ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณสำหรับกราฟครับคุณซี แล้วคุณว่ามันจะวิ่งถึง 1188 มั๊ยครับ ตอนนี้ดูจากกราฟแนะนำว่า sell ที่ 1184.8 อ่ะ

ถูกแก้ไข โดย panuku

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับกราฟครับคุณซี แล้วคุณว่ามันจะวิ่งถึง 1188 มั๊ยครับ ตอนนี้ดูจากกราฟแนะนำว่า sell ที่ 1184.8 อ่ะ

พึ่งกลับมายังไม่ได้ติดตามกราฟ แต่กราฟที่ใช้เล่นค่าเงิน อินดี้ที่มากับโปรแกรมจะไวมากครับ

ผมก็พึ่งไปโหลดมาครับ เห็นว่าน่าจะใช้ได้ดีเพราะมีความละเอียดสูง สัญญานต่างๆไม่น่าจะเออเรอร์มากครับ

ขอเวลาติดตามศึกษากราฟซัก 2 - 3 วันครับ น่าจะได้จุดเด่น จุดด้วยของกราฟครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

พึ่งกลับมายังไม่ได้ติดตามกราฟ แต่กราฟที่ใช้เล่นค่าเงิน อินดี้ที่มากับโปรแกรมจะไวมากครับ

ผมก็พึ่งไปโหลดมาครับ เห็นว่าน่าจะใช้ได้ดีเพราะมีความละเอียดสูง สัญญานต่างๆไม่น่าจะเออเรอร์มากครับ

ขอเวลาติดตามศึกษากราฟซัก 2 - 3 วันครับ น่าจะได้จุดเด่น จุดด้วยของกราฟครับ

ขอบคุณครับ จะติดตามนะครับ ^^

ขอบคุณอาจารย์มากมากนะคะ

!thk !thk !thk

+ 1 ค่ะ

+1 ครับ.....ให้คะแนนความขยันครับ !gd !gd

อาจารย์ซีครับ.....ผมมีคำถามครับ !38 !38

post-828-098110900 1279650239.jpg

1.แบบตารางในเทรนขาลง อ.ซี แนะว่าพอราคาจริงมาถึงราคาในตารางตัวไหน......ก็ให้ขายตัวนั้น....แล้วรอซื้อกลับในราคาที่ต่ำกว่า

แต่ราคาในแถวที่ควรขาย..ผมขายไปหมดแล้ว...รอซื้อกลับ.......ในช่วงนี้ผมจะแอบ.....เอาราคาแพง...ที่อยู่แถวบนๆของตาราง....มาแอบขาย...

เพื่อรอซื้อในราคาที่ต่ำกว่าราคาขาย....ได้ไหมครับ.....ผิดกฎไหม...และมีข้อเสียป่ะครับ !32 !32

2.อาจารย์ไม่ค่อยแนะนำเรื่องการรีบาวน์เลยครับ....ช่วงไหนมีรีบาว....รีประมาณไหน...แล้วกราฟขนมหวานบอกรีบาวน์ได้ไหมครับ

ขอบคุณอาจารย์ครับ !10 !10

ปล.ผมใช้วิธีตารางมาไม่นาน.....สามารถลด..ยอดดอย....จาก..ดอยสูงๆ....มาเป็นดอย...ขนาดย่อมๆได้แล้วครับ...ต้องขอบคุณ..อาจารย์จริงๆครับ

+1 ครับ.....ให้คะแนนความขยันครับ

อาจารย์ซีครับ.....ผมมีคำถามครับ

post-828-098110900 1279650239.jpg

1.แบบตารางในเทรนขาลง อ.ซี แนะว่าพอราคาจริงมาถึงราคาในตารางตัวไหน......ก็ให้ขายตัวนั้น....แล้วรอซื้อกลับในราคาที่ต่ำกว่า

แต่ราคาในแถวที่ควรขาย..ผมขายไปหมดแล้ว...รอซื้อกลับ.......ในช่วงนี้ผมจะแอบ.....เอาราคาแพง...ที่อยู่แถวบนๆของตาราง....มาแอบขาย...

เพื่อรอซื้อในราคาที่ต่ำกว่าราคาขาย....ได้ไหมครับ.....ผิดกฎไหม...และมีข้อเสียป่ะครับ

2.อาจารย์ไม่ค่อยแนะนำเรื่องการรีบาวน์เลยครับ....ช่วงไหนมีรีบาว....รีประมาณไหน...แล้วกราฟขนมหวานบอกรีบาวน์ได้ไหมครับ

ขอบคุณอาจารย์ครับ

ปล.ผมใช้วิธีตารางมาไม่นาน.....สามารถลด..ยอดดอย....จาก..ดอยสูงๆ....มาเป็นดอย...ขนาดย่อมๆได้แล้วครับ...ต้องขอบคุณ..อาจารย์จริงๆครับ

ตอบเรื่องตารางก่อนครับ

สิ่งที่ผมเขียนระบบการเล่น จะเป็นการดึงเงินทุนออกมาในช่วงราคาขึ้นหรือราคาลงครับ โดยยึดหลักการรักษาต้นทุนทองเป็นหลัก ตรงนี้จะเน้นมากครับ ขายที่ราคาสูง ราคาลงมาต่ำกว่าที่ขายไปให้ซื้อทองกลับ จากนั้นปรับราคาทองที่มีอยู่ให้ตัวกลางๆ ราคาตรงกับราคาสมาคมมากที่สุดเพื่อง่ายต่อการบริหารพอร์ตที่มีอยู่ครับ ระบบการเล่นจะทำกำไรได้ทั้ง 2 ทาง ไม่ว่าทองจะขึ้นหรือลงครับ

ช่วงราคาลง ปรับราคาทองที่มีอยู่ เพื่อให้เล่นต่อได้ โดยไม่เพิ่มทุน ไม่ซื้อทองเพิ่มเพื่อเฉลี่ยทองที่มีอยู่ที่ราคาสูงๆให้ลงต่ำลงมา ซึ่งผิดหลักการลงทุนครับ

เพราะการลงทุน ต้องเล่นได้ทุกทิศทาง ไม่ว่าราคาทองจะไปทางไหน โดยยึดทองที่มีอยู่เป็นต้นทุน จากนั้นเฉลี่ยออกมาเพื่อให้ได้ราคาที่สามารถเล่นได้โดยผลรวมของราคาทองที่ปรับใหม่ต้องไม่ต่ำกว่าต้นทุนที่ซื้อมาครับ เมื่อขายออกไปที่ราคาสูง เมื่อราคาลงมาต่ำกว่าที่ขายต้องซื้อกลับ เพื่อลดความเสี่ยงจากการกลับทิศทางจากขาลงไปเป็นขาขึ้นครับ

ในทางกลับกันเมื่อราคาขึ้น ทองจะมีจังหวะย่อตัว ซึ่งตรงนี้ผมจะใช้หลักการเล่นโดยการขายตัวกลางออกไป และเมื่อขายไปแล้วราคาขึ้นต่อ ก็จะรอให้ราคาสูงไปกว่าราคาที่ตั้งเอาไว้ที่ราคาสูง ให้สูงกว่าราคาที่ตั้งไว้ซัก 2 - 300 บาท ก็จะเริ่มขายตัวที่ 2 ออกไปครับ โดยรอจังหวะขายเมื่อกราฟแสดงอาการว่าขึ้นต่อไม่ได้ครับ(ตรงจุดนี้ทำให้เรามีโอกาสซื้อทองกลับที่ราคาต่ำกว่าที่ขายได้มากขึ้นครับเพราะเมื่อทองขึ้นไปที่ราคาสูงๆ โอกาสที่ทองจะลงมาที่ราคาต่ำก็มีมากขึ้นตามไปด้วยครับ) ถ้าขายเร็วเกินไป เกิดทองขึ้นต่อไปเรื่อยๆ เราจะซื้อทองกลับไม่ได้ครับ ทองในมือก็จะหมดครับ ถึงตอนนั้นคงได้แต่นั่งมองราคาขึ้นหละ

ตอนนี้ ถ้าดูตามตารางที่คุณยกมาให้ดู คุณน่าจะซื้อทองกลับมาครับ เพื่อให้ทองในมือมีเท่าเดิมไว้ก่อนครับ เพราะทองคือต้นทุนที่แท้จริงของคุณครับ เงินที่เหลือจากการซื้อทองกลับ ให้เอามาลดต้นทุนทองที่ลงทุนไปครับ เอาไปลดที่ละตัวครับ อย่าเอาไปลดทั้งหมดครับ เราก็จะได้ต้นทุนที่แท้จริงของทองที่มีหลังจากเราปรับราคาทองไปแล้วครับ

ทองที่ซื้อกลับมาก็ให้เอาไปวางไว้ที่ราคาเก่าครับ ทองที่ราคา 18900 เมื่อขายไป ถึงจะซื้อกลับมาที่ราคาต่ำกว่า ก็ให้เอาไปวางไว้ที่ราคา 18900 ครับ

ส่วนเงินที่เหลือ 3250 บาท ก็เอาไปลดต้นทุนตัวที่ยังไม่ได้ขายไปครับ จะทำให้เรารู้ราคาที่แท้จริงของทองครับ

ส่วนคำถามที่ว่าคุณจะเอาทองที่ราคาสูงมาขายเพื่อซื้อกลับที่ราคาต่ำ คุณแน่ใจหรือครับว่าราคาทองจะลงไปจริงๆครับ ขายไปเกิดราคาขึ้น เราจะซื้อทองกลับไม่ได้นะครับ มันจะทำให้ต้นทุนทองในมือของคุณลดลง จาก 25 บาท เหลือ 5 บาท ที่นี้ก็จะลำบากนะครับ

อย่าโลภครับ ขายราคาสูง ซื้อกลับราคาต่ำ มีกำไรก็พอครับ ถือคติอย่างเดียว ทองมาทางไหนเรามีทองขายตลอดทั้งปีครับ เดี่ยวต้นทุนทองในมือลดลง เงินที่เหลือเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มันก็มากเองครับ มันก็จะตรงฃกับคำที่ผมเคยพิมพ์เอาไว้ว่า ต้นทุนทองราคา 0 บาท เหลือทอง 25 บาทเท่าเดิม

ปรับราคาในพอร์ตให้ชำนาญก่อนครับแล้วค่อยๆเล่นแบบที่คุณคิดครับ มันอันตรายต่อทองในมือคุณครับ ผิดทางคุณจะซื้อกลับที่ราคาต่ำกว่าที่ขายไม่ได้นะครับ อีกอย่างเมื่อราคาลงมาต่ำกว่าที่ขายไปแล้ว อย่ารอราคาครับ ซื้อทองกลับได้ให้ซื้อกลับมาก่อนครับ เพราะไม่มีใครรู้ครับว่าราคาทองจะขึ้นหรือลงครับจากนั้นปรับราคาทองในตารางใหม่ เพื่อให้เล่นต่อให้ได้ครับ

ตอบเรื่องการรีบาวร์นะครับ

อันนี้ตอบแบบไม่ต้องคิดเลยครับ ก็ผมหาแนวรับ แนวต้าน ของทองรอบนี้ไว้หมดแล้วนี่ครับ ขึ้นอยู่กับตัวคุณครับว่า แนวรับ แนวต้านที่ผมโพสไว้ทุกๆวัน คุณเคยจดไว้หรือเปล่าครับ เพราะ แนวรับเมื่อราคาลงมาต่ำกว่าก็จะกลายเป็นแนวต้าน แนวต้านเมื่อราคาขึ้นไปได้สูงกว่า แนวต้านนั้นก็จะกลายเป็นแนวรับ การรีบาวร์ของราคาจะไม่เกินแนวต้านที่ 2 ของที่หาไว้ครับ

ตัวอย่างครับ

แนวต้าน 1197 1202 1207 แนวรับ 1177 1174 1168 ถ้าราคาทองรีบาวร์ ราคาจะไม่ผ่านแนวต้านที่ 1 ครับ คือ 1197 ถ้ารีบาวร์แรงหน่อยก็จะไม่ผ่าน 1202 ครับ

พิมพ์ผิดตรงไหนอภัยด้วยครับ เพราะไม่ได้ทวนครับ

อรุณสวัสดิ์ค่ะ ท่าน อ.ซีซาร์ ให้คะแนน +1 สำหรับ ความใจดี ม๊าก ๆ ค่ะ

!thk !10 !031 !gd !57

ขอบคุณอาจารย์ค่ะ ขยันจิงๆ น่ารักที่สุดค่ะ :P

ขอบคุณอาจารย์ซีมากๆๆคับ +1 ไปเล๊ยยย ^____^

สวัสดีค่ะ อ.ซี ได้เข้ามาแอบอ่าน บทวิเคราะห์ ของอ.ซี ตั้งแต่อยู่บ้านเก่าแล้วค่ะ ชอบตารางที่ อ.ซี ตั้งให้ค่ะ เพิ่งมีโอกาส ได้ซื้อทอง เข้ามา

ตอนนี้ มีต้นทุนทอง อยู่ที่ 15 บาททอง ที่ราคา 276,500 บาท รบกวนอยากให้ อ.ซี ช่วยตั้งตารางให้ด้วยได้มั๊ยคะ ขอเล่นเป็นแบบแท่งละ 5 บาทนะคะ พอดีมีต้นทุนอยู่น้อยนิดค่ะ ขอบคุณอ.ซีมากค่ะ