ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

เข้ามาราตรีสวัสดิ์อาจารย์และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนค่ะ หลับฝันดี พรุ่งนี้ตื่นมาลุยสนามรบสู้กับน้องทองต่อไป !bye

ถูกแก้ไข โดย toktak

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตามกราฟ 1344 แนวรับหลักครับ

อาจารย์คะ 1344 มันทดสอบแล้วเด้ง มันจะลงมาอีกมั๊ยคะ

แหะๆ ดูมะเปงจิงๆค่ะ สมองหนูมันน้อยไปหน่อย ขอบคุณค่ะ

!32 !32 !32

ลุงซีคะ ขอโทษค่ะที่เขียนตรงๆ

แต่ไม่มีอะไรหรอกค่ะ

กลัวอ.เสียใจอ่ะ

ป่าวต่อเรื่องราวน้า

ว่าแต่จะลงต่อไปถึงไหนคะ

ดูไม่เป็นอ่ะค่ะ

ดูกราฟรายวันก็แล้วกันนะแม่ปู

กราฟรายวันแท่งเทียนพึ่งแหย่ขาหลุด Fibo 61.8 กะ 161.8 ออกมานิดเดียวเอง

มีข่าวอะไรมากระทบนิดเดียวก็วิ่งกลับเข้าไปได้แล้วครับ

รอให้ตลาดปิดคืนนี้ก่อนนะ ถึงจะพอมีจุดเดาราคาทองได้บ้างกั๊ฟฟฟฟ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

คุณพี่ angelz คะ... น้องเล็กเห็นข้อความพี่ด้านบนแล้ว หน้าน้องเล็กเป็นแบบนี้เลยค่ะ !53 !53

กระทู้กำลังเดือด . คุณพี่ angelz หักมุมถามราคาซะ... (ขำสุดๆ แบบว่าชอบมากๆ เลย อิอิ)

:wub: :wub: เห็นด้วยกับคุณน้องเล็กค่ะ น่ารักดีนะคะ แต่กระทู้นี้ความรู้เยอะดีนะข้อมูลแน่นปึก ชอบมากค่ะ !thk !thk !thk

คำถามนี้ ผมอาจจะอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ

แต่ผมเดาเอาว่า คงต้องการถามว่า เมื่อไหร่ขาใหญ่จะเล่นสวนกระแสหรือสวนกราฟ

ถ้าตอบผิดคำถามผมก็ต้องขอโทษด้วยครับ

การที่จะตอบคำถามนี้ คงต้องคุยกันยาวครับ ผมขอแบบสรุปสั้นๆนะครับ

จากการที่ผมเคยได้รับคำแนะนำจากนักลงทุนรุ่นเก่าๆหรือเพื่อนๆหรือน้องๆ จะมีคำพูดติดปากกันมาว่า

กราฟเป็นสิ่งที่นักลงทุนขาใหญ่ ใช้เงินลงทุนจ้างบริษัทให้เขียนโปรแกรมกราฟขึ้นมา

เพื่อเป็นจุดในการอ้างอิงในการเล่นของรายย่อย แล้วเขาลงทุนสร้างกราฟมาเพื่ออะไร

ถ้าไม่ใช่สร้างขึ้นมาเพื่อดักจับทิศทางการเล่นของเราหรือสร้างขึ้นมาเพื่อให้เราเชื่อว่าสิ่งที่เราใช้อ้างอิง(กราฟ)คือสิ่งที่เป็นจริง เขาจะใช้สิ่งไหนในการหลอกล่อเราครับ

เมื่อเราเชื่อว่าจริง การทำกำไรโดยการสวนกราฟเพื่อจับเรากิน ต้องไม่บ่อยครั้งครับ

อาจจะ 3 - 4 เดือน/ครั้ง แค่นี้ก็น่าจะทำให้ขาใหญ่ทำกำไรได้มากพอแล้วครับ

ดังนั้น เมื่อกราฟบ่งบอกว่าราคาขึ้นและนักลงทุนเกินกว่า 80% เชื่อว่าขึ้น

(โดยเฉพาะคนที่วิเคราะห์แนวทางการเล่นจากกราฟมองไปในทิศทางเดียวกัน)

จุดนี้ให้ระวังราคาลงครับ

เพราะเมื่อทุกคนมองว่าราคาขึ้น การถือสถานะหน้าซื้อจะมีมาก

ขาใหญ่ก็จะเลือกแนวทางการเล่นโดยการทุบราคาลงครับ

พูดง่ายๆ ก็ส่งคนที่เปิดสถานะซื้อให้ติดดอยจนทนไม่ได้ต้องปิดสถานะหน้าซื้อครับ

ผลที่ตามมาคือรายย่อยที่เงินไม่เย็นพอ

หรือกู้ยืมธนาคารมาลงทุนหรือหยิบยืมเงินจากแหล่งเงินทุนจากที่ไหนก็ตามเอามาลงทุน

เมื่อถึงกำหนดระยะเวลาที่ต้องชำระเงินคืน ก็จะต้องปิดสถานะหน้าซื้อ

เพื่อเอาเงินทุนพร้อมดอกเบี้ยที่เอามาลงทุนไปคืนแหล่งที่เขากู้มาครับ

กลุ่มนี้จะโดนจับกินและขาดทุนแน่นอนครับ

ในทางกลับกัน เมื่อนักลงทุนรายย่อยส่วนใหญ่มองว่าราคาลง

เปิดสถานะหน้าขายไว้มาก ขาใหญ่จะลากราคาขึ้นครับ

ผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง คงอธิบายได้เท่านี้ครับ

ขอขอบคุณ อาจารย์.ซี มากๆๆ เลย ครับที่สละเวลามาตอบคำถามของผม ทั้งๆที่อาจารย์อาจเอาเวลาไปวิเคราะห์น้องทองก่อนก็ได้เพราะลงได้ดุเดือด ดีจัง (1344 ต่ำสุดแล้วขณะพิมพ์)

สำหรับคำถามของผมก็ตรงตามที่อาจารย์ซี เข้าใจครับ ไม่ผิดเลย (ผมอาจตั้งคำถามไม่ดีเอง)

เนื่องด้วยวันนี้ถ้าวิเคราะห์การวิ่งราคาของทอง บวกกับ กราฟที่อาจารย์ซี วิเคราะห์ผมเชื่อว่าทุกคนที่ได้อ่านก็ต้องคิดว่าวันนี้ราคาน่าลงเยอะแน่

ซึ่งจากตำราที่ผมได้อ่าน เรื่องการเกิด Dead Cross ก็คือช่วงที่นักลงทุนควรจะใช้ความระมัดระวังให้มากที่สุด เพราะราคาน่าจะมีการลงต่อไปอีก

ที่นี้พอได้อ่านคอมเมนต์ของอาจารย์เรื่องให้ระวัง ขาใหญ่ อาจมีการสวนกราฟได้ ทำให้เกิดเอ๊ะใจขึ้นมาประกอบกับเป็นนักเล่นทองมือใหม่ไม่ค่อยเห็นเหตุการณ์พวกนี้บ่อย

เลยอยากถามอาจารย์ว่า "เหตุการณ์การสวนกราฟของพวกขาใหญ่" จากประสบการณ์ของอาจารย์ที่ผ่านมา พบบ่อยมั้ยเท่านั้นเองครับ หรือ มีเปอร์เซนต์ที่จะเกิดขึ้นบ่อยมั้ย

ซึ่งอาจารย์ก็ได้กรุณาตอบมาแล้วตามข้อความด้านบน ซึ่งก็จะเอาไว้เป็นข้อเตือนใจต่อไปครับ

แต่สำหรับวันนี้ได้คำตอบแล้วครับ ขาใหญ่ไม่สวนกราฟเลย (คงสนแต่ตัวเลข GDP ของจีนอย่างเดียวว่าร้อนแรงเกินไป กลัวพี่จีนขึ้นดอกเบี้ย )เลยไล่ทุบอย่างเดียว

ผมปิดสถานะ Short เรียบร้อยดีใจ เปิดสถานะ Long ต่อก็ติดดอยต่อทันที แหมเดาใจขาใหญ่ยากจริงๆ ครับ :rolleyes:

คุณพี่ angelz คะ... น้องเล็กเห็นข้อความพี่ด้านบนแล้ว หน้าน้องเล็กเป็นแบบนี้เลยค่ะ !53 !53

กระทู้กำลังเดือด . คุณพี่ angelz หักมุมถามราคาซะ... (ขำสุดๆ แบบว่าชอบมากๆ เลย อิอิ)

อ้าว ซะงั้น

ก็ถามซื่อๆไปงั้นหละ อิอิ

เงินสำคัญกว่า คุยอะไรก็แล้วแต่ต้องจบที่คำถามขึ้นหรือลงต่อ :lol:

ใช่ป่ะคะ อาจารย์ ;)

ตามกราฟ 1344 แนวรับหลักครับ

แม่นจังค่ัะ

รับหลักจริง เด้งขึ้นมาเยอะมากเลยอ่ะ กลัวขึ้นต่อ กำไรหายหมดทุกทีเลยอ่ะ

จะรอนะคะ พรุ่งนี้มันจะไปไหนต่อ ใจร้อน ใจร้อน

ขอบคุณค่า :rolleyes:

ดูกราฟรายวันก็แล้วกันนะแม่ปู

กราฟรายวันแท่งเทียนพึ่งแหย่ขาหลุด Fibo 61.8 กะ 161.8 ออกมานิดเดียวเอง

มีข่าวอะไรมากระทบนิดเดียวก็วิ่งกลับเข้าไปได้แล้วครับ

รอให้ตลาดปิดคืนนี้ก่อนนะ ถึงจะพอมีจุดเดาราคาทองได้บ้างกั๊ฟฟฟฟ

-----------------------------------------------

ลุงซีคะ อยากให้มันเด้งเพื่อลงแรงๆอ่ะ

บ้านเราน่าจะลากลงแรงๆบ้างเอาให้ฝรั่งเก็บไม่ทันเลย

หนูยิ่งโหดอยู่ เด๋วเอาช้างขึ้นเครื่องบินแบกท่อนซุงเตะใส่ขาหักเลย ขาใหญ่แค่ไหนก็ทนเอา :lol:

ล้อเล่นค่า ชอบทำให้หัวดำอย่างเรางง

:wub: :wub: เห็นด้วยกับคุณน้องเล็กค่ะ น่ารักดีนะคะ แต่กระทู้นี้ความรู้เยอะดีนะข้อมูลแน่นปึก ชอบมากค่ะ !thk !thk !thk

:lol: :lol: :lol: :lol:

ชอบด้วยค่ะ อ่านแล้วค่อยซึมๆ (ความรู้)ไปเรื่อย

แต่ไม่รู้ว่าซึมซับหรือซึมหายกันแน่ :blink:

ให้ทานเป็นความรู้ เป็นมูลค่าที่ประเมินไม่ได้จริงๆ

จากการที่ผมเคยได้รับคำแนะนำจากนักลงทุนรุ่นเก่าๆหรือเพื่อนๆหรือน้องๆ จะมีคำพูดติดปากกันมาว่า

กราฟเป็นสิ่งที่นักลงทุนขาใหญ่ ใช้เงินลงทุนจ้างบริษัทให้เขียนโปรแกรมกราฟขึ้นมา

เพื่อเป็นจุดในการอ้างอิงในการเล่นของรายย่อย แล้วเขาลงทุนสร้างกราฟมาเพื่ออะไร

ถ้าไม่ใช่สร้างขึ้นมาเพื่อดักจับทิศทางการเล่นของเราหรือสร้างขึ้นมาเพื่อให้เราเชื่อว่าสิ่งที่เราใช้อ้างอิง(กราฟ)คือสิ่งที่เป็นจริง เขาจะใช้สิ่งไหนในการหลอกล่อเราครับ

เมื่อเราเชื่อว่าจริง การทำกำไรโดยการสวนกราฟเพื่อจับเรากิน ต้องไม่บ่อยครั้งครับ

อาจจะ 3 - 4 เดือน/ครั้ง แค่นี้ก็น่าจะทำให้ขาใหญ่ทำกำไรได้มากพอแล้วครับ

ดังนั้น เมื่อกราฟบ่งบอกว่าราคาขึ้นและนักลงทุนเกินกว่า 80% เชื่อว่าขึ้น

(โดยเฉพาะคนที่วิเคราะห์แนวทางการเล่นจากกราฟมองไปในทิศทางเดียวกัน)

จุดนี้ให้ระวังราคาลงครับ

เพราะเมื่อทุกคนมองว่าราคาขึ้น การถือสถานะหน้าซื้อจะมีมาก

ขาใหญ่ก็จะเลือกแนวทางการเล่นโดยการทุบราคาลงครับ

พูดง่ายๆ ก็ส่งคนที่เปิดสถานะซื้อให้ติดดอยจนทนไม่ได้ต้องปิดสถานะหน้าซื้อครับ

ผลที่ตามมาคือรายย่อยที่เงินไม่เย็นพอ

หรือกู้ยืมธนาคารมาลงทุนหรือหยิบยืมเงินจากแหล่งเงินทุนจากที่ไหนก็ตามเอามาลงทุน

เมื่อถึงกำหนดระยะเวลาที่ต้องชำระเงินคืน ก็จะต้องปิดสถานะหน้าซื้อ

เพื่อเอาเงินทุนพร้อมดอกเบี้ยที่เอามาลงทุนไปคืนแหล่งที่เขากู้มาครับ

กลุ่มนี้จะโดนจับกินและขาดทุนแน่นอนครับ

ในทางกลับกัน เมื่อนักลงทุนรายย่อยส่วนใหญ่มองว่าราคาลง

เปิดสถานะหน้าขายไว้มาก ขาใหญ่จะลากราคาขึ้นครับ

ผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง คงอธิบายได้เท่านี้ครับ

ขอบคุณอ.ซีมากครับที่คอยเตื่อนสติ :) :)

ต่อไปนี้! เป็น "ข้อมูลกราฟ" นะครับ

จะเกิดขึ้นหรือไม่? .. ไม่ทราบ!

แต่เมื่อเกิด "Chart pattern" หรือรูปแบบกราฟนั้นๆ .. ขึ้นมา

มักจะเกิด แนวโน้มตามที่มีในตำรา และเป็น "สัญญาณเตือน!"อย่างหนึ่ง

ผมตรวจเจอ "Chart Pattern" ที่เกิดขึ้น

ผมก็พยายาม หาข้อมูลในอดีตที่เคยเกิดขึ้น มาแสดงให้ดู

* Roundening Top

* Ascending Broadening Wedge

* สังเกต ลักษณะ แท่งเทียน

* Ref.

ขยายความ :

Ascending Broadening Wedge

การปรับฐาน สามารถลงมาได้ถึง fibo ..76%

(Reverse) Cup & Handle

119x หรือ fibo 2.00% จะเท่ากับราคาเป้าหมาย ตามรูปแบบ Cup & Handle (แบบถ้วยคว่ำ)

บทวิเคราะห์เพิ่มเติม :

การนับคลื่น ในกระทู้ #7605

https://www.kitcomm.com/showthread.php?t=41880&page=761

1250-1100 by March 22.

https://www.kitcomm.com/showthread.php?t=74470

Gold and Silver - Topping?

http://theelliottwavesufer.blogspot.com/2011/01/gold-and-silver-topping.html

http://thedailygold.com/commentaries/panic-selling-hit-sp500-today-and-silver-is-next/?p=5625/

The Gold Wave Patterns remain Bearish and SP 500 near the top

http://thedailygold.com/chartstechnicals/the-gold-wave-patterns-remain-bearish-and-sp-500-near-the-top/?p=5606/

Alf Field's H&S ?

http://www.gold-speculator.com/alf-field/46550-note-alf-fields.html

* Ref. :

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ถูกแก้ไข โดย ffrm328

อ.คะ

จากกราฟที่ angelz ทำขึ้นมาในรายสี่ชม มันเหมือนกราฟรูปแรกที่อ.โพสต์เลยค่ะ ราวกลับว่ามันลงสุดและกลับตัวแล้ว

แต่พอดูกราฟรายวันเหมือนวันยังลงต่อได้อีก ยังกับมันเพิ่งเริ่มจะลงและยังไปได้อีกเยอะ

มันมีหลายกราฟและรูปแบบมันก็เทียบกันได้หมดเลยค่ะ

เลยสับสนอ่ะค่ะ จะกลับตัวหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ จะลงต่ออีกหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจอีก เด๋วนึกว่าลงสุดแล้วไปเปิดลองสวนเทรนด์ซะงั้น

พอมันขึ้น ก็ไปมากแล้ว พอคืดจะเริ่มซื้อ ดันย่ออีก ตกใจหลายทีเลยค่ะ

ว่าแต่นอนดึกจังค่ะ

วันนี้ angelz ก็นอนดึกมากเหมือนกัน จะนอนก็ไม่หลับ

ขอบคุณค่ะ

อ.คะ

จากกราฟที่ angelz ทำขึ้นมาในรายสี่ชม มันเหมือนกราฟรูปแรกที่อ.โพสต์เลยค่ะ ราวกลับว่ามันลงสุดและกลับตัวแล้ว

แต่พอดูกราฟรายวันเหมือนวันยังลงต่อได้อีก ยังกับมันเพิ่งเริ่มจะลงและยังไปได้อีกเยอะ

มันมีหลายกราฟและรูปแบบมันก็เทียบกันได้หมดเลยค่ะ

เลยสับสนอ่ะค่ะ จะกลับตัวหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ จะลงต่ออีกหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจอีก เด๋วนึกว่าลงสุดแล้วไปเปิดลองสวนเทรนด์ซะงั้น

พอมันขึ้น ก็ไปมากแล้ว พอคืดจะเริ่มซื้อ ดันย่ออีก ตกใจหลายทีเลยค่ะ

ว่าแต่นอนดึกจังค่ะ

วันนี้ angelz ก็นอนดึกมากเหมือนกัน จะนอนก็ไม่หลับ

ขอบคุณค่ะ

คุณ angelz .. ศึกษารูปแบบ Pattern มังกร ให้เข้าใจครับ

เพื่อที่จะสามารถอ่านแนวโน้ม รูปแบบมังกร ที่เกิดขึ้น บนสัญญาณต่างๆ

* Dragon Pattern

http://www.thaigold.info/Board/index.php?/topic/140-%e0%b8%88%e0%b8%9a-%e0%b8%9b4-%e0%b8%ab%e0%b8%b1%e0%b8%94%e0%b9%80%e0%b8%a5%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%97%e0%b8%ad%e0%b8%87/page__st__4050

ในที่นี้! RSI แสดงรูปแบบมังกร และใช้การลาก trend lines บน RSI เพื่อสื่อถึง แนวโน้มที่เกิดขึ้น

* ลองเทียบ ลักษณะ RSI และเส้นแนวต้าน บน RSI ของ มังกร ตัวที่แล้ว

Reverse Head & Shoulders

ผมอ่านสัญญาณการกลับตัว จาก RSI ที่ทำ R_H&S

* ตอนที่ขึ้นมาจาก $1156 .. อ่านสัญญาณ จาก MACD with Histogram

P.M. Kitco Metals Roundup: Comex Gold Ends Sharply Lower on China Concerns, Rebound in U.S. Dollar Index

(Kitco News) - Comex gold futures prices closed sharply lower, near the daily low and hit a fresh two-month low Thursday. A firmer U.S. dollar index and some commodity-market-bearish economic data coming out of China sunk the precious metals markets. February Comex gold last traded down $23.40 at $1,346.80 an ounce. Spot gold last traded down $23.40 at $1,347.50.

It was reported overnight that China's gross domestic product was up 9.8% in the fourth quarter, on a year-on-year basis. That was slightly higher than analysts had expected and heightened speculation China's monetary authorities will move sooner to tighten monetary policy to reduce domestic consumption. That's commodity-market-bearish. China has recently become the world's second-largest economy, overtaking a more-than-40-year number-two slot owned by Japan. The past couple years the commodity markets have paid very close attention to economic and political developments in China.

The U.S. dollar index rebounded Thursday and got a boost from a surprising drop in weekly U.S. jobless claims, reported Thursday morning. The dollar index had been under modest selling pressure early Thursday, but then pushed above unchanged following the jobless claims report. Still, the dollar index bears have gained downside near-term technical momentum recently. And if the U.S. dollar index continues on a downward path in the near term, look for gold prices to gain buying support from such.

As reported this morning, most gold traders are pondering at what point gold becomes a bargain-hunting buying opportunity. In recent months, significant price dips in gold have seen bargain hunters step in and then be rewarded by strong price rebounds. It always takes nerve for an investor or trader to step in and buy a dip in prices. However, recent price history shows that those buyers on the dips have been correct in their notions. Importantly, veteran market watchers know that the longer-term price trend in gold remains solidly up, and that every bull market always has its downside "corrections" that cause even the most ardent bulls to squirm just a bit.

News reports said Thursday that Russia will continue to add to its official reserves of gold. A Russian government official, speaking in London, said the Russian central bank's gold reserves will continue to rise, but did not say by how much. The official also said gold remains a risky market.

The London P.M. gold fix was $1,345.00 versus the previous P.M. fixing of $1,372.00.

Technically, February Comex gold futures bulls faded further Thursday, on a near-term basis. A bearish head-and-shoulders top reversal pattern is playing out on the daily bar chart. The gold market bulls do still have the overall longer-term technical advantage, but need to show fresh power soon to regain some near-term technical momentum and avoid more serious chart damage being inflicted. More near-term chart damage would be inflicted if prices closed at a bearish weekly low close on Friday.

Gold bulls' next near-term upside technical objective is to produce a close above solid technical resistance at this week's high of $1,378.90 in February futures. Bears' next near-term downside price objective is closing prices below solid technical support at the $1,330.00 area. First resistance is seen at $1,352.70 and then at $1,360.00. Support is seen at Thursday's low of $1,342.40 and then at $1,335.00Gold bulls' next near-term upside technical objective is to produce a close above solid technical resistance at this week's high of $1,378.90 in February futures. Bears' next near-term downside price objective is closing prices below solid technical support at the $1,330.00 area. First resistance is seen at $1,352.70 and then at $1,360.00. Support is seen at Thursday's low of $1,342.40 and then at $1,335.00 . Wyckoff's Market Rating: 6.0.

March silver futures closed down 130.1 cents at $27.50 an ounce Thursday. Prices closed near the session low and hit a fresh seven-week low. A firmer U.S. dollar index and sharply lower crude oil prices pressured silver Thursday as the bears did gain some fresh downside technical momentum. Prices are in a three-week-old downtrend on the daily bar chart. A bearish weekly low close on Friday would produce more near-term chart damage.

The next downside price objective for the silver bears is closing prices below solid technical support at $26.50. Bulls' next upside price objective is producing a close above solid technical resistance at this week's high of $29.49 an ounce. First resistance is seen at $28.00 and then at $28.325. Next support is seen at Thursday's low of $27.375 and then at $27.00. Wyckoff's Market Rating: 6.0.

March N.Y. copper closed down 1,055 points at 426.35 cents Thursday. Prices closed nearer the session low and hit a fresh four-week low. No serious chart damage occurred Thursday, but some significant chart damage would likely occur if prices closed at a bearish weekly low close on Friday. Profit-taking pressure was featured again Thursday. A stronger U.S. dollar and sharply lower crude oil prices helped to pressure copper.

The copper bulls still have the overall near-term technical advantage, but did fade Thursday. Bulls' next upside objective is pushing and closing prices above solid technical resistance at early-January's all-time high of 449.80 cents. The next downside price objective for the bears is closing prices below solid technical support at the 410.00 cents. First resistance is seen at 430.00 and then at 432.50 cents. First support is seen at Thursday's low of 422.85 cents and then at 420.00 cents. Wyckoff's Market Rating: 6.5.

http://www.kitco.com/reports/KitcoNews20110120JW_pm.html