ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับคุณitums

งานปิดทองฝังลูกนิมิตอุโบสถ งานเริ่มวันที่ 8 เมษายน 2554

และวันที่ 8 เมษายน 2554 เป็นวันที่เจ้าคณะภาค และเจ้าคณะจังหวัด รวมทั้งพระ ฯลฯ

สวดอุโบสถ (อิ อิ แบบที่คุณมดแดงเอามาโพสครับ) ผมคงนำเงินที่ได้รับบริจาค ไปถวายให้วัดในวันนั้นครับ

ถ้าเป็นไปได้ผมขอความกรุณาเพื่อนๆที่ประสงค์บริจาค

ช่วยกรุณาโอนเงินก่อนเวลา 14.00 น. ของวันที่ 7 เมษายน 2554 ครับ

ถ้าช้ากว่านั้น ผมคงนำเงินไปถวายและขอให้วัดออกใบอนุโมทนา และจัดส่งให้เพื่อนๆที่ต้องการใบอนุโมทนา ไม่ทันครับ เพราะช่วงเดือนเมษายนของทุกปี จะเป็นช่วงที่ผมกลับบ้านที่จังหวัดนราธิวาส เพื่อไปทำบุญ และ ไปรดน้ำขอพรจากญาติผู้ใหญ่และคนที่ผมเคารพนับถือครับ

ขอเลขที่บัญชีในการดอนเงินทำบุญด้วยค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอเลขที่บัญชีในการดอนเงินทำบุญด้วยค่ะ

ร่วมทำบุญกับคุณ ccczaa ค่ะ จำนวนเงิน 2000.99บาท ค่ะ

post-1668-017158300 1301194077.jpg

เดี่ยวแปะให้ใหม่ครับคุณ moko

ร่วมทำบุญกับคุณ ccczaa ค่ะ จำนวนเงิน 2000.99บาท ค่ะ

ขอบคุณครับคุณพิมพา (ขอแก้หน่อยครับ) เป็นคุณพิพพาครับ (ชื่อสะกดยากครับ ไม่ค่อยได้พิมพ์คำนี้ครับ)

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

เพื่อนๆ คนไหนต้องการร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมทำบุญ โอนเงินมาได้ครับ

ตามหมายเลขบัญชี ธนาคารด้านล่างนี้ครับ

นายภาณุ จินตานนท์

บัญชีเลขที่ 610-237608-6

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขายางตลาด จังหวัดกาฬสินธุ์

อันนี้เบอร์โทร.ผมครับ 082 - 1141 - 641

สำหรับใครที่โอนเงินมาร่วมทำบุญ และต้องการใบอนุโมทนา

ขอชื่อ - นามสกุล ที่อยู่ เพื่อที่ผมจะได้จัดส่งกลับไปให้ครับ

ส่งมาตามเมลนี้ครับ ccczaa @ hotmail.com ครับ

งานปิดทองฝังลูกนิมิตอุโบสถ งานเริ่มวันที่ 8 เมษายน 2554

และวันที่ 8 เมษายน 2554 เป็นวันที่เจ้าคณะภาค และเจ้าคณะจังหวัด รวมทั้งพระ ฯลฯ สวดอุโบสถ (อิ อิ แบบที่คุณมดแดงเอามาโพสครับ)

ผมคงนำเงินที่ได้รับบริจาค ไปถวายให้วัดในวันนั้นครับ

ถ้าเป็นไปได้ผมขอความกรุณาเพื่อนๆที่ประสงค์บริจาค

ช่วยกรุณาโอนเงินก่อนเวลา 14.00 น. ของวันที่ 7 เมษายน 2554 ครับ

ถ้า ช้ากว่านั้น ผมคงนำเงินไปถวายและขอให้วัดออกใบอนุโมทนา และจัดส่งให้เพื่อนๆที่ต้องการใบอนุโมทนา ไม่ทันครับ เพราะช่วงเดือนเมษายนของทุกปี จะเป็นช่วงที่ผมกลับบ้านที่จังหวัดนราธิวาส เพื่อไปทำบุญ และ ไปรดน้ำขอพรจากญาติผู้ใหญ่และคนที่ผมเคารพนับถือครับ

http://www.thaigold..../page__st__5655

รายชื่อ ผู้ที่บริจาค จนถึง เวลา 19.00 น. ครับ ของวันที่ 26 มีนาคม 2554 ครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

H & S ที่คุณมดแดง ถามเอาไว้ครับ

รูปแบบในกราฟราย 4 ชั่วโมง มีโอกาสเกิด H&S 2 รูปแบบครับ

รูปแบบแรก(สีน้ำเงิน) จะเป็นรูปแบบ H&S ที่มี H อยู่ด้านล่าง ตามรูปแบบราคาขึ้นไปได้ประมาณ 1520 ครับ

รูปแบบที่ 2 (สีแดง) จะเป็นรูปแบบ H&S ที่มี H อยู่ด้านบน ตามรูปแบบราคาจะลงมาที่ประมาณ 1390 ครับ

การดูรูปแบบ H&S ถ้าเป็นไปได้ ควรดู indicators หรือ Trendline ที่ใช้วัดประกอบด้วยครับ ว่า ราคาควรจะไปทางไหนครับ

ลองดูตามกราฟครับ

ตามกราฟ ถ้าดู Sto. จะเห็นว่ากำลังกลับตัวขึ้น ทำให้มีโอกาสขึ้นไป 1520

แต่ ถ้าดู Trendline จะเห็นว่าราคาต่ำกว่าเส้น Trendline และยังไม่สามารถเกาะติดเส้น Trendline ได้ โอกาสที่จะลงมาที่ 1390 ก็ยังมีครับ

รูปแบบ H&S ออก 2 หน้าแบบนี้ ปกติผมจะเปลี่ยนไปใช้วิธีการอื่นๆ หาทิศทางแทนครับ

สวัสดีค่ะ อาจารย์ :D !Hi

ขอบคุณมากค่ะสำหรับกราฟ H&S ...

มดแดง ออกไปธุระตั้งแต่เช้าเพิ่งกลับมาถึงเมื่อสามโมงเย็นค่ะ แล้วอาจารย์ทิ้งท้ายไว้ให้ถามอีกล่ะค่ะ อาจารย์หาทางออกยังงัยคะ ถ้าเจอกราฟแบบนี้ !033

หรือไปดู เส้น ma มองดูแล้วก็มีโอกาสย่อหรือลง ตอนนี้ยังตอบไม่ได้ค่ะ ต้องเฝ้าดูการเปลี่ยนแปลงของเส้นอย่างใกล้ชิด จึงจะตอบได้

มดแดงย้อนไปดูกราฟรายวัน ดูแล้วก็เสียวร่วงจาก double top อีก sto ก็ทำท่ากลับตัวลง...

ไม่กล้ามองแบบ H&S แต่ชอบมองแบบ ab = cd เพราะมันง่ายดี ไม่ต้องคิดมาก เขียนไปเขียนมางงงงงกราฟ 4 กะ

กราฟรายวัน รออาจารย์เฉลยดีกว่า 1517 กราฟ 4.. 1580 กราฟรายวัน....ฝันอันใกล้ๆนี้

แต่ถ้าดูแบบเข้าข้างตัวเองหน่อยใกล้ๆสำหรับกราฟรายวัน ก็เห็นการเกิดรูปแบบ..เรียกไม่ถูก ก็มีโอกาสไปที่ 146X โดยมี

โอกาสเด้งแถวๆ 1426 หรือ 1408 มองแบบนี้ก็พอได้ไม๊คะ !_10

หรือจะมองไปที่กราฟรายสัปดาห์ !_087

พยายามองยังงัยก็หาคำตอบไม่ได้ค่า..

ถูกแก้ไข โดย moddang..

บุญนี้น่าทำครับ ... อีกวันสองวัน จะไปโอนนะครับ... อนิสงส์ มากล้นจริง ๆ

38 อานิสงส์ถวายสัพพทาน

...... ดูกรภิกษุทั้งหลาย ทานของสัปบุรุษเหล่านี้ ๘ อย่าง คือ

๑. ให้ของที่สะอาด

๒. ให้ของประณีต

๓. ให้ถูกกาล

๔. ให้ของที่สมควร

๕. เลือกให้

๖. ให้เสมอ ๆ

๗. กำลังให้ยังจิตให้เลื่อมใส

๘. ครั้นให้แล้วปลื้มใจ สัปปุริสทาน

การให้ ๘ อย่างนี้ประเสริฐยิ่งนักหนา

-----------

ในกาลครั้งนั้น องค์สมเด็จพระพุทธเจ้าก็สถิตสำราญอยู่ในป่าเชตวันอันเป็นอารามของนาย อนาถปิณฑิก มหาเศรษฐีอยู่ในที่ใกล้ ๆ นครสาวัตถี

ในกาลครั้งนั้นมีพระยาองค์หนึ่ง ชื่อ มหานามะ ก็เอา ประธูปประทีปคันธรสของหอม

แล้วพาหมู่บริวารทั้งหลายเข้าไปสู่ที่เฝ้าพระสัพพัญญูเจ้า แล้วก็นั่งในที่

ควรแห่งหนึ่ง จึงทูลถามพระสัพพัญญูเจ้าว่า “ภนฺเต ภควา” ข้าแต่องค์สมเด็จพระพุทธเจ้าบุคคลผู้ใด เลื่อมใสศรัทธา มาก่อสร้าง "สัพพาทาน" หลาย ๆ ชนิด ก็จักมีอานิสงส์ดังรือพระเจ้าข้า “ภควา” อันว่าองค์

... สมเด็จพระศาสดาจารย์เจ้าจึงเทศนาว่า ดูกรมหาบพิตร นรชนหญิงชายทั้งหลายมีใจเลื่อมใสศรัทธา มาก่อสร้าง "สัพพาทาน" หลาย ๆ ชนิดเป็นต้นว่า

สร้างพระพุทธรูปก็จักได้อานิสงส์ ๙ กัลป

สร้างพระไตรปิฏกธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ก็ได้อานิสงส์ ๑๐ กัลป

ผู้ใดได้บวชตนเป็นสามเณร ก็จักได้อานิสงส์ ๑๒ กัลป

ผู้ไดได้บวชตนเป็นพระภิกษุ ก็จักได้ อานิสงส์ ๒๔ กัลป

ผู้ใดได้สร้างพระธาตุเจดีย์ก็จักได้อานิสงส์ ๘๐ กัลป

ผู้ใดได้ปลูกไม้ศรีมหาโพธิ์ ก็จักได้อานิสงส์ ๙ กัลป

ผู้ใดให้โภชะนังยังข้าวน้ำ โภชนะอาหารให้เป็นทานแก่ภิกษุสามเณร ก็จักได้บริวารแสนหนึ่ง

ผู้ใดได้สร้างเจดีย์ทรายก็จักได้อานิสงส์ ๖๐ กัลป

ผู้ใดสร้างกุฏีให้เป็นทานก็จักได้อานิสงส์ ๔๐ กัลป

ผู้ใดสร้างอุโบสถให้เป็น ทานก็จักได้อานิสงส์ ๔๐ กัลป

ผู้ใดสร้างกฐินให้เป็นทานก็จักได้อานิสงส์ ๘๐ กัลป

ผู้ใดสร้างอารามให้เป็นทานก็จักได้อานิสงส์ ๔๐กัลป

ผู้ใดสร้างพัทธสีมาให้เป็นทานก็จักได้อานิสงส์ ๑๐๐ กัลป

ผู้ใดได้บวชบุรุษผู้อื่นให้เป็นพระภิกษุก็จักได้อานิสงส์ ๘ กัลป

บวชบุตรตนเองให้เป็นภิกษุ ก็จะได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ภรรยาบวชสามีของตนให้เป็นสามเณร ก็จักได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ภรรยาบวชสามีของตนให้เป็นพระภิกษุ ก็จักได้อานิสงส์ ๓๒ กัลป

สามีบวชภรรยาให้เป็นภิกษุณี ก็จักได้อานิสงส์ ๖๔ กัลป

ผู้ใดได้สร้างพระเจดีย์ธาตุข้าวเปลือกให้เป็นทาน ก็จักได้อานิสงส์ ๓๑ กัลป

ผู้ใดสร้างพระเจดีย์ธาตุข้าวสารให้เป็นทานได้อานิสงส์ ๔๒ กัลป

ผู้ใดได้สร้างพระเจดีย์ธาตุเหลือให้เป็นทาน ก็จักได้อานิสงส์ ๖๔ กัลป

ผู้ใดสร้างรั้วล้อมอาราม ได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ผู้ใดปัดกวาดขยะมูลฝอยถอนเสียจากเขตอารามได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ผู้ใดสร้างศาลาสะพานบ่อน้ำให้เป็นทานได้อานิสงส์ ๓๐ กัลป

ผู้ใดได้ถวายดอกไม้ธูปเทียนได้อานิสงส์ ๘ กัลป

ผู้ใดได้สร้างอัฏฐให้เป็นทานได้อานิสงส์ ๓๖ กัลป

ผู้ใดได้ถวายจีวรเถราภิเษก ได้อานิสงส์ ๓๒ กัลป

ผู้ใดถวายผ้าป่าได้อานิสงส์ ๔๐ กัลป

ผู้ใดให้ฝาผนังและเพดานเป็นทานได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ผู้ใดสร้างธงฝ้าย ธงผึ้ง ธงชัย ธงชาย ธงเหล็ก บูชาพระรัตนตรัย ได้อานิสงส์ ๖๔ กัลป

ผู้ใดสร้างขันหมากเบ็งบูชาระรัตนตรัย ได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ผู้ใดถวายซึ่งข้าวพันก้อนบูชาพระรัตนตรัยได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ผู้ใดถวายผ้าอาบน้ำฝน และผ้าจำนำพรรษา ได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ผู้ใดสร้างปราสาทดอกผึ้งให้เป็นทาน ได้อานิสงส์ ๓ กัลป

ผู้ใดสร้างต้นกัลปพฤกษ์ให้เป็นทานได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป์

ผู้ใดสร้าง ฆ้อง กลอง แคน ซอ หอยสังข์ ปี่ แตร แตรวง ดนตรีให้เป็นทานได้อานิสงส์ ๖๐ กัลป

ผู้ใดได้ถวายเสื่อสาดอาสนะได้อานิสงส์ ๔ กัลป

ผู้ใดถวายเตียงเก้าอี้ฟูกเบาะให้เป็นทาน ได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ผู้ใดได้ปลูกกุฏีกรรมให้พระภิกษุเข้าปริวาสกรรม และมานัตตกรรม ได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

ผู้ใดได้สร้างบั้งไฟจุดบูชาพระรัตนตรัย ได้อานิสงส์ ๔ กัลป ผู้ได้สร้างพัทธสีมาน้ำได้อานิสงส์ ๖๗ กัลป

ผู้ใดได้สร้างธรรมาสน์ ได้อานิสงส์ ๓๒ กัลป

ผู้ใดได้สร้างเวจกุฏี ได้อานิสงส์ ๔๐ กัลป

ผู้ใดได้เผาซากศพที่ตกเรี่ยราดอยู่ตามป่าตามดง ได้บริวารหมื่นหนึ่ง

ผู้ใดได้เผาศพญาติมิตรสหาย ได้บริวาร ๓ หมื่น

ผู้ใดได้เผาศพบิดามารดาได้บริวารหนึ่งแสน

ผู้ใดได้เผาศพอุปัชฌาย์อาจารย์ ได้บริวารโกฏิหนึ่ง

ผู้ใดได้ถวายโอ่งน้ำ และส้วมอาบน้ำ และครุตักน้ำก็ได้อานิสงส์ ๑๖ กัลป

สัพพทานทั้งหลายชนิดเหล่านี้บุคคลผู้ใดมีศรัทธากล้าหาญอาจสละสมบัติออกสร้างวัตถุประสงค์ ดังแสดงมานี้ ก็มีอานิสงส์ผลบุญพูนสุขในชั่วนี้และชั่วหน้า

อานิสงส์ที่ได้ปัจจุบันนี้คือ จะไปมาทางใดก็มีคนนับหน้าถือตาไม่ได้เป็นที่รังเกียจของบุคคลใดบุคคลหนึ่ง มีแต่ผู้อยากให้ร่วมกินร่วมอยู่ทั้งนั้น

เราจะเข้าไปสู่สมาคมใด ๆ ก็ไม่ครั้นคร้ามสยดสยองเกรงกลัวต่ออำนาจผู้ใด การทำมาหากินก็สมความมุ่งมาตรปรารถนาสมประสงค์ ครั้นสิ้นบุพพกรรมมนุษย์ในโลกนี้แล้ว ก็จะถือเอาตนเมื่ออุบัติขึ้นบนสวรรค์ชั้นดาวดึงสายามาตุสิตาโดยลำดับ จนถึงพรหมโลก ครั้นจุติจากพรหมโลกลงมาเกิดในมนุษย์โลก ก็ไม่ไปเกิดในหิเนกุลชั่วร้าย และจักได้ไปเกิดในตระกูลท้าวพระยามหากษัตริย์ หรือตระกูลพราหมณ์ผู้มั่งคั่งมั่งมีเศรษฐีกฎุมพีแล้วก็จักได้ทัวระวัดไปมาบารมีแก่กล้า ก็จะได้บ่ายหน้าเข้าสู่เมืองแก้วนิรพาน พอ

จบธรรมเทศนาแห่งองค์สมเด็จพระพุทธเจ้าลง สมเด็จพระเจ้ามหานามะ ก็ได้ตั้งอยู่ในไตรสรณคมณ์สามส่วนบริษัททั้งหลาย ก็ได้ถึง โสดา สกิทาคา อนาคา อรหันต์

จากหนังสือเทศน์อานิสงส์หน้า 224-228

ผู้ใดได้จิตศรัทธาสร้างดังกล่าวมา จะได้อานิสงส์มาก จักได้มีความสุข

สมความปรารถนาทุกชาติ ตามบุญที่สะสมแห่งตนทุกประการ

ขอบคุณ คุณ vikingsX มากๆ ค่ะ ที่กรุณานำข้อมูลดีๆมาฝาก ไม่เคยรู้มาก่อนเลยค่ะ หาก็ไม่เป็นด้วย !32

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอร่วมทำบุญด้วยคนนะครับ อาจารย์ C

ถูกแก้ไข โดย GoldMan

ขอบคุณ คุณ vikingsX มากๆ ค่ะ ที่กรุณานำข้อมูลดีๆมาฝาก ไม่เคยรู้มาก่อนเลยค่ะ หาก็ไม่เป็นด้วย !32

แนะนำ ครับ http://palungjit.com/

ผมเข้าประจำครับ เวป นี้ของเค้าดีจริง ๆ ครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

support(แนวรับ) and resistance(แนวต้าน)

เป็นการหาจุดแนวต้าน กับ จุดแนวรับ เพื่อหาทิศทางราคาทองคำว่ามีความเป็นไปได้ที่จะไปในทิศทางใด

ในรูปกราฟนี้ จะตีเส้นขึ้นมา 3 เส้น ตั้งสมมุติฐานว่า

เส้นบนสุด คือ แนว resistance(แนวต้าน)

เส้นตรงกลาง คือ แนว support(แนวรับ) and resistance(แนวต้าน)

เส้นล่างสุด คือ แนว support(แนวรับ)

เส้นที่ 1 เส้นบนสุด คือ แนว resistance(แนวต้าน) ตามกราฟจะเป็นแนวที่ราคาทองจะต้องทะลุผ่านขึ้นไปให้ได้

เพื่อทำราคาขึ้นต่อไป ถ้าดูตามกราฟจะเห็นว่าแนวต้านวันจันทร์นี้ คือ 1437.07 ถ้าทะลุขึ้นไปได้

ราคาจะไปได้แถวๆ 1440.84 เพื่อเป็นการยืนยันการขึ้น

เส้น ที่ 2 เส้นกลาง คือ แนว support(แนวรับ) and resistance(แนวต้าน) เป็นจุดที่แสดงถึงจุดที่แนวรับ แนวต้าน มีการยันราคาซึ่งกันและกัน

ตรงจุดนี้ หมายถึง นักลงทุนที่เปิดสถานะขาย กับ สถานะซื้อ ต่างก็ไม่ยอมให้ราคา ลงหรือราคาขึ้นไปมากหรือลงมามากกว่านี้

เป็นการยันราคาซึ่งกันและกันของนักลงทุนรายใหญ่

ถ้าราคาหลุดตรงนี้คือ 1418.82 ให้รอดูแถวๆราคา 1402.96

แต่ถ้าราคาไม่สามารถลงมาต่ำกว่า 1418.82 และสามารถขึ้นทะลุไปยืนเหนือราคา 1437.07 ดูแถวๆ 1447.57 ขึ้นไปครับ

เส้นที่ 3 คือ แนว support(แนวรับ) เส้นนี้จะเป็นเส้นแนวรับต่ำสุด ในกรณีที่ราคาทองร่วงหลุดลงมา

เมื่อถึงตรงเส้นนี้ ราคาทองจะมีโอกาสดีดกลับขึ้นไปได้ครับ เส้นนี้จะได้ราคาที่ 1396.95 ครับ

เมื่อดู 3 เส้นนี้ แล้ว สิ่งที่จำเป็นต้องดูต่อไปคือ เส้น Trendline

ในที่นี้จะเป็นเส้น Gann ตั้งค่าที่ 45 องศา

ซึ่งตามทฤษฏีกล่าวไว้ว่า ถ้าราคาเคลื่นตัวอยู่สูงกว่า 45 องศา Gann มีความเชื่อว่าราคาเป็นกระทิง

ตามกราฟนี้ แท่งเทียนยังออกรูปแบบขาลงคือราคาสูงสุดของแท่งเทียนแต่ละแท่งที่ปิดต่ำลงมาเรื่อยๆ

และจุดต่ำสุดของแท่งเทียนที่ปิดก็ยังต่ำลงมาเรื่อยๆ เช่นกัน

ตัวสุดท้ายที่ต้องดูในกราฟนี้ คือ indicator ในที่นี้เป็น Sto.(9 5 5)

ตรงนี้คงไม่ต้องอธิบาย กลับตัวขึ้นคือราคามีโอกาสขึ้นมากกว่าลง กลับตัวลงคือราคามีโอกาสลงมากกว่าขึ้น

ตามกราฟตอนนี้ ออกแนวโน้มกลับตัวลงที่ต่ำกว่าที่เคยกลับตัวลงและกลับตัวขึ้นที่ต่ำกว่าที่เคยกลับตัวขึ้น

ทิศทางราคาคงจะออกแนว Sideways ครับ

สรุปตามที่อ่านกราฟ

แนว Swing 1420 - 1434

แนวรับ 1421.41 1418.82 1412.18 1402.96

แนวต้าน 1437.07 1440.84 1447.57 1451.74

ความเห็นส่วนตัว

ราคาคงออกแนว Sideways ลง ครับ แนว Swing 1420 - 1434

จากนั้นราคาควรลงมาแถวๆ 1412.18 - 1402.96 ก่อนขึ้นไปที่ 1451.74 ครับ

เดี่ยวพิมพ์กราฟรายวันให้อ่านต่อครับ

เอากราฟมาให้ดูเพิ่มครับ

แท่งเทียนลงมาแตะเส้น Gann (สีบานเย็น) แล้ว

ถ้าหลุดลงมา ตามทฤษฏี Gann ว่าไว้ว่า ตลาดกระทิงจะหมดไปเมื่อราคาเคลื่อนตัวลงมาต่ำกว่าเส้นนี้

และตลาดหมีจะเกิดตามมาเมื่อราคาเคลื่อนตัวอยู่ต่ำกว่าเส้นนี้

ทฤษฏี คือ ทฤษฏีครับ ของจริงเป็นแบบไหนไม่มีใครทราบครับ