ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Prinkgold

กราฟทองรายวัน(ฟันธงหน้าเขียว-ถือต่อตามระบบ)

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ผมก็รอว่าจะมีใครใจดีตอบคำถามผมไหม และแล้วก็มีท่านที่เสียสละเวลาอันมีค่าครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

แต่มีคำถามเพิ่มอีกนิดนะครับ คือ คนนึงสามารถซื้อได้หลายสัญญาใช่ไหมครับ แล้วจะซื้อจะขายก่อนหมดอายุสัญญาได้ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราถือจนครบสัญญามันจะเป็นอย่างไรครับ

และอีกคำถามนะครับ ค่าธรรมเนียมในการ trade แต่ละครั้งของแต่ละโบรคเกอร์ต่างกันไหมครับ หรือว่าเท่ากันหมด เฉลี่ยแล้วอยู่เท่าไหร่ครับ ต้องมี vat ไหมครับ สรุปว่าค่าธรรมเนียม

แต่ละครั้งของการ trade จะใช้ประมาณเท่าไหร่ครับผม คือ กำลังคิดว่า ถ้าสมมติซื้อ 1 สัญญา 10 บาท ถ้าราคาขยับขึ้นเพียง 100 บาท/บาท แล้วขายก็จะได้ประมาณ 1,000 บาทใช่ไหมครับ

แล้วจะต้องเสียค่าธรรมเนียมทุกอย่างแล้วเป็นเท่าไหร่ มันจะคุ้มกันไหม หรือต้องซื้อมากสัญญากว่านี้ (ถ้ามีเงินพอ)

ขอบคุณมากครับ...ขอให้เฮ็งๆ รวยๆ รับตรุษจีนนะครับ

ขอบคุณปู่มากครับ

ขอตอบคุณ pommer เป็นข้อๆนะครับ

1.คนนึงสามารถซื้อได้หลายสัญญาใช่ไหมครับ >>>>> ใช่ครับ จำนวนสัญญาขึ้นอยู่กับ margin ที่เราวางและ bookbank/stagement ที่เค้าอนุมัติให้เรา ผมขอพูดถึง stagement ก่อนนะครับ เค้าจะดูสภาพคล่องทางการเงินของเราก่อนว่าเรามีสภาพคล่องเท่าใด แล้วทางโบรกเกอร์จะแจ้งเรามาว่าเค้าจะอนุมัติวงเงินในการเล่นให้เราเท่าไหร่ ดังนั้นตรงนี้เค้าจะกำหนดเป็นขั้นแรก เช่นถ้าเค้าอนุมัติให้เรา 200000 บาท เราก็สามารถเล่น GF 10 บาทได้ประมาณ 10 สัญญา GF 50 บาท ได้ 1 สัญญา(ยกตัวอย่างนะครับ) หลังจากนั้นก็คือการวาง margin ของเรา ว่าเราจะวาง margin ในการเล่นเท่าไหร่(ไม่ควรเกินที่เค้าอนุมัติให้ เพราะถึงเกินไปเราก็เล่นไม่ได้อยู่ดี) ในการวาง margin เราก็ไม่จำเป็นต้องวางเต็มจำนวนอนุมัติก็ได้ครับ คือถ้าเราอยากเล่น GF 10 บาท 1 สัญญา เราก็วางแค่ 20000 บาท(สมมติว่าโบรกเกอร์กำหนดให้ GF10 บาทวาง margin ขั้นต่ำ 20000 บาท) แค่นี้เราก็เล่นได้แล้วครับ

2.แล้วจะซื้อจะขายก่อนหมดอายุสัญญาได้ใช่ไหมครับ >>>>> จริงๆแล้วถ้าดูตามเวปโบรกเกอร์ต่างๆเค้าจะมีบอกไว้ครับ คร่าวๆคือ สัญญาจะสิ้นสุดได้มีสองกรณี คือ เราปิดก่อนกำหนด(หรือโดนบังคับปิดในกรณี margin โดนตัดจนเงินไม่พอเล่น) และอีกกรณีคือหมดอายุสัญญาครับ

3.แล้วถ้าเราถือจนครบสัญญามันจะเป็นอย่างไรครับ >>>>> บังคับปิดครับ ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุนก็ตาม เพราะสัญญาหมดอายุ

4.ค่าธรรมเนียมในการ trade แต่ละครั้งของแต่ละโบรคเกอร์ต่างกันไหมครับ หรือว่าเท่ากันหมด เฉลี่ยแล้วอยู่เท่าไหร่ครับ ต้องมี vat สรุปว่าค่าธรรมเนียม

แต่ละครั้งของการ trade จะใช้ประมาณเท่าไหร่ครับผม >>>> ผมไม่แน่ใจว่าแต่ละที่ต่างกันรึเปล่า แต่ที่เคยเห็นโบรกเกอร์แจ้งคือ กลต.จะเป็นผู้ควบคุมค่าธรรมเนียมอยู่อีกทีครับ แต่ส่วนมากที่ผมเห็นคือ 100 บาทต่อการเปิด/ปิดสถานะ หรือ 200 ต่อรอบนั่นเอง และแน่นอนครับ VAT 7% ดังนั้น ในการเล่นครั้งนึงเราจะมีค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นก่อนเลยคือ 214 บาทครับ

5. คือ กำลังคิดว่า ถ้าสมมติซื้อ 1 สัญญา 10 บาท ถ้าราคาขยับขึ้นเพียง 100 บาท/บาท แล้วขายก็จะได้ประมาณ 1,000 บาทใช่ไหมครับ

แล้วจะต้องเสียค่าธรรมเนียมทุกอย่างแล้วเป็นเท่าไหร่ มันจะคุ้มกันไหม หรือต้องซื้อมากสัญญากว่านี้ (ถ้ามีเงินพอ)>>>> ก็อย่างที่ข้อ 4 บอกน่ะครับ ค่าธรรมเนียมคือ 214 บาท ถ้าดังนั้นพูดง่ายๆคือ ถ้า GF ขึ้น/ลง 30 บาท/1 บาททอง เราก็กำไรแล้วครับ (คงไม่สงสัยนะครับว่าทำไมไม่เป็น GF ขึ้น/ลง 22 บาท/1 บาททอง ผมบอกเผื่อไว้แล้วกัน เหตุผลก็คือ ขั้นต่ำในการซื้อขายคือหลัก 10 บาทนั่นเอง )

ตามที่ถามก็ตอบคร่าวๆประมาณนี้แหละครับ

ยังไงเล่น GF ก็ระวังหน่อยนะครับ เพราะอย่าลืมว่าถ้าเราแทงผิด มันก็จะตัดเงินเราโดยที่เราไม่ได้อะไรในมือเลย เหมือนที่ผมบอกก่อนหน้านี้ คือไม่เหมือนหุ้นกับทองแท่ง คืออย่างน้อยๆ เราก็มีของในมือ ถึงแม้หุ้นจะตก หรือทองจะลง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอคุณค่ะ ปู่พริ้ง เป้าหมายเดิมค่ะ1353ค่ะ !Announce !Announce !Announce !Announce !Announce !thk

ตอบคุณ pommer

เล่น GF มี 10บาท กับ 50 บาท ต้องเปิดบัญชี future กับโบรกเกอร์ ก็เปิดกับโบรกที่เล่นหุ้นนั่นแหละ ทอง 10 บาท โบรกผมให้วางเงินประกัน 11400 บาท หักกลบลบหนี้ตอนปิดตลาด ถ้าได้กำไรก็ได้เงินเลย ขาดทุนก็ตัดเงินเลย ถ้าเงินเหลือน้อยกว่า margin ที่เค้ากำหนดเช่น 7980 บาท( ผมไม่เคยเติมเงินเพราะจะวางเงินไว้สัญญาละ 30000 บาท) ต้องเติมเงินเข้าไป อย่าเล่นเกินตัว ประมาณไว้ว่าถ้าขาดทุนเราสามารถเติมเงินได้แค่ไหน ส่วน 50 บาท ต้องวางเงินประกัน 57000 บาท ลองศึกษาใน web tfex ได้ครับ เค้าจะบอกรายละเอียดไว้

ขอบคุณมากๆ ครับผม

วางประกัน 11400 แสดงว่าเล่นตั้งแต่ทองบาทละ 11000 กว่าใช่ไหมครับ แล้วตอนนี้ไอ้เงินที่วางไปหมื่นกว่าบาทบัญชีนี้ คงไปเป็นแสนแล้วใช่ไหมครับ

ขอให้รวยๆ นะครับ...และขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าจะมีคำแนะนำสำหรับมือใหม่หัดเล่นบางนะครับ...

ขอบคุณครับปู่ 1348 ปิดไปแล้วครับกำไรไม่มากผมรอเขียวอย่างเดียวละตอนนี้ !gd

ถึง ปู่พริ้งและคุณโซดา

อยากถามเรื่องการเล่น GS หน่อยครับ ว่า เล่นอยู่กับบริษัทไหน เพราะรู้สึกว่าบริษัทในไทยยังไม่เปิด และบริษัทมีความน่าเชื่อถือไหมครับ

ขอบคุณครับ

เพื่อความปลอดภัย ปล่อยออกไปก่อน 1346

ลุ้น 1352 ต่อไป

สวัสดีครับทุกท่านทองคำยังจะไปทดสอบ 1353 อยู่หลังการทดสอบ system test ถ้าราคายังไม่สูงกว่า 1380 ระบบจะแดงครับบอกล่วงหน้าได้เท่านี้ช่วงนี้ระบบแดงอยู่หน้าขาย

เมื่อวานผมได้บอกไปแล้วว่าจะ rebound ใครใจเย็นรอได้ก็มีเฮไป ราคานี้แค่ rebound นะครับ 1367-73 ที่เดิมคืนเป้าหมายไม่ผ่านลงต่อ น้ำมันระบบแดงอยู่ในช่วง sideway

Set50 ระบบแดงอยู่ใจเย็นๆ

จากกราฟราย 4 ชั่วโมงจะเห็นได้ว่าเมื่อคืนราคาลงไปทดสอบที่ระดับ 1324 อีกครั้งแต่ไม่ผ่าน ดีดตัวขึ้นมาตามสัญญาณ CCI ที่ส่งสัญญาณ rebound ขึ้นมาชนเส้นแนวต้านย่อยที่ 2

ที่ระดับ 1346 แต่ยังไม่ผ่าน วันนี้จึงเป็นอีกวันที่จะต้องจับตามองเป็นพิเศษว่าจะผ่านขึ้นไปได้ไหม ถ้าผ่านขึ้นไปได้ก็ต้องลุ้นขึ้นไปทดสอบที่ระดับ 1353 ที่เดิมอยู่และต้องยืนให้อยู่

เหนือเส้นแนวต้านย่อยให้ได้ไม่งั้นดิ่งเหวต่อแบบไม่เป็นท่าแน่ๆ ท่านที่มีของอยู่ก็ให้นิ่งๆ เข้าไว้เพราะยังไม่ใช่ขาขึ้นครับ รอสัญญาณระบบระยะยาวเขียวก่อนจึงจะปลอดภัย รอบนี้

เป็นแค่การ rebound เท่านั้นโดยปกติจะต้องขึ้นไปทดสอบเส้นแนวต้านหลักที่ 1 ก่อนผ่านได้ขึ้นต่อไม่ผ่านเจอกันที่ระดับ 1300+ ครับ หน้าใหม่ยังไม่เก่งพอให้รอดูทิศทางให้แน่นอน

ก่อนเข้าทำ ปีนี้ผมรอเข้าตามระบบอย่างเดียวครับ ถึงแม้จะมีเข้าทำระยะสั้นอยู่บ้างตามระบบที่ยังแดงอยู่ ไม่มีใครรู้อนาคตหรอกนะครับ อาศัยระบบและเครื่องมือเป็นตัวตัดสินใจก่อน

เข้าทำเสมอ ท่านที่เล่นระยะยาวรอไปก่อนครับยังไงต้องโดนทุบอีกรอบก่อนที่จะขึ้น 1282 ยังอยู่ในใจผมไม่เคยเปลี่ยนบอกเลยแล้วกัน ราคาจาก 1320 ลงมาทยอยเก็บอย่างเดียว

แนวต้าน 1346 1352 1362 1372

แนวรับ 1337 1330 1325 1320

ที่ทำได้ตอนนี้ก็มีเพียงคำว่า "ขอบคุณมากมากนะค่ะ คุณ Prinkgold" :wub:

ขอบคุณปู่มากครับ

ขอตอบคุณ pommer เป็นข้อๆนะครับ

1.คนนึงสามารถซื้อได้หลายสัญญาใช่ไหมครับ >>>>> ใช่ครับ จำนวนสัญญาขึ้นอยู่กับ margin ที่เราวางและ bookbank/stagement ที่เค้าอนุมัติให้เรา ผมขอพูดถึง stagement ก่อนนะครับ เค้าจะดูสภาพคล่องทางการเงินของเราก่อนว่าเรามีสภาพคล่องเท่าใด แล้วทางโบรกเกอร์จะแจ้งเรามาว่าเค้าจะอนุมัติวงเงินในการเล่นให้เราเท่าไหร่ ดังนั้นตรงนี้เค้าจะกำหนดเป็นขั้นแรก เช่นถ้าเค้าอนุมัติให้เรา 200000 บาท เราก็สามารถเล่น GF 10 บาทได้ประมาณ 10 สัญญา GF 50 บาท ได้ 1 สัญญา(ยกตัวอย่างนะครับ) หลังจากนั้นก็คือการวาง margin ของเรา ว่าเราจะวาง margin ในการเล่นเท่าไหร่(ไม่ควรเกินที่เค้าอนุมัติให้ เพราะถึงเกินไปเราก็เล่นไม่ได้อยู่ดี) ในการวาง margin เราก็ไม่จำเป็นต้องวางเต็มจำนวนอนุมัติก็ได้ครับ คือถ้าเราอยากเล่น GF 10 บาท 1 สัญญา เราก็วางแค่ 20000 บาท(สมมติว่าโบรกเกอร์กำหนดให้ GF10 บาทวาง margin ขั้นต่ำ 20000 บาท) แค่นี้เราก็เล่นได้แล้วครับ

2.แล้วจะซื้อจะขายก่อนหมดอายุสัญญาได้ใช่ไหมครับ >>>>> จริงๆแล้วถ้าดูตามเวปโบรกเกอร์ต่างๆเค้าจะมีบอกไว้ครับ คร่าวๆคือ สัญญาจะสิ้นสุดได้มีสองกรณี คือ เราปิดก่อนกำหนด(หรือโดนบังคับปิดในกรณี margin โดนตัดจนเงินไม่พอเล่น) และอีกกรณีคือหมดอายุสัญญาครับ

3.แล้วถ้าเราถือจนครบสัญญามันจะเป็นอย่างไรครับ >>>>> บังคับปิดครับ ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุนก็ตาม เพราะสัญญาหมดอายุ

4.ค่าธรรมเนียมในการ trade แต่ละครั้งของแต่ละโบรคเกอร์ต่างกันไหมครับ หรือว่าเท่ากันหมด เฉลี่ยแล้วอยู่เท่าไหร่ครับ ต้องมี vat สรุปว่าค่าธรรมเนียม

แต่ละครั้งของการ trade จะใช้ประมาณเท่าไหร่ครับผม >>>> ผมไม่แน่ใจว่าแต่ละที่ต่างกันรึเปล่า แต่ที่เคยเห็นโบรกเกอร์แจ้งคือ กลต.จะเป็นผู้ควบคุมค่าธรรมเนียมอยู่อีกทีครับ แต่ส่วนมากที่ผมเห็นคือ 100 บาทต่อการเปิด/ปิดสถานะ หรือ 200 ต่อรอบนั่นเอง และแน่นอนครับ VAT 7% ดังนั้น ในการเล่นครั้งนึงเราจะมีค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นก่อนเลยคือ 214 บาทครับ

5. คือ กำลังคิดว่า ถ้าสมมติซื้อ 1 สัญญา 10 บาท ถ้าราคาขยับขึ้นเพียง 100 บาท/บาท แล้วขายก็จะได้ประมาณ 1,000 บาทใช่ไหมครับ

แล้วจะต้องเสียค่าธรรมเนียมทุกอย่างแล้วเป็นเท่าไหร่ มันจะคุ้มกันไหม หรือต้องซื้อมากสัญญากว่านี้ (ถ้ามีเงินพอ)>>>> ก็อย่างที่ข้อ 4 บอกน่ะครับ ค่าธรรมเนียมคือ 214 บาท ถ้าดังนั้นพูดง่ายๆคือ ถ้า GF ขึ้น/ลง 30 บาท/1 บาททอง เราก็กำไรแล้วครับ (คงไม่สงสัยนะครับว่าทำไมไม่เป็น GF ขึ้น/ลง 22 บาท/1 บาททอง ผมบอกเผื่อไว้แล้วกัน เหตุผลก็คือ ขั้นต่ำในการซื้อขายคือหลัก 10 บาทนั่นเอง )

ตามที่ถามก็ตอบคร่าวๆประมาณนี้แหละครับ

ยังไงเล่น GF ก็ระวังหน่อยนะครับ เพราะอย่าลืมว่าถ้าเราแทงผิด มันก็จะตัดเงินเราโดยที่เราไม่ได้อะไรในมือเลย เหมือนที่ผมบอกก่อนหน้านี้ คือไม่เหมือนหุ้นกับทองแท่ง คืออย่างน้อยๆ เราก็มีของในมือ ถึงแม้หุ้นจะตก หรือทองจะลง

โอ้ว...เล่นยากนะครับ เพราะซื้อ 1 สัญญา 10 บาท คงไม่พอแน่ ต้องซื้อหลายสัญญาเพื่อกันกันไว้ (ถ้ามีเงินพอซื้อหลายสัญญา)เพราะมันเล่นได้ทั้งขาขึ้น และลงใช่ไหมครับ

ก็กำลังคิดว่าซื้อเป็นของก็ยังได้ของแต่ใช้เงินเยอะ แต่ถ้าเล่น GF ใช้เงินน้อยแต่เสี่ยงมากว่า ผมก็ดูทุกวันนะครับราคาทอง เห็นมันขยับขึ้นทีไม่ค่อยเยอะ ต้องนั่งรอกันนานๆ ถึงจะ

ได้พอเสียค่าธรรมเนียม... ตั้งแต่ท่านเล่นมาเคยเพิ่มเงินในบัญชีไหมครับ คือแบบว่าแทงผิดนะครับ แล้วเคยขายได้ไม่พอค่าธรรมเนียมบ้างไหมครับ...

มีอะไรท่านช่วยแนะนำการเล่นด้วยนะครับ อ้อ...ท่านเปิดบัญชีกับโบรคไหนครับ (ถ้าบอกได้นะครับ) เพราะผมไม่อยากเปิดกับที่เดิม อยากเปลี่ยนบ้าง จะได้มีหลายๆ ความเห็น

มาช่วยในการตัดสินใจ...

ปล. แล้วมันจะขึ้นลงมากกว่า 30 บาทใช่ไหมครับ เพราะถ้ามันขึ้นลงเท่านี้จริงๆ ก็คงเศร้าละครับ...

ขอบคุณมากๆ ครับ

ผู้มาเยือน
กระทู้นี้ถูกปิดรับการตอบกลับแล้ว

• เข้ามาดูเมื่อเร็วๆนี้   0 สมาชิก

ไม่มีผู้ใช้งานที่ลงทะเบียนกำลังดูหน้านี้

• สร้างใหม่...