ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่ c ยังอ่านกราฟไม่ค่อยเป็นเลย ขอบคุณ ที่พี่ c ช่วยบอกแบบชัดให้

เมื่อครู่นี้ไปดูของคุณ คิก แปลข้อ 2 ไม่ออก

พี่ c บอกหน่อยได้มั๊ย คุณคิก บอกเจ้แว่นว่าอะไร เจ้แว่นเค้าเก่งแล้ว เค้าคงเข้าใจ

แต่ ginger ยังมองไม่ออก :(

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะอาจารย์ซี

หนูไปท่องเที่ยวทั้งสัปดาห์เพิ่งกลับมาถึง โอ้โห ทองขึ้นได้ใจจริงๆ โชคดีที่ไม่อยู่ ไม่งั้นคงปล่อยหมูไปแน่ๆเลย

เห็นกราฟอาจารย์แล้วคงต้องรอขึ้นอีกอีกนิดแล้วเริ่มทะยอยปล่อย รอซื้อกลับพร้อมอาจารย์ค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะอาจารย์ +1ค่ะ

พี่ c ยังอ่านกราฟไม่ค่อยเป็นเลย ขอบคุณ ที่พี่ c ช่วยบอกแบบชัดให้

เมื่อครู่นี้ไปดูของคุณ คิก แปลข้อ 2 ไม่ออก

พี่ c บอกหน่อยได้มั๊ย คุณคิก บอกเจ้แว่นว่าอะไร เจ้แว่นเค้าเก่งแล้ว เค้าคงเข้าใจ

แต่ ginger ยังมองไม่ออก :(

สวัสดีครับคุณginger

ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ จะให้ผมช่วยอะไรตรงไหนครับblink.gifblink.gifblink.gif

ดีคับ จาร ผมตกรถคร้าบบบบ33c4b951.gif

สวัสดีครับคุณหนึ่ง

ช่วงนี้ไปแต่งานวัด ไม่ได้อ่านทุกหน้าครับ ต้องขอโทษด้วยครับ

คุณหนึ่งบอกว่าตกรถเที่ยวนี้

เดี่ยวรถก็กลับมาครับ..........เที่ยวต่อไปรอขึ้นพร้อมๆผมครับlaugh.giflaugh.giflaugh.gif

ขอบคุณค่ะอ.ซี หนูทยอยขายแล้วค่ะ ยิ่งสูงหนูหนาววววว 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif

วางแผนเล่นให้ดีๆครับ ขึ้นได้ก็ลงได้ครับ

ทองขึ้นก็จริงครับ แต่เมื่อถึงเวลา เจ้ามือก็ต้องส่งมอบทองตามสัญญาล่วงหน้าครับ

ไม่มีใครเจ้ามือที่ไหนหรอกครับที่จะซื้อสินค้าที่ราคาสูงกว่าที่ทำสัญญาส่งมอบ มามอบให้คู่ค้าครับ

(นอกจากเจ้ามือจะปรับกลยุทธในการส่งมอบสินค้า โดยการดันราคาสินค้านั้นๆให้ราคาสูงขึ้นไปเรื่อยๆถึงจะทำครับ

การส่งมอบสินค้าจะมีรูปแบบการส่งมอบเพื่อรักษากำไร 3 - 4 อย่าง แต่ต้องคำนึงถึงความต้องการของตลาดด้วยครับ

ลองดูตัวอย่างครับ

เช่น

1.ทุบราคาให้ต่ำลงมากว่าราคาที่ทำสัญญา แล้วซื้อของต่ำๆไปส่งมอบ

2.ดันราคาขึ้นไปเรื่อยๆ โดยส่งมอบสินค้าที่ราคาต่ำกว่าให้คู่ค้า และในขณะเดียวกันจะพยายามดันราคาให้สินค้าราคาสูงขึ้นไปเรื่อยๆ เพื่อให้คู่ค้าเมื่อต้องการสินค้าชุดใหม่ต้องซื้อราคาที่สูงขึ้นไปเรื่อยๆ แต่ข้อเสียของข้อนี้ คือต้นทุนการผลิตสินค้าจะสูงขึ้นเรื่อยๆ เมื่อรวมกับสภาวะเงินเฟ้อผู้บริโภคจะไม่มีกำลังซื้อครับ

3.กำลังซื้อของผู้บริโภคทั่วไปจะมีจำนวนจำกัด ราคาไม่สามารถขึ้นไปได้มากครับ เพราะเมื่อแปลงมาเป็นสินค้าจำหน่ายให้ผู้บริโภครายย่อยแล้ว ผู้บริโภครายย่อยส่วนใหญ่จะไม่มีกำลังซื้อ บริษัทต่างๆที่ใช้สิ่งของเหล่านี้เป็นส่วนประกอบ ก็อยู่ไม่ได้ครับ

4....ฯลฯ)

มีแต่จะพยายามหาสินค้าที่ราคาถูกกว่าราคาที่ทำสัญญาไว้มาส่งมอบให้ลูกค้ากันทุกคนครับ

อีกอย่างถึงเวลาเขาก็ต้องจ่ายเงินเดือนพนักงาน และมีค่าใช้จ่ายอื่นๆอีกหลายอย่างครับ

เมื่อถึงเวลาที่ต้องใช้เงิน เขาก็ต้องหาเงินมาจ่ายครับ

อีกอย่างเจ้ามือก็ต้องกินข้าวครับ...

ตรงนี้ผมคิดเอาเองว่าคงไม่มีเจ้ามือคนไหน ที่เอาสัญญาทองกระดาษไปซื้อหาสินค้าอื่นๆได้หรอกครับ

และคิดว่าคงไม่มีเจ้าของร้านค้าที่ไหนเอาสินค้าให้เจ้ามือ โดยรับสัญญาทองกระดาษแทนเงินสดครับ

ง่วงนอนแล้ว ว่างค่อยมาเขียนให้อ่านใหม่ครับ.....unsure.gifunsure.gifunsure.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

พี่c คือ เลียนแบบวันละนิด ใน Thai gold วันที่ 9. 4. 2011

อืม...ป้าแว่นครับ สัญญาณบีบแบบราคาเปิดกับปิดเกือบเท่ากัน(โดจิ)บอกเราได้สองอย่างครับคือ

1.ให้ระวังถ้าเแท่งเทียนต่อไปเป็นแดงเป็นสัญญาณขาย ถ้าเป็นเขียวแสดงว่าไปต่อได้อย่าเพิ่งขาย(แต่ความเสียวเยอะขึ้น)

2.ราคาสี่ราคาที่อยู่ในแท่งเทียนโดจิคือราคาที่เมื่อกราฟขึ้นไปสุดแล้วเมื่อกราฟย่อตัวลงมาจะต้องมา "ป๊ะกันแห๋ม" ที่ราคาสี่ที่อยู่ในแท่งเทียนนี้จ้า ^_^

:( !38 ขอโทษพี่ c นะฮะ ที่ทำให้งง

พี่c คือ เลียนแบบวันละนิด ใน Thai gold วันที่ 9. 4. 2011

อืม...ป้าแว่นครับ สัญญาณบีบแบบราคาเปิดกับปิดเกือบเท่ากัน(โดจิ)บอกเราได้สองอย่างครับคือ

1.ให้ระวังถ้าเแท่งเทียนต่อไปเป็นแดงเป็นสัญญาณขาย ถ้าเป็นเขียวแสดงว่าไปต่อได้อย่าเพิ่งขาย(แต่ความเสียวเยอะขึ้น)

2.ราคาสี่ราคาที่อยู่ในแท่งเทียนโดจิคือราคาที่เมื่อกราฟขึ้นไปสุดแล้วเมื่อกราฟย่อตัวลงมาจะต้องมา "ป๊ะกันแห๋ม" ที่ราคาสี่ที่อยู่ในแท่งเทียนนี้จ้า ^_^

:( onion33.gif ขอโทษพี่ c นะฮะ ที่ทำให้งง

Thaigold มีกระทู้นี้หรือครับ ไม่เคยเห็นครับ ขอ link กระทู้ด้วยครับ

แต่เท่าที่อ่านดู ตามที่คุณเอามาโพส ผมตีความเอาเองครับว่าคุณแว่นตา กับ เจ้าเห็ดพิษ

คงคุยกันเรื่องราคาควรจะไปทางไหนหลังจากที่แท่งเทียนก่อนหน้าเกิดรูปแบบ โดจิ ครับ

แต่รู้สึกว่าราคาเลือกทิศทางแล้วนะครับ คือขึ้นต่อหลังจากเกิด โดจิ

แต่คงต้องดูแท่งวันจันทร์ กับ อีกครั้งครับว่าจะขึ้นจริงๆหรือแค่หลอกว่าขึ้นครับ

ลองดูรูปแบบการเกิด โดจิ ด้านล่างครับ แล้วลองเทียบดูครับว่าช่วงที่เกิดรูปแบบ โดจิ ตรงกับรูปไหน

ส่วนมากราคาจะมาตามตำราที่เขาบอกไว้หลังจากเกิดแท่งเทียนรูปแบบ โดจิ 2 - 3 แท่งครับ

เขาคุยกัน 2 เรื่อง

เรื่องแรกน่าจะเป็นเรื่องตามกราฟรูปแรก

เรื่องที่ 2 คงจะเป็นกราฟรูปที่ 2 ครับ

หวังว่าคงอ่านแล้วเข้าใจนะครับ

ค่อยๆอ่านครับ ไม่ยากครับ ใช้เวลาศึกษาไม่นานหรอกครับ เรื่องแท่งเทียน

ถ้าศึกษาเรื่องนี้อย่างเดียว คงใช้เวลาไม่เกิน 1 ปีครับ

ขอบคุณมากค่ะ

สำหรับข้อมูลของแท่งเทียน..โดจิ

เขาคุยกัน 2 เรื่อง

เรื่องแรกน่าจะเป็นเรื่องตามกราฟรูปแรก

เรื่องที่ 2 คงจะเป็นกราฟรูปที่ 2 ครับ

ค่อยๆอ่าน ใช้เวลาศึกษาไม่นานหรอกครับ เรื่องแท่งเทียน

ถ้าศึกษาเรื่องนี้อย่างเดียว คงใช้เวลาไม่เกิน 1 ปีครับ

!thk !thk !thk

5fc0f220.gif 5fc0f220.gif 5fc0f220.gif

หุ หุ คุณChiranan Copy มาในขณะที่ผมโพสไปแล้ว แต่ยังไม่ได้ดูว่ายังขาดตรงไหน

ถ้าเป็นไปได้ Copy ใหม่ครับ ที่ Copy มา ไม่ครบครับ unsure.gifunsure.gifunsure.gif

แล้วถ้าเกิดตอนลงมาให้เก็บ เป็นช่วงสงกานต์พอดี จะขึ้นรถไม่ทันหรือเปล่าค่ะ ^_^