ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณ อ. c

ชอบกราฟใหม่มาก ^_^

ดูเข้าใจง่าย ตรง รู้ว่าจุดไหนควรทำอย่างไร อันนี้สำภัญมาก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ohmy.gif กลมๆที่เห็นหรือครับ

ใน MT4 เรียกว่า Fibonacci Arcs ใช้หาแนวรับ แนวต้าน ครับhappy.gif

ถ้าว่างๆ เดี่ยวอธิบายวิธีใช้ให้ครับtongue.gif

การใช้ Fibonacci Arcs

1. ใช้ลากจากจุดอ้างอิง 2 จุด เช่น ลากจากจุดต่ำสุดไปหาจุดสูงสุด

2. ส่วนโค้งที่สร้างขึ้น 3 ส่วน จากจุดที่วัด สามารถหาจุดตัดแท่งเทียนเพื่อหาแนวโน้มแนวรับ แนวต้านที่ระดับ Fibonacci 38.2 , 50 และ 61.8

3. Fibonacci Arcs เป็นการใช้ Fibonacci โค้งเพื่อหาจุดที่เส้น Fibonacci และ Fibonacci fan เพื่อหาแนวรับ แนวต้านที่เส้นFibonacci ที่ใช้ร่วมกันในกราฟเพื่อหาแนวรับ แนวต้าน จากจุดตัดเหล่านี้

จุดที่ต้องสังเกตุ

จุดตัดของเส้นโค้งและเส้นFibonacci จะเป็นจุดที่ราคามีการเปลี่ยนแปลงซึ่งจะขึ้น อยู่กับกราฟที่ใช้ เช่น M30 H1 ฯ

โดยต้องให้ Fibonacci Arcs อยู่ในรูปแบบเส้นรอบวงและรูปแบบของมันเสมอกัน

อ่านให้จำเป็นแนวทางหลักๆก่อนครับ

ถ้าว่าง ผมจะลองสร้างตัวอย่างกราฟที่ใช้ Fibonacci Arcs ร่วมกับ Fibonacci อื่นๆ แบบง่ายๆให้ดูครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

กราฟนี้ ใช้ Fibonacci Arcs Fibonacci Fan และ Fibonacci Retracement

ลองดูแนวรับ แนวต้านตามกราฟ ที่ขีดเส้นสีเหลืองกับเส้นสีขาว ที่ได้จาก Fibonacci Arcs

หลังจากนั้นให้ดู จุดตัดของFibonacci Arcs กับ Fibonacci Fan

และดูจุดตัด Fibonacci Arcs กับ Fibonacci Retracement ครับ

การหาแบบนี้จะได้แนวรับ แนวต้านที่อยู่ในกรอบของ Fibonacci Arcs ครับ

ดูใจเย็นๆครับ แล้วค่อยๆคิดตามครับ ไม่มีอะไรเป็นใน 1 วันครับ ถ้าพิมพ์ให้อ่านครับ

นอกจากจับมือสอนให้อ่านที่ละคนครับ ถึงจะอ่านเป็นภายใน 1 วัน ครับ

ดูตามกราฟนี้ แนวต้านก็ประมาณ 1438 กับ 1444 - 1447

แนวรับก็ 1430(ตัวนี้จะแข็งแกร่งพอควรครับ) 1422(แนวรับตัวนี้ไม่ควรหลุดนะครับ) 1417 unsure.gifunsure.gifunsure.gif

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

กราฟรู้นี้ ใช้หลักการ Fibonacci Arcs วิ่งคู่ขนานกับแท่งเทียน

การอ่านค่าก็ เส้นสีเทา เท่ากับ 0 จากนั้นก็จะเป็น 38.2 50 61.8 วิ่งขนานด้านบนด้านล่าง

อยู่ภายใต้หลัการที่ว่า เมื่อราคาขึ้นไปชนแถว 38.2 50 61.8 ราคาจะกลับลงมาที่อีกด้านที่ 38.2 50 61.8

คือ ขึ้นเท่ากับลง กราฟนี้เป็นของ Forex ใช้ในการหาแนวรับ แนวต้าน ระยะสั้นๆได้แม่นยำดีครับ

กราฟนี้ ถ้าราคาหลุดแถวๆ 1426 ราคาจะลงมาที่ 1417 - 1416 หรืออาจลงได้ถึง 1413 ครับ

+1ค่ะ อาจารย์ซี

อาจารย์ขา มันมาแล้วค่ะ 1417 แม่นเหมือนเดิม

+1ค่ะ อาจารย์ซี

อาจารย์ขา มันมาแล้วค่ะ 1417 แม่นเหมือนเดิม

แม่นเหมือนเดิมจริงๆ งั้นขอรอ 1412... แต่สงสัยเก็บของม่ายทันแล้วค่ะ

แม่นเหมือนเดิมจริงๆ งั้นขอรอ 1412... แต่สงสัยเก็บของม่ายทันแล้วค่ะ

จริงด้วยค่ะ มาเร็วไปเร็วจริง ๆ เก็บไม่ทันเหมือนกัน รอก่อนนะ คุณมดแดง

ถูกแก้ไข โดย raty

5fc0f220.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gifd5f02ecd.gif แม่นหลาย

ขอคารวะอาจารย์ซีแม่นยำมากว่าแต่ว่าถ้าหลุด1412ลงมาจะลงไปถึง1389หรือเปล่าเปิดมาวันจันทร์จะรีบไปซื้อเก็บไว้กลัวตกรถอีกคงไม่รอที่จะเห็น1365ถึงมาก็คงลิเบียสงบแต่อินเดียก็คงดันทองขึ้นต่อเพราะช่วงเทศกาลนิยมสะสมทองเอายังไงดีขออาจารย์ซีช่วยแนะนำการเสี่ยงซื้อตอนไหนดีสุดบอกด้วยนะคะจะรอแบบว่าดอยน้อยที่สุดจะได้ไหมคะ :wub: