซุปฟรีให้เลือก ซุปธรรมดาหรือต้มยำ)

- ผัดไทโบราณ เสริฟพร้อมอาจาด (เหมือนหมูสะเต๊ะ)20 บาท

- บัวลอย ใส่ฟักทองต้มหั่นฝอยๆ ข้าวโพด เผือกต้มหั่นลูกเต๋า ถ้วยละ 10 บาท (งงว่าขายได้ไง)

เมื่อวานไปกินมาฝีมือยังไม่ตกค่ะ อร่อยเหมือนเดิม ขายมื้อเที่ยงกับเย็นนะคะ ยกเว้นบัวลอยมาตอน 5 โมงเย็น ทุกเจ้าหยุดทุกวันพุธค่ะ

กินเสร็จเดินเล่นริมน้ำ มีของกินอีกเยอะนะคะ ยำส้มโอ เมี่ยง (มีให้เลือก ใบทองหลางหรือชะพลู) ถุงละ 30 ขนมมาม่อนจังให้เด็กๆ แวะให้อาหารปลาด้วยนะคะ ปลาสวายเยอะมาก

เอ .... ไม่รู้เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนรึเปล่า ระดับคุณพี่เด็กขายของน่าจะเที่ยวครบทุกจังหวัดแล้วนะค๊าาา :wub:

ถูกแก้ไข โดย toktak

ด่วน !ไทย-กัมพูชาปะทะกันอีกที่ภูมะเขือ ข่าวรายวัน - ข่าวในประเทศ

เขียนโดย ณัฐญา เนตรหิน

วันอาทิตย์ที่ 06 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 19:29 น.

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 19.00 น. มีกระสุนปืนใหญที่ยิงจากฝั่งกัมพูชามาตกที่ฝั่งไทย ที่ภูมะเขือ ซึ่งเป็นจุดเดิมที่เคยปะทะเมื่อ 3 วันก่อน ขณะที่เวลา 19.10 น.กองกำลังสุรนารีได้ยิงตอบโต้ และหลังจากนั้นกัมพูชาก็มีการยิงปืนใหญ่มาอีก 2-3ลูก ขณะที่ชาวบ้านอพยพออกจากจุดเสี่ยงภัยที่อยู่ใกล้กับจุดปะทะ และทางการประกาศให้มีการดับไฟทั้งหมด

-----------------------------

.ใครเล่นหุ้นเล้นเซ็ท50 ช่วงนี้ไม่ต้องดูกราฟ ต้องดูไทย-เขมร จะรบหรือหยุดยิง............