ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ

ที่สนใจmoving average.....ลองทำมาให้ดูค่ะ

จากกราฟ ตอนนี้ถือว่าดีในระดับนึงที่เส้น 30 วันยังรับได้อยู่นะคะ ถือว่ามีโอกาสขึ้นต่อได้ ยังไม่เสียรูปแบบนัก เดี๋ยวถ้าว่างค่อยมาต่อ

อยากรู้ว่าแต่ละเส้นอ่านอย่างไร อ่านเพิ่มเติมได้ที่

http://www.investorc...=500358&Ntype=4

ส้นค่าเฉลี่ย หรือ Moving Average icon0001.gif

นับเป็นเครื่องมือสำคัญ เครื่องมือหนึ่งในการวิเคราะห์ทางเทคนิค โดยมีส่วนช่วยในการมองเห็นถึงแนวโน้มการเคลื่อนที่ของราคาหุ้น รวมถึงจุดที่เปลี่ยนแนวโน้ม เพื่อเป็นสัญญาณซื้อขาย รวมถึงแนวรับแนวต้าน ของราคาหุ้นในช่วงเวลาต่างๆ

ซึ่งกลยุทธ์การลงทุนนั้น จะกำหนดเส้นค่าเฉลี่ย ในจำนวนวันที่แตกต่าง กัน ขึ้นอยู่กับ ระยะเวลาการลงทุนของแต่ละบุคคล หรือรอบการเคลื่อนที่ของหุ้นตัวนั้น ว่าการกำหนดด้วยเส้นค่าเฉลี่ยเท่าใด ที่น่าจะได้ผลตอบแทนสูงที่สุด

โดยเส้นค่าเฉลี่ยที่ใช้กันทั่วไปมีตั้งแต่

5 วัน (1 สัปดาห์) ใช้สำหรับการลงทุนระยะสั้น

10 วัน (2 สัปดาห์) ใช้สำหรับการลงทุนระยะสั้น

25 วัน (ประมาณ1 เดือน) ใช้สำหรับการลงทุนระยะค่อนข้างปานกลาง

75 วัน (ประมาณ1 ไตรมาส) ใช้สำหรับการลงทุนระยะกลาง

200 วัน (ประเมาณ 1 ปี) ใช้สำหรับการลงทุนระยะยาว

ซึ่งจำนวนวันเหล่านี้จะเป็นตัวบอกถึงราคาต้นทุนเฉลี่ยของคนที่ถือหุ้นมาแล้วในช่วงระยะเวลา แตกต่างกันเช่น

ปัจจุบัน ราคาหุ้นยืนเหนือเส้นค่าเฉลี่ย 25วัน ดังนั้นจึงบอกได้ว่า มีคนที่ถือหุ้นในช่วง 25วันที่ผ่านมา หรือนักลงทุนระยะกลางที่ยอมถือหุ้นนานกว่า 1 เดือน มีต้นทุนต่ำกว่า ราคาปัจจุบัน ซึ่งนักลงทุนเหล่านี้ ยังมองว่าหุ้นเป็นแนวโน้มขาขึ้นตราบที่ราคาหุ้นยังยืน เหนือเส้นค่าเฉลี่ย 25วัน

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ

ที่สนใจmoving average.....ลองทำมาให้ดูค่ะ

จากกราฟ ตอนนี้ถือว่าดีในระดับนึงที่เส้น 30 วันยังรับได้อยู่นะคะ ถือว่ามีโอกาสขึ้นต่อได้ ยังไม่เสียรูปแบบนัก เดี๋ยวถ้าว่างค่อยมาต่อ

การดูเส้น MA ดังกล่าวจะต้องดูใน chart ราย H4 หรือเปล่าครับ เพราะ ราย H1 H4 D ..เส้น MA ต่าง ๆจะอยู่ไม่เหมือนกันครับ (แหะ แหะ สงกะสัยมานานแล้วครับ)

พี่มดทำเสร็จแล้วแต่โพสไม่เป็นอ่ะ

เอาเป็นว่าทำแล้วนะ

ฮิฮิ

กราฟราย 4 ชั่วโมง

อ่านบนตัวกราฟนะครับ

ไปหละ

การดูเส้น MA ดังกล่าวจะต้องดูใน chart ราย H4 หรือเปล่าครับ เพราะ ราย H1 H4 D ..เส้น MA ต่าง ๆจะอยู่ไม่เหมือนกันครับ (แหะ แหะ สงกะสัยมานานแล้วครับ)

ส่วนตัวยึดกราฟ 4 เป็นหลัก ตามกูรูที่ใช้กันไม่ว่าจะใส่อะไรลงไป แล้วเอามาทำนายอนาคต แล้วถ้าจะเข้าก็มาพิจารณากราฟ 1 เป็นงัย ถ้าราย 4 ลง แต่ราย 1 ขึ้นก็รอ เดี๋ยวลงมาแน่ (ส่วนมาก) จะซื้อจริงๆก็ดู 15 นาที ตอนนี้ต่ำหรือสูง

พี่มดทำเสร็จแล้วแต่โพสไม่เป็นอ่ะ

เอาเป็นว่าทำแล้วนะ

ฮิฮิ

ก็ ทำตามนี้

1...save as picture แล้วเลือกข้อที่2 รูปใหญ่นะ

ข้อ 3 รูปย่อซึ่งอาจไม่หมดในส่วนที่ต้องการจะสื่อ แต่ถ้าไม่เน้นก็ดีค่ะ

2...เลือกไฟล์โดย browse

3....คลิ๊กแนบไฟล์

4...คลิ๊กเพิ่มเข้าโพส ... โดย preview ดู ก่อนก็น่าจะดี

เสร็จค่ะ

สวัสดีเพื่อนๆ คุณพวงชมพู และคุณ terminal 32

วันนี้กราฟไม่จ๊าบนะคะ แต่ ดู สบายตา มาก ไม่เวียนหัว แต่อ่านง่ายหรือไม่ ไม่รู้ล่ะ ... ไปล่ะ

ส่วนตัวยึดกราฟ 4 เป็นหลัก ตามกูรูที่ใช้กันไม่ว่าจะใส่อะไรลงไป แล้วเอามาทำนายอนาคต แล้วถ้าจะเข้าก็มาพิจารณากราฟ 1 เป็นงัย ถ้าราย 4 ลง แต่ราย 1 ขึ้นก็รอ เดี๋ยวลงมาแน่ (ส่วนมาก) จะซื้อจริงๆก็ดู 15 นาที ตอนนี้ต่ำหรือสูง

ก่อนปิดกราฟ ทำธุระ

แวะดู ma อีกครั้งที่มองขึ้น

ดูแล้วต้องบอกว่าจับตาให้ดีนะทุกเส้นพร้อมจะหนีแล้วนะ วันนี้ น่าจะมีการทดสอบเส้น 75 วันนะแถวๆ 1641 อ้าว มันก็ high เมื่อวานเองนะ

หวัดดี chez news ginger fung deb99 bbeem ย่าหยา พวงชมพู กบจ๊า และเพื่อนๆ

วันนี้ขอสั้นๆ ก่อนนะ วันนี้เดาขึ้นจ้า

แนวรับ 1609 1592 1581

แนวต้าน 1613 1622 1634* 1643 * 1657