ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ อาจารย์ CCCZAA

กราฟ 4 ค่ะ... เส้น 30 วันกระดกหัวขึ้นและกำลังจะตัดกับเส้น 50 วันแล้วค่ะ คาดว่าจะเป็นสัญญานบวก..ขึ้นมั๊งคะ

กราฟรายวัน.... เส้น 5 ตัดเส้น 10 แล้ว .. stochatic & MACD กำลังจะตัดขึ้นทั้งคู่ค่ะ บวกอีกค่ะ เพราะนั้นถือลุ้นต่อไปก่อนนะคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

กราฟรูปแรก เป็นการใช้ ไฟโบอาร์ ดูตามกราฟแล้ว ไม่ง่ายเลยครับที่ราคาจะขึ้นไปทะลุ 1440 - 1441 เพราะมีแนวไฟโบอาร์ที่ 61.8 เป็นแนวต้าน

ถ้าวันนี้ไม่มีการกระชากราคาแบบแรงๆ ราคาคงไปได้แค่ 1440 - 1442 จากนั้นคงลงมาตั้งหลักใหม่แถวๆ 1428 - 1420 ได้ครับ

กราฟรูปที่ 2

เป็นการดู Treendline กับการดูรูปแบบคลื่น

ถึงตอนนี้ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ราคาทองต้องสวิงขึ้น - ลง ในแนวของรูปแบบคลื่นสามเหลี่ยมอีกซักระยะ

ในกรอบราคา 1445 - 1424 ก่อนซัก 2 รอบ

ถึงจะพอมีแรงขึ้นไปแถวๆ 1447 - 1457 ได้ครับ

ความเห็นส่วนตัว

สรุปตามกราฟ 2 รูปนี้

เชื่อว่าราคา ขึ้น - ลง แถวๆ 1445 - 1424 อีก 2 ครั้ง ซึ่งในการสวิงลงราคาต้องไม่หลุด 1424 ก่อนที่จะดีดกลับขึ้นไปแถวๆ 1447 - 1457 ครับ

แต่ถ้าหลุด 1424 คงต้องขอดูกราฟใหม่ครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

อาจารย์ขา

ดูกราฟรูปล่างแล้วอดที่จะไม่ถามไม่ได้ค่ะ

เรียนถามค่ะ ... ทำไม๊ ทำไม สายตาเนี่ยดีจังเลยนะคะ มุมมอง trenline สุดยอดจริงๆ ไม่รู้คิดได้ไง จะพยายามจำไว้ค่ะ ..ขอบคุณมากๆค่ะ

เอากราฟรายวันมาเพิ่มให้อีกกราฟครับ

เอามาโพสเพื่อสนับสนุนแนวคิดกราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

แต่ถูกหรือผิด ผมไม่ทราบครับ

ขอบคุณครับ อ.ซี

ชอบการตี Trend Line ของอ.ซี มากเลยครับ ผมชอบค่อยๆมาไล่ดูตาม ทั้ง Major Trend และ Minor Trend .... (มันเพลินดีครับ 5555)

ถูกแก้ไข โดย To Be

อาจารย์คะ :D

มันลากขึ้นแล้วค่ะ ... จากที่ลงไปและขึ้นมาเรื่อยๆ 1438 แป๊ปเดียว 1444 แล้วย่อไปนิดนึง แปลกใจนิดนึงเวลาที่มดแดงมั่นใจว่าสัญญานบวกแล้วเมื่อเช้า ( แต่ก็ไม่เคยเข้าตามซักที เพราะ กลัวโดนหลอก ) และเมื่อหัวค่ำ เส้น 30 วันขึ้นตัด เส้น 50 วันชัดเจนและทิ้งตัวห่างจากเส้น 75 วัน สัญญานขึ้นชัดๆในกราฟราย 4 แต่ราคาก็ยังไม่ขึ้นซักกะที ยังนึกสงสัยว่าคงไม่มีผลมั๊ง ทั๊งๆที่กราฟรายวันไม่เปลี่ยน..... และแล้วก็จริงๆค่ะ ขึ้นจริงๆ

เอาเป็นว่ามดแดงพอเดาตามเส้น ma ได้บ้างแล้วใช่หรือเปล่าคะ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

เป็นอันว่า ราคาทองเข้าสู่ UPTREND แล้วครับ

ตอนนี้ คงขึ้นอยู่กับแผนการเล่นของแต่ละคนแล้วหละครับในการที่จะทำกำไรโดยการจับจังหวะ Swing

ช่วงนี้ ผมคิดว่าคงไม่ต้องแนะนำอะไรมากแล้วหละครับ

การเล่น ให้เล่นแบบง่ายๆเลยครับ

ถ้าดูตามกราฟ จะเห็นเส้นสีแดง 3 เส้น

หลักการเล่น ซื้อ - ขาย ช่วง UPTREND จะมีหลักง่ายๆดังนี้ครับ

เส้นบนสุดเป็นเส้นUPTREND ที่ราคาขึ้นมาชนแล้วต้องขายทำกำไร

(แนวต้านที่ควรจะขายทำกำไร หรือบางท่านอาจจะเล่น S )

เส้นตรงกลางคือแนวรับที่ต้องซื้อกลับเพื่อที่จะรอขายที่เส้น UPTREND

(แนวรับแรกที่ควรซื้อกลับ และถ้าไม่โลภควรจะปิด S )

เส้นล่างสุดคือเส้นที่เข้าซื้ออีกครั้งเพื่อรอขายที่เส้นกลางหรือเส้นUPTREND

(แนวรับที่ 2 ที่ควรซื้อกลับ แนวรับนี้ไม่ควรเปิด S เพราะเป็นแนวรับต่ำสุดที่ราคาจะดีดกลับขึ้นไปของช่วงนี้

S จะกำไรยากครับ )

แนวรับ แนวต้านคงช่วงนี้คงไม่ต้องหาให้นะครับ ใครมีกราฟก็ลากเส้นสีแดงตามรูปในกราฟ 3 เส้นในกราฟเลยครับ ลองลากดูครับ แล้วเดาแนวรับ แนวต้านดู ถือว่าเป็นการฝึกหาแนวรับ แนวต้านที่จะเข้าซื้อ - ขาย กันครับ แต่ถ้ายังหาไม่เจอ ว่างๆจะมาโพสให้ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ขอบคุณอาจารย์ซีมากค่ะ เข้ามาวิเคราะห์แต่เช้าเลย :lol: