ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มาขอบคุณค่ะ ได้เข้ามาหาความรุู้และได้เห็นความมีนำ้ใจของ อ.ccczaaมากๆเลย แต่ยังไม่เคยขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้เลย วันนี้ขออนุญาติมาอาศัยหาความรุู้ ต่างๆด้วยคนน่ะค่ะ(ตลอดไป) ขอให้สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไม่ไข้น่ะค่ะ :P :P :P !01 !01 !01

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีอีกครั้งค่ะ อ.ซี มีคำถามอีกค่ะวันนี้ จากตารางที่อ.วางไว้ให้ ที่ตรงราคา 18400 แล้วอ.บอกว่าให้ขายราคาที่สูงกว่า หมายถึงว่าสามารถ

ที่จะขายมากกว่าที่ราคา 18400 ใช่มั๊ยคะ แล้วซื้อกลับที่ราคาต่ำกว่า 18400 อย่างนี้ถูกต้องมั๊ยคะ

ครับ ขายที่ราคาสูงกว่า 18400 ครับ

เพราะราคาที่ผมตั้งให้จะเท่าต้นทุนที่ลงไปพอดีครับ

ดังนั้นต้องขายที่ราคาสูงกว่าราคาที่ตั้งไว้ครับ แล้วรอซื้อกลับให้ต่ำกว่าราคาที่ขายไปครับได้ราคาต่ำเท่าไหร่เงินก็จะเหลือจากการซื้อทองกลับมากขึ้นเท่านั้นครับ แต่อย่ารอซื้อนานเกินไปครับ เพราะถ้าราคากลับทิศทางจากลงเป็นขึ้น เราจะเสียรอบในการเล่นครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

เข้ามาอ่านค่ะ... :lol: ตอนนี้สมองบวมไปเรียบร้อยแล้วววว :D

ขอบคุณอ.ซีมากนะคะ :lol:

เข้ามาอ่านค่ะ... :lol: ตอนนี้สมองบวมไปเรียบร้อยแล้วววว :D

ขอบคุณอ.ซีมากนะคะ :lol:

สวัสดีครับคุณsayong(สยอง) หายไปนานนะครับ ด้านล่างอ่านเล่นๆครับน่าจะทำให้ลดอาการบวมของสมองได้ครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

เพื่อความสะดวกในการอ่านครับ

กลุ่มล่างระยะสั้น

MA 5 = สีขาว

MA10 = สีน้ำตาลอ่อน

MA30 = สีน้ำตาลเข้ม

บนตัวกราฟ

เส้น MA 5 วันสีขาวเริ่มกลับตัวลง แสดงอาการว่ากำลังตัดเส้น MA 10 วันสีน้ำตาลอ่อนลงมา โดยที่เส้น MA 30 วันสีน้ำตาลเข้มยังอยู่ต่ำกว่าเส้นMA 5 วันสีขาว และเส้น MA 10 วันสีน้ำตาลอ่อนและยังหักลงอยู่ ลักษณะแบบนี้ ทำให้คาดว่าราคาลงต่อได้อีกครับ

กลุ่มบนระยะกลาง

MA50 = สีฟ้าอ่อน

MA75 = สีเขียวอ่อน

MA100 = สีฟ้าอมน้ำเงิน

MA200 = สีน้ำเงิน

กลุ่มบนเส้น MA50 วันสีฟ้าอ่อนยังหักลง โดยที่ เส้น MA75 วันสีเขียวอ่อน ยังออกอาการsideways

ส่วนMA100 วันสีฟ้าอมน้ำเงินและ MA200 วันสีน้ำเงินยังหักลง ลักษณะแบบนี้ราคายังลงต่อครับ

แต่ถ้าดูเส้น MA 75 วันสีเขียวอ่อนทองยังมีโอกาสวิ่งขึ้นบ้างครับ ก่อนที่จะลงต่อครับ

จากเส้นเหล่านี้ ทำให้มองว่าระยะสั้นๆ – ระยะกลาง ทองกำลังลงต่อครับจนกว่าเส้นกลุ่มบนระยะกลางหักขึ้น ราคาจึงจะมีโอกาสทำขาขึ้นครับ

(เนื่องจากดูราย 4 ชั่วโมง) โดยรวมราคาทองลงต่อครับ

Trend line

1. เส้นสีบานเย็นหนา จะเห็นว่าราคายังไม่สามารถทำราคาขึ้นได้ครับ โดยถ้าดูแท่งเทียนจะเห็นว่าราคาขึ้นไปสูงกว่าเส้นแนวต้านเมื่อไหร่ก็จะมีแรงเทขายออกมาทันที

2. ถ้าตีเส้นสีบานเย็นบางๆ จะเห็นว่าจุดสูงสุดของราคาจะต่ำลงมาเรื่อยๆ และแท่งเทียนกำลังเข้ารูปแบบสามเหลี่ยมชายธงครับ

ตามกราฟ แท่งเทียนน่าจะจบการเข้าสามเหลี่ยมชายธงไม่เกินแท่งที่ 9 ซึ่งจะตรงกับวันอังคาร ช่วงเวลาประมาณ 17.00 น. ถ้าดูตาม Trend line ราคาน่าจะลงต่อครับ

อินดี้ล่าง

EWO ออกอาการย่อตัว โดยให้ดูที่เส้น MA สีแดง จะเห็นว่ากำลังเริ่มที่จะตัดยอดแท่งฮิสโตรแกรมสีทองแล้วครับ และแท่งฮิสโตรแกรมยังอยู่สูงกว่า 0 ลักษณะแบบนี้ บอกว่ามีโอกาสที่แรงซื้อจะกลับเข้ามาได้บ้างครับ แต่โดยรวมยังลงต่อครับ

MACD เส้น MA อยู่สูงกว่าแท่งฮิสโตรแกรม โดยที่เส้น RSI สีแดง( 3 วัน) ลดตัวลงมาพร้อมๆกับแท่งฮิสโตรแกรม ลักษณะแบบนี้บ่งบอกถึงกำลังซื้อได้ลดลงและหายไปจากตลาดตามราคาที่ลงมาครับ ดังนั้นทองมีโอกาสลงสูงมากขึ้นครับขึ้นได้ครับ แต่อาจจะมีการดีดขึ้นบ้างจากการที่เส้น MA ยังไม่หักลงครับ

Dollar Index ยังบอกว่าดอลล่าร์อ่อนค่าต่อครับ

สรุปโดยรวม ราคาลงต่อครับมีโอกาสที่จะลงมาทดสอบที่ราคา 1168 หรือลงมาถึง 1162 ได้ครับ

แนวต้าน 1192 1197 1200

แนวรับ 1185 1177 1168 1162

ความเห็นส่วนตัว

ราคาลงครับ โดยราคาสามารถลงไปได้ที่ราคาประมาณ 1168 ถึง 1162 ได้ครับ

ก่อนที่จะกลับตัวขึ้นไปทดสอบแนวต้านที่ราคา 1177 ครับ

กราฟรายวันครับ

บนตัวกราฟ

เส้นค่าเฉลี่ยสีขาวยังตัดขึ้น และแท่งเทียนสามารถขึ้นกลับมาอยู่ในลู่วิ่งสีบานเย็น ทำให้มองว่าราคาน่าจะดีดกลับขึ้นไปได้อีกครั้ง ก่อนที่ราคาลงครับ แต่ถ้าดูแท่งเทียนจะเห็นว่าราคาปิดแท่งเทียน ปิดตามกราฟรายวันเป็นแท่งแดง และราคาต่ำกว่าแท่งเทียนก่อนหน้านั้น ทำให้โอกาสที่จะทำราคาขึ้นไปที่ราคาสูงน้อยลงไปครับ

อินดี้ล่าง

EWO เส้นฮิสโตรแกรมสีทองยังต่ำกว่าเส้น MA สีแดง และยังต่ำกว่า 0 ทำให้มองว่าราคายังลงต่อครับ

Fx FISH เส้น MA 9 - 45 กำลังกลับตัวขึ้น ทำให้มองว่าราคาจะดีดขึ้นมาได้บ้างครับ แต่ถ้าดูเส้นสีแดงจะเห็นว่าค่อยๆ sideways ลง ทำให้มองว่าราคา ขึ้นไปได้ไม่มากครับ

2*2 MA กับ Trix (13 - 8 ) ยังบอกว่า USD ยังสามารถอ่อนค่าต่อไปอีกระยะหนึ่งครับ

สรุปโดยรวม

จากบนตัวกราฟและอินดี้ล่าง ทองมีโอกาสดีดขึ้นก่อนที่จะลงต่อครับ

แนวต้าน 1191 1197 1213 1223

แนวรับ 1180 1169 1151 1134

ราคาทองยังลงต่อครับ โดยมีแนวกลับตัวที่ 1169 ถึง 1151 ครับ ถ้าเบรคขาลงได้ ราคาสามารถกลับไปที่ราคา 1191 ได้ครับ

กราฟรายสัปดาห์ครับ

บนตัวกราฟ

H&S ที่ราคา 1044.35 น่าจะจบสมบูรณ์แล้วที่ราคา 1244 ตอนนี้ยังอยู่ในช่วงลงโดยดูที่แท่งเทียนแท่งสุดท้ายที่มีเส้น MA สีแดงหักลงตาม ทำให้โอกาสที่สัปดาห์นี้จะปิดด้วยแท่งเขียวเริ่มยากขึ้นเรื่อยๆครับ

ถ้าดูเส้น MA จะเห็นว่ามีเส้นสีแดงเพี่ยงเส้นเดียวที่เริ่มหักลง แต่ถ้าเส้นสีเหลือง สีเขียวหักลงตาม ราคาจะลงแรงมาก

แต่ถ้าดูแท่งเทียนให้ดี จะเห้นว่ากำลังซื้อเริ่มหายไปจากตลาดทองคำ แต่ยังมีการพยุงราคาไม่ให้ลงตามเส้น MA สีแดง ครับ

อินดี้ล่าง

Cycle ยังส่งสัญญานให้ขาย ครับ

i-Trend ถ้าดูตามที่ตั้งค่าไว้ราคาลงมาถึงตรงนี้ พึ่งเริ่มต้นลงเองครับ

สรุปโดยรวม กราฟรายวีคเริ่มออกอาการกลับตัวลงครับ

แนวต้าน 1197 1243 1284

แนวรับ 1183 1159 986

กราฟรายเดือนครับ

ตอนนี้ถ้าดูตาม กราฟ ราคากำลังสร้างฐานราคาก่อนดีดขึ้น – ลง ตามเส้นสีแดงครับ

อินดี้ล่าง

ทั้ง 3 ตัวยัง sideways ลง ต่อครับ

แนวต้าน 1197 1259 1334

แนวรับ 1153 1066 955

ราคาลงครับ

คงแกะให้เท่านี้ครับ อ่านไป อ่านมาชัก งง02.gif

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณค่ะ แกะได้ขนาดนี้สุดยอดค่ะ หนูอ่านมาตั้งหลายรอบยังไม่เข้าสมองเลยค่ะ บวกคะแนนคนเก่งให้ค่ะ

!gd !gd !gd

ขอบคุณคะ :)

ถูกแก้ไข โดย TACK

:rolleyes: ขอบคุณมากครับอาจารย์ซีซ่าส์ วิเคราะห์ได้แจ่มจริงๆครับ :rolleyes:

ขอบคุณอ.ซิมากค่ะ !031 !thk !57 !01 ไม่อยากให้ทองลงต่ำมากมากเลยค่ะ !21 !21 !21 อาจมีเหตุการณ์บางอย่างที่นอกเหนือจากทฤษฎี เกิดขึ้นทำให้ทองไม่ลงต่ำมาก เป็นไปได้มั้ยคะ จารย์ซิ !17 !17 !17

ขอบคุณครับอาจารย์ ซีซ่าร์ :lol: :ph34r:

ได้ความรู้เยอะเลยครับทั้ง ราย 4 ชม.จนถึงรายเดือน !01 !01 !gd !10

ขอบคูณค่ะ อาจารย์ !thk

มานั่งเพ่งหาเลขที่ออกค่ะ...พยายามทำความเข้าใจคร่าวๆ ได้เพียง 2 กราฟเองค่ะ ติดไว้มาดูต่อพรุ่งนี้ค่ะ แค่นี้ก็มืนค่ะ ส่วนคนแคะกราฟ อ่านได้ตั้ง 4 กราฟ ไม่รู้จะพูดว่าไรค่ะ !10 !gd !53