ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

http://www.ryt9.com/s/prg/1125958

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 8 เมษายน 2554 โดย YLG

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- ศุกร์ที่ 8 เมษายน 2554 17:17:29 น.

กรุงเทพฯ--8 เม.ย.--PRdd

สภาวะตลาดวันที่ 8เมษายน 2554

ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบที่ระดับ $1,456.39 — $1,468.20 ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFJ11 อยู่ที่ 20,930 บาท โดยราคาเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้น 90 บาท จากวันก่อนหน้าที่ระดับ 20,840 บาทออกมา คือ ออกมา คือ

แนวโน้มวันที่ 11 เมษายน 2554

ราคาน้ำมันทยานขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยยืน 110 ดอลลาร์/บาร์เรล เป็นที่เรียบร้อยหนุนราคาทองคำให้ทำจุดสูงสุดใหม่ได้อีกครั้ง

โดยปัจจัยที่ยังคงผลักดันราคาทองคำยังเป็นประเด็นจลาจลในตะวันออกกลางที่ดูเหมือนว่าจะผลักดันราคาน้ำมันและราคาทองคำให้ปรับตัวขึ้นมาตั้งแต่ต้นปี

นอกจากนี้ปัญหาหนี้สาธารณะในยูโรโซนที่เงียบหายไประยะหนึ่งกลับมาเป็นกระแสอีกครั้งหลังจาก มูดี้ อินเวสเตอร์ เซอร์วิส ประกาศลดเครดิตโปรตุเกสลงเมื่อต้นสัปดาห์ กระตุ้นความต้องการทองคำในฐานะสินทรัพย์ปลอดภัยให้กลับมาอีกครั้งเช่นเดียวกัน

อีกทั้งความกังวลในภาวะเงินเฟ้อที่ลุกลามไปทั่วโลกและมีแนวโน้มว่าอัตราเงินเฟ้อของประเทศต่างๆจะปรับตัวสูงขึ้น ทำให้สินทรัพย์ที่นักลงทุนต้องการคงหนี้ไม่พ้นทองคำ

ทางวายแอลจีประเมินว่า

ราคาทองคำในระยะนี้จะถีบตัวขึ้นได้อีกแม้จะเห็นการเทขายทำกำไรออกมาเป็นระยะๆ แต่ด้วยพื้นฐานที่หนุนราคาทองคำอยู่มากในขณะนี้ การขยับลงของราคาทองคำน่าจะเป็นจุดเข้าสะสมที่ดี แต่อย่างไรก็ตามอยากแนะนำให้นักลงทุนติดตามค่าเงินบาทให้ดี เนื่องจากหลายฝ่ายประเมินกันว่าค่าเงินบาทมีแนวโน้มที่จะแข็งค่าได้อีกแม้จะมีกระแสข่าวว่าธนาคารกลางแห่งประเทศไทย(BOT)พร้อมที่จะเข้ามาดูแลหากเงินบาทยังคงแข็งค่าขึ้นอย่างต่อเนื่อง

สำหรับกลยุทธ์การลงทุนทางวายแอลจียังคงมองว่า

ราคาทองคำยังคงสามารถขยับตัวขึ้นได้อีก แต่ให้ระมัดระวังบริเวณ 1,480 ดอลลาร์/ออนซ์(21,020บาท) ซึ่งคาดการณ์ว่าน่าจะมีแรงขายทำกำไรออกมา

แนะนำนักลงทุนให้ขายทำกำไรบริเวณ 1,480 ดอลลาร์/ออนซ์(21,020บาท)เพื่อลดความเสี่ยงและรอจังหวะซื้อในบริเวณ 1,455ดอลลาร์/ออนซ์(20,660บาท)

หากราคายังหลุดลงมาให้เข้าซื้อบริเวณ 1,430ดอลลาร์/ออนซ์(20,300บาท)

เบื่องต้นประเมินแนวรับและแนวต้านไว้ดังนี้

แนวรับ 1,455 (20,660บาท) 1,440 (20,450บาท) 1,430(20,300บาท)

แนวต้าน 1,485(21,090บาท) 1,490(21,160บาท) 1,500(21,300บาท)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

แวะมา !thk อ.ป้า ohani และ คุณ gold8 คะ ฝากความคิดถึง ถึง อ.ทองใหม่ผ่านคุณ gold8 ด้วยนะคะ ช่วยบอกอ.ทองใหม่ว่า หลายคนในนี้คิดถึง :wub: :wub:

ขอบคุณคุณ ohani, คุณ gold8 มากๆค่ะ

คิดถึงคุณทองใหม่จังค่ะ

ขอบคุณคุณohani นะคะ

ไม่เห็นอาจารย์ทองใหม่เลยหลายวันแล้วอาจารย์ไปไหนเหรอคะ !38

ขอบคุณค่ะ คิดถึงอาจารย์ปู่ทองใหม่ด้วยค่ะ

แวะมา !thk อ.ป้า ohani และ คุณ gold8 คะ ฝากความคิดถึง ถึง อ.ทองใหม่ผ่านคุณ gold8 ด้วยนะคะ ช่วยบอกอ.ทองใหม่ว่า หลายคนในนี้คิดถึง :wub: :wub:

ขอบคุณคุณ ohani, คุณ gold8 มากๆค่ะคิดถึงคุณทองใหม่จังค่ะ

ขอบคุณคุณohani นะคะไม่เห็นอาจารย์ทองใหม่เลยหลายวันแล้วอาจารย์ไปไหนเหรอคะ !38

ขอบคุณค่ะ คิดถึงอาจารย์ปู่ทองใหม่ด้วยค่ะ

อ.ทองใหม่ฝากมาบอกว่า กำลังปลีกวิเวกอยู่ เอาไว้ยามชาติต้องการจริงๆแล้วจะออกจากวิเวกกลับมา :wub:

!53 !thk !thk