ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณคร้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาบ d5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gif

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะอาจารย์

มีบทเรียนให้นักเรียนอ่านอย่างนี้ทุกวันก็ดีนะคะ :D

มาถึงแล้วค่ะ ด่านแรกของมดตัวเล็กๆ 1370 แตะแล้ววิ่งกลับไปที่เดิม ขอพักดื่มน้ำก่อนนะคะ !Hot !_01 !065

ถูกแก้ไข โดย moddang..

รบกวนถาม อ.ซี ค่ะ

ภายในปีนี้มีโอกาสลงมาระดับ 1300 ต้นๆ ไหมคะ !38

ติด s อยู่จะหมดอายุสิ้นปีนี้ค่ะ.. !_18

ถ้าไม่อย่างนั้น จะได้ทยอยปิดตอนราคาลงมานิดหน่อย..

คงต้องยอมขาดทุน..ดีกว่าขาดทุนเพิ่มขึ้น..เพิ่มขึ้น... !_09

ขอขอบคุณอ.ซี ล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ !_087

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ดูตามกราฟ ตอนนี้

เส้นค่าเฉลี่ยสีแดงยังลง

เส้น 5 วันสีขาวกำลังหักขึ้น

เส้น 10 วันสีน้ำตาลอ่อนกำลังหักขึ้น

เส้น 30 วันสีน้ำตาลเข้มยกตัวขึ้น

เส้น 50 วันสีฟ้าอ่อนยกตัวขึ้น

เส้น 75 วันสีเขียวอ่อนยังลง

เส้น 100 วันสีฟ้า sideways

เส้น 200 วันสีน้ำเงินยกตัวขึ้น

เมื่อดูกราฟถึงจุดนี้ จุดที่ผมให้ความสำคัญคือเส้น 75 วัน(เส้นค่าเฉลี่ยครึ่งปี) กับเส้น 200 วัน(เส้นค่าเฉลี่ย 1 ปี) ซึ่งกำลังบ่งบอกว่ากำลังจะเกิด dead cross ซึ่งจะทำให้กราฟกลายเป็นขาลงครับ

คำว่ากราฟกลายเป็นขาลงในที่นี้ ต้องมาทำความเข้าใจความหมายกันด้วยครับว่า

เป็นการทำขาลงของราคาทองในระยะกลางกับระยะยาว จากการที่เส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางกับระยะยาวมาทำ dead cross เท่านั้นครับ ไม่ได้เกี่ยวกับระยะสั้นๆครับ

การเล่นสั้นๆ จะใช้การดูเส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นๆเป็นหลัก ซึ่งเส้นเหล่านี้จะยังไม่ได้ลงตามเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางกับระยะยาว แต่เส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นจะไม่สามารถกลับตัวขึ้นไปยืนที่ราคาสูงมากๆอีกต่อไปได้ในระยะนานๆครับ

จุดที่ต้องระวัง

1. ถ้าเส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นๆขึ้นไปยืนเหนือเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางกับระยะยาว ที่ราคาสูงๆได้หลายๆวัน จะสามารถทำให้การเกิด dead cross หมดไป ราคาจะกลับตัวเป็นขาขึ้น

2. ถ้าเส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นตกลงมาต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยระยะกลางกับระยะยาว ราคาจะลงแรงครับ

แนวรับ แนวต้าน ยังเหมือนเมื่อวานครับไม่ได้เปลี่ยนไปมากครับ

ความเห็นส่วนตัว

ถ้าเกิด dead cross ราคาเกิดกลับตัวขึ้นไปได้ 20 - 30 เหรียญ อย่ามองว่าตลาดกลับมาเป็นตลาดกระทิงครับ เพราะถ้าเส้นค่าเฉลี่ย 75 วันยังตกลงตลาดระยะกลางถึงระยะยาวยังเป็นตลาดหมี ให้มองในแง่ร้ายไว้ก่อน

ถ้ามีหน้า L ให้ขายทำกำไรไปก่อนครับ ถ้ามีหน้า S ก็ไม่ต้องตกใจมากครับ เดี่ยวราคาก็ลงมาครับ

ถ้ามือว่าง อยากเล่น แนะนำให้เปิดหน้า S ในช่วงที่ราคาขึ้นไปสูงๆครับ โดยอยู่ภายใต้เงื่อนไขที่ว่าเส้น 75 วันต้องไม่กลับมายกตัวขึ้นนะครับ

ช่วงเกิด dead cross ราคาในระยะสั้นๆสามารถขึ้นสูงกว่าหรือลงได้ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน ตรงจุดที่ขึ้นไปหรือลงมาคือจุดที่ใช้ในการเล่นสั้นๆครับ โดยการดูเส้นค่าเฉลี่ยระยะสั้นตัดขึ้นหรือตัดลงในการเปิดหน้า S หรือ L ครับ

ทองแท่งรอซื้อเมื่อเส้น 75 วันเริ่มกลับตัวขึ้นครับ

ลืมไปนิด เส้นค่าเฉลี่ยมากระจุกตัวกัน ปกติราคาจะมีการดีดขึ้นไปหรือร่วงลงแรงๆครับ

1374-76แล้วตอนนี้ อย่างนี้เรียก side way up ไม้คะ อ.

สว้สดีครับ อ.ซี ผมสงสัยเหมือน คุณ boom_b-b

เพราะเหตุใด จึงต้องลงมาปิด gap ครับ

และถ้าไม่ลงมาปิด gap นั้นอาจะเกิด แนวโน้มอะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ตอบไม่ยากหรอกคำถามนี้ แต่พิมพ์ให้เข้าใจยากนะคำถามนี้ เอาแบบตัวอย่างนี้ก็แล้วกันครับ แล้วลองคิดเอาเองครับว่าตัวอย่างนี้ใช้ได้หรือเปล่าครับ3c68bb64.gif

กองทุนใหญ่ๆ ปกติจะไม่ค่อยเปิดโอกาสให้กองทุนคู่แข่งเล่นทองได้แบบง่ายๆ จะคอยชิงจังหวะในการเล่นเพื่อทำกำไร

ใครไวกว่าก็กำไรมากกว่า(กองทุนไหนบริหารงานเก่งๆได้กำไรมาก ลูกค้าก็จะมากกว่ากองทุนที่บริหารงานห่วยๆ ปันผลก็จะมากกว่า)

GAP เป็นการชิงจังหวะในการเล่นของขาใหญ่

ถ้ามีกองทุน 10 กองทุน9bbc76d5.gif

มี 2 กองทุนที่สามารถเปิดหน้าซื้อไว้ที่ราคา 1274 เหรียญ จำนวน 50 สัญญา

โดยที่อีก 8 กองทุนที่เหลือ ยังไม่ได้เปิดสัญญาหน้าซื้อ หรือ ยังมัสัญญาหน้าขายไว้

2 กองทุนที่ เปิดสัญญาหน้าซื้อไว้ที่ 1274 จำนวน 50 สัญญา ชิงจังหวะลากราคาขึ้นไปที่ 1278 โดยเปิดสัญญาหน้าซื้อไว้ ที่ 1277 เพิ่มขึ้นอีก 50 สัญญา จากนั้นเปิดสัญญาหน้าขายที่ 1278 อีก 50 สัญญา

กองทุนที่ปิดสัญญาหน้าขายไม่ทัน จำใจต้องถือสัญญาหน้าขายไว้ที่ราคาต่ำกว่า 1274

และจำใจต้องมาเล่นสัญญาหน้าซื้อที่ราคา 1278 ตาม 2 กองทุนที่เปิดสัญญาหน้าขายไว้

2 กองทุนที่ชิงจังหวะลากราคาขึ้น ก็จะมีกำไรแน่นอน 100 สัญญา เพราะมีสัญญาหน้าซื้อต่ำกว่าสัญญาหน้าขาย คือมีสัญญาหน้าซื้อ 1274 มีสัญญาหน้าขาย 1278(จากที่คู่แข่ง 8 กองทุนเปิดหน้าซื้อ แล้ว 2 กองทุนมันเปิดหน้าขาย)

8 กองทุนที่เสียเชิงที่ราคา 1274 - 1277 ก็จะต้องพยายามเปลี่ยนสัญญาหน้าขายที่ราคาต่ำกว่า 1274 ให้มาอยู่สัญญาหน้าซื้อ แต่เมื่อเปลี่ยนเป็นสัญญาหน้าซื้อที่ราคาสูงไปเท่าไหร่ ก็จะถูก 2 กองทุนที่ได้จังหวะเพราะมีสัญญาหน้าซื้อที่ราคา 1274 ไล่เปิดสัญญาหน้าขายติดกับราคาที่ 8 กองทุนเปิดสัญญาหน้าซื้อตลอด

ดังนั้น 8 กองทุนที่เสียเชิง จะต้องหาวิธีอื่นๆมาเล่น เพื่อลากราคาลงมาที่ GAP ให้ช่องว่างของราคานี้หายไป

พิมพ์ไปพิมพ์มา งง เว้ย...........4d6161fd.gif

เอาเป็นว่า ใครได้ราคา L ต่ำ แล้วลากขึ้นไปที่ราคาสูงได้โดยที่คนอื่นยังไม่ทันตั้งตัว พอคนอื่นเปิด L มันก็ไล่เปิด S ตามหลัง เปิดไล่ไปเรื่อยๆ

คนที่ได้ราคา L ต่ำ มันมีแต่กำไรอย่างเดียวเพราะมันเล่นง่าย คนที่เล่นช้ากว่า มีแต่ขาดทุนกับขาดทุน ประมาณนี้หละ5c745924.gif

ต่อไปคำถามแบบนี้ห้ามถามเด็ดขาด เพราะมันอธิบายยาก ขอบคุณล่วงหน้า em0009.gif ต้องเจอกะตัวเองถึงจะได้คำตอบ1b38f9e2.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

สวัสดีครับ อ.ซีซาร์

เด็กขายของถามแบบโง่ ตามกราฟที่พึ่งหัดดู ระยะสั้นภายในอาทิตย์นี้ ( 5 วัน ) ราคาทองมีแนวโน้มค่อยๆ ปรับตัวสูงขึ้น

แต่ไม่สามารถยืนได้คงทน ต้องเตรียมตัว และ กล้าที่จะเข้าและออก ใช่เปล่าครับ ถามแค่นี้ก่อนครับ

สวัสดีครับ อ.ซีซาร์

เด็กขายของถามแบบโง่ ตามกราฟที่พึ่งหัดดู ระยะสั้นภายในอาทิตย์นี้ ( 5 วัน ) ราคาทองมีแนวโน้มค่อยๆ ปรับตัวสูงขึ้น

แต่ไม่สามารถยืนได้คงทน ต้องเตรียมตัว และ กล้าที่จะเข้าและออก ใช่เปล่าครับ ถามแค่นี้ก่อนครับ

ประมาณนั้นครับ เป็นช่วงที่ต้องกล้าที่จะเล่นครับ แต่ให้มันเกิด dead cross แน่ๆก่อน ที่นี้ระยะกลางลง ระยะยาวลง

ระยะสั้นๆ สวิงขึ้นก็ขึ้นได้ไม่มาก แต่เวลาลงมันจะลงมากกว่า ว่าแต่ว่ามันเกิดแล้วหรือครับ ผมยังไม่ได้เปิดกราฟดูเลย 55555

รบกวนถาม อ.ซี ค่ะ

ภายในปีนี้มีโอกาสลงมาระดับ 1300 ต้นๆ ไหมคะ onion33.gif

ติด s อยู่จะหมดอายุสิ้นปีนี้ค่ะ.. 1875cee9.gif

ถ้าไม่อย่างนั้น จะได้ทยอยปิดตอนราคาลงมานิดหน่อย..

คงต้องยอมขาดทุน..ดีกว่าขาดทุนเพิ่มขึ้น..เพิ่มขึ้น... 098eb4a5.gif

ขอขอบคุณอ.ซี ล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ 875328cc.gif

ถ้าเกิด dead cross 1300 รับไม่อยู่หรอกครับ

การเล่นผมว่าผมเคยแนะนำวิธีการตัดขาดทุนแล้วนะครับ แบบแผลถลอกไม่ถึงขั้นเข้าโรงบาล

แต่ไม่รู้ว่าอยู่เวบนี้หรือเวบเก่า ลองหาอ่านดูก่อนครับ ถ้าไม่เจอจริงๆ อาจต้องใช้วิธีการโทร.มาคุยครับ

เพราะต้องรู้ว่าพอร์ตเป็นแบบไหน แล้วต้องเล่นแบบไหนถึงพอจะทำให้ขาดทุนน้อยที่สุดหรือพลิกจากขาดทุนมาเป็นกำไรครับ

แต่ขอให้คิดและช่วยตัวเองก่อนครับ ไม่ไหวจริงๆค่อยโทร.มาปรึกษาครับ

ประมาณนั้นครับ เป็นช่วงที่ต้องกล้าที่จะเล่นครับ แต่ให้มันเกิด dead cross แน่ๆก่อน ที่นี้ระยะกลางลง ระยะยาวลง

ระยะสั้นๆ สวิงขึ้นก็ขึ้นได้ไม่มาก แต่เวลาลงมันจะลงมากกว่า ว่าแต่ว่ามันเกิดแล้วหรือครับ ผมยังไม่ได้เปิดกราฟดูเลย 55555

อ.ซี อย่าหาว่าเด็กขายของสอดรู้สอดเห็นนะครับ กลัว อ.ซี หมั่นไส้เอาครับ กลัวจริงๆ ครับ

เหมือนสมัยเราเด็กๆ ยังเล็กอยู่ ชั้นประมาณ ม.ศ.3 มั่ง จะมีวิชาประวัติศาสตร์ (สมัยนี้ไม่มีแล้ว) เป็นการเรียนเพื่อให้เรารู้อดีตและระมัดระวัง

ไม่ให้เกิด ถูกไหมครับ เกริ่นมาตั้งนาน เยิ่นเย้อ ตรงๆ ไปเลย DEAD CROSS ของ อ.ซี ถ้ามองกลับไปเมื่อปีที่แล้ว พ.ศ.2552

(ปีที่แล้ว) เมื่อวันที่ 4 ธันวาคม 2552 นักลงทุนทองคำต่างเริงร่า ที่เห็นราคาขายปลีกอยู่ที่ 18,950 บาท

เลยเป็นชาวไล่ ไล่ซื้อเพิ่มกันมากมาย เพื่อหวัง 19,000 ขึ้นไป แต่แล้ว ในวันต่อมา ราคาทองต่างประเทศปิดร่วง US$45 หรือ

เป็นเงินไทยก็ 500 บาท สมาคมฯ ประกาศราคาที่ 18,350/18,450 นักลงทุนยังไม่กล้าขายคาดว่า น่าจะขึ้นไปไหม่ ที่ไหน

ได้ กลับหนักกว่าเดิม และก็หนักลงไปถึงเกือบ 2,000 บาท สรุปว่า ณ.ตอนนั้น อยู่บนดอยสูงห่มผ้าห่มกันหนาเตอะ

อันนั้น ก็คือ คำว่า DEAD CROSS ของ อ.ซี ถูกเปล่าครับ

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า วันจันทร์ที่ 6 ร้านทองหยุดชดเชยหรือเปล่า เดี๋ยวทองหล่นฮวบฮาบ ปล่อยทองไม่ทัน ติดดอยแหง่แก๋

ความคิดส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาน อาจจะไม่เกิดก็ได้ครับ ณ.วันนั้น เดี๋ยวร้านทอง เขาด่าเอาครับ

dead cross มันคงไม่ยอมให้เกิดง่ายๆหรอกครับคุณเด็กขายของ เพราะถ้าเกิดแล้วมันต้องเล่นตาม ไม่งั้นตำราที่มันเขียนก็จะขาดความน่าเชื่อถือ

เต็มที่ช่วงนี้ ผมให้แค่เส้น 75 วันแตะเส้น 200 วัน ราคาก็เด้งขึ้นไปก่อนแล้วครับ

หลายๆคนที่ โทร. มาถามผมว่า จะปิด L วันจันทร์ เพื่อตัดขาดทุนเลยดีหรือเปล่า แล้วผมให้รอปิดวันพุธ เพราะผมอ่านเอาเองว่ามันน่าจะลากขึ้นไปก่อน

ตอนนี้คงจะรู้แล้วนะครับว่า กองทุนมันเล่นน่ากลัวขนาดไหน มันลากราคา ลากเส้นค่าเฉลี่ยลงมาเหมือนจะเกิด dead cross จากนั้นมันก็ลากราคาขึ้น ถ้าใครหวั่นไหวต่อการดูกราฟ ก็จะทนแรงกดดันไม่ได้ คงรีบปิดไปแล้ว แต่ถ้าใครทนได้ ตอนนี้กำไรกำลังจะตามมาแล้วครับ

โชคดีในการเล่นครับ อาบน้ำ กินยอดข้าวก่อนกินข้าวก่อนครับ

เรียนตามตรง ว่า ใจจริงๆ จะทำการซื้อทองแท่งเพิ่มวันพรุ่งนี้ แต่วันนี้อดใจไม่ไหว แล้วก็

ป้วนเปี้ยนเร่ขายของอยู่แถวนั้นด้วย ราคาตอนบ่ายโมง ไปซื้อก็ 19,530 บาท (ลดให้ 20 บาท) เหตุเกิดจากการเรียนประวัติศาสตร์

และอีกประการหนึ่ง เป็นข่าวจากประเทศสหรัฐอเมริกา ที่ FED บังคับให้ธนาคารยักษ์ใหญ่ 19 แห่ง ทำ STRESS TEST และส่ง

รายงานภายในวันที่ 7 มกราคม 2554 เพราะฉะนั้น จะเห็นมีเงินทุนส่วนมากเกิดอาการไหลกลับไปยังสหรัฐอเมริกาเพื่อสร้างตัวเลข

ทางบัญชีให้สวยงาม ( อย่าลืมนะครับ นักลงทุนต่างชาติที่ขนเงินมาถล่มเอเชีย เป็นเงินกู้ดอกไม่มีทั้งนั้น) โดยมีแหล่งพักเงินที่สิงคโปร์เป็นหลัก

(เข้าออกง่าย แถมมีสาขา) ถามว่า เมื่อเอาเงินทุนกลับไปแล้ว เข้าบัญชีเลยเหรอ บอกว่าฝันไปเถอะ ดีกว่าอยู่เฉยๆ ก็ปั่นทองเล่นสิ

ซื้อง่ายขายคล่องดี เอวัง มีฉะนี้