ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หากมีการจ้างงานมากขึ้น

Fed. จะลดปริมาณ QE2 ลงไม๊?

Fed. จะขึ้นดอกเบี้ย Fed Funf Rate ไม๊?

เศรษฐกิจดีขึ้น ดอลจะกลับมาแข็งขึ้นไม๊?

แล้ว! ทอง ?

ถ้าได้ทั้งหมดนี้ทองลงแน่เลยครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณอ.มาโนชมากคะ เด๋วจะลงเอาไปลองฝึกดูรูปมังกรคะ :lol:

อ. ขอโทษค่ะ อ.ตอบไปแล้ว

แต่ต้องอ่านใหม่อีกหลายรอบเลยว่าสัดส่วนมีความห่างที่เท่าไรแล้วแนวรับต้านของชิ้นส่วนนั้นคือที่เท่าไร

แทบไม่รู้จักการอ่านอินดี้ แต่ดันมาอ่านมังกรซะแล้วเรา

แต่ว่ากว่าจะอ่านกว่าจะเข้าใจ จะขาดทุนก่อนไหมอ่าคะเนี่ย

อยากรู้จังจะปิดชอทก่อนดีไหม มันไม่ยอมลงไปที่ 1344 แล้วอ่ะ กลัวมันขึ้นไปทำอกหรืออะไร อดได้กำไรเลย

จะปิดก็กลัวจะลงอีก ฮือ ฮือ น่าสงสาร

ถูกแก้ไข โดย angelz

ขอบคุณสำหรับข้อมูลกราฟ และข่าวสารต่างๆ ทองจะเป็นอย่างไรนะ :blink:

ปล.น้องใหม่ค่ะไม่ค่อยเข้าใจเทคนิคเท่าไหร่เลย ติดตามต่อปาย.........

สวัสดีค่ะ อาจารย์ ccczaa และอาจารย์มาโนชค่ะ

ขอบคุณสำหรับกราฟและข้อสังเกตุต่างๆค่ะ !thk

ถูกแก้ไข โดย moddang..

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

การอ่านกราฟให้ดูตามเส้น MA ที่เขียนไว้ให้ด้านล่างนี้ครับ

เส้น 5 วันสีขาว

เส้น 10 วันสีน้ำตาลอ่อน

เส้น 30 วันสีน้ำตาลเข้ม

เส้น 50 วันสีฟ้าอ่อน

เส้น 75 วันสีเขียวอ่อน

เส้น 100 วันสีฟ้า

เส้น 200 วันสีน้ำเงิน

แนวรับ 1340.35 1335.61 1331.08 1325.69

ค่าเฉลี่ย 1347.03

แนวต้าน 1353.45 1357.81 1362.76 1367.05

ความเห็นส่วนตัว

ราคายังอยู่ในแนวโน้มลง ถ้าไม่มีปัจจัยภายนอกเข้ามากระทบ ราคาคงลงไปแถวๆ 1325.69 ครับ

กราฟรายวันครับ

ดูตามกราฟ แท่งเทียนกำลังวิ่ง zigzag ขึ้นลง เข้าสามเหลี่ยมชายธง เพื่อลงไปทำราคาแถวๆ 1317.23

ความเห็นส่วนตัว

ราคาคงหลุดสามเหลี่ยมชายธงที่ราคา 1317.23 ลงมาด้านล่างก่อนที่จะดีดขึ้นหลังจากลงมาทดสอบราคาแถว 1305.87

ซึ่งเป็นแนวรับที่มีเส้น Trendline รับของเส้น Momentum ของ Elliot Wave รอรับอยู่ครับ

ถ้าดีดตรงนี้ไม่ได้ ตัวใครก็ดูแลตัวเองครับ

อ.คะ แล้วหางจำเป็นต้องมีสามยอดป่าวคะ

กำลังพยายามอ่านอยู่ค่ะ

ในกราฟเดย์ลี่ เหมือนกับว่าลงมาทำขาหน้าไปเมื่อคืนป่าวคะ ที่ 1344 อ่ะค่ะ หรือว่ายังเป็นขาไม่พอคะ

ถ้าเป็นขาแล้วก็ต้องขึ้นไปเป็นอก ซึ่งก็็คืออาจมีการรีบาวด์ไปก่อน แต่หนูไม่ทราบว่าไปถึงไหน แล้วค่อยลงมาทำขาหลังป่าวคะ

แต่สังเกตทำไม ขาหลังบางตัวมันลงมาสั้นกว่าขาหน้าได้ด้วยเหรอคะ ตรงนี้จำเป็นไหมคะ

เด๋วเอารูปให้ดูค่ะ แต่อยากถามก่อนค่ะ

ยังไม่อยากให้ขึ้นตอนนี้เลยอ่ะ กำไรหายหมดเลย

อ้อ อีกอย่างแล้วที่มองว่าจะลงไป 132x เนี่ย มันคือขาหน้าที่สมบูรณ์กว่า หรือว่าอันนั้นน่าจะเป็นขาหลังแล้วสิ้นสุดการลงแล้วคะ

เพราะบางทีการอ่านแบบนี้ หนูมองไม่ออก นอกจากกลายเป็นกราฟแล้วค่อยมาคิดว่าอันไหนือส่วนไหน แต่เดาล่วงหน้าไม่เป็นค่ะ

อย่างนี้ต้องใช้อย่างอื่นช่วยอีกมั้งคะ

อย่างนี้หรือป่าวคะ ตรงสีชมพูเป็นมังกรตัวใหญ่ แต่ตัวน้ำเงินตัวเล็ก

มองล่วงหน้าไม่เป็นค่ะ เด๋วถ้าลงต่อเลย ตรงที่เขียนไว้ก็จะไม่ใช่ขาหน้าอีก

กลายเป็นก็เดาไม่ถูกอยู่ดีอ่ะค่ะ

ถ้ามันเป็นขาหน้าแล้วจะได้รีบปิดก่อน แล้วค่อยไปทำอก (มังกรทำนะคะ ไม่ใช่หนู :P )

ช่วยวิเคราะห์หน่อยคะ อาจารย์ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย

ขอบคุณค่ะ

ถามอีกค่ะ ก็มันคาใจ ข้างในลึกๆ :rolleyes:

รูปมังกรที่เห็นในภาพมันเอาหัวตั้งขึ้น หางลง

แต่ในกราฟ หางมันขึ้นอ่ะค่ะ เลยงง

แล้วมังกรกลับหัวมีไหมคะ เป็นยังไงคะ รูปแบบ M แต่ก็นึกภาพไม่ออกค่ะ

อ.คะ แต่ว่าจากกราฟที่อ.เพิ่งตอบตะกี๊นี้ ตรง A ใหญ่ มันมาทดสอบไปแล้วเมื่อคืืนป่าวคะ ตอนนี้เลยต้องขึ้นไปทำ B ก่อน

ซึ่งก็น่าจะเป็นขณะนี้นี่แหละ ใช่ไหมคะ

แต่พอดูสองกราฟหลัง มันกำลังจะลงอีก แต่ว่า time frame ค่อนข้างใหญ่ไปหน่อย

แต่หนูเล่นอยู่ตรงกลางๆ อาจขาดทุนได้อ่ะค่ะ

กราฟแรกกะกราฟหลังที่มี timeframe ต่างกัน เรารู้ละว่ามันน่าจะลงต่อ แต่ timeframe เล็กมันบอกเราว่าควรทำไงกะตรงนี้ก่อนป่าวคะ

สมมติเช่น เด๋วมันลงต่อลึกกว่านี้ใน TF ใหญ่ แต่ว่าตอนนี้ืเหมือน rebound ก็ปิดชอทไปก่อน แล้วรอเปิดใหม่

อย่างนี้เป็นต้นอ่ะค่ะ

ดูเหมือนแม่ปูจะเคยศึกษา Dragon pattern มาก่อน

ผมเพิ่มเติมให้แบบรวมๆต่อจากคุณมาโนชเขียนเอาไว้ เท่าที่ยังพอจำได้นะครับ

ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าพื้นฐานที่มาของ Dragon pattern

เหมือนรูปแบบ Harmonics ทั่วๆไปครับ ถ้าจินตนาการได้ ก็ไม่ยากครับ

1 chart Dragon pattern จะประกอบด้วย

Head = 4

Chest = 4

Front leg and Back leg = 8

Tail = การทำรูปแบบ M มีทั้งหมด = 16 การทำรูปแบบ W ซึ่งกลับกันกับ M ก็จะเท่ากันคือ = 16

เมื่อรวมกันแล้วจะได้ขนาด 32 พอดี เฮ้ยยยย มีทั้งหมด 32 รูปแบบ

การมองหา Dragon pattern

ส่วนหัว(Head) จะดูส่วนที่ขึ้นไปทำยอดสูงสุด หรือต่ำสุด

จากนั้น....ก็จะแอบดูขาอ่อนข้างหน้าว่ามีขนหรือเปล่าblush.gif..อ้าวผิดๆๆๆ....ดูขาหน้า(Front leg)ที่จะเกิดขึ้น

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าตรงนี้คือขาอ่อนแท้หรือขาอ่อนเทียม เวงกำ....

ขาหน้าจะมีลักษณะเด่นของแท่งเทียนคือราคาจะทิ้งตัวลงมาต่ำสุดๆแล้วมีการกระชากกลับขึ้นไปทันที

(อิ อิ เริ่มยากขึ้นมานิดหละ เพราะต้องจำและดูรูปแบบแท่งเทียนเป็นเพื่อดูจุดกลับตัวwacko.gif)

ส่วนหน้าอก (Chest) โดยมากราคาเมื่อขึ้นไปหรือลงมาทำขาหน้าแล้วหลังจากนั้นราคาก็จะขึ้นหรือลง

ก่อนที่จะถึงจุดพักตัวของราคา (ตรงแนวนี้หละคือหน้าอกครับdry.gif) จะก้อนใหญ่ก้อนเล็ก

ขึ้นอยู่กับคลื่นขยายก็คือแนว Sideways Swing ขึ้นลงมากน้อยแค่ไหน

ถ้า Swing มากหน้าอกก็จะใหญ่ จะเห็นชัดหน่อย

Swing ไม่มากหน้าอกจะเล็กดูไม่ค่อยชัด (เกี่ยวกันหรือเปล่าหว่าunsure.gif)

โดยอาจจะนับได้ 10 - 15 แท่งเทียน(ตรงนี้ต้องดูว่าดูจากกราฟรายไหนครับ)

ส่วนน่องขาด้านหลังถ้ามีกล้ามขึ้นhuh.gif...มั่วแล้วตรู...

ส่วนการดูขาหลัง(Back leg) ก็จะดูเหมือนขาหน้าครับ(Front leg)

การหา ส่วนหัว(Head)ไม่ค่อยยากจะอยู่ด้านบนหรือด้านล่างไม่ใช่ปัญหา

เพราะเมื่อได้ส่วนหัว(Head) ก็รอหาส่วนที่เหลือ ไปเรื่อยๆ

ปัญหาที่พบมากที่สุดคือรูปแบบที่จะทำ Tail ซึ่งจะมีรูปแบบการสบัดหาง 32 รูปแบบ

ทั้ง 32 รูปแบบนี้ต้องจำให้ได้ครับ ( M pattern = 16 , W pattern = 16 )

รูปแบบเหล่านี้จะคล้ายกับการนับElliot Wave แต่จะหยาบกว่าการนับ Elliot Wave

เพราะจะใช้แค่ A B C แต่มีนักวิเคราะห์บางกลุ่มใช้หลักการนับ Elliot Wave เข้ามาใช้เลย

เพื่อหาทิศทางราคาแบบ M หรือ W

เมื่อได้ Dragon pattern การอ่านก็ยังคงใช้การดู Indicators Elliot Wave Trendline ฯลฯ

ในการดูทิศทางเหมือนเดิมครับ

ส่วนการกรองกราฟจาก timeframe ก็เหมือนทั่วๆไปครับ อย่างน้อยก็ 3 timeframe

เพื่อให้แน่ใจเหมือนการดู Indicators ทั่วๆไปครับ

ลองศึกษาดูครับ ไม่ยากครับunsure.gifunsure.gifunsure.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณอ.ซีมากคะ ที่มาช่วยขยายคำอธิบาย เด๋วจะลองฝึกดูคะ :lol:

04a97f13.gifส่วนที่ต้องจำรูปแล้วนำไปใช้ในการศึกษา Dragon pattern จัดปายยยยยยย

จำได้ก็อ่านDragon pattern ออก

จำไม่ได้ก็ต้องอ่านDragon pattern

เพราะคุณมาโนช โพสกราฟและวิเคราะห์โดยใช้ Dragon pattern 70bff581.gif70bff581.gif

http://www.richersto...tern/cdhome.htm

กราฟราย 4 ชั่วโมง ช่วง 16.25 น.

04a97f13.gifส่วนที่ต้องจำรูปแล้วนำไปใช้ในการศึกษา Dragon pattern จัดปายยยยยยย

จำได้ก็อ่านDragon pattern ออก

จำไม่ได้ก็ต้องอ่านDragon pattern

เพราะคุณมาโนช โพสกราฟและวิเคราะห์โดยใช้ Dragon pattern 70bff581.gif70bff581.gif

http://www.richersto...tern/cdhome.htm

!45 จะจำได้มั๊ยเนี๊ย รูปแบบใกล้เคียงกันหมดเลย ขอบคุณอ.ซีมากคะที่อุตส่าห์เอารูปมาให้ดู !thk

มังกรผงาดฟ้า .. คือ มังกรที่เป็น ชุดคลื่น ขาขึ้น

มังกรตีลังกา .. คือ มังกร ที่เป็นชุดคลื่น ขาลง

มังกร ขาขึ้น .. จะแสดง ลักษณะ "W" shape

มังกร ขาลง .. จะแสดงลักษณะ "M" shape

ซึ่งก็คือ รูปแบบของ Bullish / Bearish .. Harmonics อย่างที่ อ. CccZaa ได้บอกไว้

*ขณะทำขาลง มังกรตีลังกา จับมากลับหัว ก็จะได้มังกรผงาดฟ้า

เมื่อเราทราบว่า เราวัดเป้ามังกร .. ที่ส่วนหัว - ขาหน้า

หากมองออก ว่ามังกร กำลังทำส่วนไหน?

* ตรงนี้! เราก็จะมีราคาเป้าหมายในใจ

* ใช้ Trend lines บน MACD with Histogram หาเป้า จากเส้นแนวต้าน

จาก trend lines เกิด pattern .. Raising Wedge บอกว่า ครบ 5 ชุดคลื่น ขาขึ้น จะมีการลงมาย่อตัว / ปรับฐาน

* เส้นสัญญาณ Signal ของ MACD แสดงราคาติดแนวต้าน และขึ้นมาทำยอดคลื่น ด้วยลักษณะ H&S

เมื่อทำยอดคลื่น = ทำหัวมังกร ตัวใหม่ .. ที่ต้องลงไปทำ ขาหน้า อก ขาหลัง เป็นการปรับฐาน

* Ref. : สถิติของการปรับฐาน มักจะลงมาที่ fibo .. 50%

* โปรดใช้วิจารณญาณของท่าน ในการรับข้อมูล

ถูกแก้ไข โดย ffrm328