ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ อาจารย์ !Hi

ว่าจะขอก็ไม่กล้าขอ ..แต่ขอก็แล้วกันค่ะ พอดีเพิ่งกลับเข้ามาค่ะ !Hot !_Rd อยากดูกราฟที่มีการบับคลื่น elliot wave ต่อจากครั้งที่แล้วค่ะ ตามหน้าที่ลิงค์

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%E0%B8%88%E0%B8%9A-%E0%B8%9B4-%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87/page__st__2400

มันเหมือนเดิมหรือเปลี่ยนแปลงอย่างไรคะ....คือ อยากรู้ค่ะว่าตอนนี้เราอยู่ในคลื่น 4 ย่อย ของwave....หรือเปล่า ในราย กราฟ H 4 หรือเปล่า !_02 !033 !17 !32

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

5fc0f220.gif ขอบคุณค่ะ อ. ทำให้เข้าใจเรื่องเส้นต่าง ๆ ได้มากขึ้น แต่ยังงกับเรื่องปิด gap ค่ะ คราวก่อนก็สงสัยว่าทำไมอาจารย์คิดว่ามันจะวิ่งลงมาปิด gap ที่ 132X และราคาก็มาจริง ๆ คราวนี้จะวิ่งไปปิดที่ 142X หรือเปล่า เค้าใช้อะไรเป็นจุดสังเกตุ ถามแล้วยังงงเองเลย อิอิ 098eb4a5.gif

อธิบายยากครับ การดู คงต้องอาศัยการดูกำลังคลื่นประกอบครับ

ทฤษฏีที่เขานิยมใช้กันคือ

การนับแบบ

ราคาต่ำสุด = นับเป็น 1

ราคาที่คาดว่าสูงสุด(จุดขาย) = นับเป็น 2 และให้นับเป็น 1 ในช่วงกลับตัวลง

ราคาลงมาต่ำสุด(จุดซื้อกลับ) = 3 และให้นับเป็น 2 ในช่วงการกลับตัวเป็นขึ้น

ด้านล่างเป็นรูปการทำขาขึ้น ส่วนการทำขาลงคงไม่ต้องวาดให้ดูนะครับเพราะรูปมันจะกลับกันกับขาขึ้นเท่านั้นครับ

เอาแค่นี้ก่อนครับ จำรูปขาขึ้น แล้วลองวาดรูปขาลงให้ได้ แล้วค่อยต่อครับ

post-29-097665300 1291181124.jpg

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

อาจารย์ขา...ขอบคุณมากค่ะ

แกล้ง code ผิดหรือคะ หรือหิวข้าวตาลายคะ :lol: งั้นมดแดงขอโทษค่ะ อุ๊ย... เราไม่เข้าใจเองแหละ !32 ขอบคุณค่ะ !10 !065

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณคร้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาบ d5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gif

สวัสดีค่ะ อาจารย์ 3473749b.gif

ว่าจะขอก็ไม่กล้าขอ ..แต่ขอก็แล้วกันค่ะ พอดีเพิ่งกลับเข้ามาค่ะ 64caf316.gif 7c00a009.gif อยากดูกราฟที่มีการบับคลื่น elliot wave ต่อจากครั้งที่แล้วค่ะ ตามหน้าที่ลิงค์

http://www.thaigold..../page__st__2400

มันเหมือนเดิมหรือเปลี่ยนแปลงอย่างไรคะ....คือ อยากรู้ค่ะว่าตอนนี้เราอยู่ในคลื่น 4 ย่อย ของwave....หรือเปล่า ในราย กราฟ H 4 หรือเปล่า 4519626a.gif 7f5341cc.gif em308.gif em309.gif

post-29-012025600 1291183904.gif

อาจารย์คะ

เป้าหมายอยู่อีกไกลใหมคะ ชักเสียวๆค่ะ..... ว่าจะนั่งดูทางไปเรื่อยๆ เกรงว่าจะเวียนหัวค่ะ rsi 72.6 ถ้าใกล้ถึงเป้าหมายหรือมีแนวโน้มกลับตัว ช่วยกระซิบดังๆด้วยนะคะ จะได้กระโดดลงค่ะ !uu !53

:P แล้วตอนนี้หกโมงเย็น....

MA 30 และ 100 (มันมาลักษณะ เดียวกะ 75 และ 200) เส้น 100 ยังวิ่งลงมาอีกค่ะ แบบนี้ก็ต้องดึงขึ้นอีกใหมคะ หรือ ไม่ก็เอาลงมาแล้วดึงขึ้น เดาออกมาประมาณนี้น่ะค่ะ

:blink: 21.30 น....

ย้อนมาดูเส้น MA ที่ว่าอีกครั้ง ปรากฏว่ามันเป็นเส้น SMA 100 เส้นวิ่งลงหาเส้น 30 ......

แต่จำได้ว่าอาจารย์ให้ใช้ EMA 100 ถ่วงน้ำหนัก เลยแก้กราฟไปแล้วบางกราฟ.... มาดูอีกที งง ที่ปล่อยไก่ไปค่ะ !32

เพราะตอนนี้เส้นทุกเส้นยกตัวขึ้นหมดแล้วแม้กระทั่งเส้น 200วัน อาจารย์แบบนี้ก็กระทิงก็กะลังเกิดอีกหรือเปล่า

ถูกแก้ไข โดย moddang..

จารย์คะ เอาไงต่อคะลูกศิษย์สับสนค่ะ !57 !21 !38 !30

จารย์คะ เอาไงต่อคะลูกศิษย์สับสนค่ะ cd08785a.gif ceb85dec.gif onion33.gif 6f428754.gif

ไม่หน้าสับสนนะครับ ถ้าดูตามกราฟ ราคาขึ้นมาได้ไม่เท่าไหร่ก็เริ่มหมดแรงแล้วครับ

ก่อนหน้าที่ราคาจะมาถึงที่จุดนี้ ผมก็เขียนไว้แล้วว่า ราคาดีดขึ้น 30 เหรียญ ไม่ต้องตกใจครับ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว

ถ้าคนไหนมีความรู้ในเรื่องที่ผมพิมพ์ต่อไปนี้ อย่าว่าผมนะครับ เพราะผมพิมพ์ให้คนที่ไม่รู้เรื่องนี้อ่านครับ

การอ่านเส้น MA โดยปกติ ในตำราถ้าใครคิดจะเล่นหุ้นหรือทองหรือกองทุน.....

การเล่นระยะสั้นๆ จะดูเส้น 5 วัน 10 วัน และ 25 วันเป็นหลักสากล

แต่กลุ่มที่เล่นในแถบประเทศอังกฤษ จะใช้เส้น 6 วัน 13 วัน และ 26 วัน ในการเล่นครับ

การเล่นตามเส้น MA ส่วนมากจะดูระยะสั้นๆ ในการทำกำไรครับ

แต่ในระหว่างที่เล่นสั้นๆเขาจะดูแนวโน้มระยะยาวเป็นตัวเสริมครับ ตรงจุดนี้เป็นที่มาของคำว่า golden cross หรือ dead cross

การอ่านเส้น MA จะมีหลักการง่ายๆคือ

การเล่นระยะสั้น จะดูเส้นค่าเฉลี่ยน้อยตัดเส้นค่าเฉลี่ยมาก หมายถึง ราคามีโอกาสขึ้น ให้เข้าซื้อ เพื่อรอขายเมื่อเส้นค่าเฉลี่ยน้อยเปลี่ยนทิศทางจากที่ตัดขึ้นไปกลับมาตัดลง

การเล่นระยะกลาง เขาจะดูเส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน(1/2 ปี) ตัดเส้น 200 วัน( 1 ปี ) ขึ้น ก็จะถือว่าเกิดภาวะกระทิง(Golden cross) แต่ในมุมกลับถ้าตัดลงก็จะเกิดภาวะหมี(dead cross)

การเล่นระยะยาว เขาจะดูแนวโน้มของการขึ้นของราคาเป็นหลักครับ

การอ่านเส้น MA จะมีองค์ประกอบอื่นๆที่มาเกี่ยวอีก 2 - 3 เรื่องคือ

1. การหาอัตราส่วนของการขึ้น + ลง ซึ่งจะอยู่ที่ 1/2 กับ 2/3

2. การหาแนวรับ แนวต้านจากเส้น MA (ตรงนี้ผมพิมพ์และลองอ่านเพื่อเป็นแนวทางให้นานแล้วครับ)

3. การดูการตัดกันของเส้น MA

4. การดูและวัดกำลังคลื่นของเส้น MA

ไว้มีโอกาสเจอกราฟสดๆและเป็นจังหวะที่ผมอยู่หน้ากราฟ Mt.4 ผมจะมาโม้ให้ฟังครับ

วันนี้โชคดีครับ

ก่อนนอน ขอเชียร์ให้พรุ่งนี้ราคาร่วงมาที่ 1374 - 1362 ครับ 5555555

ไม่เอาหรอกครับ เด็กขายของก็ต้องเรียนรู้จาก อ.ซีซาร์ เรื่องกราฟอยู่ บอกตามตรง

เรื่องกราฟไม่รู้เลย เหมือนพึ่งอุแว้ๆ และ ไอ้ผมมันมีงานประจำอยู่ ช่วงนี้ นายบินนอก แมวไม่อยู่หนูร่าเริง เข้าใจไหมครับ

เอกสารบนโต๊ะก็บานเบอะ ต้อง Fax ไปให้เขากเษียนทุกเย็น กว่าจะเสร็จมาเปิดคอมก็ทุ่มกว่าไปแล้ว

พึ่งเห็น เขียนไม่ผิดหรอกครับ ผมมาทางเทกนิคอย่างเดียว ถ้าคุณเด็กขายของเปิดกระทู้ทางปัจจัยพื้นฐาน คงมีประโยชน์กับเพื่อนๆในการตัดสินใจในการเล่นครับ

ขอบคุณค่ะ อ.ซี มีประโยชน์สำหรับคนวิเคราะห์กราฟไม่เป็นค่ะ ตามอ่านต่อค่ะ