ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

นั่นละครับดวงดาว ที่ทำให้ไปเป็นคนของเขาbiggrin.gif

ถูกต้องเลยครับ น้า MOR LEK เด็กขายของมีเจ้านายเพียงคนเดียวเท่านั้น

เขาเป็นเพื่อนกับพ่อ และพ่อก็เป็นดวงดาวบนท้องฟ้าไปแล้ว เขาบอกให้เด็กขายของทำงานเพื่อเขาเท่านั้น โดยยึดหลักเหตุและผล

ทำงานเพื่อความถูกต้อง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ.ซี สุดยอดเลย !gd ลงจริงๆ

เชียร์ลงด้วยคนค่ะ !21

ต้องจำสีของเส้นครับ เวลาดูก็ดูที่ละกลุ่ม

เส้นแดง ค่าเฉลี่ยระยะสั้น

5 วันสีขาว

10 วันสีน้ำตาลอ่อน

30 วันสีน้ำตาลเข้ม

50 วันสีฟ้าอ่อน

75 วันสีเขียวอ่อน

100 วันสีน้ำเงิน

ดู 75 วัน 100 วัน 200 วัน

จากนั้นดู Fibo จะเห็นว่าราคาลงมาแล้ว ติดที่ 61.8 รอบที่ 1..... unsure.gifunsure.gif

สวัสดีค่ะ อาจารย์ซีซ่าร์ ขอแทงข้างเดียวกับอาจารย์ค่ะ เชียร์ลง จงลง... !21 !21 ลงอีกรอบ 1330 !21 บวก 1 ด้วยความขอบคุณ !10

สวัสดีอ.ซีครับ :lol: ขอบคุณครับ :lol: ทำการบ้านตามกราฟครับ แนวรับสำคัญคือ 50 , 45 , 40 , 29 ใช่ไม๊ครับอ.ซีครับ? :lol:

+1ค่ะจารย์ซี เชียร์ลง เชียร์ลง เชียร์ลง !thk !thk !thk !57 !57

สวัสดีค่ะอาจารย์ !Hi

เมื่อวานบทเรียนแยะจังค่ะ :wacko: ไม่อยู่ เลยตามไม่ทันเพื่อนๆ โดยเฉพาะึคุณเด็กขายของ มีมุมมองทีกว้างมากเลยนะคะ มดแดงต้องย้อนไปอ่านอีกซักรอบ 2 รอบ ล่ะค่ะ !_Rd !Hot !La

ตกลงทองเลือกทางเดินแล้วใช่ใหมคะ !21 จะได้ดักรอค่ะ !54

สวัสดีค่ะอาจารย์ 3473749b.gif

เมื่อวานบทเรียนแยะจังค่ะ :wacko: ไม่อยู่ เลยตามไม่ทันเพื่อนๆ โดยเฉพาะึคุณเด็กขายของ มีมุมมองทีกว้างมากเลยนะคะ มดแดงต้องย้อนไปอ่านอีกซักรอบ 2 รอบ ล่ะค่ะ 7c00a009.gif 64caf316.gif 3ca8b998.gif

ตกลงทองเลือกทางเดินแล้วใช่ใหมคะ ceb85dec.gif จะได้ดักรอค่ะ 332f960b.gif

ขอแจมหน่อยนึงครับ :02 :02 :02

ถ้าบาทแบบนี้ก็ท่าทางน่าหนาวอยู่ครับ (ไม่น่าเป็นหน้าร้อน)

ดอลล์แข็งโด่ บาทอ่อนยวบ หุ้นลงยวบ ทองลงยวบ...

มันจะเหมือนครั้งที่แล้วมั้ย ...ว่า ตอนนั้นบาทแข็ง ทองขึ้น ดึงดันกันอยู่นาน สุดท้ายราคาทองบ้านเราก็ต้องยอมฟังทอง ตอนนี้บาทอ่อน ทองร่วง... นี่เริ่มจะดึงดันกันเห็นๆแระ กำลังเริ่มต้น

Dead Cross จะหมายถึงการที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ที่อยู่ที่ราคาสูงกว่าเส้นเฉลี่ย 200 วันตกลงมาตัดเส้น 200 วันครับ

ในตำราความหมายนี้ต้องเป็นเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางตัดเส้นค่าเฉลี่ยระยะยาวเท่านั้นครับ

Golden Cross จะหมายถึงการที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ที่อยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย 200 วันหักขึ้นไปตัดเส้นค่าเฉลี่ย 200 วันครับ

--- ขอบคุณครับลุงซี กะเป้าได้ด้วยมั้ย ว่าจะเป็นเท่าไหร่อ่ะครับ

เด๊ดซะมอเร่ครอสของลุงซีเกิดไม่ค่อยบ่อยใช่มั้ยครับ

หมายถึงว่าทองวิ่งหนีเส้นเฉลี่ยหลายๆวันมานาน(วิ่งแรงมานาน) หมายถึงตอนนี้รอจนเส้นเฉลี่ยมาตัดกัน อีแบบนี้ ถ้าเกิดมะบ่อยน่ากลัวเป็นอย่างที่บอกนะเนี่ย ว่าดอล์จะแข็งโด่ได้เท่าไหร่ ทองน่าจะร่วงได้เท่านั้นเช่นกาน เว้นแต่ว่าขาช็อตรายใหญ่โดนจับหมด ฮาฮา

น่ากัวนะเนี่ย ไม่รู้เป็นแผนของใครมั่ง เมกา หรือจีน ต่างก็อยากตุนทอง ถ้าดอลล์แข็งก็ยิ่งซื้อทองได้ถูก ทองจะลงได้ซักเท่าไหร่ โจทย์นี้น่าคิด...

เป้าคงหายากหน่อย เพราะช่วงนี้มีปัจจัยพื้นฐานมากระทบแยะ

ครั้งก่อนเกิด Dead Cross ที่ราคาประมาณ 1226 ราคาลงมาต่ำสุดประมาณ 1156

หลังจากนั้นเกิด Golden Cross ที่ราคา 1197 ราคาขึ้นมาได้ไม่มากนะ 1424.25 เอง

Dead Cross กับ Golden Cross เป็นการทำขาลง หรือ ขาขึ้น ของเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางกับระยะยาว

Dead Cross ส่วนมากจะลงมาประมาณ 60 - 80 % ของราคาที่เคยขึ้นไป

Golden Cross ส่วนมากจะขึ้นไปได้ประมาณ 2 เท่าของ Dead Cross

แต่อย่าลืมนะครับว่า Dead Cross กับ Golden Cross เป็นการแสดงออกถึงขาขึ้นหรือขาลงของตลาดระยะกลางกับระยะยาว

เราต้องไม่มองข้ามเส้น 10 วัน กับเส้น 25 วันครับ

เพราะ 2 เส้นนี้ สามารถลากราคาขึ้นไปเหนือเส้น 200 วันหรือลงมาต่ำกว่าเส้น 200 วันได้ ตลอดเวลาถ้ามีปัจจัยพื้นฐานมากระทบครับ เป็นแค่ระยะสั้นๆ ไม่มีผลต่อตลาดระยะกลางถึงตลาดระยะยาว

ถ้าดู MA อาจจะเห็นว่าเส้น 75 วัน ไม่ได้ยกตัวขึ้นหรือตกลงมาตัดเส้น 200 วัน แล้วเกิดภาวะ Dead Cross หรือ Golden Cross ครับ

แต่ 2 เส้นนี้ คือเส้น 10 วันกับ 25 วัน เป็นการขึ้นหรือลงของตลาดระยะสั้นๆเท่านั้นครับ สุดท้ายเราต้องมาดูตลาดระยะกลางกับระยะยาว โดยดูจากเส้น 75 วัน กับเส้น 200 วันอยู่ดีครับ

ตอบไม่ค่อยถูกแล้วครับ 55555

ดูกราฟดีกว่า

จะเห็นว่า เมื่อคืนราคาลงมาติดที่ 61.8(1350) จากนั้นดีดกลับขึ้นไปปิดแถวๆ 1362

Dead Cross ยังไม่เกิดเลยครับ ถ้าจะเกิดต้องลากราคาลงมาแล้วลากราคากลับขึ้นไป หรือลากราคาขึ้นไปต่อ เพื่อให้ 2 เส้นนี้เข้ามาใกล้กัน ถ้าดูตามนี้ วันพุธหน้า ถึงจะมีโอกาสเกิดครับ

สัปดาห์หน้า

แนวรับ ก็ลงมาหน่อย จาก 1355 ลงมาที่ประมาณ 1345 1329 1314

แนวต้าน 1370 1376 1381

สุดยอดจารย์ซี +1ค่ะ แต่หนูก็ยังตาลายอยู่ดี เพราะก่อนหน้านี้ไม่เคยคิดจะเรียน รอสรุปของอาจารย์อย่างเดียว

ตอนนี้จารย์ให้สอบด้วยเลยพยายามเพ่งค่ะ แต่ไม่รู้จะไหวไหม แหะๆ !_Rd !_Rd !_Rd

สวัสดีค่ะ อาจารย์ !Hi

วันนี้มัวแต่ก้มหน้าค่ะ จะรอเก็บ-ซื้อกลับของถูก อ้าว เงยหน้าขึ้นมาอีกที .. อ่านที่อาจารย์กัมพลเขียน เพราะไม่ได้ดูกราฟค่ะ งงเลยค่ะ เช้านี้ เอาลงแล้วก็ขึ้นในบัดดล !Hot !065 !_01

วิธีการแบบนี้คือการกระชากขึ้น-ลง สามารถทำให้เส้น MA 75-200 มันเปลี่ยนแปลงได้ใช่ใหมคะ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

Dead Cross จะหมายถึง การตกลงมาของเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่น้อยๆ(หมายถึงเส้นค่าเฉลี่ยของราคาต่ำตกลงมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยสูงๆ)

เช่น เส้น 10 วัน ตกลงมาตัดเส้น 25 วันนานๆ แล้วทำให้เส้น 75 วันเปลี่ยนทิศทางจากที่กำลังขึ้นตกลงมาตัดเส้น 200 วัน จุดที่ตัดกันของเส้น 75 วันกับเส้น 200 วัน เรียกว่า Dead Cross ครับ

Dead Cross จะหมายถึงการที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ที่อยู่ที่ราคาสูงกว่าเส้นเฉลี่ย 200 วันตกลงมาตัดเส้น 200 วันครับ

ในตำราความหมายนี้ต้องเป็นเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางตัดเส้นค่าเฉลี่ยระยะยาวเท่านั้นครับ

Golden Cross จะหมายถึงการที่เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ที่อยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย 200 วันหักขึ้นไปตัดเส้นค่าเฉลี่ย 200 วันครับ

การเล่น

แต่การเส่นสั้นๆ ตามที่มีคนเขียนเอาไว้ การที่เราจะเล่นตามเส้นค่าเฉลี่ย จะดูเส้นค่าเฉลี่ย 10 วัน กับเส้นค่าเฉลี่ย 25 วันเป็นหลักครับ โดยดูว่าเมื่อไหร่ที่ เส้น 2 สัปดาห์ (10 วัน) เคลื่อนลงมาตัดเส้น 5 สัปดาห์ (25 วัน) โดยไม่ต้องรอการยืนยันจากการที่เส้น 15 สัปดาห์ (75 วัน) ตกทะลุเส้น 40 สัปดาห์ (200 วัน)หรือรอให้เห็นว่าเกิด Dead Cross ก่อน และผู้ลงทุนควรหยุดพักการลงทุนและรอคอย

แต่ผมถนัดอ่านเส้น 5 วัน 10 วัน 30 วัน ดังนั้นใครชอบดูเส้นไหนในการเล่นระยะสั้นๆก็ดูตามที่เราถนัดครับ

แต่ระยะยาวต้องเชื่อตำราไว้ก่อนครับ คือต้องลงเส้น 75 วัน กับ 200 วันไว้อ้างอิงการเกิด Dead Cross หรือ Golden Cross ในกราฟครับ

ตัวอย่าง

Dead Cross

ถึงตอนนี้ dead cross ตามทฤษฏี เกิดขึ้นสมบูรณ์แบบแล้วครับ เส้น MA 75 สีเขียว ตัดเส้น MA 200 วันสีน้ำเงินลงมาแล้วครับ

ตัวอย่าง

Golden Cross

เส้นสีเขียวอ่อน 75 วัน ตัดเส้น 200 วันสีน้ำเงินเข้ม ขึ้นไป

GOLDEN CROSS เกิดแล้วครับ

ขอบคุณค่ะ อ.ซี เข้าใจเพิ่มขึ้นแล้วค่ะ.... :D