ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ.คะ แล้วหางจำเป็นต้องมีสามยอดป่าวคะ

กำลังพยายามอ่านอยู่ค่ะ

ในกราฟเดย์ลี่ เหมือนกับว่าลงมาทำขาหน้าไปเมื่อคืนป่าวคะ ที่ 1344 อ่ะค่ะ หรือว่ายังเป็นขาไม่พอคะ

ถ้าเป็นขาแล้วก็ต้องขึ้นไปเป็นอก ซึ่งก็็คืออาจมีการรีบาวด์ไปก่อน แต่หนูไม่ทราบว่าไปถึงไหน แล้วค่อยลงมาทำขาหลังป่าวคะ

แต่สังเกตทำไม ขาหลังบางตัวมันลงมาสั้นกว่าขาหน้าได้ด้วยเหรอคะ ตรงนี้จำเป็นไหมคะ

เด๋วเอารูปให้ดูค่ะ แต่อยากถามก่อนค่ะ

ยังไม่อยากให้ขึ้นตอนนี้เลยอ่ะ กำไรหายหมดเลย

อ้อ อีกอย่างแล้วที่มองว่าจะลงไป 132x เนี่ย มันคือขาหน้าที่สมบูรณ์กว่า หรือว่าอันนั้นน่าจะเป็นขาหลังแล้วสิ้นสุดการลงแล้วคะ

เพราะบางทีการอ่านแบบนี้ หนูมองไม่ออก นอกจากกลายเป็นกราฟแล้วค่อยมาคิดว่าอันไหนือส่วนไหน แต่เดาล่วงหน้าไม่เป็นค่ะ

อย่างนี้ต้องใช้อย่างอื่นช่วยอีกมั้งคะ

ถูกแก้ไข โดย angelz

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อย่างนี้หรือป่าวคะ ตรงสีชมพูเป็นมังกรตัวใหญ่ แต่ตัวน้ำเงินตัวเล็ก

มองล่วงหน้าไม่เป็นค่ะ เด๋วถ้าลงต่อเลย ตรงที่เขียนไว้ก็จะไม่ใช่ขาหน้าอีก

กลายเป็นก็เดาไม่ถูกอยู่ดีอ่ะค่ะ

ถ้ามันเป็นขาหน้าแล้วจะได้รีบปิดก่อน แล้วค่อยไปทำอก (มังกรทำนะคะ ไม่ใช่หนู :P )

ช่วยวิเคราะห์หน่อยคะ อาจารย์ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย

ขอบคุณค่ะ

โอย ขอโทษค่ะ

ทำภาพเล็กไม่เป็น เพิ่งเคยทำค่ะ

อืม ดูอีกทีก็ไม่ใหญ่นี่นา

อ. คะ จากรูปนี้มันจบ (A) แล้วป่าวคะ กำลังขึ้นไปทำ (B) ที่ 1353-1354 แล้วก็จะลงมา © อีกที่แถวๆ 1322 หรือแถว132x ต้นๆน่ะค่ะ

จับต้นชนปลายไม่ถูกค่ะ

ขอโทษนะคะ ถ้าถามแบบเจาะจงเกินไปอ่ะค่ะ

:wub:

อ. คะ จากรูปนี้มันจบ (A) แล้วป่าวคะ กำลังขึ้นไปทำ (B) ที่ 1353-1354 แล้วก็จะลงมา © อีกที่แถวๆ 1322 หรือแถว132x ต้นๆน่ะค่ะ

จับต้นชนปลายไม่ถูกค่ะ

ขอโทษนะคะ ถ้าถามแบบเจาะจงเกินไปอ่ะค่ะ

:wub:

บนกราฟ จะมีคำว่า " * Ref. " นะครับ

เป็นกราฟเก่า ที่ราคาลงมาจาก ยอดที่ 2 .. 1424 ที่นับคลื่นการปรับฐานแบบ 5-3-5

นำมาใช้เป็นการอ้างอิง .. รูปแบบของ Head & Shoulders ..ที่หลังจากราคาหลุดแนวรับ

จะมีการดีดขึ้นมาติด .. " เส้นรับ ที่กลายเป็นต้าน " .. ก่อนที่จะลงต่อครับ

เพื่อเปรียบเทียบ กับ แนวโน้มที่กำลังเกิดขึ้น

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ถูกแก้ไข โดย ffrm328

ถามอีกค่ะ ก็มันคาใจ ข้างในลึกๆ :rolleyes:

รูปมังกรที่เห็นในภาพมันเอาหัวตั้งขึ้น หางลง

แต่ในกราฟ หางมันขึ้นอ่ะค่ะ เลยงง

แล้วมังกรกลับหัวมีไหมคะ เป็นยังไงคะ รูปแบบ M แต่ก็นึกภาพไม่ออกค่ะ

อ.คะ แต่ว่าจากกราฟที่อ.เพิ่งตอบตะกี๊นี้ ตรง A ใหญ่ มันมาทดสอบไปแล้วเมื่อคืืนป่าวคะ ตอนนี้เลยต้องขึ้นไปทำ B ก่อน

ซึ่งก็น่าจะเป็นขณะนี้นี่แหละ ใช่ไหมคะ

แต่พอดูสองกราฟหลัง มันกำลังจะลงอีก แต่ว่า time frame ค่อนข้างใหญ่ไปหน่อย

แต่หนูเล่นอยู่ตรงกลางๆ อาจขาดทุนได้อ่ะค่ะ

กราฟแรกกะกราฟหลังที่มี timeframe ต่างกัน เรารู้ละว่ามันน่าจะลงต่อ แต่ timeframe เล็กมันบอกเราว่าควรทำไงกะตรงนี้ก่อนป่าวคะ

สมมติเช่น เด๋วมันลงต่อลึกกว่านี้ใน TF ใหญ่ แต่ว่าตอนนี้ืเหมือน rebound ก็ปิดชอทไปก่อน แล้วรอเปิดใหม่

อย่างนี้เป็นต้นอ่ะค่ะ

ขอบคุณคะอ.ซีและอ.มาโนช ขอศึกษาด้วยคน ยังมองภาพมังกรไม่ค่อยออกเลยคะ :lol:

ขอบคุณ อาจารย์ ccczaa & อาจารย์มาโนช มากครับ สำหรับกราฟ และข้อคิดเห็นต่างๆ ข่าวของ kitco. ด้วย เขียนมากไป เดี๋ยว Go So Big แบบ คุณ ccczaa พูดมา

อ.คะ แต่ว่าจากกราฟที่อ.เพิ่งตอบตะกี๊นี้ ตรง A ใหญ่ มันมาทดสอบไปแล้วเมื่อคืืนป่าวคะ ตอนนี้เลยต้องขึ้นไปทำ B ก่อน

ซึ่งก็น่าจะเป็นขณะนี้นี่แหละ ใช่ไหมคะ

การนับคลื่น .. แตกต่างกันไป อาจะต้องรอพิสูจน์ .. จนกว่าจะจบ ชุดคลื่นนั้นไปแล้ว

ผมจึงใช้ รูปแบบกราฟ .. chart pattern เป็นตัวบอกแนวโน้มครับ

มังกรตีลังกา ก็คือ มังกรกลับหัว .. ที่แสดงการจบรอบชุดคลื่น ขาขึ้น 1-2-3-4-5

ใช้ MACD มาช่วย ในการมอง ส่วนต่างๆ ของมังกร

ซึ่ง MACD จะแสดง แนวโน้มของ ชุดคลื่นขาขึ้น และ ขาลง จาก Histogram ที่ อยู่บนแดนบวก หรือลบ

มังกร ขาขึ้น จะเริ่มจาก Histogram ที่ขึ้นมาจาก แดนลบ หรือ ก้นคลื่น

ขึ้นมาทำ หัว และส่วนต่างของตัวมังกร

แต่ละส่วน .. จะบอกแนวโน้ม

เมื่อมังกร ทำหาง (H&S) = แสดงยอดคลื่น

เมื่อราคาสบัดหางขึ้นมาทำ ยอดคลื่น = H&S

H&S จะเป็น หัวมังกรตัวใหม่ .. ใน ขาลง

โดย .. ขาลง

หัวมังกร = ยอดคลื่น

ขาหน้า = Wa

อก = Wb

ขาหลัง = Wc

* ถ้าคุณมอง pattern มังกรออก

ก็จะทราบว่า ที่ส่วนนั้นๆ ของมังกร กำลังบอกแนวโน้มที่กำลังเกิดขึ้น ว่า เป็นอะไร?

จำลักษณะของมังกร เป็น "W" shape

ขาหน้า และขาหลัง อาจจะสลับที่กันได้

เป้ามังกร .. วัดที่หัว และ ขาหน้า>>> 1.27- 1.38 - 1.618

มังกร ตีลังกา .-

ขอบคุณ อาจารย์ซี และ อ.มาโนช คร้าาาาาาาา

คุณ ccczaa & คุณมาโนช จากกราฟและราคาทองในอดีต ช่วงก่อนตรุษจีน มีแต่ราคาลง ถึงแม้ว่าจะขึ้นได้บ้างก็ไม่สามารถทำกำไรได้เลย ได้ก็น้อย เสี่ยงมากใช่ไหมครับ ในการที่จะทุ่มทีเดียว เข้าออกเป็นกอบเป็นกำ เงินเย็นครับ แล้วแบบนี้ควรทยอยเก็บจะดีกว่าใช่่ไหมครับ

ขอบคุณค่ะ อ.

จากกราฟที่หนูทำเรื่องชิ้นส่วนมังกร ดูเหมือนกับว่าจะขึ้นไปทำหาง (มังกรตัวเล็ก) หรือไม่ก็ขึ้นไปทำอก (สำหรับตัวใหญ่ขึ้นมาอีกหน่อย)

แปลว่ายังไงก็ขึ้นไปก่อนป่าวหว่า จินตนาการได้เรื่อยเลย

แต่กราฟที่ทำรู้สึกจะผิด เพราะหางบางตัวไปอยู่สูงกว่าหัว

คือไม่ทราบว่าหน้าตามังกรกลับหัวเป็นไงอ่ะค่ะ

หากมีการจ้างงานมากขึ้น

Fed. จะลดปริมาณ QE2 ลงไม๊?

Fed. จะขึ้นดอกเบี้ย Fed Fund Rate ไม๊?

เศรษฐกิจดีขึ้น ดอลจะกลับมาแข็งค่าขึ้นไม๊?

แล้ว! ทอง ?

อาทิตย์ที่แล้ว จีน ซื้อพันธบัตรยูโร .. เพื่อทุบทองสกุลยูโร

ทองสกลุยูโร .. ร่วง คนที่ถือทองสกุลดอล .. ก็ต้องคายออก

ตอนนี้! จีน กำลังจะทุบทองสกุลดอล ?

เพราะ เกือบ 2 ปี ตังแต่ Fed. เริ่มนโยบาย QE1 เมื่อวันที่ 19 มีนาคม 2009

ทองขยับขึ้นมาโดยตลอด จากการที่ ดอลอ่อนค่าในช่วงแรก .. และยูโร อ่อนค่าในช่วงหลัง

กราฟเทคนิค มาก่อนข่าว ?

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล