ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ ขออนุญาติ ตอบคร่าวๆ นะคะ หลังจากที่ได้ เล่นติดตามอาจารย์มาได้พักนึงแล้วค่ะ

สวัสดีค่ะ...อ.ซี

วันนี้ว่างๆ ตอนเช้าชักเหงาๆ เพราะกูรูพักผ่อนกันเสียส่วนใหญ่

เห็นบทวิเคราะห์(กราฟ)จากอาจารย์แล้วดีใจมากค่ะ

ปล.หนูอ่านแล้วรู้เรื่องมั่ง ไม่รู้เรื่องมั่งแต่ก็ดีจายยยยค่ะ เอิ้กๆๆ :D

<=== แรกๆ เราอาจไม่ค่อยเข้าใจค่ะ แต่หาก ไม่มั่นใจ ลองเล่นในกระดาษก่อนก็ไดนะคะ

เมื่อมั่นใจแล้วค่อยลงสนาม หรือ ลองดูตามตัวอย่างนี้มั๊ยคะ มีการจัดตาราง และเล่นจริงๆ พร้อมคำอธิบาย น่าจะช่วยได้มากค่ะ

http://www.goldhips.com/board/viewtopic.php?t=1346&postdays=0&postorder=asc&start=150

วันนี้หนูก็นั่งอ่านการจัดตารางแบบอาจารย์อยู่ แอบถามนิดนึงค่ะ

ราคาที่เราจัดวางในตารางต้องวางอย่างไรคะ ที่อาจารย์เรียกว่าดักราคาให้ถูกทางน่ะค่ะ

วางตามแนวรับหรือแนวต้านยังไงคะ หรือว่าแนวต้านเมื่อผ่านได้แล้วก็หมายถึงแนวรับ (แบบว่าชักสับสน :blink: )

อย่างตอนนี้ 1.เรารอราคากลับตัวค่อยเริ่มวางราคาตัวกลางเพื่อทำการขายออกครั้งที่ 1 เรียกว่าวางตามแนวต้าน แบบนี้ถูกต้องไหมคะ

2.แล้วราคาตัวถัดมาต้องวางยังไง ห่างกันเท่าไหร่เพราะราคาไทยเคลื่อนไหวแคบจังค่ะ

:huh:

การจัดตารางตามแบบของอาจารย์ ก็มีแนวอยู่ว่า จะเอาทองทุกราคาที่เรามี มาล้างราคาใให้หมด

เหลือแต่มูลค่ารวมของทอง แล้วจัดเข้าไปใหม่ ซึ่งตรงนี้ เราไม่เก่งค่ะ ปรึกษา อาจารย์ ให้ลองจัดดูให้ก็ได้ค่ะ

แนวต้าน เมื่อผ่านได้แล้วก้อคือแนวรับถูต้องค่ะ ไม่สับสน หรอกค่ะ

ขายออกตามแนวต้าน ซื้อตามแนวรับ ซึ่ง ตัวนี้ จะมีให้ทุกครั้งที่อาจารย์ มาโพสต์ กราฟค่ะ

แต่ตัวนี้ ต้องเป็นขั้นถัดไปค่ะ เริ่มแรก คือ เราจะซื้อขายตามราคาในตาราง ตามแบบที่จัดไว้

เมื่อราคามาชนที่เท่าไหร่ ให้ขาย และ ต้องรักษาระบบ ขายไปเท่าไหร่ บาท ซื้อกลับเท่านั้น

ลองดู จากตัวอย่างหน้าที่ยกมาให้ค่ะ ไม่ยากเกินความเข้าใจ

แล้วลองให้อาจารย์ จัดตารางให้ดูนะคะ ว่า เล่นซื้อขายครั้งละกี่บาท แล้ว มีทอง อยู่เท่าไหร่

โชคดีในการเล่นค่ะ ปล. อาจารย์ ขา แหะๆ ไม่รู้ที่หนูตอบไป เค้าจะเข้าใจมั๊ยหนอ

ถ้าอาจารย์ ว่างแว๊บเข้ามา รบกวน ช่วยเหลา ภาษาให้หนูด้วยนะ

หนูกลัวจะทำให้ เค้าหลงทาง อิอิ

ถูกแก้ไข โดย ลูรี่

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะ คุณลูรี่ !Hi สวัสดีค่ะ อาจารย์

อาจารย์ยังไม่มาค่ะ แต่ได้เห็น link แล้วอึ้ง !53 เอางั้นเลยนะคะ !La ปี 2009 เดือน เมษายน .... เอาต้นตำรับมาเลย !17

ไหนๆก็แวะมาแล้ว... ถ้าไม่มีอะไรทำก็แวะไปแปะไรบ้างดิ อุ๋ย ..โทษทีหวังว่าคงใช่เพื่อนอนุบาลเรานะ เดี๋ยวทักผิดคนเกรงหน้าจะแตก

ถูกแก้ไข โดย moddang..

สวัสดีค่ะ คุณลูรี่ !Hi สวัสดีค่ะ อาจารย์

อาจารย์ยังไม่มาค่ะ แต่ได้เห็น link แล้วอึ้ง !53 เอางั้นเลยนะคะ !La ปี 2009 เดือน เมษายน .... เอาต้นตำรับมาเลย !17

ไหนๆก็แวะมาแล้ว... ถ้าไม่มีอะไรทำก็แวะไปแปะไรบ้างดิ อุ๋ย ..โทษทีหวังว่าคงใช่เพื่อนอนุบาลเรานะ เดี๋ยวทักผิดคนเกรงหน้าจะแตก

แวะเข้ามาแอบดูหน่อยว่าทางนี้มีแนววิเคราะห์อย่างไร จะแอบเอาไปใช้หน่อย

ขอบคุณศิษย์พี่ค่ะ !thk !thk

จะพยายามทำความเข้าใจตามลิ้งค์ที่ให้มานะคะ

:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:ขอบคุณจารซี ไม่ค่อยได้ดูทอง มัวแต่ไปลุ้นเซท50 ทองขึ้นมาลุ้นทองหน่อยคะ

!thk !thk !thk

ขอบคุณค่ะ ท่าน อ.ซี ให้คะแนน +1 ค่ะ สำหรับความขยัน :wub: :wub: :wub:

!thk !10 !031 !gd !57

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับwub.gif

ขอบคุณค่ะอ.ซี หนู+1 ในความกรุณาของอ.ค่ะ !thk !thk !thk

ขอเอามาโพสที่กระทู้นะครับ

สวัสดีคะ อาจารย์ซี

ติดตามงานอาจารย์ทั้งที่ goldhips และ thaigold มาตลอด แต่ก็มีดื้อดึง ขายทองจนหมด ตอนที่มันขึ้นไป 17,500 บาท และไม่กล้าซื้อคืนเลย แต่พอซื้อคืนปุ๊ป มันไต่ลงตลอดที่ไล่ซื้อเลยคะ

เคยคิดอยากให้อาจารย์จัดตารางในการซื้อขายให้หลายครั้ง แต่เกรงใจ กลัวอาจารย์จะไม่รับปรึกษา (เคยเขียนขอบคุณอาจารย์และสนับสนุนให้อาจารย์สอนการจัดตารางในการอบรมครั้งต่อไป แต่ด้วยที่เป็นคน Low tech มาก เขียนไปแล้ว มันไม่โพสต์ให้คะ)

ในวันนี้ที่กล้าเขียนมาขอคำปรึกษาเนื่องจาก ได้ไปสัมมนาที่ผ่านมา เห็นหน้าอาจารย์แล้ว รู้สึกว่า เป็นผู้ใหญ่ที่ใจดีมากคะ

วันนี้เลยขอคำปรึกษาให้อาจารย์จัดตารางให้ (อาจารย์จะนำไปเป็นกรณีศึกษาที่เวปก็ได้นะคะ)

ตอนนี้มีทองแท่งอยู่

1. ราคา 19,000 บาท จำนวน 50 บาท (ขณะที่ซื้อตอนนั้น มันอยู่ที่ราคา 1,238 US{:content:}nbsp; ซึ่งหลาย ๆ ท่านบอกว่า มันน่าจะไปถึง 1,275 เลยเสี่ยงซื้อ เพราะว่า นั่งว่างมาหลายเดือน)เหมือนอย่างกับทีอาจารย์ทั้งหลายท่านพูดเอาไว้แหละคะ เข้าไปในช่วงที่มันควรจะลง ไม่โทษใครนะคะ เพราะเป็นการตัดสินใจของตนเอง

2. ราคา 18,400 บาท จำนวน 50 บาท

3. ราคา 18,200 บาท จำนวน 50 บาท

และยังคงมีเงินเหลือพอซื้อได้อีก 40 บาท ณ ราคาในวันนี้ 17,900 บาท

อยากปรึกษาอาจารย์ดังนี้

1. นำเงินไปซื้อทองแท่งทันที แล้วนำมาจัดตารางเล่นตลอดไป

2. จัดตารางแค่ 150 บาท ส่วนเงินที่เหลือ นำไว้ซื้อตอนทองลงสุด ๆ

3. ไหว้วานอาจารย์ช่วยจัดตารางให้ด้วยคะ

ปล. เคสแบบนี้เคยเกิดขึ้นแล้วในกลางปีที่แล้ว เล่นทองมาแล้วประมาณปีกว่า เคยเล่นอยู่ที่ 13000 - 14000 บาท พอมันขึ้น 15000 บาท ไม่กล้าเล่น แต่พอฮึดเล่นขึ้นมา มันก็ลงเอา ๆ ก็เลยนำมาจัดตารางตามที่อาจารย์เขียนไว้ในเวป โดยไม่ได้ปรึกษาอาจารย์ แล้วก็ทำให้หลุดดอยมาได้

แต่พอขายหมดปุ๊ป ทองมันไต่ระดับไป 18000 - 19000 บาท ก็ไม่กล้าซื้อมันอีก เลยไม่มีทองเอาไว้ทำกำไรขาขึ้น พอเริ่มฮึดใหม่ มันก็ลงเอา ๆ อีกครั้ง (ไม่รู้จักเข็ด)

ต่อไปนี้จะเชื่อฟังอาจารย์ทุกอย่างเลยคะ จะไม่ให้พอร์ตว่างเลย ต้องกราบขอโทษอาจารย์ที่ไม่เชื่อฟังในคำสั่งสอนคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าในการชี้แนะคะ

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยเพราะผมไม่ค่อยได้เปิดเอม เลยไม่ได้เห็นสิ่งที่คุณส่งมาครับ ส่งมาวันที่ 28 เดือนที่แล้ว ต้องขอโทษจริงๆครับ

เท่าที่อ่านตามที่คุณพิมพ์มา คิดเอาเองว่าคุณคงเล่นแบบตั้งหน้าตั้งตาขาย

ราคาลงมาต่ำกว่าที่ขายไปคงไม่ได้ซื้อทองกลับมา ทำให้ทองในมือหมด

เมื่อจะซื้อเพื่อเล่นต่อต้องเพิ่มเงินทุนเข้าไป เลยไม่ค่อยกล้าที่จะซื้อ

ตารางผมจัดให้ไม่ยากครับ แต่ผมไม่ทราบว่าตอนนี้คุณเล่นถึงตรงไหนครับ

ถ้าเป็นไปได้ขอข้อมูลล่าสุดที่คุณเล่นครับ(ส่งข้อมูลให้ผมทางเอม นะครับ เพื่อความปลอดภัยของคุณเอง) และเวลาซื้อทองถ้าเป็นไปได้แนะนำให้ซื้อแท่งละ 10 บาทครับ

เพราะจัดตารางง่ายและทำกำไรง่ายด้วยครับ ตั้งราคาให้อยู่ในกรอบให้แม่นๆ ซื้อ - ขายไม่น่าเกิน 60 - 80 บาททอง ทองก็ขึ้น - ลงแล้ว

ตั้งราคาแม่นๆ 1 รอบการขึ้น - ลง น่าจะกำไรพอสมควรครับ

หุ หุ ขอโม้ไว้ก่อนหละ\

ลืมไปนิด 3 ข้อที่ต้องการปรึกษาจะเอาข้อไหนครับ บอกมาด้วยครับ หรือจะเอาทั้ง 3 ข้อ ก็บอกมาด้วยครับ จัดเสร็จผมจะมาโพสให้อ่านในกระทู้ครับ

วันที่ 11 สิงหาคม 2552

สวัสดีคะ อาจารย์ซี

ขอบคุณในความกรุณาของอาจารย์ซีมากคะ

การเล่นทองที่ผ่านมาเป็นไปในแบบที่อาจารย์ซีวิเคราะห์นะคะ ไม่ได้คิดอะไรเลย ถ้าราคาสูงกว่าที่ซื้อ และกำไรอยู่ในเป้าหมาย ก็นำไปขาย ราคาลงมาในตัวเลขที่พอใจ ก็ไปซื้อ

จนกระทั่งได้มาอ่านเจอการจัดตารางของอาจารย์ใน Goldhips ก็พยายามเล่นในกระดาษ แต่เล่นไปซักพัก มันมักจะติด ทำอะไรต่อไม่ได้ (อาจเป็นเพราะยังไม่เข้าใจวิธีการอย่างแจ่มแจ้ง) จึงทำให้อยากปรึกษาอาจารย์ แต่ไม่กล้า จนกระทั่งได้มาเห็นอาจารย์ในวันอบรม และคาดคิดเอาเองว่า อาจารย์ต้องเป็นผู้ใหญ่ที่ใจดีมาก ๆ จึงตัดสินใจปรึกษาอาจารย์นะคะ

ยินดีมากนะคะ ถ้าอาจารย์จะนำไปเป็นกรณีศึกษา

เอาเป็นว่า เล่นแค่ทองที่มีอยู่ และเงินส่วนที่เหลือเอาไว้เผื่อว่า ราคาทองลงมาก ๆ แล้วนำไปซื้อ น่าจะดีกว่า

ราคาทองและจำนวนทอง เท่าเดิม ทุกอย่าง เพราะตั้งแต่เขียนไปปรึกษาอาจารย์ ก็ตั้งหน้าตั้งตารอคำตอบจากอาจารย์ เพราะอยากเล่นทองแบบเป็นระบบ ไม่ใช่ทำตามความพอใจของตัวเองอีกต่อไป

สำหรับตัวทองแท่ง ถ้าซื้อครั้งละ 50 บาท เค้าจะให้เป็นก้อนห้าสิบมาเลยคะ เค้าจะไม่แตกให้ โดยให้เหตุผลว่า จะนำมาขายเท่าไหร่ก็ได้ ส่วนที่เหลือเค้าจะทอนเป็นทองแท่งคืนให้

รบกวนถามอาจารย์อีกสักข้อ ระหว่างการซื้อขายครั้งละ สิบบาท กับครั้งละ ยี่สิบบาท มีผลแตกต่างกันอย่างไรคะ เพราะเข้าใจไปเองว่า ถ้าซื้อขายครั้งละสิบบาท ต้องทำการซื้อขายบ่อยครั้ง (ไม่ค่อยมีเวลาคะ) หากไม่มีข้อแตกต่าง รบกวนอาจารย์จัดตารางครั้งละ ยี่สิบบาท แต่ถ้ามีผลแตกต่างกันมาก ครั้งละสิบบาท ก็จะดำเนินการตามที่อาจารย์ให้คำชี้แนะทุกประการคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ

เอามาแปะไว้ก่อน wub.gif

คงตอบที่ละอย่างครับ

1. การเล่นตามระบบนี้ จะเน้นการขายแล้วซื้อทองกลับ เพื่อรักษาปริมาณทองในมือให้เท่าเดิมไว้ ส่วนใหญ่ที่เล่นแล้ว เล่นต่อไปไม่ค่อยได้มักจะติดตรงที่ไม่ค่อยกล้าซื้อทองกลับเพราะมองว่าราคาน่าจะลงได้อีก ซึ่งจริงๆผมเคยพิมพ์เอาไว้ว่า ราคาลงมาต่ำกว่าที่ขายไปให้ซื้อกลับ หลายๆคนก็เป็นแบบที่ผมพิมพ์ไว้ครับ รอซื้อกลับโดยไม่ยอมดูว่าตอนนี้ทิศทางทองน่าจะไปทางไหนครับ และไม่เคยเอาเงินที่เหลือจากการซื้อทองมาลบต้นทุนออกไป ซึ่งทำให้มองว่าถ้าซื้อกลับที่ราคาสูงนิดหน่อยกลับทั้งหมดในช่วงที่ราคาทองกลับทิศทาง อาจจะทำให้กำไรในมือลดลงไปบาง

2. การเล่นแบบนี้ ช่วงราคาลง เราจะเล่นแบบขายราคาสูงๆออกไปทันที แล้วรอซื้อกลับราคาต่ำๆ ในช่วงการลงแต่ละครั้งทองจะลงได้ประมาณ 80 – 100 เหรียญ แต่การซื้อทองกลับเราจะไม่รอให้ราคาทองลงมาถึงขนาดนั้น เราจะรอซื้อกลับทั้งหมด อยู่ในช่วงราคา 60 – 80 เหรียญ แต่บางท่านดูกราฟไม่เป็นเลย เพื่อตัดปัญหา เมื่อขายออกไป ราคาลงมาต่ำกว่าที่ขายก็ให้ซื้อทองกลับ ทยอยเล่นไปเรื่อยๆ เพื่อลดต้นทุนทองในมือไปเรื่อยๆ พอราคากลับตัวเปลี่ยนทิศทางเป็นขาขึ้นก็ให้ซื้อกลับ จากนั้นให้เล่นต่อตามข้อ 3 ครับ

3. การเล่นช่วงราคาขึ้นก็เหมือนกัน ทองจะขึ้นได้ประมาณ 80 – 100 เหรียญ แต่ถ้ามีการลากราคา ทองอาจจะขึ้นไปได้เรื่อยๆ ตามปัจจัยพื้นฐาน + เศรษฐกิจ ดังนั้นการเล่นช่วงราคาทองขึ้นเราจะเริ่มขายทองหลังจากที่ซื้อทองกลับมาตามข้อ 2 แล้ว โดยขายครั้งแรกเมื่อราคาทองขึ้นไปราคาสูงๆ โดยดูจากการที่ทองเริ่มมีแนวโน้มที่จะกลับตัวลง ยิ่งทองขึ้นไปที่ราคาสูงมากๆยิ่งดี เพราะจุดนี้เมื่อราคาทองเริ่มนิ่ง(SIDEWAYS) เราก็จะขายทองไปครั้งแรก เมื่อขายไปแล้วถ้าทองขึ้นไปอีก เราก็จะรอให้ทองขึ้นไปจนราคาเริ่มออกอาการขึ้นไปไม่ไหว(SIDEWAYS )ก็จะขายออกไปครั้งที่ 2 และจะขายแบบนี้เรื่อยๆ จะเห็นว่าจุดที่เราขายทองช่วงทองทำราคาขึ้นเราจะขายช่วงทองขึ้นไปแล้วราคาเริ่มออกแนวSIDEWAYS เพราะจะเป็นจุดที่ทองมีโอกาสลงมากที่สุดครับ แต่สำหรับคนที่ดูกราฟไม่เป็น ก็ตั้งราคาให้เหมาะสมกับทองในมือ เพื่อให้มีโอกาสซื้อทองกลับมากที่สุด

4. การตั้งราคาให้ตั้งตามนี้ครับ มันมีหลักง่ายๆครับ

ช่วงที่ราคาเริ่มทำขาลงใหม่ๆ ราคาจะลงแรง ตรงนี้ก็รอซัก 500 - 600 บาท

พอลงได้ 2 - 3 วัน ก็ 250 - 350 บาท

นานหน่อยก็ 100 - 200 บาท

พอลงหลายๆวัน 50 บาทก็เอาแล้วครับ ถ้าไม่เอามันเด้งขึ้น ที่นี้จะซื้อกลับไม่ได้ครับ

ช่วงราคาขึ้นก็ให้ตั้งขายเหมือนราคาลงครับ จาก 500 - 600 ในช่วงแรก จนถึง 50 บาทในช่วงราคาสูงๆครับ

5. การขายครั้งละ 10 บาท เป็นการเปิดโดกาสให้เราขายได้มากจุดขึ้นเท่านั้นครับ เหมาะสำหรับคนที่อ่าน กราฟ ไม่ค่อยแม่นหรืออ่านไม่ออกเลย และเปิดโอกาสให้เหลือทองในมือมากขึ้นเท่านั้นครับ เพราะถ้าขายครั้งละ 20 บาท ถ้าขายลัวทองขึ้นไปไม่หยุด จะไม่มีทองขายครับ และเป็นการฝึกจิตใจให้นิ่ง ไม่ตื่นเต้นตกใจเวลาทองกำลังขึ้นหรือลงครับ ค่อยๆซื้อ ค่อยๆขาย ที่ละก้อน เมื่อจิตใจนิ่งพอแล้ว ค่อยเล่นซื้อขายครั้งละมากๆครับ ไม่งั้นเวลาทองขึ้น จะขายทองในมือหมดไปก่อนที่ทองจะลงมาครับ เมื่อทองในมือหมด เราจะเล่นต่อมันหมายถึงเราต้องเพิ่มทุนเข้าไปซื้อทองที่ราคาสูงขึ้นไปเรื่อยๆ และที่ราคาสูงขึ้นไปเรื่อยๆ ทองก็จะมีโอกาสถูกเทขายทำกำไรมากขึ้นเรื่อยๆเช่นกันครับ ในมุมกลับกันที่ราคาต่ำๆ ทองก็จะมีโอกาสกลับตัวเป็นขาขึ้นเพิ่มขึ้นสูงมากขึ้นเรื่อยๆ เช่นกันครับ

6. สำหรับเงินที่เหลือที่จะซื้ออีก 40 บาท มีแนวทาง 3 อย่างให้เลือกครับ

- เอาเงินไปซื้อสลากออมสิน + ฝากธนาคารสำรองเงินไว้ก่อน เพราะทองที่มีอยู่ในมือมีจำนวนมากพอแล้วในการเล่น ไม่จำเป็นต้องมาลงทุนเพิ่มครับ

- เอามาลงทุนในทอง โดยซื้อเข้ามาเลยแล้วเอามาลงในตาราง จากนั้นเล่นตามตารางไปเรื่อยๆแบบใจเย็นๆ

- เอาไปลงทุนในกองทุนอื่นๆที่ราคาขึ้นหรือลงตรงข้ามกับทองคำครับ หรือ ลงทุนในกองทุนที่มีความเสี่ยงน้อยๆ เช่น กองทุน AUD ของธนาคารไทยพานิชย์ ครับ

7. ถ้าไม่ต้องการเล่นครั้งละ 10 บาท ก็ลองปรับราคาในตารางดูครับ เอาแบบ 20 บาทก็ได้ครับ โดยการเอา 2 ราคาในตารางมารวมกันครับ

8. ราคาที่จัดในตารางปรับได้ตลอดเวลาครับ เพราะผมจัดราคาให้แบบเท่าทุนครับ เมื่อขายไปแล้วตัวไหน ต้นทุนของเราก็จะหายไป 10 บาททองครับ ถ้าเราซื้อทองกลับไม่ได้ครับ

ต้นทุน ในที่นี้คือทองคำครับ ไม่ใช่ราคาจำนวนเงินที่เราซื้อทองคำมาครับ เราจะกำไรก็ต่อเมื่อ ต้นทุนเราเท่าเดิม แต่ราคาที่เราซื้อมาลดลงครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

+1 อจ.ซีค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ แนวทางนี้ดีมากๆเลยค่ะ

จะลองทำตามบ้าง ถ้าไม่เข้าใจจะรบกวนเมลไปถามอาจารย์ค่ะ

!thk !thk !thk